Nhờ Mod 2 hôm treo bài ở đây vì em cần tranh luận gấp: Liệu Highlander thực sự là AWD như Toy nói?

Các bản Highlander chỉ là FWD mà thôi trừ bản Hybrid?

• Tổng bình chọn
    76

HoWoo_8x

Xe tải
cụ ăn độ rồi, cung hỷ

xuantien_mobis

Xe lăn
Thằng LAND ROVER AWD mà Em thấy các bản 5 chỗ sàn nó phẳng lì ạ

nqkhanhn

Xe máy
High Lander có bản awd, nhưng ko phải loại toàn thời gian như acura. Có nghĩa là khi hệ thống phát hiện bánh bị trượt thì awd trên HLD mới hoạt động, còn bt thì HLD chỉ dẫn động bằng 2 bánh trước.
Cụ chủ test awd theo cách post thì đúng quả là siêu cao thủ, chắc chưa từng có ai dám test kiểu đó.
Nói thêm 1 tí: cầu sau của HLD là dạng cầu mềm, ko phải như vitara cụ nào đã post là cầu cứng. Nên HLD bản awd chỉ chạy đường cát, tuyết thôi chứ ko offroad được.

chuotlang

Xe lừa
cụ ăn độ rồi, cung hỷ
Em vừa Add thêm câu trả lời thứ 3, chắc là câu trả lời đúng nhất

Nói chung là hãng nói mập mờ khi khách hàng chưa hiểu về Vi sai và Khớp nối như bác Gaz69 đã phân tích qua, khả năng các xe dùng khớp nối thì cái trục này mới thấp được xuống cho sàn ghế sau nó bằng phẳng, còn bắt buộc nếu nó làm thấp được cho hàng ghế sau thoải mái hơn với chỗ để chân cho người ngồi giữa thif tại sao các hãng nó ko làm? Mà đến Fullsize SUV vẫn có cái gờ đó nổi lên?

Nữa ngày lại vỡ thêm 1 tý, hic làm sao em dịch ra để giải nghĩa Vi sai và khớp nối cho nó hiểu đây :)
Tiêngs nước lạ này dăm ba gầm bệ vòng bi cao su dàn đêmj, giảm sóc lò xo vv... thay qua độ qua rồi đều biết hết nhưng 2 chữ này quả là điếc :)

chuotlang

Xe lừa
High Lander có bản awd, nhưng ko phải loại toàn thời gian như acura. Có nghĩa là khi hệ thống phát hiện bánh bị trượt thì awd trên HLD mới hoạt động, còn bt thì HLD chỉ dẫn động bằng 2 bánh trước.
Cụ chủ test awd theo cách post thì đúng quả là siêu cao thủ, chắc chưa từng có ai dám test kiểu đó.
Nói thêm 1 tí: cầu sau của HLD là dạng cầu mềm, ko phải như vitara cụ nào đã post là cầu cứng. Nên HLD bản awd chỉ chạy đường cát, tuyết thôi chứ ko offroad được.

Vâng tóm lại là nó ko phải Full time dẫn động 4 bánh toàn thời gian là em đúng hơn nó rồi

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Xác nhận là dẫn động cầu trước.
Em cũng nghĩ như cụ này. Rất đơn giản là em chứng kiến không phải 1 lần mà nhiều lần con xe này bánh trước quay tít lự ở sân chung cư nhà em khi trời mưa mà leo lên. Em dân xe tải nên cũng nghi ngờ rồi vì cầu sau hay AWD sẽ không bao giờ kiểu thế. Nghi ngờ mà hôm nay mới thấy có cụ thông não cho.

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Em cũng nghĩ như cụ này. Rất đơn giản là em chứng kiến không phải 1 lần mà nhiều lần con xe này bánh trước quay tít lự ở sân chung cư nhà em khi trời mưa mà leo lên. Em dân xe tải nên cũng nghĩ ngờ rồi vì cầu sau hay AWD sẽ không bao giờ kiểu thế. Nghi ngờ mà hôm nay mới thấy có cụ thông não cho.
Nhược điểm của nó là, bị quay tít bánh trước chỗ lầy thì nó mới cho có tý lực vào bánh sau đẩy, nên vùng bánh trước bị trơn hết ma sát cần thiết rồi thì cũng khó mà lên được, kiểu trợ giúp ko đúng lúc nên người ta ko cảm nhận được, và lúc đó cũng thấy lực từ bánh sau rất thấp gần như ko có
Khác hẳn với bọn Fulltime 4 bánh nó phân bổ đều, bánh trước chưa qua đc chưa quay tít lên thì bánh sau nó đã đủn ngay cho qua rồi

Cho nên em mới nói là có dẫn động 2 cầu cũng như ko, ko cảm nhận được

chuotlang

Xe lừa
Em xin chú thích 1 tý ở đây là thực ra các chuyên gia ô tô hay loại ham học hỏi như anh em mình đều không phân biệt rõ sự khác biệt giữa VI SAI ( DIFFERENTIAL) và KHỚP NỐI ( COUPLING).Bản thân các khái niệm này đều được trình bày luôn trong cùng 1 mục ở trường học cũng như trên internet.Để cho dễ hiểu ta nên phân loại nó ra thành 2 loại: VI SAI và KHỚP.
Trên 1 xe loại Automatic all wheel drive,Khớp này được nối giữa 2 cầu ,Khi xảy ra hiện tượng trượt bánh,nó sẽ khóa cứng 2 cầu với nhau.
Có vài loại Khớp này.1 loại phổ biến là VISCOUS COUPLING,Cấu tạo bởi 1 hộp kín đựng dung dịch Silicon-oil Based,2 cầu được gắn với các đĩa nhúng trong hộp này.Ở điều kiện bình thường các đĩa quay đồng tốc,dung dich ở thể lỏng.Khi xaỷ ra trượt bánh,các đĩa quay với tốc độ khác nhau,quấy dung dịch như quấy cháo và dung dịch trở nên rắn hơn,liên kết các đĩa với nhau và 2 cầu khóa với nhau.

Trích bài bác Gaz69, rất tiếc ảnh hỏng rồi nên ko xem được :)

Vậy HLD chỉ là Khớp thôi hem :)

gocart

Xe cút kít

Cái ảnh này của bản hybrid. Khối nhôm trắng là động cơ điện thứ 3 kéo 2 bánh sau khi cần và ắc quy đủ điện.
Nó không có trục dẫn động trực tiếp từ động cơ xăng như những xe khác.
Và Toy gọi là AWD-i.

chuotlang

Xe lừa
Đến giờ theo em câu trả lời đúng nhất em cảm nhận :) vừa mới add thêm đã được 2 phiếu

Có lẽ sự quảng cáo của các showroom cũng chỉ là quảng cáo mà thôi, chứ không hề dẫn động 4 bánh toàn thời gian

Và cũng nhiều khách hàng vặn hỏi Seller câu này rồi nhưng phía đại diện của Toy bên phân phối đều ậm ờ cho qua ...

chuotlang

Xe lừa
Cái ảnh này của bản hybrid. Khối nhôm trắng là động cơ điện thứ 3 kéo 2 bánh sau khi cần và ắc quy đủ điện.
Và Toy gọi là AWD-i.
Hehe có lẽ vi sai phải để cao ko nó chạm gầm gẫy mất nên sàn mới ko phẳng, còn khớp nối nó để thấp đc vì có vỡ cũng chả sao hehe, vì đằng nào nó chả FWD chủ động toàn thời là chính :)

AWD-i on Demand only in Hybrid mừ, cái này may ra trục sau mới được phân bổ nhiều lực hơn

nqkhanhn

Xe máy
Và Toy gọi là AWD-i.
Đúng rùi, cầu của bản Hybrid, em chỉ đưa thí dụ về cầu cứng cầu mềm thôi.

nqkhanhn

Xe máy
Đến giờ theo em câu trả lời đúng nhất em cảm nhận :) vừa mới add thêm đã được 2 phiếu

Có lẽ sự quảng cáo của các showroom cũng chỉ là quảng cáo mà thôi, chứ không hề dẫn động 4 bánh toàn thời gian

Và cũng nhiều khách hàng vặn hỏi Seller câu này rồi nhưng phía đại diện của Toy bên phân phối đều ậm ờ cho qua ...
Do mấy bố Việt Nam thôi bác. Như mẹc, quảng cáo con hatchback nhanh nhứt thế giới, thật ra là con hatchback của Ferrari. Xưa quảng cáo ML là vua địa hình, sau phải chuyển thành vua đường phố, vì có offroad được khỉ móc gì đâu.

nqkhanhn

Xe máy
Em nghĩ khác chứ, Fulltime em đang chạy nó mặc định chia đều cho 2 cầu bộ trợ lực abc... đều nhau và ko ngắt cầu được
Dĩ nhiên sẽ tốn xăng hơn và bù lại cái khác

HLD nó mặc định FWD còn AWD phải kích hoạt, nó chỉ bổ trợ 1 phần nhỏ lực cho cầu sau nếu cần thiết, mình phải phụ thuộc vào nó
Nó cho thì mới được hưởng, ko có thì nhịn :) Đôi khi AWD mà đi vẫn như FWD là vì thế, còn Fulltime là nghiễm nhiên đc hưởng

Ví dụ cấu tạo của cái MLB xe em đang chạy chẳng hạn, cái cục gần trục bánh sau nó đã to tổ bu thế kia thì sao em thoát được cái uj băng ghế sau?
Do nó thiết kế trục bị cao quá? Sao nó ko làm thấp đi được?
Xe em nó thiết kế trục này nằm cao trên Pô cơ

Hình trên là mô phỏng tại sao nó có cái Ụ gờ sau, ko lẽ nó thiết kế thế để trục ăn toàn hơn và bảo về bằng Pô xe, đây là dỡ tấm bản bảo vệ gầm rồi

Và nhìn cũng biết tại sao cùng gầm bệ mà Q5 cách âm thua xa Macan

Nhiều cao su dàn gầm hơn, thiết kế cách âm gầm tốt hơn, giảm xóc bóng hơi
Awd ko bao giừo chia lực đều nhau bác ạ. Chỉ có 4x4 thì có. Còn awd thì 40/60 đối với awd dỏm kiểu Toy, huyndai, mazda.. còn acura, audi, bwm, mec thì tốt hơn có thể 20/80 hặoc 10/90.

chuotlang

Xe lừa
Do mấy bố Việt Nam thôi bác. Như mẹc, quảng cáo con hatchback nhanh nhứt thế giới, thật ra là con hatchback của Ferrari. Xưa quảng cáo ML là vua địa hình, sau phải chuyển thành vua đường phố, vì có offroad được khỉ móc gì đâu.
Thực chất cũng do ông Toy giật dây, sao các Showroom nó quảng cáo Fulltime thì lại ko đứng ra đính chính là ko phải Fulltime ngay đi :)

One of the Dudes was getting a job as a car salesman and the training manager said...if you don't know the answer, just lie.. but do it with confidence

chuotlang

Xe lừa
Awd ko bao giừo chia lực đều nhau bác ạ. Chỉ có 4x4 thì có. Còn awd thì 40/60 đối với awd dỏm kiểu Toy, huyndai, mazda.. còn acura, audi, bwm, mec thì tốt hơn có thể 20/80 hặoc 10/90.
Túm lại em đang đi Fulltime kiểu Quattro thì nó phân bổ lực hơn cái HLD kiểu j để em giải thích cho nó
Ko nó cứ cá độ là nó Fulltime y chang xe em, em thấy Quattro nó kéo và đẩy cũng same same nhau em tưởng lực phân nó đều chứ?
Hay trc sau cái nào nhiều hơn, và cũng là cầu mềm giống HLD?

nqkhanhn

Xe máy
Túm lại em đang đi Fulltime kiểu Quattro thì nó phân bổ lực hơn cái HLD kiểu j để em giải thích cho nó
Ko nó cứ cá độ là nó Fulltime y chang xe em, em thấy Quattro nó kéo và đẩy cũng same same nhau em tưởng lực phân nó đều chứ?
Hay trc sau cái nào nhiều hơn, và cũng là cầu mềm giống HLD?
Full tiem là luôn luôn dẫn động 4 bánh.
Còn lại thì ko được gọi là full time.