[Funland] Nhớ lại cái thời bao cấp

16h6154

Xe buýt
Ông bà bô làm ở cảng, thỉnh thoảng mang ít te te về cho con chơi. Trẻ con cả xóm thi nhau thổi to bằng cái xô ...:P

Website
www.otofun.net
Ông bà bô làm ở cảng, thỉnh thoảng mang ít te te về cho con chơi. Trẻ con cả xóm thi nhau thổi to bằng cái xô ...:P
Giật cạ mềnh, làm em nhớ tới ...."bóng bay ca bốt"=))=))^:)^. Mi.e, lại còn thi nhau xem thằng nào thôi to hơn, rồi khoe "của tao to bằng cái phích"=))

chitom

Xe tăng
Hồi nhỏ, cổ em lúc nào cũng đeo cái chìa khóa cổng:D

anchibui

Xe điện
Oanh dấu phát.
Em sống trong giai đoạn này. Phải nói là đói triền miên.

ConDuongBlue

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em nhớ một lần trời sắp bão, em được nhà cử mang phiếu đi lĩnh gạo để khi bão có gạo ăn, nhớ là bao gạo khoảng 30kg, khi qua cầu em bị gió thổi xuống sông, em lóp ngóp bò lên lúc đứng được trên bờ nhìn xuống thì thấy bao gạo không chìm như mình nghĩ mà nổi lều phều, hóa ra gạo bị mốc và mọt ăn nên trở thành xốp và ko thể chìm, sợ thật giờ em vẫn không nghĩ mình đã từng ăn không biết no thứ gạo ấy.

thenhommau

Xe buýt
Website
www.thenhommau.vn
Oanh dấu phát.
Em sống trong giai đoạn này. Phải nói là đói triền miên.
Đói triền miên, cơ mà em nghĩ là bình yên toàn diện :D Chứ giờ ngày nào đọc báo chí cũng toàn tin hãi hùng các cụ ạ :(

Xe màu trắng

Xe đạp
Cái thời bao cấp em chỉ nhớ mỗi bát cơm được mẹ chia cho đúng 10 hạt lạc rang muối :(

Cái thời bao cấp em chỉ nhớ mỗi bát cơm được mẹ chia cho đúng 10 hạt lạc rang muối :(

Hôm nào nhà em mua được thịt lợn thì mỗi bát cơm gạo mậu dịch được ăn 1 miếng thịt hoặc 1 miếng bì lợn
Lúc nào cũng đói, ăn cái gì cũng ngon kể cả quả bàng ương

Một kỷ niệm không bao giờ quên trong tâm trí em và có lẽ với cả gia đình em đó là có một hôm bác rể em từ quê lên chơi. Bác chở 1 bao gạo tiêu chuẩn cán bộ 13kg của bác lên cho gia đình em. Bố mẹ em sững sờ không dám nhận nhưng bác bảo: ở quê nhà tôi cấy được nên đủ thóc ăn, dì chú cứ nhận để thêm vào cho các cháu chúng nó được ăn no.
Một miếng khi đói bằng cả gói khi no, đằng này 13 kg khi ấy nó lớn đến mức nào và mấy ngày sau đó gia đình em được ăn nó thật sự.

Website
www.otofun.net
Hôm nào nhà em mua được thịt lợn thì mỗi bát cơm gạo mậu dịch được ăn 1 miếng thịt hoặc 1 miếng bì lợn
Ngày trước em và thằng em zai chỉ có 2 anh em trông nhau ở nhà, em cả nó toàn phải khoán nhau...1 bát chỉ được 1 miếng thức ăn:((. Thế mà có lúc còn khoe nhau "vẫn còn "dè" được 1 mẩu cho bát sau:(. Giờ nói đến "ăn dè" bọn cháu với con nó bảo mình...dở hơi:(.

Mà hòi ý lạ, toàn thấy các con trông nhau ở nhà. Nhà em thằng cấp I nhớn trông thằng cấp I bé mà chạ vẫn đề gì. Giờ F1 nhà mình lớp 4 mà chạ tự làm được gì nhiều. Dậy mãi cắm nồi cơm mà toàn nhão nhoét:)). He hê

Giờ cái món "mỡ lá" không biết họ vứt đâu nhể? Ngày trước được lá mỡ ý rồi về rán xong lại làm 1 nồi "tóp mỡ" thì...thôi rồi=))

Chỉnh sửa cuối:

BMW_6688

Xe container
Chính xác, ngày xưa mỗi lần tan học về là mấy thằng rủ nhau đi vặt quả bàng còn ương để choén.bây giờ Hoa quả nhiều nên trẻ con chúng nó chả thèm để ý đến quả bàng làm gì nữa

buidinhphuoc

Xe điện
Có cả tivi, catxet, búp bê Nga nữa đới cụ :P Cơ mà ứ phải nhà em :((
Không phải tủ chè mà là tủ lệch, không phải catxet mà là radio; có cả đèn tọa đăng, giường xếp Liên Xô ... nhà bố vợ thằng mà em không bít !!!

buidinhphuoc

Xe điện
Cuối tuần roài: cắt cơm, bơm xe, tai nghe thời tiết, mắt liếc đồng hồ, xe thồ bì gạo.
Vợ ở nhà: lo kẻ lông mày, thay quần áo, báo thêm cơm.

nghiemthang

Xe tải
Em thì không đi xếp hàng mậu dịch bao giờ vì mẹ em hồi đó làm cô giáo và có phụ huynh làm ở cửa hàng lương thực, tuy nhiên em vẫn còn có các kỷ niệm sau :
- Bố mẹ em nợ em và chị em khoảng hơn 300 quả trứng luộc (gà hay vịt không quan trọng) và không thể trả nổi vì mỗi điểm 10 là bố mẹ sẽ thưởng cho một quả trứng.
Mơ ước của chị em em thời đấy là được ăn giò chả cắn ngập răng - theo nghĩ đen đấy nhé.
- Có cụ nào đã ăn vụng giò trong tủ lạnh đợt Tết không ? vì chỉ Tết mới có giò . Tay mình yếu lại dùng cái dao mỏng, mỗi lần cắt một lát thật mỏng để bố mẹ không biết nhung không hiểu sao không bao giò đều được , nó cứ bị lẹm lung tung và kết quả là kiểu gì cũng bị mắng.
- Hồi năm em học lớp cấp 2 có một lần nhà được bạn bố em đó cho một con chó becgie (hàng xịn) , nhà em lúc đó thằng út khoảng 2 ,3 tuổi (chắc năm 85-86) , về nhà mình nó bị ốm (bỏ ăn cơm rang mỡ) , ông chủ cũ đến và mua luôn 2 lạng giò để cắt cho nó ăn - đến khi ông chủ về một cái là phần giò còn lại được để cho em của em ăn, em và chị em khong đc ăn và con chó lập tức được đem trả (nhà mình thì éo có để ăn mà nó lại cho chó ăn thì éo được)
Còn mấy kỷ niệm nữa mà bây giờ em và chị em và bố mẹ vẫn thình thoảng kể lại - còn thằng cu em em thì nó chẳng hiểu gì , bọn nó sướng thật, minh mất cái bút máy bị đánh ghê, nó mất cả cái Ifa mà chẳng bị đánh tý nào

0la

Xe hơi
Cảm xúc dâng trào, trân trọng nhưng không luyến tiếc thời bao cấp.