[Funland] Nhớ lại cái thời bao cấp

cuabeo1217

Xe hơi
Em vẫn nhớ mãi quả bị đòn khi làm mất sổ gạo của mẹ , mẹ e sai e đi mua gạo ( lúc học lớp 4 j đó , đứng xếp gạch từ chiều tới gần tối mới mua đc ít gạơ mốc xanh mốc đỏ ) lúc về làm rới bố nó sổ , bị quật một trận tơi bời , tí thì xong luôn quả bàn tọa :P
Còn vụ tập đi xe đạp thjf thôi rồi, e tập đi xe đạp lúc 9 tuổi người như cái kẹo , toàn tập đi chân chó vf xe của cụ ô nhà e là xe cuốc ( của Liên Xô cũ ấy mà ), bao nhiêu lần bị lao xuống thùng vôi k thể nhớ nổi nữa , mà lúc ấy máu thế tuyền lừa buổi trưa cụ ngủ mình lại lấy trộm xe ra tập .Ôi, thời oanh liệt nay còn đâu, khụ khụ...

Chỉnh sửa cuối:

16h6154

Xe buýt
Nhớ:
- ăn trộm được chén đường của bu, thế là cho nước sệt sệt vào rồi cắn dập đầu tăm chấm mút chung với mấy thằng hàng xóm :P
- Trèo tường trốn vé xem phim bãi, vào đến bãi phim thấy hai bàn tay ươn ướt ngửi thấy.... *** bọn bảo vệ bôi mứt lên tường :((, chùi xuống cát xem tiếp :D

16h6154

Xe buýt
Nhớ: cả bọn đi mót dưa, tự dưng quay lại không thấy thằng sau cùng đâu. Cả bọn hoảng hốt định quay lại tìm. May quá, gọi to thì thấy nó thưa: Tao tụt xuống hố mứt.......ngập đến đầu...=))

chitom

Xe tăng
Các cụ nhà em (cụ là con em gọi chứ không phải là em gọi đâu) ngày xưa hay kể tội em: lấy trộm 1 tùm vải thiều xong mang vào đằng sau cái tủ đứng đựng quần áo ăn vụng. Đến khi phát hiện ra chỉ còn mỗi cuống:D Tùm vải này của cả nhà mới được biếu, chưa ai dám ăn quả nào.
Bác nói thế em lại nhớ em vặt trộm mấy quả nhãn trong cả một tùm, thò tay lách vào trong vặt nên bên ngoài vẫn còn nguyên, ko ai biết con mèo đầu đen:P
Mỗi lần đến Trung Thu, nhà được phân phối 2 cái bánh Trung Thu (1 nướng, 1 dẻo), cái nào cũng phải cắt thành 8 miếng. Cho tọt vào mồm, nhai kỹ, no lâu :D.KO bù cho bây giờ, vợ đưa em cả cái bắt e ăn (hộ bọn trẻ con), em đánh bỏ cmn ngay, láo! Cành vàng lá ngọc như ông chỉ ăn 1 miếng cho cảnh vẻ thôi:))

kattyEmily

Xe tải
em không được sống qua thời kỳ khó khăn đó, nhưng xem nhiều phim ảnh sách báo cũng cảm nhận được phần nào, nhất là những hình ảnh xem lại thấy yêu hn thế

Poisoner

Xe tăng
Ôi, cái thời chén nước trà, cái kẹo lạc với bánh rán... Nay còn đâu... :((

Nhìn ảnh của cụ mà nhớ thời xưa quá, bây giờ nhà em vẫn còn con lật đật giống của nhà cụ, thi thoảng F1 lôi ra đập kêu bong bong :)

ducleminh

Xe điện
Nhớ lại một thời xa xưa, nhưng nhiều khi nghĩ lại có khi về lại thời đó còn đỡ khốn nạn hơn xã hội bây giờ!!!

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Nghe nhiều chuyện hài qúa!

Ngày trước món kẹo cao su rất hiếm, chỉ ai đi Tây mang về mới có. Có ông bạn đc người ta cho
Ông đó nhai kẹo cao su mấy ngày liền. ')
Khi nhai nhạt hết, ông đó căng ra và cho đường vào, cứ thế nhai ... :)

chauchau2112

Xe tải
Ôi, cái thời chén nước trà, cái kẹo lạc với bánh rán... Nay còn đâu... :((

Nhà cụ giầu thế, bàn ghế sa-lon, tủ lệch, đài orionton, vô tuyến neptune, những năm 80s là nhất đới

ehthangkukia

Xe hơi
Ôi nói đến kẹo cao xu, ngày nhỏ em ăn kẹo xong mẹ kêu em nhả bã đi, em tiếc quá dắt vào cạp quần để lúc nào nhai tiếp, lúc lôi ra thì bị trận đòn vì tội làm Bẩn Cái quần mới.

hiepsangs

Xe buýt
Ngày bé e có cái áo rét hiệu Levi's , mấy thằng nhớn tuổi hơn toàn bẩu : " mày mặc cái áo L ... E vẫn i sì " về sau e phải lấy dao cứa cái mác đó đi, xấu cả cái áo (rách)

dungce912

Xe điện
Ôi nói đến kẹo cao xu, ngày nhỏ em ăn kẹo xong mẹ kêu em nhả bã đi, em tiếc quá dắt vào cạp quần để lúc nào nhai tiếp, lúc lôi ra thì bị trận đòn vì tội làm Bẩn Cái quần mới.
có mỗi cái kẹo cao su bọn em 3 đứa nhai chung :))

PHÓNG

Xe tải
Em có mấy cái ảnh, thời này đúng là khổ nhưng nhiều lúc vui, bây giờ nhiều lúc ăn uống thừa mứa nhưng buồn :(
Cà vẹt xe đạp nè:

Mất cái này thì toi, vác rá đi nhà khác mà vay gạo nhé :P

Ngày xưa em nhảy cái này thạo phết, chưa bị ngã phát nào :D

Cuối tuần roài, cắt cơm bơm xe nghe thời tiết đưa gái đi xem phin, he he

Tràng Tiền này, hình như cụ Da xong đội ổi tàu đang đi đâu thì phải :))

CERATO6826

Xe tải
Bánh chưng và thịt gà bây giờ thấy bình thường quá nhưng thời bao cấp cứ tết đến hay giỗ chạp mới được chén, nhớ thời bao cấp quá cơ

kentdju

Xe điện
Nhà em bây giờ vẫn còn giấy đăng ký xe đạp, cặp lồng nhôm, quạt con cóc, quạt tai voi, chăn chiên, những kỷ vật của một thời bao cấp.

dungce912

Xe điện
--------------
Em từng cho cháu theo học UCMAS: ưu việt, giúp bé tính toán nhanh.
Nhưng chết nỗi nó vênh với chương trình học quá >> Loạn chưởng!
mục đích của việc học bàn tính là giúp não bộ phát triển, tư duy tốt, chứ ko phải là để làm và giải toán nhanh ở trường học cụ à, cụ tham khảo website bên em, hoặc gọi điện tư vấn viên để đc giải thích rõ hơn, cái này Gấu nhà em làm, cái chữ kí của em Gấu trưng dụng để qc đấy :)

THANH-KTV

Xe hơi
nhớ thời bao cấp đói mà dạt dào tình người.
ăn các loại cho bõ một thời tu sữa trộm

Ford focus2011

[Tịch thu bằng lái]
Website
quoctevietauto.com
Bánh chưng và thịt gà bây giờ thấy bình thường quá nhưng thời bao cấp cứ tết đến hay giỗ chạp mới được chén, nhớ thời bao cấp quá cơ
Không chỉ có thế cụ ơi, em nhớ phải chờ đến tết mới có quần áo mới.. và tết đến nhà ai mà không được lì xì thì chê ngay: nhà này nghèo thế... :P

Bongbin2009

Xe tăng
Em vẫn nhớ mãi quả bị đòn khi làm mất sổ gạo của mẹ , mẹ e sai e đi mua gạo ( lúc học lớp 4 j đó , đứng xếp gạch từ chiều tới gần tối mới mua đc ít gạơ mốc xanh mốc đỏ ) lúc về làm rới bố nó sổ , bị quật một trận tơi bời , tí thì xong luôn quả bàn tọa :P
Còn vụ tập đi xe đạp thjf thôi rồi, e tập đi xe đạp lúc 9 tuổi người như cái kẹo , toàn tập đi chân chó vf xe của cụ ô nhà e là xe cuốc ( của Liên Xô cũ ấy mà ), bao nhiêu lần bị lao xuống thùng vôi k thể nhớ nổi nữa , mà lúc ấy máu thế tuyền lừa buổi trưa cụ ngủ mình lại lấy trộm xe ra tập .Ôi, thời oanh liệt nay còn đâu, khụ khụ...
Ngày xưa đường vắng hơn mà tập xe đạp vẫn ngã độ chục lần, mài đầu gối xuống sàn xi măng bây giờ vẫn còn sẹo. Bây giờ sao em thấy bọn trẻ con nó tập đi xe đạp giỏi thể nhỉ, ít đứa ngã và hình như biết đi nhanh hơn ngày xưa. Hay tại bây giờ có nhiều xe phù hợp với lứa tuổi...