[Funland] Nhờ cccm Gỡ rối

hungkienpham

Xe điện
Bác có thể trích dẫn giúp cháu, văn bản quy phạm pháp luật (còn hiệu lực) viết rõ rằng việc bồi dưỡng học sinh giỏi, không phải nộp tiền ạ ?
Điều 1 đã nói rõ rồi đấy thôi, còn TT này vẫn có hiệu lực bình thường, chưa có cái nào thay thế nó cả, nó chỉ bỏ bớt đi một số điều mà thôi. Từ thông tư này bên Tài chính mới có căn cứ để giao dự toán cho các trường thêm khoản chênh lệch cho giáo viên dạy bồi dưỡng hs giỏi.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Cái này em cũng thắc mắc,bé nhà em lớp 6 cũng đi học bồi giỏi ở huyện mà vẫn phải đóng theo tháng,ko đáng kể vài trăm bạc nhưng cứ thấy sao sao ý

hungkienpham

Xe điện
Nhưng không có điều nào, khoản nào, viết rõ là bồi dưỡng học sinh giỏi, thì học sinh giỏi đó, không phải nộp tiền ạ.
1. Bên Tài chính vẫn duyệt ngân sách bồi dưỡng học sinh giỏi.
2. Học sinh giỏi vẫn có thể nộp tiền học.
(1) và (2) không mâu thuẫn nhau. Không có nghĩa là đã có (1) thì (2) bị bác bỏ.
Điều 1. Phạm vi điều chỉnh và đối tượng áp dụng
1. Văn bản này quy định về dạy thêm, học thêm có thu tiền bao gồm: điều kiện, hồ sơ, trình tự, thủ tục tổ chức dạy thêm, học thêm; hồ sơ, thủ tục cấp giấy phép tổ chức hoạt động dạy thêm, học thêm; trách nhiệm quản lý hoạt động dạy thêm, học thêm; thanh tra, kiểm tra và xử lý vi phạm.
2. Văn bản này áp dụng đối với người dạy thêm, người học thêm và các tổ chức, cá nhân tổ chức hoạt động dạy thêm, học thêm hoặc có liên quan đến hoạt động dạy thêm, học thêm. Việc phụ đạo cho những học sinh học lực yếu, kém, bồi dưỡng học sinh giỏi thuộc trách nhiệm của nhà trường, không thu tiền của học sinh, không coi là dạy thêm, học thêm.
Ngay điều 1 của quy định chung.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
1. Văn bản này quy định về dạy thêm, học thêm có thu tiền bao gồm: điều kiện, hồ sơ, trình tự, thủ tục tổ chức dạy thêm, học thêm; hồ sơ, thủ tục cấp giấy phép tổ chức hoạt động dạy thêm, học thêm; trách nhiệm quản lý hoạt động dạy thêm, học thêm; thanh tra, kiểm tra và xử lý vi phạm.
2. Văn bản này áp dụng đối với người dạy thêm, người học thêm và các tổ chức, cá nhân tổ chức hoạt động dạy thêm, học thêm hoặc có liên quan đến hoạt động dạy thêm, học thêm. Việc phụ đạo cho những học sinh học lực yếu, kém, bồi dưỡng học sinh giỏi thuộc trách nhiệm của nhà trường, không thu tiền của học sinh, không coi là dạy thêm, học thêm.
Cháu sai rồi ạ, chưa đọc kỹ. Cháu sẽ xóa các còm đã viết để không làm nhiễu thông tin ạ.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Không có điều nào, khoản nào, Thông tư nào, viết rõ là bồi dưỡng học sinh giỏi, thì học sinh giỏi đó, không phải nộp tiền ạ.
1. Bên Tài chính vẫn duyệt ngân sách bồi dưỡng học sinh giỏi.
2. Học sinh giỏi vẫn có thể nộp tiền học.
(1) và (2) không mâu thuẫn nhau.
Không có nghĩa là đã có (1) thì (2) bị bác bỏ.
Dạ thế là đóng là đúng hả mợ,em thấy hồi xưa em đi học khi đi bồi giỏi còn được thêm,nhưng giờ lại phải đóng lên mới thấy ngạc nhiên ạ

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Dạ thế là đóng là đúng hả mợ,em thấy hồi xưa em đi học khi đi bồi giỏi còn được thêm,nhưng giờ lại phải đóng lên mới thấy ngạc nhiên ạ
Đóng tiền là sai ạ. Cháu xin nhận lỗi chưa đọc kỹ văn bản quy phạm pháp luật ạ.

Trần Đoành.

Xe container

Tóm lại việc thu tiền học bồi dưỡng học sinh giỏi là ko đúng, trái với thông tư của BGDĐT phải ko cụ

yeecoo

Xe buýt
Nhà trường tổ chức thì không phải đóng tiền, có khi còn được thêm
Còn thầy cô tổ chức thì phải đóng.

hungkienpham

Xe điện
Tóm lại việc thu tiền học bồi dưỡng học sinh giỏi là ko đúng, trái với thông tư của BGDĐT phải ko cụ
Cụ cứ lấy cái phiếu thu tiền bồi dưỡng HSG đưa cháu, cháu biếu lại cụ gấp 20 lần số tiền cụ đã đóng ạ.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Ko cụ ạ, em bị mời về trường để dự thảo luận cho việc tổng kết năm học (mục đích mời thì cụ biết rồi đấy) và vô tình em biết đc việc này :))
Hóa ra Trạch Văn Đoành, công tác trong ngành GD đấy hả :D

bảo châu

Xe điện
Con nhà cháu được GVCN cho đi học b/dưỡng h/sinh giỏi tuần 1-2 buổi không phải nộp tiền ạ.

Vuthuychi

Xe tải
Ối dồi, lần đầu tiên em nghe từ bồi giỏi, đại tiện quá thể :D

Học đội tuyển thì ko phải đóng tiền, có khi còn có chế độ thêm, đấy là hồi trước bọn em như thế, giờ thì chịu.
Con em lớp 12 cũng học bồi dưỡng hs giỏi bao năm, chưa bao giờ phải đóng tiền cho việc liên quan. Đi thi được hỗ trợ tiền đi lại và ăn trưa. Có giải mang về còn được giấy khen và tiền thưởng từ trường.
Do năm nay Tp Hcm tăng tiền thưởng hs giỏi lên nhiều lần, nên nhiều trường mất bình tĩnh 😐

Rivers

Xe container
Bà già em trước dạy phụ đạo cho mấy đứa thi hs giỏi chả đc đồng nào, chúng nó đỗ mới đc nhà trường thưởng theo số giải.
Riêng em hồi cấp 2 học lớp bồi dưỡng trước khi thi là có phải đóng, có điều em vác mệ tiền đấy đi chơi điện tử, nhưng sau vẫn được cho đi thi.
Lên cấp 3 em lại không phải đóng nữa, trường miễn phí, có giải còn được thưởng.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Ở đây, học sinh mang về thành tích ko những cho cá nhân học sinh, mà thành tích cho cả trường và giáo viên chủ nhiệm, vậy có phải là trao đổi ko
Học sinh có tự đi thi HSG được đâu. Việc tổ chức thi, lựa chọn học sinh đi thi đều là do ngành, do trường, do giáo viên, từ đó mới phát sinh nhu cầu bồi dưỡng. Kết luận: trường bỏ kinh phí ra mà bồi, bồi cả kiến thức và thể chất cho học sinh nhé, bắt nó học nhiều nó lăn quay ra đấy thì chả đứa nào nó thi cho đâu.