[Funland] Nhờ cccm Gỡ rối

TUCSON9389

Xe điện
CCCM thông thái, và nhất là cccm trong nghành GD cho em hỏi
Học sinh đi học bồi giỏi thì có phải đóng tiền ko?
EM có kèo thơm với một tên đang hung hăng :)) ,Cccm giải đáp thắc mắc giúp, em cảm ơn
3 dòng thì có 2 lỗi chính tả to đùng

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
EM có kèo thơm với một tên đang hung hăng :)) ,Cccm giải đáp thắc mắc giúp, em cảm ơn
Ở đây lại phải xem xem Mục đích của việc BỒI GIỎI.
1. Bồi giỏi để đi thi đấu: Thì học sinh được thêm tiền (mức chi tuỳ theo quy chế chi tiêu của Sở/Phòng/Trường từng nơi)
2. Bồi giỏi trong công tác dạy thêm học thêm của nhà trường (Nhiều trường (đặc biệt là trường chuyên) phân loại học sinh ra để dạy đạt hiệu quả): thì HS phải đóng tiền học thêm trong nhà trường.
Tuy nhiên, nếu mục đính trong sổ sách nhà trường ghi là "Dạy bồi dưỡng học sinh giỏi" thì thường là ở mục 1, nhà trường luôn có mức chi trong kế hoạch, và được Sở/Phòng hỗ trợ để chi cho cả giáo viên dạy và học sinh học.

Trần Đoành.

Xe container
Thấy Chủ thớt có còm thớt nào, là những thứ không mất tiền, chỉ có nước chim :D

P/S: Nước chim là viết cho gọn
Đóng tiền, như k/n nhà em, 100%. Hình như cũng gọi là bồi dưỡng hay sao ý, không để ý.
Ở đây, học sinh mang về thành tích ko những cho cá nhân học sinh, mà thành tích cho cả trường và giáo viên chủ nhiệm, vậy có phải là trao đổi ko

Trần Đoành.

Xe container
Ở đây lại phải xem xem Mục đích của việc BỒI GIỎI.
1. Bồi giỏi để đi thi đấu: Thì học sinh được thêm tiền (mức chi tuỳ theo quy chế chi tiêu của Sở/Phòng/Trường từng nơi)
2. Bồi giỏi trong công tác dạy thêm học thêm của nhà trường (Nhiều trường (đặc biệt là trường chuyên) phân loại học sinh ra để dạy đạt hiệu quả): thì HS phải đóng tiền học thêm trong nhà trường.
Tuy nhiên, nếu mục đính trong sổ sách nhà trường ghi là "Dạy bồi dưỡng học sinh giỏi" thì thường là ở mục 1, nhà trường luôn có mức chi trong kế hoạch, và được Sở/Phòng hỗ trợ để chi cho cả giáo viên dạy và học sinh học.
Bồi giỏi để đi thi đấu cụ ạ

duytrong

Xe lăn
Em lại tưởng đi học ngoại ngữ theo kiểu học bồi mà giỏi cơ chứ.

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
Bồi giỏi để đi thi đấu cụ ạ
Đi thi đấu thì HS đi học được xèng mang về cụ nhé. Thường là họ sẽ chi vào ngày cuối trước khi kết thúc đợt ôn. Học sinh ở xa còn được hỗ trợ kinh phí đi lại, ăn trưa (nếu học 2 buổi/ngày).
Nhiều địa phương họ dành riêng kinh phí: gọi là mức chi đặc thù cho ngành giáo dục - và quy định chi tiết về việc chi cho việc bồi giỏi này.

Chỉnh sửa cuối:

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Bảo thằng thu viết cho cái phiếu thu. Có con dấu đơn vị chủ quản là xong thôi cụ.

Azeglio

Xe điện
Ở đây, học sinh mang về thành tích ko những cho cá nhân học sinh, mà thành tích cho cả trường và giáo viên chủ nhiệm, vậy có phải là trao đổi ko
Trước đây con nhà em được nhà trường gọi vào lớp bồi giỏi, miễn phí. Cơ mà cháu nó không thích, toàn tự bồi giỏi.
Đến kỳ thi giỏi thì nhà trường có đề nghị cho con em đi thi. Đạt cái giải lẹt đẹt gì đấy cấp Quận, nhà trường tặng cái Giấy khen và 300 nghìn.

agrimeco

Xe lăn
Kiểu như muốn đc nhận bằng khen hay huân huy chương ấy cụ, đúng ra còn đc lĩnh kèm tiền thưởng mang về nhưng thực tế phải chi 1 khoản "bồi dưỡng" khơ khớ ;))

Trần Đoành.

Xe container
Theo Thông tư 36/2017/TT-BGDĐT.

Đối với các cơ sở giáo dục công lập: công khai tài chính theo các văn bản quy định hiện hành về quy chế công khai tài chính đối với các cấp ngân sách nhà nước, các đơn vị dự toán ngân sách, các tổ chức được ngân sách nhà nước hỗ trợ, các dự án đầu tư xây dựng cơ bản có sử dụng vốn ngân sách nhà nước, các doanh nghiệp nhà nước, các quỹ có nguồn từ ngân sách nhà nước và các quỹ có nguồn từ các khoản đóng góp của nhân dân và các văn bản hướng dẫn về công khai ngân sách đối với đơn vị dự toán ngân sách, tổ chức được ngân sách nhà nước hỗ trợ. Thực hiện niêm yết các biểu mẫu công khai dự toán, quyết toán thu chi tài chính theo các văn bản quy định hiện hành về công khai quản lý tài chính. (Điều 3, khoản a, Thông tư 36/2017/TT-BGDĐT).

Như vậy nhân dân có thể đóng góp vào quỹ, nhưng phải công khai.

Đối với các cơ sở giáo dục ngoài công lập: công khai tình hình hoạt động tài chính theo các văn bản quy định hiện hành về chính sách khuyến khích xã hội hóa đối với các hoạt động trong lĩnh vực giáo dục, dạy nghề, y tế, văn hóa, thể thao môi trường. Công khai mức thu học phí, các khoản thu khác theo từng năm, số tiền ngân sách nhà nước hỗ trợ cho cơ sở giáo dục, các khoản thu từ viện trợ, tài trợ, quà biếu, tặng, các khoản phải nộp cho ngân sách nhà nước. (Điều 3, khoản a, Thông tư 36/2017/TT-BGDĐT).

Như vậy nhân dân có thể đóng góp dưới hình thức "tặng", nhưng phải công khai.
Có nhầm nd ko vậy... Con dâu

Bopbi_hsgs

Xe container
Trước khi đi thi thì nhà trường cho mỗi cháu 30.000 vnđ gọi là bồi dưỡng, hôm vừa rồi cô chủ nhiệm thông báo những hs đi bồi dưỡng hsg phải nộp tiền gọi là tiền học bồi dưỡng hsg
HS THCS hả cụ? Thg là vưỡn phải đóng, dưng tb trc khi học ợ

anhngaovhh

Xe hơi
Thông tư số 17/2012/TT-BGDĐT của Bộ GD&ĐT ký ngày 16.5.2012 quy định về dạy thêm, học thêm, phụ đạo cho những học sinh học lực yếu kém, bồi dưỡng HSG thuộc trách nhiệm của nhà trường, không thu tiền của học sinh. Cụ vác cái văn bản này ra phang cho cháu ạ.
Cách đây mấy năm, nhà trường bắt hs 15 lớp khối 12 đóng tiền để bồi dưỡng cho mấy đứa học kém. Em cay vụ đó thật :(
Mỗi tội ở quê mà, dân trí chưa cao, bảo nộp gì thì nộp ấy. Lại sợ gv trù con mình nên gv nói gì nghe ấy. Khổ

Trần Đoành.

Xe container
Không nhầm đâu ạ, Thông tư 17/2012/TT-BGDĐT đã hết hiệu lực với các điều 6, 8, 9, 10, 11, 12, 13, 14 (theo Quyết định 2499/QĐ-BGDĐT). Bố đừng mang ra tranh luận dựa vào Thông tư 17/2012/TT-BGDĐT, kẻo mang tiếng con dâu tương lai ạ.
Gớm.... Mày viết luôn ra cho bố chứ bắt bố tra từng đấy cái thông tư thì khác gì đánh đố :))