Nhờ CCCM đánh giá giúp thiết kế căn hộ này

dieuhoa293

Đi bộ
Chả là nhà e đang nhăm nhe mua căn hộ này. Diện tích và thiết kế như e đính kèm dưới đây ah.

Gđ em thì có mẹ chồng e, 2 vc e và 2 đứa 1 trai 1 gái còn bé xíu.
Mà em trước giờ ở nhà ống với các ông bà thôi ko có kinh nghiệm j` về chung cư nên mù tịt ko biết thiết kế này có ổn không.
Lăn tăn nhất vẫn là cái khoản chỗ ngủ. Như thiết kế giới thiệu thì có 3ngủ, trong đó căn ngủ 3 bé xíu lại không có cửa sổ, e định cho thành phòng ngủ cho thằng ku bé sau này, còn bà nội với con chị ở phòng ngủ 2, bố mẹ phòng ngủ 1.
Kính nhờ CCCM tư vấn đánh giá giúp em liệu thiết kế này khi triển khai thực tế liệu có khả thi với hoàn cảnh nhà e như đã trình bày ko ah?
Em cám ơn CCCM rất nhiều.

Nắng Chói Chang

Xe đạp
Đục phòng bé thông phòng ngủ cho sáng với thông gió không tự kỷ bỏ bu :)

at2009

Xe tăng
Nhà này 3 phòng ngủ thì có 1 phòng không có cửa sổ, rất bí và tối. Nếu có thể cụ nên chọn căn có cả 3 PN có ánh sáng thì hơn.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Bản chất đây là căn 2 ngủ mà cụ, cái phòng nhỏ kia là kho chứ ko phải phòng ngủ.
Căn 3 ngủ cụ phải 95-100m2 trở lên mới tạm được cụ ạ. Thà đắt hơn 1 tí chứ đừng bao giờ mua căn có phòng ngủ bí. Vì thực tế cái phòng đấy sẽ ko sử dụng được hoặc chỉ để làm kho chứa đồ đồng nát. Như vậy thà cụ mua căn 2 ngủ còn hơn. Tưởng rẻ hóa ra lại thành đắt thưa cụ.
Nếu cụ muốn mua căn này, cụ nên bỏ tường ngăn chuyển cái bếp ra chỗ phòng nhỏ đấy, dành không gian lớn cho phòng khách + bàn ăn. Thiết kế hiện nay cho cái bàn ăn vào thế cho vui thôi chứ bản chất rất chật ko thể sử dụng được (ko kéo đc ghế ra, ko có đường đi vào). Bếp cũng quá chật, không gian nhỏ quá xoay rất khó, chỗ sơ chế đồ cũng ít ko đủ dùng (cái ô đứng làm bếp to đúng bằng cái ô tắm). Nếu vẫn muốn để bếp ở chỗ này thì phải làm băng bếp 1 bên, bàn ăn 1 bên(kê bàn ăn sát tường vệ sinh)
Nếu cần thêm 1 chỗ ngủ cụ có thể quây 1 góc chỗ phòng khách (vị trí bếp hiện nay) kê cái giường ngủ tạm cho thằng cu cũng được. Giường tạm này có thể làm giường thông minh, tối gấp xuống ngày gấp lên. Còn tủ quần áo với bàn học vẫn ở trong phòng cùng với chị với bà. Nhưng giường này khả năng chỉ dài được khoảng 1,7-1,8m chứ ko đc full 2m đâu ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Thịnh LED

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
en oánh dấu tham khảo ý kiến các cụ

Phan Duyệt

Xe hơi
Chả là nhà e đang nhăm nhe mua căn hộ này. Diện tích và thiết kế như e đính kèm dưới đây ah.

View attachment 1009538
View attachment 1009544

View attachment 1009537

Mà em trước giờ ở nhà ống với các ông bà thôi ko có kinh nghiệm j` về chung cư nên mù tịt ko biết thiết kế này có ổn không.
Lăn tăn nhất vẫn là cái khoản chỗ ngủ. Như thiết kế giới thiệu thì có 3ngủ, trong đó căn ngủ 3 bé xíu lại không có cửa sổ, e định cho thành phòng ngủ cho thằng ku bé sau này, còn bà nội với con chị ở phòng ngủ 2, bố mẹ phòng ngủ 1.
Kính nhờ CCCM tư vấn đánh giá giúp em liệu thiết kế này khi triển khai thực tế liệu có khả thi với hoàn cảnh nhà e như đã trình bày ko ah?
Cá nhân cháu nghĩ là phòng ngủ 3 này nhỏ và bí quá. k có của sổ lại k có ánh sáng từ ngoài vào. Theo cháu nên đục thông với phòng ngủ 1 lấy ánh sáng, Nhỏ như vậy thì làm chỗ để đồ hợp lý hơn. mà cháu hỏi 1 chút là căn đó ở dự án nào thế cụ?

Phan Duyệt

Xe hơi
Nhà này 3 phòng ngủ thì có 1 phòng không có cửa sổ, rất bí và tối. Nếu có thể cụ nên chọn căn có cả 3 PN có ánh sáng thì hơn.
Chung cư thiết kế theo kiểu mới bây giờ mới được 3 ngủ sáng chứ theo kiểu của vài năm trước thì 3 ngủ bao giờ cũng có 1 căn bị bí ánh sáng.

dieuhoa293

Đi bộ
Cám ơn các cụ. Chính vì e ngại căn 3 quá nhỏ và tối, bí nên e đang khá lưỡng lự.
DA này vị trí rất ok với nhà e rồi nên chỉ còn lăn tăn nhất khoản thiết kế. Vì nhà e có từng đó người nên buộc phải tìm căn 3ngủ mà tài chính thì hạn hẹp nên chỉ ngắm đc diện tích như này thôi. Chả hiểu sao căn 75m2 bé hơn DA này họ cũng chia lắt nhắt thành 2ngủ + 1kho bé tương tự nên thà e lấy 80m2 cho rộng.
E cũng mới nghĩ ra một số p/a như: bỏ tường chung phòng 1 thay bằng cửa kính trong suốt kéo rèm để ban ngày mở cho nó sáng sủa, vẽ thêm tấm tranh tường ấn tượng thật to tạo hiệu ứng sáng và ánh sáng giả cho phòng 3, dùng giường thông minh kết hợp giá sách cho con, hoặc dùng vách ngăn di động thay cho bức tường giữa phòng 3 và bếp, ban ngày kéo hết lên cho gọn gàng rộng rãi...
Em xin chờ nghe thêm tư vấn của CCCM ah.

Cá nhân cháu nghĩ là phòng ngủ 3 này nhỏ và bí quá. k có của sổ lại k có ánh sáng từ ngoài vào. Theo cháu nên đục thông với phòng ngủ 1 lấy ánh sáng, Nhỏ như vậy thì làm chỗ để đồ hợp lý hơn. mà cháu hỏi 1 chút là căn đó ở dự án nào thế cụ?
The Sun Mễ Trì sắp ra hàng đâý cụ ah.

Kts Vũ Hiếu

Xe đạp
Website
m.facebook.com

View attachment 1009538
View attachment 1009544

View attachment 1009537

Với nhu cầu sinh hoạt của Cụ thì căn này đáp ứng đủ
Không gian chưa thực sự đẹp, nhưng em nghĩ ổn trong khoảng diện tích ~80m²
Phòng bé gái hơi nhỏ nhưng vẫn bố trí đủ công năng được, cụ lưu ý lắp đặt hệ thống cấp khi tươi trong phòng này.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Vét cho cụ. Phòng khách / ăn siêu bé nhưng dùng tạm được :D
Cái vách kính di động là bằng kính cường lực, tùy cụ dịch lên hay xuống cho phòng ngủ thằng cu to hoặc nhỏ. Ban ngày dẹp cái vách di động sang 1 bên cho thoáng sáng, tối đến kéo vào quây thành phòng ngủ cho cu cậu.

lamhoangvan87

Xe container
Phòng ngủ 3 cụ xem có đọc được cửa sổ phía ngoài tường ko ạ? nếu không thì có thể lắp thêm quạt thông gió.
Phần bếp theo em nên thiết kế lại bàn rửa chuyển vào trong, chỗ bàn rửa cũ làm bàn bar nhỏ hơn, bàn ghế đặt loại nhỏ gọn hơn là ok.

dieuhoa293

Đi bộ
Em cám ơn các bác\:D/. Bác Moonlife chu đáo quá, đã phân tích kỹ càng lỗi căn bếp lại sửa luôn hình ảnh thiết kế chi tiết giúp. E thấy p/a của bác có vẻ ổn thỏa nhất rồi đấy ah =D> Vừa đem lại ánh sáng cho phòng 3 lại tăng đc diện tích bếp. Phòng khách+ăn e sẽ chú ý chọn nội thất phù hợp, không gian mở ban ngày như vậy nhìn cũng thoáng chứ ko đến nỗi hẹp rồi.
E định vodka bác thêm lần nữa mà thớt nó ko cho ^^. Đội ơn bác rất nhiều <:-P

Vét cho cụ. Phòng khách / ăn siêu bé nhưng dùng tạm được :D
Cái vách kính di động là bằng kính cường lực, tùy cụ dịch lên hay xuống cho phòng ngủ thằng cu to hoặc nhỏ. Ban ngày dẹp cái vách di động sang 1 bên cho thoáng sáng, tối đến kéo vào quây thành phòng ngủ cho cu cậu.

tankeugl

Xe buýt
Nhờ cụ chủ chút..
căn này diện tích sử dụng 90m , 3n mong các cụ xem thiết kế có nên cải tạo gì ko ạ

Phan Duyệt

Xe hơi
Cám ơn các cụ. Chính vì e ngại căn 3 quá nhỏ và tối, bí nên e đang khá lưỡng lự.
DA này vị trí rất ok với nhà e rồi nên chỉ còn lăn tăn nhất khoản thiết kế. Vì nhà e có từng đó người nên buộc phải tìm căn 3ngủ mà tài chính thì hạn hẹp nên chỉ ngắm đc diện tích như này thôi. Chả hiểu sao căn 75m2 bé hơn DA này họ cũng chia lắt nhắt thành 2ngủ + 1kho bé tương tự nên thà e lấy 80m2 cho rộng.
E cũng mới nghĩ ra một số p/a như: bỏ tường chung phòng 1 thay bằng cửa kính trong suốt kéo rèm để ban ngày mở cho nó sáng sủa, vẽ thêm tấm tranh tường ấn tượng thật to tạo hiệu ứng sáng và ánh sáng giả cho phòng 3, dùng giường thông minh kết hợp giá sách cho con, hoặc dùng vách ngăn di động thay cho bức tường giữa phòng 3 và bếp, ban ngày kéo hết lên cho gọn gàng rộng rãi...
Em xin chờ nghe thêm tư vấn của CCCM ah.

The Sun Mễ Trì sắp ra hàng đâý cụ ah.
Vâng cụ. cháu có thấy bài viết cụ Moonlife có sửa lại thiết kế rất hợp lý giúp cụ rồi. Không biết nhà cụ cách đó xa k ạ? cháu đang có dự án cách đó không xa, ở ngay chỗ ngã tư Vạn Phúc-Tố Hữu đi vào 300m. Giá chỉ 16-17tr/m2, bàn giao thô cuối 2018. Căn 3 ngủ diện tích thông thủy 95-90m2.
Liên quan đến dự án này thì cụ ới cháu nhé 096 802 916

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Em cám ơn các bác\:D/. Bác Moonlife chu đáo quá, đã phân tích kỹ càng lỗi căn bếp lại sửa luôn hình ảnh thiết kế chi tiết giúp. E thấy p/a của bác có vẻ ổn thỏa nhất rồi đấy ah =D> Vừa đem lại ánh sáng cho phòng 3 lại tăng đc diện tích bếp. Phòng khách+ăn e sẽ chú ý chọn nội thất phù hợp, không gian mở ban ngày như vậy nhìn cũng thoáng chứ ko đến nỗi hẹp rồi.
E định vodka bác thêm lần nữa mà thớt nó ko cho ^^. Đội ơn bác rất nhiều <:-P
Bàn ăn cụ chọn loại bàn ăn thông minh dài 1,2m, khi cần có thể nới thêm thành 1,6m khi cần ăn đông người. Như thế gọn nhà hơn.
Sofa cũng nên chọn loại sofa bed, khi cần sẽ thành giường ngủ nhỡ có khách đến chơi ngủ lại thì thằng cu có thể nhường phòng cho khách ra sofa-bed ngủ.
Về mỹ thuật, khu phòng khách đấy phải là 1 khối cùng phong cách. Phải đồng nhất giữa nội thất phòng ngủ thằng cu, rèm che, vách kính, sofa, bàn ăn, tủ bếp...
Nhưng mà nói đi nói lại, em giúp cụ vậy thôi chứ em ko ủng hộ cái kiểu vét diện tích với vét công năng như này. Lời khuyên chân thành nhất là cụ nên đổi sang căn 100m2 3 ngủ :D Có thể phải vay mượn chút nhưng thực sự chất lượng cuộc sống nó khác hẳn :D Thêm có 15m2 chắc vẫn nằm trong khả năng vay trả của cụ.

Chỉnh sửa cuối:

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Nhờ cụ chủ chút..
căn này diện tích sử dụng 90m , 3n mong các cụ xem thiết kế có nên cải tạo gì ko ạ

View attachment 1011089
Thiết kế này ngửi mùi giống Ecopark westbay lắm :D Cái phòng đa năng với cái vệ sinh kiểu Nhật (3 công năng độc lập) ko lẫn đi đâu được. Nhưng quan trọng nhất là căn này được mặt thoáng quá rộng, nhắm mắt vẽ cũng ko thể xấu được :D
Các dự án ở HN, em thấy thiết kế của ecopark và gamuda là đẹp, hợp lý gọn gàng bậc nhất.
Chốt lại là em chả có gì để góp ý thêm cả :D

Tung tuanthanh

Xe máy
Các cụ thấy thiết kế này thế nào ạ

nguoilaido000

Đi bộ
Diện tích thông thủy 81m2 thế này thì PN3 kia bí là điều bình thường, thậm chí công năng của nó có lẽ là kho chưa đồ hoặc phòng cho người giúp việc ấy chứ. Thông thường mấy căn 3 ngủ mà muốn đều có ánh sáng , ko phải sửa sang gì thì tầm 87m2 trở lên ( thông thủy ). Cái mình không thích ở căn này là khu bếp không có tí riêng tư nào và hơi chật nhưng vẫn có thể chấp nhận được vì đây chỉ là 80m2 + 3 phòng ngủ.