Nhờ CCCM đánh giá giúp thiết kế căn hộ này

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Hoặc là thế này điều chỉnh tí cái bếp với vệ sinh ngoài

VespaS

Xe buýt
E lại thấy là cụ nên bỏ cái phòng nhỏ đấy đi để lấy chỗ kê bàn ăn đủ 6-8 chỗ ngồi. Băng bếp sát bên đấy cũng biến thành bar hoặc đảo luôn cho sang trọng khu bếp. Bàn ăn kê giữa khu này, phía đối diện là tủ thờ. Cửa vào bếp có thể nên bỏ đi, cửa vệ sinh và phòng ngủ phía góc xoay lại, tủ tường chắn tiền sảnh ngắn lại.
Thôi thì đây em hầu cụ cho nhanh.

Cụ sửa lại hợp lý quá.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Cụ sửa lại hợp lý quá.
Cảm ơn cụ. Em cá luôn là căn 132m2 này KTS ban đầu ý đồ làm như vậy. Căn hộ đẳng cấp 130m2 trở lên nó phải ra căn hộ cao cấp ko thể bé tin hin như mấy căn dưới 100m2 3 ngủ được. Chắc do nhu cầu khách hàng hay CĐT bắt phải vét thêm phòng ngủ mới sinh ra cái phòng bé bé kia ạ cho vào để cho nhanh thoát hàng ạ :D

VespaS

Xe buýt
Cảm ơn cụ. Em cá luôn là căn 132m2 này KTS ban đầu ý đồ làm như vậy. Căn hộ đẳng cấp 130m2 trở lên nó phải ra căn hộ cao cấp ko thể bé tin hin như mấy căn dưới 100m2 3 ngủ được. Chắc do nhu cầu khách hàng hay CĐT bắt phải vét thêm phòng ngủ mới sinh ra cái phòng bé bé kia ạ cho vào để cho nhanh thoát hàng ạ :D
Em cũng nghĩ thế. căn 3 phòng ngủ nhưng bàn ăn lại có 4 người. Bản thân nó đã thấy ko hợp lý rồi

freakingprime

Xe buýt
Vét cho cụ. Phòng khách / ăn siêu bé nhưng dùng tạm được :D
Cái vách kính di động là bằng kính cường lực, tùy cụ dịch lên hay xuống cho phòng ngủ thằng cu to hoặc nhỏ. Ban ngày dẹp cái vách di động sang 1 bên cho thoáng sáng, tối đến kéo vào quây thành phòng ngủ cho cu cậu.

em nghĩ thế này là hợp lý nhất

các phương án khác đục phá quá nhiều mà lại chắp vá, tiền sửa đó cụ mua luôn căn to hơn cho lành.

LehmanBrothers

Xe điện
Nhiều khu bán căn 130m2 chỉ cho có chứ nói đẳng cấp nó hơi quá cụ ạ, từ diện tích nhà tắm tới phòng nó đủ cái chất để gọi là đẳng đâu.

grandis2012

Xe buýt
Căn này là thiết kế nguyên thủy của nó đấy ợ. Nếu nhà có 3 thế hệ thì bắt buộc phải thế này mới tạm đủ công năng (Ông bà phòng ngủ 2, bố mẹ phòng master, 2 f1 1 trai -6t, 1 gái - 10t mỗi đứa 1 phòng nhỏ). 2 đứa sợ không thể ngủ cùng nhau lâu nữa khi f1 bắt đầu dậy thì.
Em bây giờ mới xem tk của cụ, rất hợp lý. Em cũng định sửa theo hướng này nếu nhà chỉ có 2 thế hệ nhưng hiện tại nhà em định ở 3 thế hệ nên khó quá.
Cụ có cao kiến gì không chỉ giúp em với??? Vodka bác.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Căn này là thiết kế nguyên thủy của nó đấy ợ. Nếu nhà có 3 thế hệ thì bắt buộc phải thế này mới tạm đủ công năng (Ông bà phòng ngủ 2, bố mẹ phòng master, 2 f1 1 trai -6t, 1 gái - 10t mỗi đứa 1 phòng nhỏ). 2 đứa sợ không thể ngủ cùng nhau lâu nữa khi f1 bắt đầu dậy thì.
Em bây giờ mới xem tk của cụ, rất hợp lý. Em cũng định sửa theo hướng này nếu nhà chỉ có 2 thế hệ nhưng hiện tại nhà em định ở 3 thế hệ nên khó quá.
Cụ có cao kiến gì không chỉ giúp em với??? Vodka bác.
Thiết kế lúc đến tay người mua đã là thiết kế duyệt lên duyệt xuống chán rồi :D Cái thiết kế nguyên thủy em nói là lúc KTS đưa ra phương án đầu tiên cơ ạ. Căn này bản chất vẫn là căn 3 ngủ, cái phòng nhỏ thêm đấy là phòng làm việc hay phòng đa năng gì đó thôi chứ ko phải phòng ngủ (nếu là phòng ngủ thì phải tính thêm dân số - cái này cụ nào làm quy hoạch chắc sẽ hiểu)
Cơ bản mà nói, chung cư dù thấp hay cao cấp, cũng ko dành cho gia đình 3 thế hệ cùng sinh sống mà chỉ 1 hoặc 2 thế hệ thôi. Thế hệ 2 cũng chỉ là lúc còn đi học sống phụ thuộc thôi chứ khi đi làm trưởng thành cũng sớm muộn sẽ chuyển sang chỗ khác. Lý do em tạm ko bàn tới ở đây vì sẽ thành đề tài cãi nhau đến mùa quýt.
Nếu cụ vẫn muốn 3 thế hệ sống chung. Em tư vấn cụ chia đôi thành 2 căn hộ này, sảnh đệm dùng chung, 2 cửa độc lập vào 2 căn hộ. 1 căn studio nhỏ cho ông bà, có thể có bếp nho nhỏ cho 2 cụ độc lập nấu nướng hoặc sang ăn chung với con cháu thì tùy. 1 căn là căn hộ độc lập của gia đình cụ sinh hoạt riêng biệt, 2 ngủ hay 3 ngủ tùy ý.

grandis2012

Xe buýt
Thiết kế lúc đến tay người mua đã là thiết kế duyệt lên duyệt xuống chán rồi :D Cái thiết kế nguyên thủy em nói là lúc KTS đưa ra phương án đầu tiên cơ ạ. Căn này bản chất vẫn là căn 3 ngủ, cái phòng nhỏ thêm đấy là phòng làm việc hay phòng đa năng gì đó thôi chứ ko phải phòng ngủ (nếu là phòng ngủ thì phải tính thêm dân số - cái này cụ nào làm quy hoạch chắc sẽ hiểu)
Cơ bản mà nói, chung cư dù thấp hay cao cấp, cũng ko dành cho gia đình 3 thế hệ cùng sinh sống mà chỉ 1 hoặc 2 thế hệ thôi. Thế hệ 2 cũng chỉ là lúc còn đi học sống phụ thuộc thôi chứ khi đi làm trưởng thành cũng sớm muộn sẽ chuyển sang chỗ khác. Lý do em tạm ko bàn tới ở đây vì sẽ thành đề tài cãi nhau đến mùa quýt.
Nếu cụ vẫn muốn 3 thế hệ sống chung. Em tư vấn cụ chia đôi thành 2 căn hộ này, sảnh đệm dùng chung, 2 cửa độc lập vào 2 căn hộ. 1 căn studio nhỏ cho ông bà, có thể có bếp nho nhỏ cho 2 cụ độc lập nấu nướng hoặc sang ăn chung với con cháu thì tùy. 1 căn là căn hộ độc lập của gia đình cụ sinh hoạt riêng biệt, 2 ngủ hay 3 ngủ tùy ý.
Em cám ơn cụ nhiều!!! Gia đình em thì không thể tách được dạng dualkey được. Hik...
Kính cụ 1 ly.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Em cám ơn cụ nhiều!!! Gia đình em thì không thể tách được dạng dualkey được. Hik...
Kính cụ 1 ly.
Haha tặng cụ :D Cụ ngâm cứu kỹ những gì em nói. Nhiều gia đình 3 thế hệ ở chung căn hộ xong bất hòa ko nhìn mặt nhau rồi. Chữa cũng chả kịp. Kiểu em tư vấn cụ lúc cần riêng vẫn riêng và lúc cần chung vẫn chung.

grandis2012

Xe buýt
Haha tặng cụ :D Cụ ngâm cứu kỹ những gì em nói. Nhiều gia đình 3 thế hệ ở chung căn hộ xong bất hòa ko nhìn mặt nhau rồi. Chữa cũng chả kịp. Kiểu em tư vấn cụ lúc cần riêng vẫn riêng và lúc cần chung vẫn chung.

Tks cụ. Em sẽ ngâm cứu thêm xem sao. Các cụ nhà em cũng nhạy cảm, gia đình em tách riêng thì không ổn tý nào cụ à.
Còn bất hòa thì tùy gia đình và sự điều chỉnh của từng cá nhân thôi ạ. Các thành viên không biết nhường nhịn nhau thì cách cả trăm km vẫn bất hòa cụ ạ.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Tks cụ. Em sẽ ngâm cứu thêm xem sao. Các cụ nhà em cũng nhạy cảm, gia đình em tách riêng thì không ổn tý nào cụ à.
Còn bất hòa thì tùy gia đình và sự điều chỉnh của từng cá nhân thôi ạ. Các thành viên không biết nhường nhịn nhau thì cách cả trăm km vẫn bất hòa cụ ạ.
Cái này ông bà lại chả thích quá :D Bảo là làm thế cho ông bà được yên tĩnh. Giờ giấc ngủ của ông bà cũng rất khác so với các con nên ít nhiều bị ảnh hướng chứ. Tách ra thế ông bà muốn nghỉ lúc nào đóng cửa vào là độc lập ko liên quan đến con cháu chơi đùa hò hét xem TV bên kia. Còn hàng ngày ông bà vẫn ngồi sofa bên này chơi với các cháu cơ mà.
Nói chung là tách nhau ra lợi nhiều hơn là hại. Dính vào nhau chuyện bé xé ra to là cái chắc, lúc đấy cụ là đàn ông trong nhà giải quyết ko nổi đâu. Em mà là cụ thì em quất 1 căn 2 ngủ (80m2) + 1 căn 1 ngủ (50m2) ở khác tòa ngay. Ko có chuyện ở trên cùng 1 tòa hay cùng 1 tầng đâu :D

huongdo03

Xe tăng
Cụ nào đi qua tư vấn giúp em căn này, nếu giờ em muốn thông phòng ngủ 2 va 3 thì có mất thời gian lắm ko? Em ko thích kiểu cửa nhà nhìn thẳng vào phòng khách thế kia thì có nên làm thêm cái gì chắn ko? Tks các cụ!

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào đi qua tư vấn giúp em căn này, nếu giờ em muốn thông phòng ngủ 2 va 3 thì có mất thời gian lắm ko? Em ko thích kiểu cửa nhà nhìn thẳng vào phòng khách thế kia thì có nên làm thêm cái gì chắn ko? Tks các cụ!

Căn của cụ khoai bỏ xừ. Mãi mới đc có thế này, chưa ưng được.

huongdo03

Xe tăng

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, cảm ơn cụ! Có nới được phòng khách ra và thu phòng ngủ lại đc ko?
Căn của cụ vét đi vét lại nó cũng chỉ đến thế. Ko ăn thua đâu cụ. Lời khuyên là cụ cứ giữ nguyên hiện trạng

huongdo03

Xe tăng
Căn của cụ vét đi vét lại nó cũng chỉ đến thế. Ko ăn thua đâu cụ. Lời khuyên là cụ cứ giữ nguyên hiện trạng

Vâng, đành vậy. Muốn đẹp chắc phải dựa vào nội thất rồi.

Tung tuanthanh

Xe máy
Nội thất các cụ để cháu triển ngay :D

dieuhoa293

Đi bộ
E cám ơn bác Moonlife nhiều.
Căn này mới xong móng thôi nên e sẽ trao đổi với CĐT và ĐVTC xem khả năng đc thay đổi đến đâu. Nếu p/a 2 khó quá thì e theo p/a 1 của bác cũng tạm ổn. Trong vài năm tới e vẫn chưa cần tới pn3 vì thằng ku còn bé tí nên hiện tại e vẫn sẽ chỉ để phòng khách to rộng thôi ah.

Kiến trúc nó là sự đánh đổi thôi cụ ạ. Được cái phòng khách to rộng thì phòng ngủ thằng bé phải nhỏ lại. Nếu cụ định mua căn này mà nhà chưa bàn giao thì cụ nên can thiệp càng sớm càng tốt để thay đổi thiết kế kịp thời đỡ công đỡ chi phí đập đi xây lại.
Nếu đã bàn giao, cụ phải tự hỏi BQL xem có được thay đổi vị trí nhà vệ sinh ko? Chống thấm yêu cầu thế nào? Có đc đổi vị trí bệ xí ko? Nếu được cụ phải chú ý vị trí hố xí, có được đục sàn để đi lại ống thoát xí ko? Nếu ko đc đục sàn cụ phải đi ống nổi => sàn vệ sinh phải nâng cao lên 15cm là ít nhất.
Vách kính hay vách thạch cao tùy cụ. Vách kính thì sáng thoáng cơ động, vách thạch cao thì rẻ nhưng kín bưng. Hoặc cụ làm 1/3 là vách thạch cao chỗ giường ngủ thằng cu, 2/3 là vách kính mở ra hàng ngày. Nếu yêu cầu phòng ngủ khép kín thì có 1 cách nữa hay làm là đoạn dưới 2m làm vách thạch cao, từ 2m trở lên làm kính lấy sáng nhưng em ko khuyên cụ theo cách này.
Mà theo em cụ nên bỏ tư duy đấy là phòng ngủ 3 đi mà đó chỉ là cái góc quây giường ngủ cho thằng cu thôi. Công năng chính khu vực đó vẫn là để lấy sáng cho phòng khách, ko phải phòng ngủ (vì phòng ngủ thì phải có tính riêng tư)
Cái cục đối diện bàn ăn hiện giờ em đang để cái tủ lạnh SBS trông cho sang nhà. Cụ có thể để bếp nấu ở đấy cũng được cũng rất đẹp và cảm giác ngồi ăn sẽ rộng rãi hơn nhưng hiệu quả hút mùi thông thoáng sẽ kém hơn. Nói chung tùy cụ thôi vì 3 công năng của bếp (bếp nấu, chậu rửa và tủ lạnh) cụ muốn đặt ở đâu thì tùy cụ.
Diện tích vệ sinh ngoài chính xác là bị nhỏ đi khoảng 0,7m2. Sẽ ko có khoang tắm riêng nữa. Lý do là để em nắn vuông cái phòng ngủ và tăng chiều dài tủ quần áo lên (p/a cũ tủ quần áo bị thiếu)
Nếu căn hộ này đã bàn giao đi vào sử dụng, cụ thay đổi theo p/a của em thì chi phí cụ phải bỏ ra ko phải là nhỏ vì thế cụ nên cân nhắc. Em tính nhẹ cũng phải 250 củ đấy ạ vì dính rất nhiều vào khu vệ sinh phải làm lại hết. Rẻ tiền đơn giản hơn thì cụ làm kiểu lần trc em đưa, chỉ bỏ phòng ngủ bé làm bếp + vách kính di động.