Nhờ CCCM đánh giá giúp thiết kế căn hộ này

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ thấy thiết kế này thế nào ạ
Bỏ cái kho đi thay bằng tủ tường lớn sát trần để đồ cũng to ko kém cái kho này đâu. Bàn ăn sẽ rộng rãi đẹp hơn rất nhiều, phần tiền sảnh có thể quây trang trí bằng tủ giầy lửng kết hợp vách CNC như không gian đệm cho đẹp và đỡ cảm giác đập thẳng vào bàn ăn.
Những thứ lớn như đệm có thể tận dụng nóc wc để làm kho cất.

Tung tuanthanh

Xe máy
Bỏ cái kho đi thay bằng tủ tường lớn sát trần để đồ cũng to ko kém cái kho này đâu. Bàn ăn sẽ rộng rãi đẹp hơn rất nhiều, phần tiền sảnh có thể quây trang trí bằng tủ giầy lửng kết hợp vách CNC như không gian đệm cho đẹp và đỡ cảm giác đập thẳng vào bàn ăn.
Những thứ lớn như đệm có thể tận dụng nóc wc để làm kho cất.
Khổ 1 nỗi là cái kho đấy trước không có đâu em cũng thiết kế như bác nói, nó phát sinh do yêu cầu của khách huhu!

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Khổ 1 nỗi là cái kho đấy trước không có đâu em cũng thiết kế như bác nói, nó phát sinh do yêu cầu của khách huhu!
Cụ bảo khách làm cái tủ tường sâu 60-80cm dài hết bức vách đấy. Nếu cần để xô chậu bẩn thỉu thì làm riêng 1 khoang bằng tấm cemboard hoặc bê tông. Em đảm bảo để đc nhiều đồ hơn cái kho này.

Tung tuanthanh

Xe máy
Cụ bảo khách làm cái tủ tường sâu 60-80cm dài hết bức vách đấy. Nếu cần để xô chậu bẩn thỉu thì làm riêng 1 khoang bằng tấm cemboard hoặc bê tông. Em đảm bảo để đc nhiều đồ hơn cái kho này.
thanks cụ! em sẽ đề xuất lên cho khách hàng xem thế nào!

PCSC

Xe hơi
Em mới mua căn hộ có thiết kế như phía dưới. Em muốn bỏ 1 phòng ngủ đối diện bàn ăn đi để làm phòng changing room và phòng thờ. Em đang không biết nên bỏ bức tường đi cho thoáng hay cứ để cho kín đáo. Nếu bỏ bức tường đi thì làm thế nào cho hòa hợp với không gian bên ngoài. Các cụ cho xin ý kiến ạ. Cảm ơn các cụ!

mackmyta

Xe tăng
Phòng ngủ 3 cụ xem có đọc được cửa sổ phía ngoài tường ko ạ? nếu không thì có thể lắp thêm quạt thông gió.
Phần bếp theo em nên thiết kế lại bàn rửa chuyển vào trong, chỗ bàn rửa cũ làm bàn bar nhỏ hơn, bàn ghế đặt loại nhỏ gọn hơn là ok.
ko đục được đâu cụ à

đục thì ra hành lang luôn hở?
cá nhân em thấy 80m2 mà chia ra làm 3 pn thế thì bé quá .
Không gian chung sẽ bị thu hẹp lại.
Cụ nên chọn căn khoảng 100m2 cho thoải mái hơn.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Em mới mua căn hộ có thiết kế như phía dưới. Em muốn bỏ 1 phòng ngủ đối diện bàn ăn đi để làm phòng changing room và phòng thờ. Em đang không biết nên bỏ bức tường đi cho thoáng hay cứ để cho kín đáo. Nếu bỏ bức tường đi thì làm thế nào cho hòa hợp với không gian bên ngoài. Các cụ cho xin ý kiến ạ. Cảm ơn các cụ!
E lại thấy là cụ nên bỏ cái phòng nhỏ đấy đi để lấy chỗ kê bàn ăn đủ 6-8 chỗ ngồi. Băng bếp sát bên đấy cũng biến thành bar hoặc đảo luôn cho sang trọng khu bếp. Bàn ăn kê giữa khu này, phía đối diện là tủ thờ. Cửa vào bếp có thể nên bỏ đi, cửa vệ sinh và phòng ngủ phía góc xoay lại, tủ tường chắn tiền sảnh ngắn lại.
Thôi thì đây em hầu cụ cho nhanh.

HuyVu 248

Xe máy
E lại thấy là cụ nên bỏ cái phòng nhỏ đấy đi để lấy chỗ kê bàn ăn đủ 6-8 chỗ ngồi. Băng bếp sát bên đấy cũng biến thành bar hoặc đảo luôn cho sang trọng khu bếp. Bàn ăn kê giữa khu này, phía đối diện là tủ thờ. Cửa vào bếp có thể nên bỏ đi, cửa vệ sinh và phòng ngủ phía góc xoay lại, tủ tường chắn tiền sảnh ngắn lại.

Cụ sửa lại ntnày thì quá rộng rãi luôn. :)

AnNgocViet

Xe máy
Thiết kế chán quá, nhà vệ sinh giữa nhà là 1 điểm trừ, bếp ở vị trí đấy cũng ko đủ rộng và đẹp. Theo mình đập phòng ngủ 3 cho bếp vào đấy.

notabk

Xe máy
Căn này có cái dở nữa là cửa wc đối diện pn2

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Xoay thêm tí cho cụ chủ

PCSC

Xe hơi
Cảm ơn cụ moonlife, nhìn rộng rãi hẳn ra.

MinhDuc1

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vâng cụ. cháu có thấy bài viết cụ Moonlife có sửa lại thiết kế rất hợp lý giúp cụ rồi. Không biết nhà cụ cách đó xa k ạ? cháu đang có dự án cách đó không xa, ở ngay chỗ ngã tư Vạn Phúc-Tố Hữu đi vào 300m. Giá chỉ 16-17tr/m2, bàn giao thô cuối 2018. Căn 3 ngủ diện tích thông thủy 95-90m2.
Liên quan đến dự án này thì cụ ới cháu nhé 096 802 916
cụ cho em ít thông tin

nducanh999

Xe đạp
E thấy thiết kế chung thì khá ổn, và cũng chỉ có 1 vấn đề là phòng ngủ hơi thiếu sáng. Cùng ý tưởng với cụ nào đục tường để lấy thêm sáng

vanvuong

Tháo bánh
Vẽ lung tung cho vui vui thôi !
3 pn này đều chật, nhà em có 2 pn 14m2/p còn thấy chật hứ.
Không biết gd mợ sinh hoạt thế nào, chứ 2 nhóc nhà em đuổi mãi đến năm 6 t nó mới chịu ra ngủ riêng, còn bé là cứ dính chùm vào bm 1 cục.
Căn hộ nhỏ cứ mạnh dạn ném cái bộ xa lông kia đi, cực vô dụng. Mua bộ bàn ăn ngon ngon tý, vừa tiếp khách vừa ăn cơm dc thoải mái, uống nước xem tivi cũng vô tư.
Nhà em có bộ xa lông, cả năm may ra em ngồi 1 lần, còn toàn mời khách xuống uống nước ngay trên bàn ăn cho tiện.
Mặc dù riêng phòng khách nhà em đã 30m2, phòng bếp cũng 30m2.
Tốt nhất là đập bớt 1 pn nhỏ nhập vào phòng kia cho lớn tí, vứt bộ xa lông vẽ trong đó đi là tạm ổn :).

LehmanBrothers

Xe điện
Xem lại nãy ko để ý cổng vào căn hộ em tưởng nó nằm ngay góc có mũi tên xám , sau nhìn lại thấy cửa ở bên cạnh. Hướng này nên để bàn ăn ở tường nhà tắm, bếp kéo dài thêm ra ko gồm đảo nữa. Giữa bếp và sofa làm một tấm CNC rộng 1m tới trần . Phòng ngủ nhỏ ngay lối vào ko đập phá thêm được vì ko giải quyết được nhiều. Căn này cải tạo lại ko được nhiều khi để cửa chính vào như vậy, nhà tắm ko đụng tới được.

dieuhoa293

Đi bộ
Em cám ơn bác Moonlife đã dành thời gian nắn nót thêm giúp em.
Nhìn bản mới của bác em thấy tốt hơn bản cũ ở mấy chỗ:
-Các khối phòng đều vuông vắn hơn
-Phòng khách + bếp đc mở rộng, TV và sofa đc đưa vào chính giữa cân đối hơn.
-Cửa pn2 ko còn bị chính diện cửa wc
Không biết còn sót ý nào của bác ko ah?

Em thì ko biết đọc kỹ thuật nên bác cho e hỏi thêm chút nữa:
-WC bị thay đổi vị trí liệu như vậy có đc phép ko ah? Có ảnh hưởng j`đến các chi tiết thiết kế bắt buộc phải fix của tòa nhà ko ?
-Vách di động ngoài loại kính như bác chỉ hình như cũng có thể làm vách thạch cao nữa? như vậy sẽ đảm bảo sự riêng tư hơn cho pn3?
-Cái cục đối diện bàn ăn bác đưa vào là tủ lạnh hay tủ thờ thế ah? nếu là tủ lạnh thì nên hướng ra bếp hay bàn ăn ? có cách nào che đi mặt bên tủ ko ah ?
-Buồng tắm của phòng wc phía ngoài bị bỏ đi do diện tích wc này bị nhỏ đi phải ko ah?

Em cám ơn bác và mn rất nhiều.

Xoay thêm tí cho cụ chủ

Chỉnh sửa cuối:

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Em cám ơn bác Moonlife đã dành thời gian nắn nót thêm giúp em.
Nhìn bản mới của bác em thấy tốt hơn bản cũ ở mấy chỗ:
-Các khối phòng đều vuông vắn hơn
-Phòng khách + bếp đc mở rộng, TV và sofa đc đưa vào chính giữa cân đối hơn.
-Cửa pn2 ko còn bị chính diện cửa wc
Không biết còn sót ý nào của bác ko ah?

Em thì ko biết đọc kỹ thuật nên bác cho e hỏi thêm chút nữa:
-WC bị thay đổi vị trí liệu như vậy có đc phép ko ah? Có ảnh hưởng j`đến các chi tiết thiết kế bắt buộc phải fix của tòa nhà ko ?
-Vách di động ngoài loại kính như bác chỉ hình như cũng có thể làm vách thạch cao nữa? như vậy sẽ đảm bảo sự riêng tư hơn cho pn3?
-Cái cục đối diện bàn ăn bác đưa vào là tủ lạnh hay tủ thờ thế ah? nếu là tủ lạnh thì nên hướng ra bếp hay bàn ăn ? có cách nào che đi mặt bên tủ ko ah ?
-Buồng tắm của phòng wc phía ngoài bị bỏ đi do diện tích wc này bị nhỏ đi phải ko ah?

Em cám ơn bác và mn rất nhiều.
Kiến trúc nó là sự đánh đổi thôi cụ ạ. Được cái phòng khách to rộng thì phòng ngủ thằng bé phải nhỏ lại. Nếu cụ định mua căn này mà nhà chưa bàn giao thì cụ nên can thiệp càng sớm càng tốt để thay đổi thiết kế kịp thời đỡ công đỡ chi phí đập đi xây lại.
Nếu đã bàn giao, cụ phải tự hỏi BQL xem có được thay đổi vị trí nhà vệ sinh ko? Chống thấm yêu cầu thế nào? Có đc đổi vị trí bệ xí ko? Nếu được cụ phải chú ý vị trí hố xí, có được đục sàn để đi lại ống thoát xí ko? Nếu ko đc đục sàn cụ phải đi ống nổi => sàn vệ sinh phải nâng cao lên 15cm là ít nhất.
Vách kính hay vách thạch cao tùy cụ. Vách kính thì sáng thoáng cơ động, vách thạch cao thì rẻ nhưng kín bưng. Hoặc cụ làm 1/3 là vách thạch cao chỗ giường ngủ thằng cu, 2/3 là vách kính mở ra hàng ngày. Nếu yêu cầu phòng ngủ khép kín thì có 1 cách nữa hay làm là đoạn dưới 2m làm vách thạch cao, từ 2m trở lên làm kính lấy sáng nhưng em ko khuyên cụ theo cách này.
Mà theo em cụ nên bỏ tư duy đấy là phòng ngủ 3 đi mà đó chỉ là cái góc quây giường ngủ cho thằng cu thôi. Công năng chính khu vực đó vẫn là để lấy sáng cho phòng khách, ko phải phòng ngủ (vì phòng ngủ thì phải có tính riêng tư)
Cái cục đối diện bàn ăn hiện giờ em đang để cái tủ lạnh SBS trông cho sang nhà. Cụ có thể để bếp nấu ở đấy cũng được cũng rất đẹp và cảm giác ngồi ăn sẽ rộng rãi hơn nhưng hiệu quả hút mùi thông thoáng sẽ kém hơn. Nói chung tùy cụ thôi vì 3 công năng của bếp (bếp nấu, chậu rửa và tủ lạnh) cụ muốn đặt ở đâu thì tùy cụ.
Diện tích vệ sinh ngoài chính xác là bị nhỏ đi khoảng 0,7m2. Sẽ ko có khoang tắm riêng nữa. Lý do là để em nắn vuông cái phòng ngủ và tăng chiều dài tủ quần áo lên (p/a cũ tủ quần áo bị thiếu)
Nếu căn hộ này đã bàn giao đi vào sử dụng, cụ thay đổi theo p/a của em thì chi phí cụ phải bỏ ra ko phải là nhỏ vì thế cụ nên cân nhắc. Em tính nhẹ cũng phải 250 củ đấy ạ vì dính rất nhiều vào khu vệ sinh phải làm lại hết. Rẻ tiền đơn giản hơn thì cụ làm kiểu lần trc em đưa, chỉ bỏ phòng ngủ bé làm bếp + vách kính di động.

Chỉnh sửa cuối: