[Funland] Nhờ các cụ tư vấn về vấn đề tài sản khi ly hôn

Dream Thai

Xe điện
Cụ chủ nuôi 2 cháu thì chỉ 3 tháng nữa 2 cháu có bố dượng mới :D
Nhà có 2 ô tô thì thu nhập vợ ck chắc cũng ok. Khả năng ai cũng thủ cho bản thân 1 cái nhà khác nữa
Như cháu vợ cầm hết tiền. Ra đi là trắng tay nên ko dám trái ý vợ bjo :((
Cụ chủ có cash đưa vợ để nhận luôn cái nhà, nên quỹ đen này cũng ác đấy, vì về lý tiền này của chung nhé (trừ phi cụ chủ vay ai đó)

Mytv

Xe điện
Giờ ly hôn thuận tình luật sư chém đắt vãi ra. Để tiết kiệm thì vấn đề TS cụ ra VP công chứng để làm trước ly hôn, còn đơn từ thì ra Tòa án Quận nơi thường trú/tạm trú, nộp đơn và nhờ anh Thư ký tòa nốt cho, phí bằng nửa thuê LS.
Còn tiền ko phải nghĩ thì LS làm hộ hết cho phần thủ tục với Tòa án, chỉ đi lại 1 lần
Ủa thuận tình thì cần méo gì luật sư hở cụ? Em làm rồi. Ra toà nộp đơn. 1 tháng sau em ra lấy quyết định. Mà trường hợp của em chả cần 2 lần hoà giải hoà diếc gì cả. Cũng chả tốn đồng nào. Cảm ơn cho cậu cán bộ ở toà cũng ko nốt.

Về tài sản em làm thủ tục nhường hết cho vợ trước khi ra toà nộp đơn.

Langthang_Mercedes

Xe container
Nhà em làm thừa kế mà bị yêu cầu nhiều hồ sơ giấy tờ lắm
Phân biệt thừa kế với cho tặng đi cụ, đánh đồng sao được. Cụ có tài sản và cụ cho tặng ai đó là quyền của cụ chả ai làm khó được mà yêu với chẳng cầu.

lambasss

Đi bộ
Chào các cụ.
Em có chút việc cá nhân, xin phép lập nick mới tham vấn ý kiến các cụ trên này. Việc cũng không hay ho gì nên cũng không biết hỏi đâu, gia đình hay anh em bạn bè thì cũng không/chưa tiện mà có khi mọi người cũng không biết để tư vấn được. Em cũng định tìm tư vấn luật sư nhưng cứ mạn phép tham khảo trước trên OF xem sao.

Chuyện là vợ chồng em sau thời gian dài trục trặc thì thống nhất sẽ ly hôn đồng thuận, với các thoả thuận cơ bản như sau:
- Về tài sản thì trên pháp lý có 2 xe ô tô (đều đang đứng tên em), 1 nhà (sổ tên 2 vợ chồng). Phần tài sản này thì muốn chia 2 theo hướng mỗi người vẫn 1 xe (kiểu vẫn đang sử dụng từ trước đến giờ), nhà thì em sẽ gửi 1/2 giá trị bằng tiền mặt và giữ thành nhà của em
- 2 cháu nhỏ (13 & 16 tuổi) sẽ ở với em.

Em muốn hỏi các vấn đề sau:
- Về thủ tục có cần qua VP luật sư không, hay không quá phức tạp thì cứ nộp đơn trực tiếp tại toà án quận nơi cư trú.
- Về tài sản sẽ thực hiện như nào để đạt được như các thoả thuận trên. Cụ thể là sau khi ly hôn thì mỗi người sẽ được toàn quyền sử dụng (tiếp tục sử dụng hoặc chuyển nhượng) phần tài sản của mình, xe làm lại đăng ký như nào, nhà thì có cần làm lại sổ không, nếu làm thì ở thời điểm nào,...

Kính nhờ cụ nào am hiểu thì tư vấn giúp em. Cảm ơn các cụ.
Nếu thỏa thuận được thì cụ với vợ cụ tự thỏa thuận với nhau rồi ra tòa ký văn bản là xong, cần gì phải mất tiền luật sư, sau đó đợi 30 ngày nhận giấy tờ quyết định chính thức lý hôn, lúc đấy tài sản của cụ cụ tự bán và cho ai thì bán không việc gì, có vướng mắc đưa tờ giấy lý hôn ra là xong, cái biên bản lý hôn nó rất quan trọng đấy, đơn giản thế thôi

luyenok

Xe điện
Quan điểm của e là ko ly hôn, trừ khi vợ bỏ, kkk. Mọi nỗi đau hãy để riêng mình chịu quyết ko để ảnh hưởng đến các con
Đúng, LI DỊ CON CÁI KHỔ, nhất quyết e ko li hôn!
Cũng tùy nội tình trong cuộc như nào cụ ạ, có những trường hợp ko ly hôn thì hàng ngày con cái lại phải chứng kiến những chuyện không hay, thậm chí là còn bị bạo hành (dù ko cố ý) về tinh thần hơn là bố mẹ chia tay rồi ai có điều kiện hơn (kinh tế, tính cách,...) chăm con. Trừ khi con nhỏ quá, còn nếu đã lớn thì bố mẹ cũng nên dũng cảm để đối diện và chấp nhận thay đổi để tốt hơn, hoặc ít nhất cũng là giảm bớt các vấn đề ko tốt cho con. Thực tế có những gia đình có 1 người (vợ hoặc chồng) tính tình gần như ko thể ai có thể chịu đựng đc nữa.

mimi2023

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cũng tùy nội tình trong cuộc như nào cụ ạ, có những trường hợp ko ly hôn thì hàng ngày con cái lại phải chứng kiến những chuyện không hay, thậm chí là còn bị bạo hành (dù ko cố ý) về tinh thần hơn là bố mẹ chia tay rồi ai có điều kiện hơn (kinh tế, tính cách,...) chăm con. Trừ khi con nhỏ quá, còn nếu đã lớn thì bố mẹ cũng nên dũng cảm để đối diện và chấp nhận thay đổi để tốt hơn, hoặc ít nhất cũng là giảm bớt các vấn đề ko tốt cho con. Thực tế có những gia đình có 1 người (vợ hoặc chồng) tính tình gần như ko thể ai có thể chịu đựng đc nữa.
Em đồng quan điểm với bác. Cá nhân em từng nghe 1 câu chuyện bi thảm có thật mà ám ảnh tới giờ. Chị A này sống với Ck bị bạo hành và ko HP nhưng cố chịu đựng vì cô con gái, hy sinh cả thanh xuân chịu đựng người Ck tồi tệ vì những mong giữ lại gia đình trọn vẹn cho con. Ko dám li hôn rồi sợ con bị khủng hoảng tâm lý, bị búa rìu dư luận. Cái quan trọng nhất là sợ mình chủ động li hôn thì ăn năn day dứt vì cảm giác mình là người có lỗi kết thúc cs hôn nhân này, sợ người đời chê trách. Cô con gái (hình như học lớp 6) chứng kiến cs như địa ngục của mẹ mãi nên rất thương mẹ. Cho tới 1 ngày đỉnh điểm, cô bé rạch cổ tay 44 và để lại dòng chữ ngắn ngủi “Mẹ ơi, con giải thoát cho mẹ rồi!”.
Đôi khi trẻ con nó nhạy cảm lắm; bố mẹ sống với nhau có thực sự hp hay ko, nó đều biết hết chẳng qua ko nói ra mà thôi.
Em cũng biết có nhiều cặp vợ ck bên ngoài rất bình ổn nhưng bên trong họ như sống mòn, ko còn tc, chỉ cố chịu đựng nhau chờ tới ngày con đỗ ĐH là dứt khoát li hôn. Lúc đó, con sốc lắm. Hóa ra cái thứ gọi là hp nó ko phải vậy. Bố mẹ vì mh mà cố phải chịu đựng, phải hy sinh. Bao uất hận, dồn nén tích tụ lại tới mức có người chết còn ko thèm nhìn mặt. Thế nên, người trong cuộc họ hiểu rõ sự tình ntn. Chỉ mong 2 vk Ck bác sớm thu xếp ổn thỏa và các bé có cs ổn định sau trưởng thành nên người. Còn vk Ck là duyên phận, trả hết nợ rồi thì thanh thản bước tiếp thôi.
Em rất khâm phục những người đàn ông sau chia tay nhận quyền nuôi con!

MuathuHN252

Xe cút kít
Đàn ông nuôi con thì ko thấy ai đòi hỏi gì về cấp dưỡng của vk, rất đơn giản ko như trường hợp ngược lại thì luôn xảy ra mâu thuẫn :D
Em gặp rất nhiều trường hợp mẹ nuôi cả 2-3 con lúc ra tòa thỏa thuận ck cấp dưỡng mỗi con 1,5tr/tháng mà chỉ được mấy tháng đầu xong là quên luôn, vk cũ đòi mãi ko đc dùng cả các biện pháp mạnh như chửi xéo, cấm gặp con... mà ko ăn thua 😁 😁 😁
Những tưởng đàn ông xấu tính, ko có tình cảm nhưng khi PV đi điều tra thì 99% nguyên do được hé lộ:
- Đó là sau mấy tháng nhởn nhơ sung sướng vì đc tự do làm tất ăn cả thì các bố lại vướng vào 1 cái lưới khác giăng sẵn...và khi sống chung với cái lưới mới này dù cưới hay chưa thì các bố lại bị vào cái vòng luẩn quẩn là bị chấn lột toàn bộ thu nhập và được phát lại lương ngày theo nhu cầu tiêu dùng tối thiểu ....tất nhiên là cái khoản nuôi con cũ sẽ bị cắt giảm đầu tiên /:) Thế thì còn đâu mà cấp dưỡng con cũ nữa :((
Thực tế là ngày xưa mình cũng đã từng rất yêu mẹ của các con mình và thấy rất hợp, nhưng giờ thì kêu trời kêu đất lên. Rồi ảo tưởng về một tình yêu đích thực, hay một hạnh phúc gia đình đúng nghĩa,...xong đến lúc sẽ nhận ra rằng, bà vk nào cũng như bà vk nào :))

Loe_hờ lú

Xe điện
Em làm công ty luật đây ạ

Vụ ly hôn của cụ là ly hôn thuận tình, về cơ bản nó đơn giản nhất rồi
Trong đơn 2 vấn đề cụ đã chia xong rồi là tài sản và con cái thì sẽ ghi là không yêu cầu tòa án giải quyết. Như vậy Tòa gọi lên làm gọn lẹ trong 1 ngày là xong thôi. Cụ cảm ơn tùy tâm nhưng tầm 5-7 triệu tùy Tòa án

Về tài sản để đứng được tên thì cụ ra văn phòng công chứng làm thủ tục sang tên riêng sổ và giấy tờ xe để đi đăng ký lại thành sổ riêng và giấy tờ xe riêng. Cái này văn phòng công chứng họ làm cho rất đơn giản

Ly hôn thuận tình thì cụ cũng chẳng cần thuê luật sư làm gì. Vì nói thật em cũng làm luật sư nhưng thủ tục thuận tình rất đơn giản, còn nếu cụ thuê bên luật sư thì ít ra họ lấy cụ 15 củ. Mà vk ck cụ vẫn phải mò lên Tòa 1 lần.

Abcdefghiklmnkl

Xe tải
Cụ chủ đc nuôi 2 con, chứng tỏ vk cũ cụ có vấn đề nặng về tình cảm (em đoán), phụ nữ như vậy họ cũng sẵn sàng đồng ý các đk khác, cốt để li hôn nhanh để theo chân trời mới.
Cụ nuôi 2 cháu là ng giàu tình cảm rồi, hai cháu cũng lớn thì toà sẽ hỏi ý kiến thích ở với ai, cụ cũng cần chuẩn bị cho các cháu.
Ngại cái giàu tình cảm này lắm, 3 vợ, 4 nàng hầu, con cái không biết hết! Chẳng hiểu cái giàu tình cảm này có tốt hay không.

LVP2021

Xe hơi
Em làm công ty luật đây ạ

Vụ ly hôn của cụ là ly hôn thuận tình, về cơ bản nó đơn giản nhất rồi
Trong đơn 2 vấn đề cụ đã chia xong rồi là tài sản và con cái thì sẽ ghi là không yêu cầu tòa án giải quyết. Như vậy Tòa gọi lên làm gọn lẹ trong 1 ngày là xong thôi. Cụ cảm ơn tùy tâm nhưng tầm 5-7 triệu tùy Tòa án

Về tài sản để đứng được tên thì cụ ra văn phòng công chứng làm thủ tục sang tên riêng sổ và giấy tờ xe để đi đăng ký lại thành sổ riêng và giấy tờ xe riêng. Cái này văn phòng công chứng họ làm cho rất đơn giản

Ly hôn thuận tình thì cụ cũng chẳng cần thuê luật sư làm gì. Vì nói thật em cũng làm luật sư nhưng thủ tục thuận tình rất đơn giản, còn nếu cụ thuê bên luật sư thì ít ra họ lấy cụ 15 củ. Mà vk ck cụ vẫn phải mò lên Tòa 1 lần.
Lắm cụ lúc nào cũng nghĩ thủ tục lằng nhằng lắm ko làm đc, chẳng lẽ khai có tờ a4, dễ hơn cả đk xe, mà phải đi thuê, cuối cùng Toà vẫn gặp để hoà giải.
Mà em thật là em ko đưa đồng nào ngoài lệ phí hành chính rất rẻ.
Về định nghĩa thì khi kết hôn các cụ Đăng ký kết hôn ( chả xin ai cả) thì khi ly hôn là hủy cái Đăng ký kết hôn, quyền của các cụ, toà chỉ tham gia nếu có tranh chấp tài sản chứ ko chỉ là ghi nhận việc hủy ĐKKH, vậy sao phải đưa mấy củ, quá phi lý.

phuongmit

Xe cút kít