[Funland] Nhờ các cụ tư vấn về vấn đề tài sản khi ly hôn

Covid2021

Xe buýt
Cụ chủ nuôi 2 cháu thì chỉ 3 tháng nữa 2 cháu có bố dượng mới :D
Nhà có 2 ô tô thì thu nhập vợ ck chắc cũng ok. Khả năng ai cũng thủ cho bản thân 1 cái nhà khác nữa
Như cháu vợ cầm hết tiền. Ra đi là trắng tay nên ko dám trái ý vợ bjo :((
hì, đúng như e thấy phụ nữ tự chủ tài chính thường tỷ lệ ly hôn cực cao

dongkijote

Xe điện
Chào các cụ.
Em có chút việc cá nhân, xin phép lập nick mới tham vấn ý kiến các cụ trên này. Việc cũng không hay ho gì nên cũng không biết hỏi đâu, gia đình hay anh em bạn bè thì cũng không/chưa tiện mà có khi mọi người cũng không biết để tư vấn được. Em cũng định tìm tư vấn luật sư nhưng cứ mạn phép tham khảo trước trên OF xem sao.

Chuyện là vợ chồng em sau thời gian dài trục trặc thì thống nhất sẽ ly hôn đồng thuận, với các thoả thuận cơ bản như sau:
- Về tài sản thì trên pháp lý có 2 xe ô tô (đều đang đứng tên em), 1 nhà (sổ tên 2 vợ chồng). Phần tài sản này thì muốn chia 2 theo hướng mỗi người vẫn 1 xe (kiểu vẫn đang sử dụng từ trước đến giờ), nhà thì em sẽ gửi 1/2 giá trị bằng tiền mặt và giữ thành nhà của em
- 2 cháu nhỏ (13 & 16 tuổi) sẽ ở với em.

Em muốn hỏi các vấn đề sau:
- Về thủ tục có cần qua VP luật sư không, hay không quá phức tạp thì cứ nộp đơn trực tiếp tại toà án quận nơi cư trú.
- Về tài sản sẽ thực hiện như nào để đạt được như các thoả thuận trên. Cụ thể là sau khi ly hôn thì mỗi người sẽ được toàn quyền sử dụng (tiếp tục sử dụng hoặc chuyển nhượng) phần tài sản của mình, xe làm lại đăng ký như nào, nhà thì có cần làm lại sổ không, nếu làm thì ở thời điểm nào,...

Kính nhờ cụ nào am hiểu thì tư vấn giúp em. Cảm ơn các cụ.
Nếu vợ chồng cụ tự thỏa thuận đc chia tài sản và nuôi con thì cũng ghi rõ trong đơn ko cần nhờ Tòa phân chia. Nếu Tòa phân chia thì nguyên tắc chia đôi tài sản, con thì từ 9 tuổi sẽ do nó quyết định, dưới thì ưu tiên mẹ nó, nhường cụ thì cụ nuôi. Người ko nuôi sẽ có nghĩa vụ trợ cấp đến khi con 18, mức do Tòa quyết căn cứ vào thu nhập và mức sống khu vực

Diep1979

Xe container
Cụ nhờ luôn cụ DurexXL tư vấn và theo cùng luôn cho nhanh ^^

Tiểungưnhi88

Xe điện
Ra toà làm ly hôn thôi, thuận tình như này em nghĩ không cần nhờ toà chia tài sản đâu không 5% án phí không nhẹ đâu, muốn làm nhanh thì hơn chục củ về lý hôn không toà kéo vài năm.

Matizcoi

Xe cút kít
Sống với nhau thì ko đồng lòng, lúc giải tán thì hòa thuận chia con cái tài sản phết các cụ nhể :D

ubisapro

Xe trâu
nếu phần tài sản cụ thỏa thuận đc rồi, thì tự làm các giấy tờ pháp lý cho xong di, ví dụ như sang tên vợ cái xe, sang tên nhà cho cụ cho xong. khi ra tòa chỉ nộp đơn xin công nhận thuận tình ly hôn. trong ddos phần tải sản và phần con thì không yêu cầu tòa chia. nếu như cá nhân em đánh giá, ly hôn đồng thuận và không trang chấp tài sản thì rất đơn giản, cụ không cần phải thuê luật sư ddaau. cụ muốn nhanh nữa thì lúc thông báo thụ lý cụ bơm thêm 10 cụ cho nhanh! 2 lần hòa giải thì gần như không cần. sau 7 ngày kể từ ngày thụ lý họ ra QD công nhận thuận tình ly hoin
Cụ kinh nghiệm đầy mình thật. Muốn nhanh thì cứ "gặp" thẩm phán, thủ tục phút mốt xong. Vấn đề cơ bản nhất là việc phân chia tài sản, nếu 2 vc cụ thớt mà đã ok thì cũng đơn giản thôi. Chia trước, ra tòa ko xử phần tài sản càng nhanh.

thichchoi

Xe buýt
đây nhé, em chỉ cách làm cho nhanh
1. 2 cái xe, nếu giá trị ko quá cao (cao là cỡ vài tỷ) thì cứ thế mà đi khi nào cô vk cũ muốn bán thì mình ký giấy hộ là đc, ko cần mất phí sang tên làm j
2. cái nhà: thì nên ra phòng công chứng thuê họ làm thủ tục sang tên cho bác hoặc đơn giản, vk làm tờ giấy từ bỏ tài sản đó thì rất nhanh, nên làm trước khi li hôn.
3. thủ tục li hôn: nếu thuận tình thì ra tòa tại quận cư trú, tìm thẩm phán xử các vụ li hôn, trình bày mong muốn và đưa trước 5tr là xong, 10tr là phá giá đấy, sẽ ko phải hòa giải nọ kia j nữa đâu, cũng chỉ phải ra tòa 2 lần, lần đầu ký đơn trước mặt họ, lần sau ra lấy giấy là xong

nemoulsa

Xe hơi
Chết thật, nhà em vợ đứng tên tài sản hết từ nhà + xe, mặc dù tài sản hình thành sau khi kết hôn).
Nhỡ giờ mà bỏ nhau chắc em không có gì nhỉ.

LVP2021

Xe hơi
Ra toà làm ly hôn thôi, thuận tình như này em nghĩ không cần nhờ toà chia tài sản đâu không 5% án phí không nhẹ đâu, muốn làm nhanh thì hơn chục củ về lý hôn không toà kéo vài năm.
Cụ này chuẩn này về tài sản, còn thuận tình ly hôn ko thể kéo dài đc đâu, nhanh lắm.

Tiểungưnhi88

Xe điện
đây nhé, em chỉ cách làm cho nhanh
1. 2 cái xe, nếu giá trị ko quá cao (cao là cỡ vài tỷ) thì cứ thế mà đi khi nào cô vk cũ muốn bán thì mình ký giấy hộ là đc, ko cần mất phí sang tên làm j
2. cái nhà: thì nên ra phòng công chứng thuê họ làm thủ tục sang tên cho bác hoặc đơn giản, vk làm tờ giấy từ bỏ tài sản đó thì rất nhanh, nên làm trước khi li hôn.
3. thủ tục li hôn: nếu thuận tình thì ra tòa tại quận cư trú, tìm thẩm phán xử các vụ li hôn, trình bày mong muốn và đưa trước 5tr là xong, 10tr là phá giá đấy, sẽ ko phải hòa giải nọ kia j nữa đâu, cũng chỉ phải ra tòa 2 lần, lần đầu ký đơn trước mặt họ, lần sau ra lấy giấy là xong
Cái thứ 3 cụ nghĩ 5 10 đồng cụ đưa cho thẩm phán nếu ko quen biết với thẩm phán, chỉ làm việc với thư ký thôi. Hà nội thì không còn giá như cụ nêu đâu ạ nếu muốn được việc của mình.

littleboy24

Xe máy
Chào các cụ.
Em có chút việc cá nhân, xin phép lập nick mới tham vấn ý kiến các cụ trên này. Việc cũng không hay ho gì nên cũng không biết hỏi đâu, gia đình hay anh em bạn bè thì cũng không/chưa tiện mà có khi mọi người cũng không biết để tư vấn được. Em cũng định tìm tư vấn luật sư nhưng cứ mạn phép tham khảo trước trên OF xem sao.

Chuyện là vợ chồng em sau thời gian dài trục trặc thì thống nhất sẽ ly hôn đồng thuận, với các thoả thuận cơ bản như sau:
- Về tài sản thì trên pháp lý có 2 xe ô tô (đều đang đứng tên em), 1 nhà (sổ tên 2 vợ chồng). Phần tài sản này thì muốn chia 2 theo hướng mỗi người vẫn 1 xe (kiểu vẫn đang sử dụng từ trước đến giờ), nhà thì em sẽ gửi 1/2 giá trị bằng tiền mặt và giữ thành nhà của em

- Về thủ tục có cần qua VP luật sư không, hay không quá phức tạp thì cứ nộp đơn trực tiếp tại toà án quận nơi cư trú.
- Về tài sản sẽ thực hiện như nào để đạt được như các thoả thuận trên. Cụ thể là sau khi ly hôn thì mỗi người sẽ được toàn quyền sử dụng (tiếp tục sử dụng hoặc chuyển nhượng) phần tài sản của mình, xe làm lại đăng ký như nào, nhà thì có cần làm lại sổ không, nếu làm thì ở thời điểm nào,...

Về cơ bản ko có tranh chấp gì thì cụ chia trước sang tên công chứng riêng ko ai chung ai, cái nhà thì cụ đưa tiền mặt cho vợ theo giá thỏa thuận, ra tòa chỉ thuận tình ly hôn thôi. Nếu tranh chấp gì mới cần đến tòa và luật sư ko thì phí tiền.

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Mọe đọc xong mới thấy em mà như cụ thì còn mỗi các tút mang đi vì chẳng đứng tên cái gì cả có nhõn cái xe đạp 15 củ k phải đăng ký :D :)) :P

mrs

Xe hơi
iEm đây Mợ ới

Em có mấy ý như này, Cụ tham khảo ạ

Các vấn đề cần thiết khi ly hôn
Hai bên đã thuận tình, thì mọi việc sẽ rất chóng vánh nếu tài sản, nuôi con cũng đã thống nhất

1. Về tài sản của Cụ, thì cũng đơn giản:
1.1 Hai xe ô tô
VC cụ thống nhất ai dùng xe nào, sau đó lập 2 hợp đồng cho tặng có công chứng, người nọ cho tặng phần của mình trong cái xe cho người kia
Có 2 HD này, thì mỗi người cầm ra đky lại thành xe của mình (trước đó, xe mua trong hôn nhân thì dù giấy chỉ tên 1 người, vẫn là tài sản chung)

1.2 Nhà
Cụ gửi tiền mặt cho vợ
Vợ và cụ lập HĐ cho tặng có công chứng phần của vợ cho cụ (chú ý, ngày tháng HĐ trước khi có quyết định ly hôn, vì lúc đó vẫn là VC cho tặng nhau, free thuế, chứ có qdinh ly hôn rồi mà cho tặng thuế lồi mắt)

2. Nuôi con
Không thấy Cụ nói về việc cấp dưỡng
Cụ là Bố, có thể không cần khi 2 con sống với Cụ
Hai F1 đều trên 7 tuổi, sẽ thêm thủ tục ý kiến ở với ai bằng văn bản
Nhưng ngoài việc cấp dưỡng, còn 1 loạt vấn đề như thăm nom, đón đi chơi, Tết nhất về nhà nội nhà ngoại, các chi phí y tế giáo dục phát sinh ...bla ...bla..
Những điều này cần/nên thỏa thuận lập vi bằng
Thật ra F1 lớn chỉ 2 năm nữa là con full quyền
F1 nhỏ thì 5 năm. Cũng nhanh mà Cụ

3. Thủ tục tại Tòa
Nên có cách để làm nhanh, ngắn thời gian ly hôn (luật định có thể 45 ngày ++) nhưng nhanh gọn có thể chỉ 10 ngày
Cái này tùy nhu cầu. Nếu ko cần, thoải mái thời gian đi lại vài lần theo thủ tục thì cứ nộp đơn bình thường

Việc của VC Cụ theo như Cụ nói thì đơn giản thôi, tự làm được. Cụ ra Tòa quận nơi cư trú, mua 02 bản mẫu đơn về điền

Còn nếu cụ muốn nhàn hơn, các văn bản ko cần tự soạn, chỉ cần 1 lần đến Tòa là xong, thì ới đội Luật sư
Cụ này tư vấn khá chuẩn rồi, nhưng mình thì thấy Phương án của Chủ thớt chưa thấy tính đến quyền lợi của các con. Nếu là mình thì cái nhà sẽ để cho hai con về sau này, Cụ chủ đưa 1/2 nhà cho vk thì các con về sau này quyền lợi sẽ ntn - nếu căng qúa thì cái nhà nên chia làm 4 phần thì hợp lý hơn. Chúc cụ chủ tìm phương án hợp lý nhất để các con đỡ tổn thương.

love78

Xe tải
theo em nếu thuận tình ly hôn về tài sản và con cái thống nhất với nhau trước khi ra tòa thì chuyện ly hôn sẽ sớm. trường hợp bất khả kháng xãy ra vk cụ chủ đổi ý thì khả năng mới nhờ đến luật sự tham vấn. Vì giờ gd cụ chủ ai cũng muốn được tự do khả năng cao sẽ ký vào đơn ly hôn trong phút chốt. ly hôn rồi kết hôn lại giống vòng lẩn quẩn nhân gian. chúc cụ chủ tìm được sự bình yên.

2congai

Xe buýt
Cụ này tư vấn khá chuẩn rồi, nhưng mình thì thấy Phương án của Chủ thớt chưa thấy tính đến quyền lợi của các con. Nếu là mình thì cái nhà sẽ để cho hai con về sau này, Cụ chủ đưa 1/2 nhà cho vk thì các con về sau này quyền lợi sẽ ntn - nếu căng qúa thì cái nhà nên chia làm 4 phần thì hợp lý hơn. Chúc cụ chủ tìm phương án hợp lý nhất để các con đỡ tổn thương.
Tính gì thì cũng phải theo pháp luật. Tài sản hôn nhân là chia đôi giữa 2 vợ chồng chứ có phải chia đều cho các thành viên gia đình đâu? Ko đồng ý chia đôi thì vợ nó thuê ls khởi kiện ra toà cuối cùng toà vẫn sẽ tuyên chia đôi mà 2 bên còn mất thêm mớ án phí và thời gian nữa. Trừ phi vợ nó đồng ý chia cho cả con chứ cụ chủ thớt tính làm sao đc ;))

TN1805

Xe điện
Chào các cụ.

Tôi thấy khi ly hôn thì nên chia đôi tài sản.....và dĩ nhiên cũng chia đôi cả các khoản nợ (nếu có).

Giờ bình đẳng giới mà, các mợ chả đang đấu tranh đòi quyền bình đẳng với các cụ ông đó thây.
Đã là vợ chồng, phú quý cùng hưởng (50-50), rủi ro cùng chịu (50-50).

Như tôi đây, nếu giờ bỏ vợ thì tôi đang gánh cục nợ 100 tỷ, chia cho vợ 1/2 thì vợ gánh 50 tỷ....trong khi tổng tài sản nhà đất, xe cộ, ...các kiểu gom lại cũng chỉ được khoảng 70 tỷ....hự hự....Thế cho nên sau khi cãi nhau chán, 2 vc lại bàn hòa...vì giờ bỏ nhau thì...vợ lại khổ.
=))

Tony_Le

Xe container
Chào các cụ.

Tên đứng trên giấy tờ 1 mình ví dụ như ô tô (kể cả BĐS) trong thời kỳ hôn nhân thì vẫn là của cả hai vợ chồng. Với BĐS thì chồng mợ làm cái giấy từ chối phần tài sản này và mợ làm thủ tục chuyển nó sang tài sản riêng của mợ. Tiền thì mợ đưa cho chồng bằng cái thỏa thuận có công chứng cùng với việc thống nhất từ chối BĐS và cách thức chia eto. 1 cái eto thì sang tên cho chồng mợ.

Tự chia xong thì nộp đơn ra tòa xin ly hôn. Lúc Tòa xử đến đoạn phân chia tài sản thì không có tài sản chung. Đơn giản gọn nhẹ khỏi cần luật sư cho tốn xèng. Xin lỗi cướp khách của cụ DurexXL vì ca này dễ quá.

P/S: tư vấn của luật sư Lào đấy!