[Funland] Nhờ các cụ tư vấn sang làm việc và định cư ở Canada (34 tuổi và có một ít vốn)

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Em đi nhiều nước rồi và có nhìn, nghe thấy rồi cụ thể.
1- Chỉ nên đi định cư nước ngoài với 2 dạng người: Một là nếu ở VN chỉ là công nhân thu nhập 5-10 triệu tháng thì nên đi. Hai là cực giầu tài sản tầm trên 5 triệu usd thì nên đi mà hưởng thụ.
2- Lý do vì tương lai con cái: Quyên cái này đi. Vì con mà đi là sai lầm, tốt nhất chuẩn bị tiền cho con đi sang đó học, còn ở lại hay không, thành đạt hay không là do các cháu.
Vậy cụ.
Cụ nói chuẩn quá. Đặc biệt là điều số 1.

starsn

Xe điện
Heee, tiền việt thì em có cỡ đó đấy :))
Không nói cụ, em nói chung vài cụ khác.

Đã mất công nghĩ lớn (đòi làm chủ) ở vn thì có ra nn cũng nghĩ lớn tí cho bõ công. Nhiều cụ toàn tính kỹ sư, quản lý, chủ be bé ở VN ra nn làm lao công, nghĩ chán chán, xuống lớp 1 mà học :))

Rivers

Xe container
Tầm cụ chủ thuộc dạng lỡ cỡ sang đấy cũng chẳng để làm gì, thu nhập thấp thì thấp hẳn qua làm lại, hai là giàu thì giàu hẳn sang thay đổi không khí, còn bọn trẻ nó làm quen môi trường tốt, chỉ cần cụ đủ tài chính là được, chứ giờ cầm 10 tỏi ở VN đang sướng, công việc cũng ổn định, bò qua đấy làm gì.

Vô đề

Xe máy
Không nói cụ, em nói chung vài cụ khác.

Đã mất công nghĩ lớn (đòi làm chủ) ở vn thì có ra nn cũng nghĩ lớn tí cho bõ công. Nhiều cụ toàn tính kỹ sư, quản lý, chủ be bé ở VN ra nn làm lao công, nghĩ chán chán, xuống lớp 1 mà học :))
Cá nhân em đang bắt đầu tìm hiểu, cũng chưa có kế hoạch cụ thể gì để có thể kiếm tiền ở bên đó. Nên lao động chân tay cũng là một lựa chọn không tồi :D

Tôi cũng thắc mắc vấn đề này. Sang đó làm gì để sinh nhai khi mà chưa đủ giầu để không phải làm việc nữa?
Hầu như làm nghề thuộc dạng thấp kém của XH như đi lau dọn, bán đồ ăn, rửa bát, hái quả, trồng cây .... ra đường mặt phải cuối xuống ko dám nhìn ai, con cái đẻ ra rồi học thì bạn bè nó dì ghẻ, phân biệt - Cơ bản phải chịu nhục đc thì mới ở đc, theo e biết là như vậy.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hầu như làm nghề thuộc dạng thấp kém của XH như đi lau dọn, bán đồ ăn, rửa bát, hái quả, trồng cây .... ra đường mặt phải cuối xuống ko dám nhìn ai, con cái đẻ ra rồi học thì bạn bè nó dì ghẻ, phân biệt - Cơ bản phải chịu nhục đc thì mới ở đc, theo e biết là như vậy.
Không hẳn như cụ nghĩ đâu. Công việc nào cũng có giá trị và cũng có người làm, không ai dọn vệ sinh thì bẩn hết à Nhiều người đi làm các công việc đó vì thứ nhất là dễ xin việc, không cần bằng cấp, không cần trình độ kinh nghiệm, nôm na chăm chỉ chịu khó là được. Tây da trắng đi làm các công việc ấy cũng đầy chứ có phải không có đâu.

Bán đồ ăn thì là lợi thế của dân châu Á, có mỗi món Việt nam đâu, bên này bán đồ ăn còn là người Nhật người Hàn, người Đài Loan, người Trung Quốc, người Thái Lan, người Philipin ....Người châu Á phải nói là có kỹ thuật cao, khéo léo, khác với người phương Tây chỉ quen nhanh chóng, ào ào.

Ra đường có ai biết mình làm gì đâu mà mặt phải cúi xuống, cụ có bị tự kỷ quá không em thấy người quét rác ở Việt Nam người ta còn vui vẻ ai dám khinh họ đâu.

Con cái đi học chả có đứa nào phân biệt cả, chính sách chung là một nhẽ, nhẽ hai là đứa nào học giỏi thì bạn bè nó khắc tôn trọng thôi.

Chịu khó thì có, nhưng chịu nhục thì không. Ai làm gì đâu mà nhục hả cụ.

Em thấy thời tiết mà 1 năm chìm trong băng giá tới nửa năm thì chán lắm, phí 1/2 cuộc đời, cụ đi chỗ nào khí hậu nóng quanh năm ấy.

minhlp

Xe tải
Em cũng tầm tuổi của cụ, cũng chuẩn bị đi sang nước ngoài làm việc.
Em đang thắc mắc tại sao cụ chọn sang Canada khi: chưa có tiếng, không có nghề?

Delta

Xe buýt
Chào các cụ em đang tìm hiểu về vụ qua Canada làm việc và định cư . Cụ nào có kinh nghiệm xin
tư vấn giúp em cái ạ hoặc có đơn vị nào dịch vụ uy tín cho em tham khảo chứ trên mạng quá trời các công ty em sợ dính lừa đảo thì mệt mỏi.
Một số thông tin của em hiện tại
- Em trước làm bên xây dựng bằng chính quy của Đại học xây dựng Hà nội đi làm cũng gần 10 năm nhưng nghỉ ở nhà gần 2 năm nay để làm tự do rồi ạ
- Tiếng Anh thì em dự tính đầu tư học trong 1 năm là sẽ ổn
- Tài chính thì e có tầm chục tỷ nhưng dự tính đầu tư cho vụ này tầm 2-3 tỷ thôi còn lại phòng gặp trường hợp xấu với giữ lại cho hai đứa con em ạ .

Em có nghiên cứu qua nếu giờ sang diện dụ học thì cũng ngại do có tuổi chữ nghĩa bay hết rồi mà điểm hồi học của e cũng chỉ trung bình :(( , còn nếu qua diện tay nghề thì cũng chưa biết thế nào cả

Mong các cụ tư vấn giúp ^:)^
Trước tiên ngoại ngữ của cụ phải tốt, chứ đi mà tiếng kém khổ lắm.

Thứ hai, cụ nên sang đó lang thang một thời gian, đi cả thành phố lớn và các vùng hẻo lánh hơn, để trực tiếp cảm nhận cuộc sống bên đó, nói chuyện với những người Việt đang sinh sống ở đó. Nếu có điều kiện thì nên đi trải nghiệm cả hai vợ chồng, vợ chồng đồng tâm quyết định thì mọi việc sẽ dễ dàng hơn. Có điều kiện nữa thì đi nhiều chuyến, mỗi chuyến một mùa khác nhau, vì ở Ca mùa đông mùa hè khác biệt nhiều lắm.

Một quyết định quan trọng như vậy thì nên cẩn thận tìm hiểu thật kỹ, trải nghiệm trước phần nào, chứ tìm hiểu qua mạng thôi là không đủ.

Chúc cụ đưa ra được quyết định sáng suốt nhất.

fundraiser

Xe container
E có cậu em năm nay gần 4x mới sang. Đang làm ngân hàng lớn ở VN bỏ sang đó, tài sản ko phải quá giàu cũng chưa từng đi du học. Ko hiểu có chịu được nhiệt ko.

Chỉnh sửa cuối:

trasuanong

Xe tải
bên đó đắt đỏ lắm à cụ? 2k mẽo mà mới đủ sống thôi à? nếu ở vn mà 2k thì khỏe re rồi
Nhà e có người nhà ở Can, đang lĩnh lương hưu 2k, đủ sống, thích đi làm thêm tí tay chân thêm đc 2k-2k5 nữa thì thoải mái luôn. Giờ về VN là chán chỉ muốn sang đó thôi, quen sạch sẽ trong lành rồi về đây ko thích nữa.

robertlang8282

Xe tải
Nhà e có người nhà ở Can, đang lĩnh lương hưu 2k, đủ sống, thích đi làm thêm tí tay chân thêm đc 2k-2k5 nữa thì thoải mái luôn. Giờ về VN là chán chỉ muốn sang đó thôi, quen sạch sẽ trong lành rồi về đây ko thích nữa.
Thoải mái với người về hưu, đã có tài sản tích trữ và con cái không cần phải lo lắng nữa.

dzoro

Xe điện
Chào các cụ em đang tìm hiểu về vụ qua Canada làm việc và định cư . Cụ nào có kinh nghiệm xin
tư vấn giúp em cái ạ hoặc có đơn vị nào dịch vụ uy tín cho em tham khảo chứ trên mạng quá trời các công ty em sợ dính lừa đảo thì mệt mỏi.
- Em trước làm bên xây dựng bằng chính quy của Đại học xây dựng Hà nội đi làm cũng gần 10 năm nhưng nghỉ ở nhà gần 2 năm nay để làm tự do rồi ạ
- Tài chính thì e có tầm chục tỷ nhưng dự tính đầu tư cho vụ này tầm 2-3 tỷ thôi còn lại phòng gặp trường hợp xấu với giữ lại cho hai đứa con em ạ .

Em có nghiên cứu qua nếu giờ sang diện dụ học thì cũng ngại do có tuổi chữ nghĩa bay hết rồi mà điểm hồi học của e cũng chỉ trung bình :(( , còn nếu qua diện tay nghề thì cũng chưa biết thế nào cả

Có tầm chục tỷ mà vẫn muốn định cư? Em cũng chưa hiểu cụ kiếm chục tỷ kiểu gì vì nếu kiếm được chục tỷ thì có thể sẽ kiếm được nhiều hơn. Vậy sao phải đi mà ở VN mà kiếm nhiều hơn rồi cho con đi du học rồi ... ? Sang bển làm lại từ đầu quá rủi ro!

đá xéo

[Tịch thu bằng lái]
Không hẳn như cụ nghĩ đâu. Công việc nào cũng có giá trị và cũng có người làm, không ai dọn vệ sinh thì bẩn hết à Nhiều người đi làm các công việc đó vì thứ nhất là dễ xin việc, không cần bằng cấp, không cần trình độ kinh nghiệm, nôm na chăm chỉ chịu khó là được. Tây da trắng đi làm các công việc ấy cũng đầy chứ có phải không có đâu.

Bán đồ ăn thì là lợi thế của dân châu Á, có mỗi món Việt nam đâu, bên này bán đồ ăn còn là người Nhật người Hàn, người Đài Loan, người Trung Quốc, người Thái Lan, người Philipin ....Người châu Á phải nói là có kỹ thuật cao, khéo léo, khác với người phương Tây chỉ quen nhanh chóng, ào ào.

Ra đường có ai biết mình làm gì đâu mà mặt phải cúi xuống, cụ có bị tự kỷ quá không em thấy người quét rác ở Việt Nam người ta còn vui vẻ ai dám khinh họ đâu.

Con cái đi học chả có đứa nào phân biệt cả, chính sách chung là một nhẽ, nhẽ hai là đứa nào học giỏi thì bạn bè nó khắc tôn trọng thôi.

Bất cứ nơi nào ở Canada cũng lạnh khủng khiếp vào mùa đông ?

blackhole1

Xe tăng

không ai nói gì nhưng ngầm phân biệt là công dân hạng hai , đừng nghĩ ngang phân với người bản xứ bước qua thập niên này ai chọn ra đi thì 80% đều hối hận . đối với em VN vẫn là nơi thích hợp nhất cho người mang dòng máu việt sinh sống từ văn hóa đến khí hậu hay ẩm thực nó ăn sâu vào ADN rồi sang xứ khác là chán ngay .

Binh Nguyen

Xe buýt
Em đi nhiều nước rồi và có nhìn, nghe thấy rồi cụ thể.
1- Chỉ nên đi định cư nước ngoài với 2 dạng người: Một là nếu ở VN chỉ là công nhân thu nhập 5-10 triệu tháng thì nên đi. Hai là cực giầu tài sản tầm trên 5 triệu usd thì nên đi mà hưởng thụ.
2- Lý do vì tương lai con cái: Quyên cái này đi. Vì con mà đi là sai lầm, tốt nhất chuẩn bị tiền cho con đi sang đó học, còn ở lại hay không, thành đạt hay không là do các cháu.
Vậy cụ.
Em đồng ý với cụ này vì em cũng có cơ hội và tự quyết đinh không định cư CAN sau khi 2 vc đi sang tận nơi chứng kiến cuộc sống của người thân và bạn bè, kết luận là ở tuổi và trình độ của mình thì không nên định cư mà nên đầu tư cho con cái từ VN, nếu muốn thì con tự đi du học chứ mình không phải hy sinh vì tương lai con cái.

TN1805

Xe điện

Tôi thấy tài chính cụ như vậy là không đủ sang định cư Canada theo dạng đầu tư đâu, cụ xin định cư dạng lao động nghề thì có thể ....mà nó khó phết đấy.
Nói chung là những người sinh ra và lớn lên ở VN, đã học và làm việc ở VN thì sẽ rất khó đi dạng lao động nghề, mà cần có nhiều tiền ( cỡ vài triệu USD ) để đi dưới dạng doanh nhân đầu tư làm ăn.
Còn đối với thế hệ trẻ, cách đi định cư nước ngoài tốt nhất là hãy đi du học, sau khi tốt nghiệp ĐH bên đó thì cố mà xin việc làm bên đó, sống vài năm....sau đó thì cơ hội định cư sẽ tự nhiên đến. Thậm chí nếu làm việc tốt, chính cty thuê làm họ sẽ là tác nhân để khiến cho việc định cư của các bạn dễ dàng hơn.

Chỉnh sửa cuối:

nhatthang

Xe Cứu Trợ

Cụ nói không sai nhưng đang làm công việc VP ở Việt nam mà sang đó làm công việc chân tay thì em chịu, bó tay không làm được.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Ngày trước e cũng có ý định đi kiểu muốn thay đổi, để con mình có moo trường tốt hơn.
Nhưng càng về sau e thấy thực sự xác định đi ra nước ngoài thì như cụ nói:
+ Lao động phổ thông sang đó xác định cv vẫn vậy.
Các cụ thử nghĩ đang ngồi cv bàn giấy nhẹ nhàng sang đó làm việc chân tay thì sẽ khó quen, nhất là tiếng lại ko rành thì càng khó hoà nhập.
+ Lao động có tay nghề ở một số ngành và ngoại ngữ tốt kiểu như IT thì tương đối ổn vì về cơ bản cv không có nh thay đổi.
+ Thừa tiền thì coi như đi chơi.
E có ông anh năm nay gần 5 xịch mới bếch cả nhà sang đó, trước khi đi ông ấy bảo a đi du lịch nhưng có cái du lịch vài năm, nhà xe ở VN vẫn còn, thích thì đặt vé máy bay về chơi khi nhớ nhà.
Cái nữa tiền học phí cho 3 đứa trẻ học quốc tế ở VN cũng gần bằng tiền sinh hoạt cả nhà bên đó.

Với chủ thớt thì tiền đó thì ko nên đi làm gì vì e nghĩ ko đáng đánh đổi.
Có một sai lầm mà e nghĩ là đi vì con, có môi trường học tập tốt hơn, thực ra ở VN bây h hoàn toàn tiếp xúc với mọi thứ trên thế giới, ngồi ở VN vẫn có thể làm vs người nước ngoài nhận lương ngoại tệ bt.