[Funland] Nhờ các cụ tư vấn sang làm việc và định cư ở Canada (34 tuổi và có một ít vốn)

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com
Bạn em sinh năm 79, đi hôn thê sang đó cũng 7-8 năm rồi. Giờ làm chân chạy quán phở cho đứa e họ, thỉnh thoảng đi cày ruộng như nông dân thôi. Sang Ca định cư mà ko có người thân, con cái ko ở bên đó trước thì chẳng hiểu cụ chủ bỏ ra 10 tỷ sang đó làm gì nhỉ? Dân xd, ko buôn bán, tiền lại mất giá, tuổi này sang đó thì xin việc gì nữa? Còn muốn hy sinh đời bố củng cố đời con thì nếu con cụ có khả năng học giỏi và dạng nhanh nhẹn, tinh khôn thì nên cho đi du học, rồi 10-20 năm nữa nó câu cụ sang nếu nó thành đạt. Còn chỉ học giỏi ko thì chắc sang đó du học rồi lại vể nước xin việc thôi, mà mác du học bây giờ giá trị gì đâu, quan trọng năng lực chuyên môn thực tế kèm kỹ năng mềm, may mắn và đủ thứ nữa mới cạnh tranh được, em nhận thấy dân du học nhiều cháu ảo tưởng lắm, khi làm thực tế thì trình độ và kinh nghiệm, kỹ năng mềm kém xa đội ở vn. Cầm 10 tỷ sang dưỡng già nếu con cái lớn ở đó ổn định, còn sang starup thì khuyên thôi cụ a

Byakuya

Đi bộ

Byakuya

Đi bộ
em thì định đi theo diện master nên apply trực tiếp vào các trường ngành kỹ thuật. Cũng có nhờ 1 bác giáo sư người Việt bên ấy làm dịch vụ nhưng sau cũng không đáng tin cậy lắm nên em dừng lại.

Còn 1 lý do cũng rất quan trọng là vợ em tiếng Anh kém + không phải là người năng động chịu khó nên sang kia khả năng không thích nghi được.
em mới xem mấy theard của dhs bên voz đang ở canada thấy để có cái PR đúng là gian nan thật

Byakuya

Đi bộ
Bạn em sinh năm 79, đi hôn thê sang đó cũng 7-8 năm rồi. Giờ làm chân chạy quán phở cho đứa e họ, thỉnh thoảng đi cày ruộng như nông dân thôi. Sang Ca định cư mà ko có người thân, con cái ko ở bên đó trước thì chẳng hiểu cụ chủ bỏ ra 10 tỷ sang đó làm gì nhỉ? Dân xd, ko buôn bán, tiền lại mất giá, tuổi này sang đó thì xin việc gì nữa? Còn muốn hy sinh đời bố củng cố đời con thì nếu con cụ có khả năng học giỏi và dạng nhanh nhẹn, tinh khôn thì nên cho đi du học, rồi 10-20 năm nữa nó câu cụ sang nếu nó thành đạt. Còn chỉ học giỏi ko thì chắc sang đó du học rồi lại vể nước xin việc thôi, mà mác du học bây giờ giá trị gì đâu, quan trọng năng lực chuyên môn thực tế kèm kỹ năng mềm, may mắn và đủ thứ nữa mới cạnh tranh được, em nhận thấy dân du học nhiều cháu ảo tưởng lắm, khi làm thực tế thì trình độ và kinh nghiệm, kỹ năng mềm kém xa đội ở vn. Cầm 10 tỷ sang dưỡng già nếu con cái lớn ở đó ổn định, còn sang starup thì khuyên thôi cụ a
Vụ start up cũng có khả thi mà để đi diện đó e phải cày x 2 tài sàn hoặc đợi đất VN nó tăng giá thôi cụ :((

CaptainMT

Xe buýt
Em vào hóng thêm thông tin. :-bd

CaptainMT

Xe buýt
Nhà mình có cụ mợ nào đã từng sống ở cả EU và Ca ko ạ, cho em nhận xét giữa hai bên với. Em cảm ơn!

cnvui2106

Xe buýt
Em thật,chả ở đâu sướng bằng vn.cụ sang bên này nên chuẩn bị đối mặt với áp lực từ nhiều phía là rất lớn,áp lực công việc,áp lực đồng tiền,nói chung ở vào cái tuổi trung niên rồi thì em nghĩ ko nên,cái sự hòa nhập với môi trường sống,môi trường công việc khó hơn các bạn trẻ.em ko phải là mới đi đâu nhé,thời thanh niên em đã ở bên này 7 năm rồi về lấy vợ,giờ quay lại nên em cảm nhận rất rõ cái sự thay đổi nó thế nào,cụ cứ nghiên cứu
Cụ học tập và làm việc 7 năm ở CAN rồi mà sao lại về VN ? Rồi sao lại bỏ VN sang lại? Chia sẻ chi tiết để anh em học hỏi với ạ

TUCSON9389

Xe điện
Vâng, chính điều đó lại làm em không thích, em thích con cái mình văn minh hơn chứ ko thích kiểu tiến hoá ngược, cứ con nào to khoẻ là có quyền ức hiếp con yếu hơn!
Em rất đồng tình với ý kiến này của cụ. ở xứ ta thì việc ức hiếp yếu hơn có khi còn coi là niềm tự hào, chiến tích ấy chứ
mình ở xứ kém văn minh hơn, nên đâu đó phải chấp nhận câu chuyện "phân biệt đối xử", tuy nhiên các cụ ở đây cứ lo quá về cái chuyện phân biệt đối xử, hay gọi là kỳ thị người nhập cư. về chính sách và cư xử chính thống, các hành vi kỳ thị được PL bảo vệ khá kỹ, còn câu chuyện cư xử xã hội thì còn phụ thuộc vào chính bản thân mình nữa.

TUCSON9389

Xe điện
Hầu như làm nghề thuộc dạng thấp kém của XH như đi lau dọn, bán đồ ăn, rửa bát, hái quả, trồng cây .... ra đường mặt phải cuối xuống ko dám nhìn ai, con cái đẻ ra rồi học thì bạn bè nó dì ghẻ, phân biệt - Cơ bản phải chịu nhục đc thì mới ở đc, theo e biết là như vậy.
cụ đã trải qua rồi hay cụ chỉ nghe nói ạ?
ra đường ai quan tâm đến ai mà cụ tự ti thế làm gì cho nó khổ ra hả cụ
học thì đứa nào học dốt nó vẫn dì ghẻ, học đứng đầu lớp thì chả đứa nào nó dám khinh đâu cụ ạ. con cụ mà học dốt thì nó dì ghẻ là đúng roài

bau67

Xe container
Chào các cụ em đang tìm hiểu về vụ qua Canada làm việc và định cư . Cụ nào có kinh nghiệm xin
tư vấn giúp em cái ạ hoặc có đơn vị nào dịch vụ uy tín cho em tham khảo chứ trên mạng quá trời các công ty em sợ dính lừa đảo thì mệt mỏi.
Một số thông tin của em hiện tại
- Em trước làm bên xây dựng bằng chính quy của Đại học xây dựng Hà nội đi làm cũng gần 10 năm nhưng nghỉ ở nhà gần 2 năm nay để làm tự do rồi ạ
- Tiếng Anh thì em dự tính đầu tư học trong 1 năm là sẽ ổn
- Tài chính thì e có tầm chục tỷ nhưng dự tính đầu tư cho vụ này tầm 2-3 tỷ thôi còn lại phòng gặp trường hợp xấu với giữ lại cho hai đứa con em ạ .

Em có nghiên cứu qua nếu giờ sang diện dụ học thì cũng ngại do có tuổi chữ nghĩa bay hết rồi mà điểm hồi học của e cũng chỉ trung bình :(( , còn nếu qua diện tay nghề thì cũng chưa biết thế nào cả

Mong các cụ tư vấn giúp ^:)^
Bạn vào nhóm này trên Facebook của Thầy Tôn Thất Hòa mà hỏi, chỗ này Tôi thấy nghiêm túc, uy tín và hiểu biết. Ở đây không làm về di trú nhưng có thể tư vấn cho Bạn chỗ tin cậy được.
Hãy cẩn trọng tìm hiểu và cân nhắc rồi ra quyết định. Không ai chịu trách nhiệm thay cho cuộc đời của mình đâu. Nếu có quyết tâm, ý chí và nghị lực thì không khó khăn gì không thể vượt qua. Rồi mọi thứ sẽ qua, lúc nhìn lại cuộc đời mà mình đã từng sẽ không bao giờ phải nói câu ân hận.
Con cả nhà Tớ (kém Bạn vài tuổi) phải mất 8 năm với rất nhiều nỗ lực mới nhận được PR (2 năm cấp 3, 4 năm ĐH, 1 năm làm nhân viên tập sự cho TD bank. Năm sau lên được Supervisor mới đủ điều kiện định cư theo diên CEC của chương trình EE.

berryfun

Xe điện
Em trải qua rồi thì chia sẻ lại thôi ạ. Mắt thấy tai nghe thì học sinh Việt nam học rất giỏi, giáo viên Tây rất quý học sinh Việt nam. Thường các trường có học sinh xuất sắc thế nào cũng có học sinh Việt nam. Các con học giỏi mà chúng nó ngoan chắc các cụ cũng sướng nhỉ.

Họ đi trước, tích lũy của cái hàng trăm năm rồi nên thuộc giới ăn trên ngồi chốc. Mình lạc quan thì thôi người đi sau làm cho người đi trước. Bi quan thì lúc nào cũng mặc cảm tự ti bọn nó làm chủ còn mình là đầy tớ, cái tôi to quá nó hại mình thôi chứ chân ướt chân ráo, tiếng còn lõm bõm, kinh nghiệm chả có, bằng cấp không dùng được thì đòi công việc xịn với lương cao ở đâu ra.

Sang Canada cũng có phải dễ đâu. Nhiều cụ ko thèm đi thì họ cũng có thèm nhận mình đâu. Đi mới khó chứ về thì quá dễ.
Đúng rồi. Thật ra câu chuyện đi hay ở mang lên đây hỏi thì khác gì đẽo cày giữa đường hay treo biển: Ở ĐÂY CÓ BÁN CÁ TƯƠI

Cháu già quá rồi giờ nhường lớp trẻ chứ mà hai nhăm ba mươi cháu cũng lên đường. Đi mới khó chứ về thì đơn giản

Solitude

Xe hơi
Tất nhiên là trường công lập và trường tư thục có nhiều điểm khác nhau. Tuy nhiên, để chọn trường thì còn phải tuỳ thuộc vào nhiều yếu tố cụ ạ.

Ví dụ như nền tảng gia đình. Gia đình có kinh tế, có quan hệ xã hội với tầng lớp có tiền thì khả năng cao cha mẹ sẽ hướng cho con em vào trường tư. Giống như ở VN các cụ làm lương tháng vài trăm triệu, con cái đồng nghiệp xung quanh đều cho con học trường quốc tế thì cụ sẽ lại cho con theo phong trào. Còn chất lượng giáo dục và hiệu quả thì các cụ cũng biết rồi, trường công có nhiều mặt hơn trường tư và ngược lại. Cái này là tuỳ quan điểm của mỗi gia đình.

Hai nữa do trường tư phải đóng học phí nên môi trường này cũng không đa dạng như các trường công ai vào học cũng được. Đây có thể là điểm mạnh và cũng là điểm yếu của các trường tư nơi các em được bao bọc hơn so với môi trường công lập. Các trường tư cũng có các quy chế về đồng phục, cách hành xử của học sinh chặt chẽ hơn các trường công. Các trường tư do chủ động được nguồn thu nên cơ sở vật chất thường tốt hơn trường công.

Tuy nhiên môi trường công lập mang đến những cơ hội và sự công bằng cho những học sinh, sinh viên thường dân không có điều kiện kinh tế (trừ một số cực nhỏ các em học cực giỏi có học bổng của các trường tư). Các em học trường công cũng thường phải trải đời sớm hơn (đi làm thêm) do hoàn cảnh kinh tế, vì thế cuộc sống sinh viên ở các trường công rất đa dạng, năng động và “đời” hơn so với môi trường tư thục.

Cháu nghĩ công cuộc “du học” ở VN ra các nước phát triển không chỉ nhằm mục đích học, mà còn giúp các em định hướng phát triển tầm nhìn, rèn luyện tính độc lập, nhậy bén, cách đối nhân xử thế, cách vận hành cuộc sống và hoà nhập với môi trường xung quanh, vì thế môi trường công lập hay tư thục không nên được coi là tiêu chí chính. Đừng vì những đánh giá “mỗi người một ý” của một ai đó mà chạy theo những đánh giá chưa được kiểm chứng hay những định kiến chung chung. Chúng ta đều là những người lao động, vì thế ai cũng đều là working class hết.

Chọn trường, cháu nghĩ cần chọn địa danh trường: tiểu bang nào hay thành phố nào, ngành học (ở bậc Đại học), tiện đi lại (để các em tiện về thăm gia đình, cha mẹ tiện sang thăm con), đa văn hoá, môi trường cạnh tranh lành mạnh, học phí phù hợp với hoàn cảnh gia đình, chất lượng giảng dạy tốt. Có nhiều gia đình lựa chọn một số trường thành short-list, rồi đưa danh sách này cho các em. Các em có thể tìm hiểu hoặc sang thăm trường. Có những trường được đánh giá rất cao nhưng khi sang thăm về nhiều em lại không thích trường đó, muôn vàn lý do, nhưng nếu các em được học trong ngôi trường do chính các em lựa chọn và cảm thấy thoải mái nhất thì các em sẽ hoà nhập nhanh hơn và sẽ đạt được kết quả học tập tốt hơn.

Sau cùng, học là một chuyện, hành lại là chuyện khác. Ứng dụng được những gì đã học vào công việc, vào cuộc sống, cách tạo và sử dụng những mối quan hệ xã hội (networking)…ở mỗi em một khác. Hãy để các em được quyền lựa chọn và sống với sự lựa chọn của mình thay vì sống theo sự lựa chọn của cha mẹ hay theo những quan điểm thông thường của xã hội.

We only live once :).

Em có một thắc mắc là ko biết chất lượng giáo dục công (trường công) bên đó thế nào ah? Vì em nghĩ ngờ cái gì miễn phí thường ko tốt. Em có xem 1 cái clip của Coolvision trên YouTube. Cậu này khi đến Chicago thì có nói là hệ thống giáo dục của thành phố này hàng đầu nước Mỹ, tuy nhiên nếu bố mẹ có tiền điều phải gửi con vào trường tư mới tốt. Trường công miễn phí nhưng ko thực sự tốt. Học các trường công này sau thi lên đại học có nhiều ko hay chỉ mấy trường cao đẳng , trường nghề lằng nhằng để đi làm công nhân hoặc wworking class bình thường khác ạ.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà mình có cụ mợ nào đã từng sống ở cả EU và Ca ko ạ, cho em nhận xét giữa hai bên với. Em cảm ơn!
EU thì tùy nước cụ ạ. Cũng là EU nhưng Hungary vẫn còn nghèo lắm. Cộng hòa Séc thì dân tộc Việt được xếp là dân tộc thiểu số, nghĩa là được thừa nhận không phải "nước ngoài". Cộng đồng dân Việt ở EU thì đông, đa phần là dân đi xuất khảu lao động thời bao cấp rồi ở lại. Cộng đồng này khác với cộng đồng ở Ca, trước đây toàn là thuyền nhân, gần đây mới là dạng định cư Skilled Worker hay đầu tư.

EU thì cộng đồng đông đúc hơn Canada nhiều. Vì nhiều nước nhưng diện tích bé tý, cụ đi chơi thăm bạn bè trong EU mua cái vé tàu liên vận là đi tất cả các nước, mật độ dân số cao lại san sát nhau nên làm ăn hay giao du đều thuận tiện. Đức thì có chợ Đồng Xuân, Séc thì có chợ Sapa (mấy cái chợ ấy vào chả thấy khác mấy ở Việt Nam vì toàn dân Việt)

Canada thì có mấy thành phố lớn đã chiếm hơn nửa dân số rồi. Các cụ sang Canada phải để ý vùng nào, đến vùng Yukon chẳng hạn, chỉ có 40.000 dân ở thôi, mà rộng gấp hơn 10 lần Việt Nam, lạnh âm vài chục độ khó thích nghi lắm.

Người Việt nam nhất là người Miền Bắc hay chọn tỉnh Britsh Columbia vì có khí hậu 4 mùa Xuân Hạ Thu Đông, nhiệt độ ấm nhất so với cả nước Canada. Mùa đông thường lạnh nhất vào tháng 12 và tháng 1, với nhiệt độ phổ biến -2 đến -8 độ C, lạnh nhất -10 đến -16 độ C, tuyết rơi khoảng 7-15 ngày một năm thôi.

Cuộc sống ở Canada khá bình yên, an ninh xã hội ổn hơn Mỹ nhiều. Văn hóa súng đạn đỡ hơn, kỳ thị sắc tộc không có. Canada là nước có nhiều tài nguyên nên phúc lợi xã hội tốt. Học hành và khám chữa bệnh đều miễn phí và được nhà nước bảo hộ. Những thứ tốt cho sức khỏe thì thường hay được giảm giá, hoặc miễn phí. Ví dụ thẻ tập cả gia đình 5 người trong trung tâm thể thao của thành phố hết khoảng 20 đô một người (đô Ca), tức là tầm 350k/tháng cho các mọi hoạt động ở trung tâm như bể bơi nước nóng, phòng xông hơi, phòng tập thể dục, phòng tập Gym, sân chơi bóng rồ, bóng bàn, bóng chuyền, cầu lông, chạy bộ ....

Canada là nước nông nghiệp nên thực phẩm, sữa, thịt, cá .... không đắt hơn so với Việt Nam. Duy chỉ có rau xanh châu Á thì rất đắt nên nhiều gia đình Việt Nam bên này trồng rau để tự cung cấp.

Hơn 90% dân số Canada sống dọc theo đường bên giời dài hơn 8000 km với Mỹ. 3/4 hàng hóa xuất khẩu của Canada là tới Mỹ, do đó người ta vẫn gọi Canada là tiểu bang thứ 51 của Mỹ. Dân Việt nhập cư vào Mỹ cực kỳ khó, nhưng khi thành người Canada thì việc đi làm, xin thẻ xanh rồi sinh sống ở Mỹ thuận lợi hơn nhiều.

red_dragon88

Xe tăng
Như tài chính cụ chủ thì ở vn cho lành, giờ ở vn mà có tiền thì sống thoải mái, vẫn giao lưu đc với bạn bè thế giới.
Em xem phim Âu Mỹ thấy cuộc sống của dân trung lưu làm công ăn lương nó cũng vất vả áp lực lắm, lo tiền nhà, các loại hóa đơn.
Còn giàu thì ở đâu cũng sướng.

MrMilan

Xe điện
Có tầm chục tỷ ở VN chả sướng như vua, bon chen sang Canada làm gì, 10 tỷ sang đó mua nhà mua xe, hàng năm nó siết thuế thì chả mấy chốc mà bay sạch

dpl

Xe lăn
Chào các cụ em đang tìm hiểu về vụ qua Canada làm việc và định cư . Cụ nào có kinh nghiệm xin
tư vấn giúp em cái ạ hoặc có đơn vị nào dịch vụ uy tín cho em tham khảo chứ trên mạng quá trời các công ty em sợ dính lừa đảo thì mệt mỏi.
- Em trước làm bên xây dựng bằng chính quy của Đại học xây dựng Hà nội đi làm cũng gần 10 năm nhưng nghỉ ở nhà gần 2 năm nay để làm tự do rồi ạ
- Tài chính thì e có tầm chục tỷ nhưng dự tính đầu tư cho vụ này tầm 2-3 tỷ thôi còn lại phòng gặp trường hợp xấu với giữ lại cho hai đứa con em ạ .

Em có nghiên cứu qua nếu giờ sang diện dụ học thì cũng ngại do có tuổi chữ nghĩa bay hết rồi mà điểm hồi học của e cũng chỉ trung bình :(( , còn nếu qua diện tay nghề thì cũng chưa biết thế nào cả

Chị ruột e làm cái này. Cụ inbox sdt để e bảo bà ý tư vấn cụ ạ

dpl

Xe lăn

E cũng tính bố mẹ e mất thì cũng sang canada cùng bà ý cho vui
Con đc chăm sóc y tế tốt hơn

Mafia_13

Xe hơi
Mong cụ đi rồi sang đó rồi review cho ae ở nhà biết cuộc sống trời Tây sung sướng. Nghĩ mình đang ở bên Tây đã sướng rồi. :)

Hoangvan22

Xe tải
em không biết Ca thế nào, nhưng với đối với em, với nơi em đang sống thì đúng là cụm từ "cho con cái sau này" ném vào sọt rác. Mấy cái mỹ từ đó không nịnh được tai của em, cụ lăn lộn 10 năm lại học XD ra cụ sẽ sớm nhận ra thôi nhưng phải tìm hiểu ngọn ngành và so sánh xã hội. ý kiến cá nhân cụ đọc cho vui.
Vì sao cụm từ "cho con cái sau này" lại bị ném vào sọt rác? Em có thấy sai gì đâu?
Cho con môi trường sống tốt, kiến thức tốt, hình thành nên tính cách độc lập, không bị nhồi sọ... Không phải là cho con cái sau này à cụ?
Cái câu "nhưng với đối với em, với nơi em đang sống thì đúng là cụm từ "cho con cái sau này" ném vào sọt rác. Mấy cái mỹ từ đó không nịnh được tai của em" của cụ mới là lố.