[Funland] Nhờ các cụ tư vấn sang làm việc và định cư ở Canada (34 tuổi và có một ít vốn)

nowhereland

Xe điện
Cụ nên google thử giá nhà ở Canada. Thằng em họ em ở Vancouver mới về Tết chơi, nó bảo giá 1 căn hộ chung cư 100m2 bên đó tầm 1 triệu đô Can. Em choáng váng không tin vào tai mình, hỏi lại thế là 1,7 tỷ hay 17 tỷ VND, nó bảo 17 tỷ.
Chung cư nghĩa là giữa thành phố đông đúc sầm uất rồi, 100m2 ở HN còn đầy chỗ chục tỏi nữa là Can. Còn 1tr $ bên đấy cũng đầy chỗ là biệt thự cả 1000m2 đẹp luôn.

phuongmit

Xe cút kít
Cụ nên google thử giá nhà ở Canada. Thằng em họ em ở Vancouver mới về Tết chơi, nó bảo giá 1 căn hộ chung cư 100m2 bên đó tầm 1 triệu đô Can. Em choáng váng không tin vào tai mình, hỏi lại thế là 1,7 tỷ hay 17 tỷ VND, nó bảo 17 tỷ.
Thiếu gì chỗ rẻ hơn mà cụ ở đó rồi kêu giá nó cao :))

sskkb

Xe điện
Chung cư nghĩa là giữa thành phố đông đúc sầm uất rồi, 100m2 ở HN còn đầy chỗ chục tỏi nữa là Can. Còn 1tr $ bên đấy cũng đầy chỗ là biệt thự cả 1000m2 đẹp luôn.
Sầm uất khỉ gì hả cụ, đó là giá chung cư ở Burnaby, 1 thành phố vài trăm ngàn dân gần Vancouver :)

cn39c2001

Xe tăng
Canada dạo này hình như mở rộng cho Việt nam nhỉ. Đồng nghiệp em xin đi du lịch mà cấp 1 phát visa tới 8 năm, tới 2031 mới hết hạn, vào ra thoải mái (multiple entries). Cái này thì đi dễ dàng quá.
Hạn visa của Canada là theo hạn của hộ chiếu, bao năm rồi vẫn thế mà cụ

Sầm uất khỉ gì hả cụ, đó là giá chung cư ở Burnaby, 1 thành phố vài trăm ngàn dân gần Vancouver :)
Em thấy suy nghĩ này hơi giống kiểu so giá nhà ở Ecopark hay OCP ý, cũng chỉ là giá nhà ở huyện Văn Giang, 1 huyện nhỏ thuộc Hưng Yên gần thủ đô, dân số hơn trăm ngàn

Chỉnh sửa cuối:

nowhereland

Xe điện
Cụ không hiểu hay cố tình không hiểu?
Can người thưa đất rộng bạt ngàn, chỗ mà đã phải xây chung cư đương nhiên đất chật người đông rồi.

sskkb

Xe điện
Cụ không hiểu hay cố tình không hiểu?
Can người thưa đất rộng bạt ngàn, chỗ mà đã phải xây chung cư đương nhiên đất chật người đông rồi.
Cụ cứ sang đó nhìn thì biết :)) ko đông đâu, nó có lý do khác khiến giá nhà cao

Mũi tên bạc

Xe container
Em thì chả có số tiền lớn như cụ,giả em có thì em cũng chả đi làm gì,với số đó cụ ngồi chơi ở nhà cũng có tiền,còn cách nghĩ cho con em thấy cũng ko ổn lắm,thời thế thay đổi chóng mặt,em 40t cũng bỏ nhà nước để đi làm ăn,định cư ở đức cũng với suy nghĩ như cụ nhưng mọi thứ nó ko như mộng tưởng, xét 1 cách toàn diện,ở một góc độ nào đó mình hơi sai lầm,cũng ko biết thế nào để tư vấn cho cụ vì mỗi người có cách nghĩ khác nhau
EM cũng chả có tiền nhưng cũng chưa bao giờ đi định cư ở nước ngoài cả; em chỉ thích ở Việt Nam thỉnh thoảng đi chuyến du lịch chứ định cư thì em chả thích. Đi vài nước thì em chưa thấy thích đồ ăn của nước nào cả!
Bên đó đất rộng, đi xa tí chắc chắn rẻ cụ ạ!

nowhereland

Xe điện
EM cũng chả có tiền nhưng cũng chưa bao giờ đi định cư ở nước ngoài cả; em chỉ thích ở Việt Nam thỉnh thoảng đi chuyến du lịch chứ định cư thì em chả thích. Đi vài nước thì em chưa thấy thích đồ ăn của nước nào cả!

Bên đó đất rộng, đi xa tí chắc chắn rẻ cụ ạ!
Cứ so cái này thôi cụ: Can diện tích gần 10 triệu km2, dân số gần 40 triệu. Việt Nam diện tích hơn 300k km2, dân số gần 100 triệu.

langtoilangtoi

Xe điện
E gái e định cư ở Vancouver, nói chung là ổn, chỉ có y tế là chuối cả buồng, nên cụ sang thì ko nên ốm.

Roman

Xe điện
Chào các cụ em đang tìm hiểu về vụ qua Canada làm việc và định cư . Cụ nào có kinh nghiệm xin
tư vấn giúp em cái ạ hoặc có đơn vị nào dịch vụ uy tín cho em tham khảo chứ trên mạng quá trời các công ty em sợ dính lừa đảo thì mệt mỏi.
Một số thông tin của em hiện tại
- Em trước làm bên xây dựng bằng chính quy của Đại học xây dựng Hà nội đi làm cũng gần 10 năm nhưng nghỉ ở nhà gần 2 năm nay để làm tự do rồi ạ
- Tiếng Anh thì em dự tính đầu tư học trong 1 năm là sẽ ổn
- Tài chính thì e có tầm chục tỷ nhưng dự tính đầu tư cho vụ này tầm 2-3 tỷ thôi còn lại phòng gặp trường hợp xấu với giữ lại cho hai đứa con em ạ .

Em có nghiên cứu qua nếu giờ sang diện dụ học thì cũng ngại do có tuổi chữ nghĩa bay hết rồi mà điểm hồi học của e cũng chỉ trung bình :(( , còn nếu qua diện tay nghề thì cũng chưa biết thế nào cả

Mong các cụ tư vấn giúp ^:)^
Thế cụ đầu tư sau này cho con học thôi. 2-3 tỉ là gần đủ cho 1 đứa. :)

Gianthuong123

Xe tải
Chào các cụ em đang tìm hiểu về vụ qua Canada làm việc và định cư . Cụ nào có kinh nghiệm xin
tư vấn giúp em cái ạ hoặc có đơn vị nào dịch vụ uy tín cho em tham khảo chứ trên mạng quá trời các công ty em sợ dính lừa đảo thì mệt mỏi.
- Em trước làm bên xây dựng bằng chính quy của Đại học xây dựng Hà nội đi làm cũng gần 10 năm nhưng nghỉ ở nhà gần 2 năm nay để làm tự do rồi ạ
- Tài chính thì e có tầm chục tỷ nhưng dự tính đầu tư cho vụ này tầm 2-3 tỷ thôi còn lại phòng gặp trường hợp xấu với giữ lại cho hai đứa con em ạ .

Em có nghiên cứu qua nếu giờ sang diện dụ học thì cũng ngại do có tuổi chữ nghĩa bay hết rồi mà điểm hồi học của e cũng chỉ trung bình :(( , còn nếu qua diện tay nghề thì cũng chưa biết thế nào cả

Cái này thì hơi cá nhân giờ cụ kiếm nhiêu tiền , nếu trên 20tr thì tệ nhất qua đó cụ phải kiếm 4,5k rồi hằng tình .
Còn trên 30tr đến 50tr thì cụ ở VN đi con nó học giỏi thì cho đi du học chứ Ko phải qua đó con cụ sẽ tốt đâu .
Còn cụ đi để trải nghiệm thì thôi , mà đừng bán nhà chừa đường lùi cho mình .

quangzizi

Xe tăng
Câu chuyện này cốt lõi là ở việc cụ chủ sang đó kiếm tiền ntn? Liệu có kiếm tiếp 10 tỷ vốn nhanh không? Còn nếu tính theo kiểu về vùng quê xong mua cái nhà 200k đi, mà em thấy bên đó giờ đắt nên nhà 200k chắc khá xa rồi, thì sau đó làm gì để sống? Chả lẽ làm mấy việc xây dựng quanh đó kiếm ít tiền ăn? Thế thì quỹ dự phòng cũng chỉ 5 tỷ mà thế thì em thấy khó mà đủ được nếu là tính cho con cái. Nếu cụ có hơn triệu đi thì nó dễ tính hơn. Cụ còn trẻ, ở nhà có mối mà cày ra tiền chả phải dễ hơn sao? Sang đó là làm lại từ đầu, em biết vài người đi với tầm tầm tiền của cụ xong khá thất vọng.

robertlang8282

Xe tải
cách đây 3 4 năm em cũng chuẩn bị mọi thứ để đi Can. Điều kiện và hoàn cảnh gần giống cụ chủ thớt. Nhưng sau khi tìm hiểu kĩ về cuộc sống và mức thu nhập bên ấy em đã dừng lại và tìm hướng đi mới ở VN. Theo em thì như trình độ của mình sang đấy làm công ăn lương sau khi trừ thuế còn khoảng 2k USD với số tiền này chỉ vừa đủ sống.

Để đạt được mức thu nhập trung lưu thì mình chưa đủ trình độ nên khả năng là sang đấy cả đời phải làm công ăn lương vắt mũi bỏ mồm.

VN mình đang phát triển, có quá nhiều cơ hội để làm giàu. Em nghĩ nếu đến năm 50 tuổi bỏ ra dc vài chục tỏi thì về già tha hồ ngao du thế giới.

t_t_7love

Xe tải
34 là 89 hả cụ? K52 XD đồng môn đây rồi. Chúc cụ sớm hoàn thành được dự định của mình!

My Hao

Xe điện
Có tuổi rồi nếu đi định cư thì xác định qua đó nghỉ ngơi hưởng thụ thôi chứ còn phải đi làm kiếm tiền thì mệt lắm. Tại sao ace dân chủ trong nước khi qua bên đó là mất hút? Vì kiếm cơm hàng ngày mệt bcm thời gian đâu mà đấu tranh nữa.

xherox

Xe điện
Tìm hiểu thật kỹ, sau khi tìm hiểu thật kỹ rồi thì phải chuẩn bị tinh thần thật kỹ, sức khỏe thật tốt, và ý chí quyết tâm sắt thép, sau đó hãy nghĩ đến chuyện đi.
Sẽ phải trả giá nhiều thứ, nhưng nếu vượt qua được thì cái giá là xứng đáng.

demax

Xe tăng
Tầm tiền như bác chủ thớt sang đó thì chỉ là người nghèo. Bằng cấp ở VN sang đó thì không dùng được, chỉ làm việc chân tay. Cày cuốc trả tiền hóa đơn không thấy ánh mặt trời luôn.

Bác chủ thớt tham khảo thêm các chia sẻ trên fb.

Watch | Facebook

Watch | Facebook

TUCSON9389

Xe điện

34 tuổi thì nên chọn con đường đi học, đừng học đh cao sang làm gì mà chọn một cái trường cao đẳng nghề nào đó, kiếm được việc làm luôn sau đi học
nếu cụ quan tâm, cụ tìm fb của cu "Le Hung Phi", cụ có nhiều thông tin để tham khảo
tuyệt đối đừng chọn con đường đầu tư, vì với ngân sách và background hiện có thì cụ sẽ gặp nhiều khó khăn