Nhờ các cụ tư vấn, nên xây nhà trong ngõ hay mua chung cư

Taihoatu

Xe lăn
Các đây 2 năm em cũng như cụ bây giờ, cuối cùng quyết định xây. Cũng chẳng vất vả lắm,

leo86vn

Xe tăng
Nhà cũ cụ thế là khoảng 100m mới ra đến đường oto nhỉ, cụ cho xin địa chỉ cụ thể em xem vị thế, nếu hợp alo cụ. thanks
Nhà em số 25 ngõ 255 Nguyễn Khang, hoặc ngõ 61 Yên Hòa. Cụ đi từ cổng đình Cót là dễ nhất.

Kiabuoisang

Xe container
Em bỏ phiếu cho việc xây nhà. CC làm gì cho mệt, loại cao cấp thì không đủ tiền. Loại nhỏ và vừa thì diện tích hạn chế, phí phiếc lằng nhằng mệt.

leo86vn

Xe tăng
Cụ này định bán nhà và pr bán nhà là chính chứ éo phải hỏi thực xem nên xây hay bán, bài tính cũng để dụ khị khách chứ sai toét tòe loe.
Bài chuẩn đây này:
NẾu mua nhà chủ thớt 3,2 tỷ, XD lại 3,5 tầng 175 m2 x 3,5 tr/m2 thô = 600 tr + hoàn thiện nhẹ cũng 1,4 tỷ = 2 tỷ. Tổng cộng 5,2 tỷ. Cụ cần vay 2 tỷ chứ k phải 4-500 tr nhá.
5,4 tỷ mua chung cư khu này 135m2 dc 3 phòng ngủ 3 toa loét, bếp và phòng khách rộng ở sướng gấp tỷ lần 175m2 mà thực sử dụng trừ cầu thang, tầng 3,5, nửa tầng 1 cũng còn dc 100m2 mà dải ra 3 tầng leo vỡ mật, xe ô tô éo có chỗ đỗ.
Đấy mới là bài toán chuẩn.
Nhà chủ thớt chỉ hợp với các cụ về hưu thu nhập thấp, k đi đâu chỉ quanh quẩn ở nhà, hoặc cụ nào thích nhà đất, chỉ đi xe máy và hàng tháng k phải chi bất cứ đồng phí nào.
Nghe cụ nói hoàn thiện 1.4 mà em giật bắn mình :|
Nếu xây như ý định em là 4, 5 tầng mà tính kiểu "cao cấp" như cụ thì em ko đủ lực thật :)
Dù sao thì cũng cảm ơn cụ góp ý, dụ ai chứ cụ thì e ko dụ đc rồi :D
À quên, chắc trong 2pic này cũng nhiều cụ nhớ trước em lập 2pic bán 1 trong 2 nhà, nhà này và căn ở chung cư N09 Trung Kính, sau em bán đc căn N09 2.7 tỷ nên mới còn nhà này.

leo86vn

Xe tăng
Em bỏ phiếu cho việc xây nhà. CC làm gì cho mệt, loại cao cấp thì không đủ tiền. Loại nhỏ và vừa thì diện tích hạn chế, phí phiếc lằng nhằng mệt.
Cảm ơn cụ, vợ chồng em đều thích nhà đất nhưng còn lấn cấn nên lên nhờ các cụ tư véo :D

vietran

Xe ba gác
Nghe cụ nói hoàn thiện 1.4 mà em giật bắn mình :|
Nếu xây như ý định em là 4, 5 tầng mà tính kiểu "cao cấp" như cụ thì em ko đủ lực thật :)
Dù sao thì cũng cảm ơn cụ góp ý, dụ ai chứ cụ thì e ko dụ đc rồi :D
À quên, chắc trong 2pic này cũng nhiều cụ nhớ trước em lập 2pic bán 1 trong 2 nhà, nhà này và căn ở chung cư N09 Trung Kính, sau em bán đc căn N09 2.7 tỷ nên mới còn nhà này.
Gần 200m2 hoàn thiện 1.4 tỷ là ở mức trung bình tiết kiệm chưa phải cao cấp cụ ạ. 7 triệu/m2 là nhẹ nhàng nhất rồi. Còn để cao cấp thì vô cùng.

bocaplua

Xe hơi
Em xin vote chung cư cụ ạ. Bên em có cái The Emerald trong khu The Manor, toàn người dân trí cao, cả người Hàn nữa. 3tỷ căn 3PN hơn 100m2 rồi, có 2 lựa chọn thô hay hoàn thiện Tân cổ điển. Trường học thì có Marie Curie . cụ xem thông tin ib em
Cụ cho em xin thông tin và bảng giá inbox nhé

Giadoianvung

Xe tải
Em hơi lạc đề tí v/v cái hành lang chung cư. CC (xin phép giấu tên) nhà em 1 sàn cũng có 17 căn.
Em bức xúc nhất là các nhà hàng xóm mở cửa để dép bên ngoài cửa với lý do nhà chật đông khách, cửa ra vào lúc nào cũng mở bật tv cười nói oang oang kiểu như hàng lang chung là của mình nhà mình. Chưa kể bật nhạc to, cho trẻ con chơi làm ồn đi xe đạp bẩn tường ngoài hành lang. Buổi tối hay em phải tập trung làm việc nên vụ hò hét trẻ con ngoài hành lang em ko đỡ được. Nấu nướng mở cửa nức mùi cá rán nước mắm xào nấu cả tầng ngửi chung cho vui... Ko hiểu các hộ này nghĩ gì nhưng rõ ràng hành vi rất thiếu văn minh, thậm chí họ ko coi những việc đó là làm phiền đến cộng đồng. Trong khi việc cần phải làm chỉ đơn giản là họ đóng cửa nhà họ lại là xong nhưng vì sợ "thiếu không khí" nên mở cho gió lùa cho thoáng + sợ đóng cửa giống tự kỷ. Động nói góp ý thì xù lông lên lôi "tình nghĩa hàng xóm láng giềng" ra bao biện, với kiểu như em ở hành tinh khác rơi vào tòa nhà của họ :D
Bài viết thể hiện quan điểm cá nhân. Cụ nào gạch đá xin mời em đội mũ rồi ạ :D
Cụ chuyển sang chung cự anh Vượng ở cho em, hợp với cụ luôn. Hành lang lặng ngắt, không có 1 cái dép nào ngoài cửa.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chuyển sang chung cự anh Vượng ở cho em, hợp với cụ luôn. Hành lang lặng ngắt, không có 1 cái dép nào ngoài cửa.
Phận em nghèo sao dám mơ sang đó ạ :D Với cả e cũng chả khoái mấy cái CC a Vượng. Có nhiều CC em biết họ làm đc việc đó nhưng toàn CC cỡ 5x củ/m2 trở lên thôi ạ.
Em chỉ cay 1 cái là rõ ràng cư dân có thể bảo nhau tổ chức quy củ văn minh hơn. Việc này ko hề mất tiền, ko nhất thiết phải ở CC siêu cao cấp mới đc hưởng 1 môi trường văn minh. Ấy nhưng tư duy cư dân ko thay đổi đc => ko làm nổi. Thôi thì tự an ủi mình, sống đâu quen đó vậy :D

mr.chienngo

Xe hơi
E nghĩ cụ nên mua chung cư, cũng k cần quá đắt đâu, thay vì ở gần cụ ở xa thêm 1 chút để tìm được chung cư có đầy đủ các tiện nghi cũng như nơi vui chơi cho trẻ em. Tầm 3tỷ cụ mua xa 1 chút cũng ổn, còn lại kiếm 1 con ô tô nhỏ đưa gia đình đi chơi. E nghĩ sống ở thời đại bh là cần phải khám phá, có kỹ năng sống... nhiều thứ lắm. Nghĩ đơn giản thôi cụ ạ.

Giadoianvung

Xe tải
Phận em nghèo sao dám mơ sang đó ạ :D Với cả e cũng chả khoái mấy cái CC a Vượng.
Em chỉ cay 1 cái là rõ ràng cư dân có thể bảo nhau tổ chức quy củ văn minh hơn. Việc này ko hề mất tiền, ko nhất thiết phải ở CC siêu cao cấp mới đc hưởng 1 môi trường văn minh. Ấy nhưng tư duy cư dân ko thay đổi đc => ko làm nổi.
Cụ không về Trích Sài ở à, ít người dễ thỏa thuận?

nhadattoday.net

Xe tải
Website
trieudoland.vn
Nhân ngày se se lạnh, lập topic tham khảo ý kiến các cụ:
Cách đây mấy năm, em có mua đc mảnh đất be bé, con con (sổ 43m2, thực tế tầm 45), ở trong ngõ khu Yên Hòa. Ngõ thẳng từ đường chính vào, đi được từ 4 hướng, đều là đường to, cách khoảng 100m.
Ngõ 1 xe ba gác, 1 xe máy tránh nhau thoải mái. Trước nhà là vườn của 1 cái biệt thự rất to nên khá thoáng chứ k kiểu 2 nhà đập vào mặt nhau. Mặt tiền nhà em rất to, tận 6m.
Hiện trên đất có 1 nhà cũ, xây từ những năm 9x, em đã cải tạo, gồm 2,5 tầng.
Nhà em chỉ có 2 vợ chồng và hiện tại là 1 nhóc 2 tuổi rưỡi, nói chung là rộng rãi với nhu cầu hiện tại.
Khi mua em có ý định xây ngay, nhưng có việc đột xuất nên ngân sách cạn kiệt.
Vì F1 nhà em rất nghịch, chỗ ở chưa thật sự thoải mái (thỉnh thoảng ông bà, các cháu ra chơi là thiếu chỗ ngủ tử tế) nên em nghĩ đến phương án chuyển sang chung cư 3 ngủ hoặc xây lại nhà.
Phương án 1: Xây lại nhà
- Ưu:
+ Rất hợp với ước mong của em và vợ, vì cả 2 đều thích ở nhà đất, bọn em cũng đã lên ý tưởng thiết kế, và do mặt tiền lớn, khi xây lên từ tầng 2 coi như ~50m2.
+ Chỗ ở hiện tại rất tiện điện đường, trường, trạm, công viên, dịch vụ... đặc biệt là tiện việc học cho F1 vì xung quanh từ mẫu giáo đến cấp 3 rất nhiều trường chất lượng, từ công lập tới quốc tế.
- Nhược:
+ Phải vay 1 khoản khoảng 400-500tr, sẽ mất kha khá time vì vc em làm nhà nước cả.
+ Mệt mỏi trong việc xây dựng vì phải đi thuê chỗ ở, trông coi cũng khó vì e ko có tgian cũng như kinh nghiệm j.
+ Ở nhà đất, mặc dù hàng xóm xung quanh rất hiền lành, tử tế nhưng e kp là dân gốc ở đó, hàng xóm toàn... ông bà già nên việc giao lưu và đặc biệt là e nghĩ để con có bạn bè sẽ hơi ít.
Phương án 2: Mua chung cư
- Ưu:
+ Đẹp lòng cả 2 bên nội ngoại.
+ Bán nhà này đi tiền cũng đc khoảng 3 tỷ, bù thêm khoảng 1 ít là vừa đủ mua chung cư, ko phải vay.
+ Quản lý con cái dễ dàng, có môi trường để giao lưu hàng xóm cũng như cho con cái có chỗ chơi, tìm bạn bè.
- Nhược:
+ Vợ chồng em ko thích chung cư lắm (tâm lý) vì khó thiết kế nhà cửa theo ý mình; tiền dịch vụ, gửi xe... ở các chung cư mà nhắm mua cũng khá cao. Trước vc em thuê chung cư 2 năm rồi nên khi mua mới xuống đất.
+ 3 phòng ngủ mà với tầm tiền lo đc, cũng chỉ dưới 100m2, sẽ khó có thiết kế đẹp và sẽ hơi bí. Trước có 1 đợt em đi tìm hộc máu r, muốn đẹp, rộng thoáng theo ý thì phải 4 tỏi :(
+ Không phải bảo bán nhà phát là bán được ngay, mà ko bán thì ko có tiền mua chung cư.
Theo các cụ thì "em chọn lối nào" bây giờ ạ!
Mời các cụ vào dạy bảo đôi nhời cho em dễ quyết ạ :D
Cái này tùy theo cụ. Cụ đã phân tích được như thế rồi thì cũng khó có ai phân tích hơn được nữa :D

leo86vn

Xe tăng
Phận em nghèo sao dám mơ sang đó ạ :D Với cả e cũng chả khoái mấy cái CC a Vượng. Có nhiều CC em biết họ làm đc việc đó nhưng toàn CC cỡ 5x củ/m2 trở lên thôi ạ.
Em chỉ cay 1 cái là rõ ràng cư dân có thể bảo nhau tổ chức quy củ văn minh hơn. Việc này ko hề mất tiền, ko nhất thiết phải ở CC siêu cao cấp mới đc hưởng 1 môi trường văn minh. Ấy nhưng tư duy cư dân ko thay đổi đc => ko làm nổi. Thôi thì tự an ủi mình, sống đâu quen đó vậy :D
Ngày xưa trc khi xuống đất em có ở chung cư 1 tgian, khoảng 2 năm.
Em thì bị quả đang ngủ ngon, 1 giờ sáng nhà trên tầng giã ruốc :)))
Giật bắn cả mình.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa trc khi xuống đất em có ở chung cư 1 tgian, khoảng 2 năm.
Em thì bị quả đang ngủ ngon, 1 giờ sáng nhà trên tầng giã ruốc :)))
Giật bắn cả mình.
Cụ nghe âm thanh cọ sát giữa chầy và cối à :))))))