Nhờ các cụ tư vấn, nên xây nhà trong ngõ hay mua chung cư

rongtrang

Xe buýt
xây nhà cụ nhé, cụ thuê thiết kế, đơn vị thi công tốt và xây thôi cụ, mệt 1 time tầm 4-5 tháng. Theo em thì cụ xây lên ở cho sướng, cho thuê phức tạp lắm.

leo86vn

Xe tăng
Thực ra thì nhà cụ chủ yếu di chuyển bằng thang máy, phải có thẻ từ mới lên được các tầng nhà cụ. Về đến nhà cụ cất xe bấm thang lên tầng nhà mình là chả chạm mặt khách thuê bao giờ. Thang bộ cụ cũng làm cửa sắt khóa ở giữa tầng 4 lên tầng 5, khách thuê ko có chìa khóa ko lên được các tầng trên. Do vậy phương án này mức độ riêng tư tương đương hoặc có khi còn tốt hơn ở chung cư bình thường. Nếu cụ đang nghĩ theo kiểu tận dụng phòng cho sinh viên thuê thì là hiểu sai ý em hoàn toàn cụ nhé.
Vâng, nhưng S nhà em hơi nhỏ, làm cả thang máy với thang bộ mất nhiều dtich quá, chưa kể đầu tư thang máy cũng mất mấy trăm :(

leo86vn

Xe tăng
xây nhà cụ nhé, cụ thuê thiết kế, đơn vị thi công tốt và xây thôi cụ, mệt 1 time tầm 4-5 tháng. Theo em thì cụ xây lên ở cho sướng, cho thuê phức tạp lắm.
Công nhận là nếu xây lên thì ở sướng thật :D
Cơ mà có mấy cái nhược điểm kia e vẫn lăn tăn quá. Tuổi em cũng phải 2019 mới xây nhà đc nên em cứ suy xét cũ rồi sang năm chuẩn bị là vừa.

rongtrang

Xe buýt
Công nhận là nếu xây lên thì ở sướng thật :D
Cơ mà có mấy cái nhược điểm kia e vẫn lăn tăn quá. Tuổi em cũng phải 2019 mới xây nhà đc nên em cứ suy xét cũ rồi sang năm chuẩn bị là vừa.
sang năm cụ chuẩn bị nguồn lực -> 2019 đẹp zời triển thôi cụ. Diện tích nhà cụ không quá bé đâu, mấy cái nhược cụ đưa ra e thấy phình phường như đường nông thông, nhược điểm 1, vừa là nhược và vừa là ưu, nó sẽ là động lực để giúp cụ chiến mạnh hơn, chi tiêu hợp lý hơn và vượt qua sức ỳ của đội làm nhà nước (cái này em mạn phép vì không rõ cụ làm ở vị trí nào, sai cụ bỏ quá cho em a) Nhược 2 là tìm người trông coi, cái này thì giờ có nhiều đội thợ làm tốt mà, với cả cụ nhớ có thiết kế, đội thiết kế thi công luôn thì chuẩn, cụ không chê em giới thiệu tham khảo công ty chỗ ku em em , công ty nó mới được có tầm chục năm ạ, thời gian cụ chuẩn bị xây còn dài, cụ thích cứ trao đổi, lên ý tưởng rồi qua thực địa công trình của nó (cái này em thấy rất quan trọng, cụ cứ tham khảo kỹ a). Nhược 3, không vấn đề j, vì ở cc cũng vậy thui cụ, trẻ con chơi cũng k bít nhà nào với nhà nào mấy đâu. cc thì ngoài mấy cái nhược cụ năm được còn nhiều cái nắm cụ ạ, vn mình quản lý lộ cộ, xung đột chủ đầu tư vs ban quản trị, ban quản trị với chính dân cư, rồi phí, ... nhìu thứ lắm cụ :D

quasin3000

Xe tăng
Bài toán này là bài toán chung của rất nhiều cụ mà khó lòng có đáp án trọn vẹn. Chung cư hay nhà đất đều có nhược điểm của nó tùy theo mục đích của chủ nhà. Được cái này sẽ phải đánh đổi cái kia thôi cụ ạ.
Nhưng nếu là em em sẽ kết hợp cả chung cư và nhà đất, làm như sau vì mảnh của cụ mặt tiền rộng khá đẹp bán dễ chứ mua lại khó. Cụ đập đi, vay NH, xây lại lên 7 tầng, có thang máy ở góc cuối đất. Nhà cụ ở 3 tầng trên cùng : tầng 5 chia 2 ngủ cho các con và ông bà; tầng 6 để nguyên tầng làm phòng ngủ bố mẹ có phòng thay đồ, vệ sinh, sofa trà rượu; tầng 7 để thông làm khách + bếp. Tầng 1 để xe, tầng 2,3,4 mỗi tầng 1 căn hộ dịch vụ cho thuê (chia đôi hay để nguyên tầng tùy khả năng cho thuê của khu vực nhà cụ).
Về tài chính tổng tiền xây khoảng hơn 2 tỏi, em ước chừng cụ phải vay NH thêm 1,5 tỏi nữa, thời gian vay 20 năm. Tổng gốc lãi hàng tháng cụ phải trả khoảng 20 củ. Tiền cho thuê tầng 2,3,4 chắc cũng đủ cho cụ trả nợ hoặc nếu thiếu có thể bù thêm tí.
Ưu điểm của phương án này là phù hợp với tư duy của gia đình cụ, chiều lòng đc ông bà. Sau 20 năm cả tòa nhà là của cụ. Phương án này không gian sống khá tốt gần ngang biệt thự vì phòng khách bếp và phòng ngủ master rộng rãi thoáng như khách sạn. Nhược điểm là phải vay tiền và sống chung đụng với khách thuê.
Chúc cụ sáng suốt.
Không có đâu. Bán nhà vì không chịu được lãi vay.

Xây nhà 7 tầng là một vấn đề nan giải, chi phí cao , thuê 3 hộ đc 10-15 tr là hết . Không đủ trả lãi, lấy đâu trả vốn.

leo86vn

Xe tăng
sang năm cụ chuẩn bị nguồn lực -> 2019 đẹp zời triển thôi cụ. Diện tích nhà cụ không quá bé đâu, mấy cái nhược cụ đưa ra e thấy phình phường như đường nông thông, nhược điểm 1, vừa là nhược và vừa là ưu, nó sẽ là động lực để giúp cụ chiến mạnh hơn, chi tiêu hợp lý hơn và vượt qua sức ỳ của đội làm nhà nước (cái này em mạn phép vì không rõ cụ làm ở vị trí nào, sai cụ bỏ quá cho em a) Nhược 2 là tìm người trông coi, cái này thì giờ có nhiều đội thợ làm tốt mà, với cả cụ nhớ có thiết kế, đội thiết kế thi công luôn thì chuẩn, cụ không chê em giới thiệu tham khảo công ty chỗ ku em em , công ty nó mới được có tầm chục năm ạ, thời gian cụ chuẩn bị xây còn dài, cụ thích cứ trao đổi, lên ý tưởng rồi qua thực địa công trình của nó (cái này em thấy rất quan trọng, cụ cứ tham khảo kỹ a). Nhược 3, không vấn đề j, vì ở cc cũng vậy thui cụ, trẻ con chơi cũng k bít nhà nào với nhà nào mấy đâu. cc thì ngoài mấy cái nhược cụ năm được còn nhiều cái nắm cụ ạ, vn mình quản lý lộ cộ, xung đột chủ đầu tư vs ban quản trị, ban quản trị với chính dân cư, rồi phí, ... nhìu thứ lắm cụ :D
Vầng, em vẫn nghiêng 60 về bên xây nhà. Em con nông dân, quen ở dưới đất r :D
Cảm ơn cụ lần nữa :)

rongtrang

Xe buýt
Vầng, em vẫn nghiêng 60 về bên xây nhà. Em con nông dân, quen ở dưới đất r :D
Cảm ơn cụ lần nữa :)
hi nông dân hay không quan trọng j hả cụ, cụ nào chả nà nông dân :D cụ thích thì cụ cứ thuê lấy 1 cái chung cư, ở tầm 1 time xem thế nào để trải nghiệm, không ưng thì cụ thuê luôn rồi xây nhà, như vậy vừa có chung cư ở trong lúc xây nhà cụ ạ. he mà cụ đừng tự tay thiết kế nhà cụ, trừ khi cụ là kts thì e k dám phán, còn không thì cụ đưa bài toán, đơn vị thiết kế họ sẽ lo; cụ chỉ việc trao đổi sát sao với kts tầm 3-4 lần thì em nghĩ cụ sẽ có căn nhà ưng ý. Chúc cụ có tổ ấm ưng ý :D

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Thực ra thì nhà cụ chủ yếu di chuyển bằng thang máy, phải có thẻ từ mới lên được các tầng nhà cụ. Về đến nhà cụ cất xe bấm thang lên tầng nhà mình là chả chạm mặt khách thuê bao giờ. Thang bộ cụ cũng làm cửa sắt khóa ở giữa tầng 4 lên tầng 5, khách thuê ko có chìa khóa ko lên được các tầng trên. Do vậy phương án này mức độ riêng tư tương đương hoặc có khi còn tốt hơn ở chung cư bình thường. Nếu cụ đang nghĩ theo kiểu tận dụng phòng cho sinh viên thuê thì là hiểu sai ý em hoàn toàn cụ nhé.
Nhà cụ ấy hơn 40m thôi cụ ! làm thang máy với thang bộ mất hơn chục mét rồi còn lại chả được bao nhiêu , mà nhà dân dụng dt nhỏ muốn xây 7 tầng ko dễ đâu , tốn cả đống tièn luật lá nữa . Ngoài ra nhà cụ ý trong ngõ nhỏ , xây dựng sẽ phiền hàng xóm .
Do đó em nghĩ vay số tiền lớn để xây là ko hợp lý lắm ạ !

Nếu ko ngại xây thì cụ chủ vay thêm mấy trăm nữa xây lên ở . Không thì bán đi mua căn khác cùng xóm vậy :)

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, nhưng S nhà em hơi nhỏ, làm cả thang máy với thang bộ mất nhiều dtich quá, chưa kể đầu tư thang máy cũng mất mấy trăm :(
Cụ cứ cân nhắc. Cái nhà là việc cả đời chứ đâu đơn giản.
Thang bộ thang máy tiền sảnh tầng của cụ mất khoảng 8-10m2. Tức là từ tầng 2 mỗi tầng cụ còn 40m2. Em thấy cũng ko quá bé nhất là nếu khi được để thông cả phòng lớn như khách - bếp. Phòng ngủ 40m2 của cụ cũng đẳng cấp, thậm chí nhiều biệt thự không gian phòng ngủ còn ko bằng.
Em tư vấn cho nhiều nhà xây theo hướng này rồi, đất còn ko đẹp bằng đất nhà cụ. Không gian sống tốt hơn hẳn cái nhà ngõ vì lên cao mở cửa rất thoáng view cũng đẹp. Mọi thứ đc giải quyết bằng 2m2 và 300tr tiền thang máy.
Nhưng quan trọng nhất là cụ kết hợp đc cả 2 mục đích vừa có chỗ cho con trẻ chơi cho ông bà ở vừa giữ đc đất. Đất chỉ có lên hoặc đi ngang, chung cư chỉ có xuống vì nhà cũ dần + nguồn cung ngày càng nhiều.
Tiền thuê nếu cụ làm căn hộ dịch vụ thì cũng phải đc 7-8tr/căn 40m2 đấy ạ.
Các rào cản như giấy phép xây dựng luật lá ở cầu giấy này e hỗ trợ cụ đc. Thiết kế thi công trọn gói em cũng hỗ trợ cụ đc (con nhà này của cụ hơi nhỏ nhưng ok). 99% là xây đc 7 tầng như e nói. Có thể đc 8 tầng nhưng e ko dám chắc. Cụ cần alo em.

nhatanhark

Xe hơi
Em cũng có vấn đề liên quan đến nhà đất/chung cư, các cụ cho em chút tư vấn ạ:

Nhà em đang ở với bố mẹ ở đường Hoàng Mai, 1 chiều ô tô nên đi uber khá khó khăn. Tổng diện tích hơn 200m trong đó 100m là của chú bác em ở nước ngoài chưa sử dụng nên nhà em đang để mấy căn cấp 4 cho thuê tạm. Diện tích của nhà em là 100m trong đó 50m làm sân phía trước và 50m xây nhà 4 tầng thụt vào sau, nhà đã xây được 16-17 năm nhưng cũng chưa có vấn đề gì lớn. Hiện em đã có vợ và con nhỏ 1 tuổi rưỡi, tài chính có hơn 1 tỷ, vợ làm NH nước ngoài nên có thể vay lãi suất ưu đãi < 5%.

Theo các cụ em có nên đầu tư đập/xây nhà trên 100m đất của nhà em rồi cho thuê không? Hay cứ tích cóp thêm rồi vay NH làm căn times city 2pn?

thangbom8006

Xe hơi
Cụ đổi chung cư cho em ko ạ? 123m2 3PN, khu vực Tây Hồ, chân cầu Nhật Tân, chung cư Packexim

thangbom8006

Xe hơi
Bài toán này là bài toán chung của rất nhiều cụ mà khó lòng có đáp án trọn vẹn. Chung cư hay nhà đất đều có nhược điểm của nó tùy theo mục đích của chủ nhà. Được cái này sẽ phải đánh đổi cái kia thôi cụ ạ.
Nhưng nếu là em em sẽ kết hợp cả chung cư và nhà đất, làm như sau vì mảnh của cụ mặt tiền rộng khá đẹp bán dễ chứ mua lại khó. Cụ đập đi, vay NH, xây lại lên 7 tầng, có thang máy ở góc cuối đất. Nhà cụ ở 3 tầng trên cùng : tầng 5 chia 2 ngủ cho các con và ông bà; tầng 6 để nguyên tầng làm phòng ngủ bố mẹ có phòng thay đồ, vệ sinh, sofa trà rượu; tầng 7 để thông làm khách + bếp. Tầng 1 để xe, tầng 2,3,4 mỗi tầng 1 căn hộ dịch vụ cho thuê (chia đôi hay để nguyên tầng tùy khả năng cho thuê của khu vực nhà cụ).
Về tài chính tổng tiền xây khoảng hơn 2 tỏi, em ước chừng cụ phải vay NH thêm 1,5 tỏi nữa, thời gian vay 20 năm. Tổng gốc lãi hàng tháng cụ phải trả khoảng 20 củ. Tiền cho thuê tầng 2,3,4 chắc cũng đủ cho cụ trả nợ hoặc nếu thiếu có thể bù thêm tí.
Ưu điểm của phương án này là phù hợp với tư duy của gia đình cụ, chiều lòng đc ông bà. Sau 20 năm cả tòa nhà là của cụ. Phương án này không gian sống khá tốt gần ngang biệt thự vì phòng khách bếp và phòng ngủ master rộng rãi thoáng như khách sạn. Nhược điểm là phải vay tiền và sống chung đụng với khách thuê.
Chúc cụ sáng suốt.
Diện tích có hơn 40m2 mà cụ đòi xây được như vậy á? Chắc cụ đùa? Với lại cũng mất sàn tầng 1 giá trị nhất để làm chỗ để xe rồi. Nếu mảnh đất nhà cụ ấy mà 80-100m2 thì còn khả thi.

Lamborghini 1985

Xe tăng
Em cũng chỉ mong được một mảnh nho nho như của cụ thôi cụ ạ. Theo em thì thế này, nếu hiện tại cụ đang có đủ tiền để xây nhà thì nên xây nhà rồi cho thuê, mặt ngõ như nhà cụ cũng là to rồi đấy, sau đo cụ thuê lấy 1 căn hộ chung cư 3PN mà ở, khi nào chán thì lại chuyển xuống dưới. Vừa có nhà cho thuê ổn định thu nhập hàng tháng, vừa được ở chung cư tiện ích đầy đủ, an ninh đảm bảo cho F1 mà cũng phù hợp với các cụ. Còn nếu cụ chưa có đủ tiền xây nhà thì nên mua một căn chung cư để ở cho ổn định và tìm dự án nào nó có cả quần thể hoặc khuôn viên rộng, cây xanh, cảnh quan tiện ích nhiều sẽ tốt hơn cho F1 nhà cụ, chứ chọn chung cư ngay mặt đường không có khuôn viên gì cả thì cứ 1,2,3 dắt F1 xuống dạo phố là đi dạo trên đường hít bụi ngay :)

Lamborghini 1985

Xe tăng
Em cũng có vấn đề liên quan đến nhà đất/chung cư, các cụ cho em chút tư vấn ạ:

Nhà em đang ở với bố mẹ ở đường Hoàng Mai, 1 chiều ô tô nên đi uber khá khó khăn. Tổng diện tích hơn 200m trong đó 100m là của chú bác em ở nước ngoài chưa sử dụng nên nhà em đang để mấy căn cấp 4 cho thuê tạm. Diện tích của nhà em là 100m trong đó 50m làm sân phía trước và 50m xây nhà 4 tầng thụt vào sau, nhà đã xây được 16-17 năm nhưng cũng chưa có vấn đề gì lớn. Hiện em đã có vợ và con nhỏ 1 tuổi rưỡi, tài chính có hơn 1 tỷ, vợ làm NH nước ngoài nên có thể vay lãi suất ưu đãi < 5%.

Theo các cụ em có nên đầu tư đập/xây nhà trên 100m đất của nhà em rồi cho thuê không? Hay cứ tích cóp thêm rồi vay NH làm căn times city 2pn?
Cái đường đó thì bé thật, chưa kể tầm giờ tan tầm đi toàn bị tắc nghẽn, khó di chuyển, đất nhà cụ khá rộng, nếu cụ xoay sở được tài chính thì nên xây cao tầng lên cho thuê trọ, cụ xây khoảng 5-7 tầng tùy tài chính của cụ, tầng 1 để xe, 100m2 trừ đi diện tích thang bộ là quá đủ cho 1 căn hộ 3PN như chung rồi :), tầng 3 trở lên cho thuê, mỗi tầng 4 phòng khoảng 20m2/phòng cho thuê 2tr/tháng vậy thu nhập hàng tháng của cụ cũng được 20 củ trở lên rồi. Em thấy ở khu đấy và khu ngõ Gốc Đề người ta xây cho thuê trọ như thế hết, thu nhập cũng tốt.

cadan

Xe container
Nhà cháu để đây và ko nói gì:
Chủ nhật, 5/11/2017 | 11:58 GMT+7
https://giadinh.vnexpress.net/tin-tuc/tieu-dung/nhung-bat-tien-chi-nguoi-o-trong-ngo-hem-moi-tham-3663727.html
'Mệt mỏi sống trong ngõ nhỏ, vợ chồng tôi bán tháo lên chung cư'

"Lúc mua thì chỉ nghĩ có được cái nhà mặt đất là tốt rồi, lại còn ở ngay quận trung tâm nhưng về ở rồi phát ốm. Ngõ nhỏ hai xe máy tránh nhau thì một bên phải đứng im, nghiêng xe mới xong. Nhà lúc nào cũng tối như hũ nút, bí bách vô cùng", anh Ngọc ở Tôn Đức Thắng, Hà Nội kể.

Ba năm trước, anh quyết định mua ngôi nhà ba tầng, diện tích 20m2 với giá 2,5 tỷ đồng nằm trong ngõ sâu vì thấy giá hợp lý, lại có vị trí thuận tiện, gần trung tâm, bệnh viện, trường học... Nhưng ở đây một thời gian, anh thấy nản vì nhà bí bách, bất tiện đi lại. "Trời mưa to, muốn thuê taxi cho con đi khám, đi học cũng phải bế nhau lếch thếch một đoạn ra đầu ngõ. Mỗi lần về quê xuống cũng ngại mang đồ vì nghĩ tới cảnh làm sao tha lôi được vào nhà", anh Ngọc kể.

Ông bố hai con này cho biết, ở đây hơn ba năm, anh cũng ít khi cho con lên phố dù gần. "Vợ chồng con cái ăn tối xong chỉ muốn đi dạo vài vòng hít thở không khí trong lành, nhưng ngõ hẹp, bẩn, chỗ đi bộ không có nên lại đành ngồi nhà", anh Ngọc kể. Anh đang đợi bán được nhà sẽ tìm mua nơi nào thoáng đãng, có nơi vui chơi cho các con.

Hai năm trước, khi có hơn một tỷ trong tay, sau một thời gian đắn đo giữa mua nhà đất với căn hộ, anh Tú, 31 tuổi, đã chọn một ngôi nhà 4 tầng trên nền đất 20m2 ở Ngõ Chợ, Khâm Thiên (Hà Nội). "Tâm lý mình khi ấy là thích ở gần trung tâm. Nhà đó diện tích hẹp nhưng thiết kế rất đẹp, lại gần chợ, bệnh viện, trường học, trong khi giá rất rẻ, đúng bằng tầm tiền mình có là 1,2 tỷ", anh Tú lý giải.

Tuy nhiên, từ khi dọn về đây sống, vợ chồng anh đã gặp hết bức xúc này tới rắc rối nọ.

Đầu tiên là chuyện hàng xóm. Ngõ nhỏ nhưng có đủ các thành phần tụ hội, từ giáo viên, nhân viên văn phòng tới người làm nghề tự do, xe ôm, xã hội đen... Chỉ một va chạm nhỏ giữa người này với người khác có thể biến thành cuộc cãi vã, ẩu đả ầm ĩ khắp xóm. Ngày nào vợ chồng anh đi làm về cũng bị tắc đường khi chỉ cách nhà vài trăm mét. Chưa kể, nhà nào trong ngõ cũng cố đua ra một chút, che hết ánh sáng. "Nhà mình ở sâu, mùa mưa, nồm thì vô cùng ẩm thấp, mốc meo. Thêm việc trẻ con không có chỗ nào chạy chơi nên hai đứa liên tục ốm", anh Tú kể.

Quá ngao ngán, cuối năm ngoái, anh đã rao bán nhà và quyết định mua một căn hộ 65m2 ở Trung Kính (Cầu Giấy, Hà Nội). Dù vậy, từ lúc rao tới khi bán được cũng mất vài tháng, với nhiều lượt người tới xem nhưng lại lặng lẽ quay ra. "Cuối cùng mình đành phải hạ giá, chấp nhận lỗ 50 triệu mới thoát khỏi chỗ đó. Nơi ở mới cao ráo, hàng xóm toàn những người trí thức, lại tiện lợi các dịch vụ nên thấy dễ thở hẳn", anh Tú bày tỏ.

Không chỉ gặp các bất tiện về sinh hoạt, đau đầu nhất với một số gia đình mua nhà trong ngõ là khi cần xây, sửa.

Anh Công (Hoàng Mai, Hà Nội) kể, nửa năm trước, anh mua một ngôi nhà hơn 30 m2 trong ngõ và quyết định đập di xây lại vì đã quá cũ. Tuy nhiên, khi anh xây thì mấy nhà trong ngõ nhất quyết không cho chở nguyên liệu qua và tập kết vật tư ở đó. "Nghe nói chủ cũ khúc mắc với mấy nhà trong ngõ này từ trước, chưa giải quyết êm nên giờ mình bị họ gây khó dễ. Nhà thì đã dỡ ra rồi, suốt cả tháng này vợ chồng mình xoay xở các kiểu mà chưa giải quyết xong", anh Công kể.

Vợ chồng chị Xuân ở Trương Định, Hà Nội cũng gặp nhiều trở ngại trong quá trình làm nhà vì hàng xóm.

Chị Xuân kể, khi chuyển vật liệu về, chị không được chuyển qua lối chính vì mấy hàng bán bún, trà đá... nhất quyết không cho, nên phải nhờ vòng vèo ngách khác. Ngõ nhỏ, gia đình phải thuê xe thồ chở từng tí một vật liệu vào. Chưa hết, khi chồng chị sang nói chuyện với hàng xóm về việc xây nhà mới thì một gia đình có nhà 4 tầng bên cạnh yêu cầu nhà chị phải xây lùi lại để không bịt mất cửa sổ nhà họ.

"Nhà mình có sổ đỏ đàng hoàng, phần xây cũng không hề lấn chút nào sang nhà họ nên yêu cầu như thế là vô lý. Mình nói tình nói lý thế nào họ cũng không nghe, còn lớn tiếng thách thức. Bố mẹ mình già cả sợ va chạm nên bảo nhún đi nhưng vợ chồng mình quyết không nghe", chị Xuân kể.

Vợ chồng chị cho đội thầu làm như kế hoạch nhưng cứ vài hôm lại có bên chính quyền tới xem xét, thậm chí tạm đình chỉ để kiểm tra do nhận được đơn kiện từ hàng xóm về chuyện nhà chị gây ồn ào, bụi bặm cho nhà họ hay làm trái với thiết kế đã duyệt.

"Làm được căn nhà mất quá nhiều thời gian và mệt mỏi. Xong xuôi thì nhà mình với hàng xóm cũng cạch mặt", chị nói.

Anh Nguyễn Tiến Dũng, chuyên viên môi giới nhà đất của một công ty bất động sản tại Thanh Xuân, Hà Nội cho biết, thường những người có tầm tiền dưới 3 tỷ muốn mua nhà mặt đất ở khu vực gần trung tâm thành phố thì không có nhiều lựa chọn và phần đông phải lựa các căn diện tích nhỏ trong ngõ sâu. Với nhiều bất tiện như nhà thiếu sáng, ẩm thấp, tù túng, có thể gặp hàng xóm phức tạp, chuyện mua rồi ở vài năm chán ngán tìm cách bán lại rất hay xảy ra.

Theo anh Dũng, do thích ở gần trung tâm thành phố, muốn có nhà thổ cư do tâm lý "ăn chắc mặc bền", nghĩ rằng nhà đất luôn giữ giá tốt, khá nhiều người có tầm 1-2,5 tỷ sẵn sàng mua nhà trong ngõ sâu. Vì thế, việc bán lại nhà trong ngõ thường không khó nếu chủ nhà chấp nhận hạ giá. Chỉ cần giá rẻ, ở vị trí thuận tiện thì rất nhiều người bất chấp các nhược điểm khác để mua.

Anh Bùi Đức Hiếu, giám đốc một công ty bất động sản tại Hai Bà Trưng, Hà Nội cho biết, vài năm trở lại đây, phân khúc nhà thổ cư phải cạnh tranh khốc liệt với chung cư bình dân do giá cả chênh không nhiều trong khi chất lượng cuộc sống có nhiều điểm khác biệt. "Những cặp vợ chồng trẻ, có con nhỏ thường thích chọn chung cư vì muốn có không gian thoáng đãng, hàng xóm đồng đều trình độ, có các tiện ích chung... Tuy nhiên, nhiều người vẫn chọn nhà đất dù trong ngõ hẹp vì thích ở nhà riêng, sợ giá căn hộ giảm và lo các vấn đề trục trặc khi ở chung cư do nhiều dự án lùm xùm vì chủ đầu tư không uy tín", anh Hiếu chia sẻ.

Huthasa

Xe container
Nhân ngày se se lạnh, lập topic tham khảo ý kiến các cụ:
Cách đây mấy năm, em có mua đc mảnh đất be bé, con con (sổ 43m2, thực tế tầm 45), ở trong ngõ khu Yên Hòa. Ngõ thẳng từ đường chính vào, đi được từ 4 hướng, đều là đường to, cách khoảng 100m.
Ngõ 1 xe ba gác, 1 xe máy tránh nhau thoải mái. Trước nhà là vườn của 1 cái biệt thự rất to nên khá thoáng chứ k kiểu 2 nhà đập vào mặt nhau. Mặt tiền nhà em rất to, tận 6m.
Hiện trên đất có 1 nhà cũ, xây từ những năm 9x, em đã cải tạo, gồm 2,5 tầng.
Nhà em chỉ có 2 vợ chồng và hiện tại là 1 nhóc 2 tuổi rưỡi, nói chung là rộng rãi với nhu cầu hiện tại.
Khi mua em có ý định xây ngay, nhưng có việc đột xuất nên ngân sách cạn kiệt.
Vì F1 nhà em rất nghịch, chỗ ở chưa thật sự thoải mái (thỉnh thoảng ông bà, các cháu ra chơi là thiếu chỗ ngủ tử tế) nên em nghĩ đến phương án chuyển sang chung cư 3 ngủ hoặc xây lại nhà.
Phương án 1: Xây lại nhà
- Ưu:
+ Rất hợp với ước mong của em và vợ, vì cả 2 đều thích ở nhà đất, bọn em cũng đã lên ý tưởng thiết kế, và do mặt tiền lớn, khi xây lên từ tầng 2 coi như ~50m2.
+ Chỗ ở hiện tại rất tiện điện đường, trường, trạm, công viên, dịch vụ... đặc biệt là tiện việc học cho F1 vì xung quanh từ mẫu giáo đến cấp 3 rất nhiều trường chất lượng, từ công lập tới quốc tế.
- Nhược:
+ Phải vay 1 khoản khoảng 400-500tr, sẽ mất kha khá time vì vc em làm nhà nước cả.
+ Mệt mỏi trong việc xây dựng vì phải đi thuê chỗ ở, trông coi cũng khó vì e ko có tgian cũng như kinh nghiệm j.
+ Ở nhà đất, mặc dù hàng xóm xung quanh rất hiền lành, tử tế nhưng e kp là dân gốc ở đó, hàng xóm toàn... ông bà già nên việc giao lưu và đặc biệt là e nghĩ để con có bạn bè sẽ hơi ít.
Phương án 2: Mua chung cư
- Ưu:
+ Đẹp lòng cả 2 bên nội ngoại.
+ Bán nhà này đi tiền cũng đc khoảng 3 tỷ, bù thêm khoảng 1 ít là vừa đủ mua chung cư, ko phải vay.
+ Quản lý con cái dễ dàng, có môi trường để giao lưu hàng xóm cũng như cho con cái có chỗ chơi, tìm bạn bè.
- Nhược:
+ Vợ chồng em ko thích chung cư lắm (tâm lý) vì khó thiết kế nhà cửa theo ý mình; tiền dịch vụ, gửi xe... ở các chung cư mà nhắm mua cũng khá cao. Trước vc em thuê chung cư 2 năm rồi nên khi mua mới xuống đất.
+ 3 phòng ngủ mà với tầm tiền lo đc, cũng chỉ dưới 100m2, sẽ khó có thiết kế đẹp và sẽ hơi bí. Trước có 1 đợt em đi tìm hộc máu r, muốn đẹp, rộng thoáng theo ý thì phải 4 tỏi :(
+ Không phải bảo bán nhà phát là bán được ngay, mà ko bán thì ko có tiền mua chung cư.
Theo các cụ thì "em chọn lối nào" bây giờ ạ!
Mời các cụ vào dạy bảo đôi nhời cho em dễ quyết ạ :D
Cụ cố gắng mà xây, chứ mua chung cư hên sui, nhỡ gặp quả chủ đầu tư củ chuối thì đau đầu phết đấy.

leo86vn

Xe tăng
hi nông dân hay không quan trọng j hả cụ, cụ nào chả nà nông dân :D cụ thích thì cụ cứ thuê lấy 1 cái chung cư, ở tầm 1 time xem thế nào để trải nghiệm, không ưng thì cụ thuê luôn rồi xây nhà, như vậy vừa có chung cư ở trong lúc xây nhà cụ ạ. he mà cụ đừng tự tay thiết kế nhà cụ, trừ khi cụ là kts thì e k dám phán, còn không thì cụ đưa bài toán, đơn vị thiết kế họ sẽ lo; cụ chỉ việc trao đổi sát sao với kts tầm 3-4 lần thì em nghĩ cụ sẽ có căn nhà ưng ý. Chúc cụ có tổ ấm ưng ý :D
Em ở chung cư cũng đc 2 năm rồi ạ :D
Nói chung về cảm giác thì e thích nhà đất hơn, chuẩn "nhà mình".
Còn thiết kế thì đương nhiên là thuê ạ, em chỉ lên ý tưởng thôi, vì em thích kiểu phá cách 1 tí ạ :D