[Funland] Nhờ các cụ tư vấn mức tiêu thụ. Tháng này tiền điện nhà em nhân 3

Hn07

Xe tăng
Gói 62k tỷ mà đập vào vụ điện đóm này thì dân được nhờ nhỉ ? Chưa thấy hỗ trợ đâu chỉ thấy điện xăng tăng đúng quy trình .

Kitcat

Xe container
Em có thằng em họ cũng y sì cụ. Thậm chí mùa này bật quạt số to noa cũng không chịu được. Nhưng cụ đừng cảm thấy tự hào. Thật sự em thấy nó là một dạng bệnh lý. Không chịu được gió và lạnh. Chứ nóng thế này người bình thường vào điều hòa là dễ chịu ngay. Thằng em em đêna nay còn chưa lấy được vợ. Đâu nó 39 cái xuân xanh rồi.
:D Cụ ơi em từng ở nước ngoài vùng có gió và lạnh mấy năm rồi cụ ạ. Ở bên bển có lần em ở nhà bật sưởi FULL time phát ngứa cả người ấy, sợ hơn là để lạnh lạnh tý.
Vùng nóng thì điều hòa tổng bên kia nó bật suốt, có cả hệ thống làm fresh không khí thì lại khác. Nhưng chúng nó vẫn lao ra ngoài nằm bãi cỏ tắm nắng.
Người gì mà nóng tý la làng lên không thể làm gì nổi thì cũng là có vđề rồi. Còn em nhận là em không thích và không chịu nổi ngồi dưới luồng gió của mấy cái điều hỏa dởm, thấy khó chịu. Thôi em dừng còm ở đây.

L.C.D

Xe container
Một số cụ nói trẻ con nó cần điều hòa vì nhiệt cơ thể cao. Hồi em còn bé tý đêm ngủ k có quạt, tới giờ lớn r quạt trong phòng e dùng quạt hộp nấc nhỏ nhất. Em đi làm là p tìm chỗ xa điều hòa và k ở dưới luồng phả ra của điều hòa.
Có đúng 1 lần nhận làm 4 tháng kiểu đc thuê làm dự án ngắn hạn ý, bị vào thế k thể đổi chỗ, ngồi ngay dưới luồng phả ra của điều hòa e phải đội mũ để đh nó k phả vào đầu :D

Nhà theo e thì nên trung dung, p sinh hoạt chung to rộng nhất lại ở tầng 1, sát bể nước ngầm sẽ mát nhất thì không bật điều hòa. Tối về mở toàn bộ cửa phòng cho gió nó đối lưu làm sạch và làm mát nhiệt phòng ngủ xuống.
Còn tùy nếu thích dùng đh thì khi lên ngủ mới bật, để nhiệt nó giảm từ từ khi m đã trong p ngủ rồi để cơ thể thích nghi từ từ. Hẹn giờ để điều hòa tắt sau 2-4 tiếng.
Nếu k lắp đh thì k bị cục nóng nó phả nóng ra đỡ nóng phết đấy.
Em thì k có nhu cầu nên tối e cũng chả dùng đh, phòng e k lắp đh. P e nó cũng ở tầng thấp, có ban công, khoảng không lớn, nhà đối diện thụt vào xa lại có cây nên cũng mát hơn bt, những nhà hướng tây, hay phòng ở trên cao cùng thì chắc là cũng p bật điều hòa như kiểu e kể trên.
Mấy cụ bị phụ thuộc r nên cảm thấy m k có điều hòa là k ngủ đc, k có sức để kiếm ăn... thì cũng có thể do cơ thể các cụ kém thích nghi hơn rồi thì hướng nhà rồi nhà các cụ ý ở nhà cao tầng nên là bị quá nóng. Kệ thôi, k liên quan tới nhau ai thích làm thế nào thì làm.
Khả năng chịu đc nóng - lạnh do khả năng thích nghi (rèn luyện từ bé) chỉ là 1 phần, còn phần khác do cơ địa bác ạ. em có ông cậu 4 mùa ko bật quạt, đi ngủ mùa hè ko quạt vẫn đắp thêm cái chăn chiên. Hết hồn luôn.

Kitcat

Xe container
Khả năng chịu đc nóng - lạnh do khả năng thích nghi (rèn luyện từ bé) chỉ là 1 phần, còn phần khác do cơ địa bác ạ. em có ông cậu 4 mùa ko bật quạt, đi ngủ mùa hè ko quạt vẫn đắp thêm cái chăn chiên. Hết hồn luôn.
:D Em có ông anh cũng y như thế luôn. Ông đấy hồi xưa mồ hôi của ông đấy còn có mùi thơm dễ chịu cơ, sau này lớn hút thuốc nên bị mất mùi thơm nhưng k có mùi hôi. Còn 1 ông mồ hôi lắm người động tý là có mùi thì thuộc dạng lúc nào cũng thích quạt, điều hòa cũng thích. Ông đấy hồi bé toàn cướp quạt của em, nên em ngủ k cần quạt từ bé. Hihi.Ông anh em cứ ngủ là có 1 cái chăn đắp ngang bụng,giờ có vợ rồi thì phải nằm điều hòa, chịu chả biết có đắp chăn nữa k.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Tháng này em dự tiền điện nhà em chắc ít phải gấp đôi mọi tháng vì điều hòa hai cái, ngoài ra các loai quạt nữa.
Dich giã thi nghỉ ở nhà lại phải dùng nh điện hơn, mà không dùng thì nóng không chịu được.
Miền Bắc nóng kinh khủng, tối mà không có điều hòa chắc chịu chả ngủ nổi.

wild nature

Xe điện
Cụ kg phải khóc..cứ trên 300 số là tính luôn 3k/ số nhé
Ko đúng với TH nhà em. 494 kwh mà 1.233.747 đ.

Sau khi thấy có TB hỗ trợ 68.805 đ thì em đã hiểu. Biểu giá kia chưa VAT nên khi cộng Hỗ trợ + VAT thì đúng cccm ạ

Chỉnh sửa cuối:

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Tiện đang chờ khách em chém thêm tí.
Một phòng xác định của mợ thì số khối không khí của phòng đấy là xác định, ví dụ là A m3.
Lúc mợ chưa bật điều hòa thì khối khí đó có nhiệt độ môi trường (như hôm nay là xấp xỉ 40 độ C, tùy chỗ).
Khi bật điều hòa, nhiêm vụ của điều hòa là làm cho A m3 khí của mợ từ 40 độ C xuống nhiệt độ mợ mợ đặt ( ví dụ là 27 độ C).
Rõ ràng là năng lượng để làm lạnh A m3 khí của mợ từ 40 độ C xuống 27 độ C là không đổi (gần đúng). Không phụ thuộc mợ lắp máy to hay máy bé.

Tuy nhiên, công nghệ, hiệu suất các dòng máy, hãng có khác nhau. Việc lắp máy quá lớn gây lãng phí tiền đầu tư ban đầu, ngược lại, lắp máy quá nhỏ sẽ bắt máy cày cuốc suốt ngày đêm, không được nghỉ, nhanh ốm.

Mọi thứ chỉ đơn giản thế thôi ạ.
Tức là điều hòa sẽ có cảm ứng nhiệt độ phòng , khi nào đủ nhiệt độ yêu cầu sẽ dừng lại ?

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Do bị phụ thuộc thôi chứ chả kinh hoàng đâu ạ. Cơ thể thích nghi và nó có cách của nó. Chảy đc mồ hôi ra mà kp tập thể dục thì quá tốt cho cả ng già lẫn trẻ em. Mồ hôi cũng là 1 đg thải độc và muối... Trẻ con gan thận chưa pt xong lại suốt ngày cho nó trong điều hoà thì dù nó chưa ốm đau nó vẫn bợt và có thể có vấn đề tiềm ẩn.
Em nghĩ khác cụ. Khô mát làm người khỏe hơn. Vận động ướt người thì tắm nước nóng. Xong lại điều hòa. Chứ mồ hôi cứ ròng ròng như cụ là do móng bức cơ thể phải tự làm mát chứ thải độc gì. Mất nước đấy ạ.

Abram

Xe điện
Tức là điều hòa sẽ có cảm ứng nhiệt độ phòng , khi nào đủ nhiệt độ yêu cầu sẽ dừng lại ?
Mợ chưa dùng điều hòa bao giờ à?
Cụ nào giúp em phát, em chịu rồi!

cascadabadboy

Xe buýt
Em có một mẹo cho các cụ là hôm nào không quá nóng bức thì nhà em chỉ để dry rồi bật thêm cái quạt DC số nhỏ như đuổi ruồi nằm ngủ. Vừa khô ráo thoáng mát nhà cửa mà ngủ không bị lạnh, tiết kiệm điện thì thôi rồi :))
ps: Nhà em ở tầng 25 chung cư nên cũng có thể không bị oi :D

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Mợ chưa dùng điều hòa bao giờ à?
Cụ nào giúp em phát, em chịu rồi!
Em là đàn ông , điều hòa cũng mới dùng ngót 15 năm nhưng nghe cụ giải thích khá mơ hồ nên em hỏi cho rõ.

vieteuro

Xe container
Em thuê nhà ở Liễu Giai, đợt dịch không đi làm vì tất cả đều phải đóng cửa, giật hết cầu dao các phòng chỉ để duy nhất cái tủ lạnh. Thế mà vừa rồi hoá đơn tiền điện thấy tháng đó hết hình như 160-200 số điện. Gọi quản lý toà nhà lên thì em ấy bảo "tiền điện đáng bao nhiêu đâu". Rất là ức mà không làm gì được. Đang để nghị kiểm định lại công tơ như em nghĩ công tơ nó để ra phía ngoài chỗ mình thuê rất xa, dây điện nào chạy vào công tơ cũng chịu thì thua rồi....Chắc sang tuần mời quản lý của họ lên rồi đóng toàn bộ cầu dao xem đồng hồ điện có chạy không....
tủ cũ ngày xưa thì tốn điện thôi rồi

DonaldTrump79

Xe tăng
Kính các cụ!
Như tiêu đề, tháng này điện năng tiêu thụ nhà em tăng lên them 380 kwh, tiền điện tăng gấp 3 lần do giá lũy tiến. Em tính thì thêm 2 cái máy lạnh chạy từ 10h đêm đến 6h sáng. Hai con máy lạnh này, 1 con Toshiba Ras 13N3KV, 1 con Daikin FTKC25NVMV. Em ko rõ 2 con này chạy từng ấy giờ có tăng thêm 380kwh điện hay ko!
Cảm ơn các cụ.
Nhà em cũng dùng 2 con dh 1 con daikin giống nhà cụ với 1 con toshiba 9000 không inverter, tháng vừa rồi hết 600k tiền điện là cao nhất rồi đấy. Bình thườn toàn 450-500k thôi, tối cũng bật từ 8h tối đến 5h sáng, đồng hồ điện nhà em là loại đồng hồ cơ không biết nhà cụ chủ là loại nào.
P/S : Tối nhà em để nhiệt độ dh ở khoảng 27-28 độ cộng bật thêm quạt và thêm một chậu nước trong phòng nữa nên mát như là tủ lạnh các cụ ah ;))

edc

Xe lăn
Giai đoạn 0.4 => 4.0. Nhiên liệu Củi => Than=>Gas=> Điện. Giờ lên 4.0 dùng chu trình ngược dùng lại; Củi, Quạt nan...nó dân rã :D

Abram

Xe điện
Em là đàn ông , điều hòa cũng mới dùng ngót 15 năm nhưng nghe cụ giải thích khá mơ hồ nên em hỏi cho rõ.
Ặc. Vậy gọi là cụ vậy.
Tất cả những thứ em nói là đã đựoc hệ thống giáo dực xã hội chủ nghĩa dạy ở cấp 3 thôi.
Nhiều khi cứ cao siêu lên thôi! Chẳng hiểu để làm gì.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Em nghĩ khác cụ. Khô mát làm người khỏe hơn. Vận động ướt người thì tắm nước nóng. Xong lại điều hòa. Chứ mồ hôi cứ ròng ròng như cụ là do móng bức cơ thể phải tự làm mát chứ thải độc gì. Mất nước đấy ạ.
Mồ hôi nhiều chỉ tổ mất muối , mất nước chứ đâu ra mà thải độc cụ nhỉ? Tiết mồ hôi là cơ chế phản xạ tự nhiên của con người , nóng thì tiết ra để giảm nhiệt cơ thể , chả biết ông kia học ở đâu kiểu thải độc qua mồ hôi.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Em với cụ hợp cạ thật. Em vẫn đang bật quạt số thấp, hôm nào nóng thì mới lên nấc cao hơn, không dùng điều hòa.
Các cụ mợ không để ý chứ với người già trẻ em dùng điều hòa rất hại sức khỏe, dễ gây đột quỵ khi họ đi ra khỏi phòng có điều hòa hoặc khi từ ngoài đi vào phòng có điều hòa.
Để mồ hôi chảy ra là tốt cho sức khỏe, và chỉ cần không dùng điều hòa 1 thời gian ngắn thôi cơ thể sẽ thích nghi. Em có thằng cháu trời nóng nó có thể bật điều hòa 18 độ ngủ hoặc là ngủ mà không bật cả quạt.
Nó tự hào là vì chỗ nào cũng ngủ được. Em cũng thấy là nên rèn để bớt phụ thuộc vào máy móc đi. 1 số người điều hòa cứ bật suốt, phòng ốc nó bí khí vào mở cửa ra là thấy mùi điều hòa và mùi của cái phòng bí khí. Bảo sao con cái cứ quặt quẹo.
Em có mấy đứa cháu ở vung bản xa lắm , chúng ăn cơm với ve sầu cũng được , ăn với hải sản cũng xong. Chúng cũng tự hào vì có thể ăn mọi thứ để sinh tồn. Phụ thuộc điều hòa quá tất nhiên là không tốt nhưng nó sinh ra là để cuộc sống tốt đẹp hơn.

KatKik

Xe điện
Em có thằng em họ cũng y sì cụ. Thậm chí mùa này bật quạt số to noa cũng không chịu được. Nhưng cụ đừng cảm thấy tự hào. Thật sự em thấy nó là một dạng bệnh lý. Không chịu được gió và lạnh. Chứ nóng thế này người bình thường vào điều hòa là dễ chịu ngay. Thằng em em đêna nay còn chưa lấy được vợ. Đâu nó 39 cái xuân xanh rồi.
Chuẩn đấy, e sau 2 lần nằm ngủ để quạt thổi vào mặt, hôm sau viêm họng sốt cao 10 ngày liền, từ đấy cứ bị quạt hoặc gió đh thổi vào mặt, gáy là ko chịu đc.