[Funland] Nhờ các cụ tư vấn mức tiêu thụ. Tháng này tiền điện nhà em nhân 3

Kitcat

Xe container
Em cứ lấy luôn ví dụ từ nhà em. Thằng con sinh mùa hè, ngay từ lúc sinh ra ở viện đã thấy dùng đh nên về nhà vẫn cho con dùng. Và nhà em dùng suốt mấy năm nay như vậy. Cứ khi mình còn bật quạt đựoc thì nó đã dùng đh khi mình đã đắp chăn dầy nó mới quay ra dùng quạt. Nhưng đến giờ chưa mất tiền đi viện gì cả, chưa 1 viên kháng sinh dù là cảm cúm. Em đọc thì thấy vấn đề không phải nằm đh gây ốm mà do không vệ sinh đh tốt nên mới gây bệnh từ đó. Trẻ con các cụ hay có khái niệm mồ hô trộm nhưng thật ra là do ngày bé cứ ủ kín ms sinh ra mồ hôi. Rồi nóng k ngủ đc mới có quấy đêm, ms có mụn, rôm...Nên em nghĩ vấn đề không nằm ở cái đh quyết định yếu đi đâu ạ.
Chúc mừng cụ ạ :D, thằng bé trâu đầm e quen cũng thế, chả cần quạt hay điều hòa mà nó ngủ khỏe ăn khỏe. Da thì mịn màng sờ thích lắm. Tới nay nó hơn chục tuổi rồi ý. Mồ hôi nó chảy ra được da lại càng đẹp cơ.
Nhà nó k nghèo đâu ạ.

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Rất nhiều người kêu nhiệt độ trẻ nhỏ cao hơn mình, chúng nó cần điều hòa. E thấy nhìn từ quanh em ra, có cái nhà cẩn thận bật điều hòa suốt cho con khi nhỏ thì con còi cọc ốm đau hơn hẳn cái nhà kia thả rông. Ốm tới nỗi mà có đợt cả năm bị viêm tai với mũi ấy, lý thuyết của mấy cụ bật điều hòa là bật để nó không bị viêm họng, để nó khỏe blabla, thực tế thì khác.
Con của nhà thả rông thì trộm vía nó khỏe như trâu đầm vậy. Hai nhà đối chứng đó cạnh nhà nhau, hưởng cùng điều kiện không khí, nhiệt độ.
Thằng bé nhà kia thì cứ đặt lưng xuống là ngủ dù là không có điều hòa dù là bật cái quạt hộp nấc bé tý vẫn không ảnh hưởng nó ngủ.
Vấn đề là đã nóng lại ẩm kinh hoàng. Không có thì phải chịu chứ sinh ra cái điều hòa để làm cảnh ạ ?

bmvv2b

Xe tải
Nhà em cứ lắp 1 cái công tơ sau attomat, theo dõi hàng ngày, trung bình mỗi ngày nó cứ giã 10 số cuối tháng nhà đèn báo 30-320 số là yên tâm, ko là đi kiện ngay sợ đếch gì.

EVN rậm rịch tung tin mức điện tiêu thụ phi mã tháng này trên TV rồi
nhưng cơ bản thì nắng nóng như này nhà nào cũng tăng thôi,nhà em là gấp rưỡi tháng trước

SesameStreet

Xe điện
Tivi có em btv xuân đúng không hiểu sao ủng hộ ngành điện ác liệt.

qua_khoang

Xe tăng
Em cứ lấy luôn ví dụ từ nhà em. Thằng con sinh mùa hè, ngay từ lúc sinh ra ở viện đã thấy dùng đh nên về nhà vẫn cho con dùng. Và nhà em dùng suốt mấy năm nay như vậy. Cứ khi mình còn bật quạt đựoc thì nó đã dùng đh khi mình đã đắp chăn dầy nó mới quay ra dùng quạt. Nhưng đến giờ chưa mất tiền đi viện gì cả, chưa 1 viên kháng sinh dù là cảm cúm. Em đọc thì thấy vấn đề không phải nằm đh gây ốm mà do không vệ sinh đh tốt nên mới gây bệnh từ đó. Trẻ con các cụ hay có khái niệm mồ hô trộm nhưng thật ra là do ngày bé cứ ủ kín ms sinh ra mồ hôi. Rồi nóng k ngủ đc mới có quấy đêm, ms có mụn, rôm...Nên em nghĩ vấn đề không nằm ở cái đh quyết định yếu đi đâu ạ.
He he,kệ đi cụ ơi.Trời như này,con em mà không có điều hoà có mà ốm ngay ý chứ,còn em thì chả có sức mà kiếm ăn luôn.

cuckhoai

Xe tăng
Nhà em cứ lắp 1 cái công tơ sau attomat, theo dõi hàng ngày, trung bình mỗi ngày nó cứ giã 10 số cuối tháng nhà đèn báo 30-320 số là yên tâm, ko là đi kiện ngay sợ đếch gì.
Cụ nào thấy công tơ điện lực không ổn thì làm như cụ này. Mua công tơ điện tử bé như cái aptomat hai cực gắn ngay tủ điện tổng trong nhà. Giá cái công tơ đó dao động từ 125-200K thôi.

wild nature

Xe điện
Kính các cụ!
Như tiêu đề, tháng này điện năng tiêu thụ nhà em tăng lên them 380 kwh, tiền điện tăng gấp 3 lần do giá lũy tiến. Em tính thì thêm 2 cái máy lạnh chạy từ 10h đêm đến 6h sáng. Hai con máy lạnh này, 1 con Toshiba Ras 13N3KV, 1 con Daikin FTKC25NVMV. Em ko rõ 2 con này chạy từng ấy giờ có tăng thêm 380kwh điện hay ko!
Cảm ơn các cụ.
Các cụ thử nhân số tiền theo bảng giá này xem.
E ko thấy đúng, ko hiểu biểu này có VAT chưa.
Như nhà em 494 kwh mà thành tiền là 1.233.747 đ

Các cụ xem lỗi do đâu
(Biểu này em lấy web của EVN mới nhất)
Screenshot_20200607-184115_Samsung Internet.jpg

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ thử nhân số tiền theo bảng giá này xem.
E ko thấy đúng, ko hiểu biểu này có VAT chưa.
Như nhà em 494 kwh mà thành tiền là 1.233.747 đ

Các cụ xem lỗi do đâu
(Biểu này em lấy web của EVN mới nhất)
Screenshot_20200607-184115_Samsung Internet.jpg
Cụ kg phải khóc..cứ trên 300 số là tính luôn 3k/ số nhé

congngo

Xe điện
Nhà em được tặng 60k covid, không nhận không được mà nhận thì tâm tư.

Iphone1

Xe tải
Em tính theo biểu này khoảng 1,65 tr nhưng bill nhà em tới 2,05 tr.

Abram

Xe điện
Em tính theo biểu này khoảng 1,65 tr nhưng bill nhà em tới 2,05 tr.
Biểu đấy là chưa VAT cụ ạ. Quyết định đấy có thể Gúc mà cụ không chịu, cứ kêu đã. Rất lạ!

edc

Xe lăn
Mùa này mà nhiều gia đình còn đun nước nóng để tắm do "quen rồi" thì e cũng đến chịu. Đâu biết là tắm nóng có hại cho da vì kiểu như bị bỏng nhẹ. Ngược lại tắm lạnh giúp da săn chắc.
Trời nóng để cơ thể có cơ hội đổ mồ hôi theo e là tốt do giúp giảm cân, thải độc qua lỗ chân lông.
Thói quen thôi. Giờ nhà em vẫn dùng nước nóng :D

enghoang

Xe tăng
chỗ nhà em công tơ điện tử ghi chỉ số tự động nên chắc khg bị ghi láo

Kitcat

Xe container
Vấn đề là đã nóng lại ẩm kinh hoàng. Không có thì phải chịu chứ sinh ra cái điều hòa để làm cảnh ạ ?
Do bị phụ thuộc thôi chứ chả kinh hoàng đâu ạ. Cơ thể thích nghi và nó có cách của nó. Chảy đc mồ hôi ra mà kp tập thể dục thì quá tốt cho cả ng già lẫn trẻ em. Mồ hôi cũng là 1 đg thải độc và muối... Trẻ con gan thận chưa pt xong lại suốt ngày cho nó trong điều hoà thì dù nó chưa ốm đau nó vẫn bợt và có thể có vấn đề tiềm ẩn.

Kitcat

Xe container
Một số cụ nói trẻ con nó cần điều hòa vì nhiệt cơ thể cao. Hồi em còn bé tý đêm ngủ k có quạt, tới giờ lớn r quạt trong phòng e dùng quạt hộp nấc nhỏ nhất. Em đi làm là p tìm chỗ xa điều hòa và k ở dưới luồng phả ra của điều hòa.
Có đúng 1 lần nhận làm 4 tháng kiểu đc thuê làm dự án ngắn hạn ý, bị vào thế k thể đổi chỗ, ngồi ngay dưới luồng phả ra của điều hòa e phải đội mũ để đh nó k phả vào đầu :D

Nhà theo e thì nên trung dung, p sinh hoạt chung to rộng nhất lại ở tầng 1, sát bể nước ngầm sẽ mát nhất thì không bật điều hòa. Tối về mở toàn bộ cửa phòng cho gió nó đối lưu làm sạch và làm mát nhiệt phòng ngủ xuống.
Còn tùy nếu thích dùng đh thì khi lên ngủ mới bật, để nhiệt nó giảm từ từ khi m đã trong p ngủ rồi để cơ thể thích nghi từ từ. Hẹn giờ để điều hòa tắt sau 2-4 tiếng.
Nếu k lắp đh thì k bị cục nóng nó phả nóng ra đỡ nóng phết đấy.
Em thì k có nhu cầu nên tối e cũng chả dùng đh, phòng e k lắp đh. P e nó cũng ở tầng thấp, có ban công, khoảng không lớn, nhà đối diện thụt vào xa lại có cây nên cũng mát hơn bt, những nhà hướng tây, hay phòng ở trên cao cùng thì chắc là cũng p bật điều hòa như kiểu e kể trên.
Mấy cụ bị phụ thuộc r nên cảm thấy m k có điều hòa là k ngủ đc, k có sức để kiếm ăn... thì cũng có thể do cơ thể các cụ kém thích nghi hơn rồi thì hướng nhà rồi nhà các cụ ý ở nhà cao tầng nên là bị quá nóng. Kệ thôi, k liên quan tới nhau ai thích làm thế nào thì làm.

Dungha

Xe điện
Một số cụ nói trẻ con nó cần điều hòa vì nhiệt cơ thể cao. Hồi em còn bé tý đêm ngủ k có quạt, tới giờ lớn r quạt trong phòng e dùng quạt hộp nấc nhỏ nhất. Em đi làm là p tìm chỗ xa điều hòa và k ở dưới luồng phả ra của điều hòa.
Có đúng 1 lần nhận làm 4 tháng kiểu đc thuê làm dự án ngắn hạn ý, bị vào thế k thể đổi chỗ, ngồi ngay dưới luồng phả ra của điều hòa e phải đội mũ để đh nó k phả vào đầu :D

Nhà theo e thì nên trung dung, p sinh hoạt chung to rộng nhất lại ở tầng 1, sát bể nước ngầm sẽ mát nhất thì không bật điều hòa. Tối về mở toàn bộ cửa phòng cho gió nó đối lưu làm sạch và làm mát nhiệt phòng ngủ xuống.
Còn tùy nếu thích dùng đh thì khi lên ngủ mới bật, để nhiệt nó giảm từ từ khi m đã trong p ngủ rồi để cơ thể thích nghi từ từ. Hẹn giờ để điều hòa tắt sau 2-4 tiếng.
Nếu k lắp đh thì k bị cục nóng nó phả nóng ra đỡ nóng phết đấy.
Em thì k có nhu cầu nên tối e cũng chả dùng đh, phòng e k lắp đh. P e nó cũng ở tầng thấp, có ban công, khoảng không lớn, nhà đối diện thụt vào xa lại có cây nên cũng mát hơn bt, những nhà hướng tây, hay phòng ở trên cao cùng thì chắc là cũng p bật điều hòa như kiểu e kể trên.
Mấy cụ bị phụ thuộc r nên cảm thấy m k có điều hòa là k ngủ đc, k có sức để kiếm ăn... thì cũng có thể do cơ thể các cụ kém thích nghi hơn rồi thì hướng nhà rồi nhà các cụ ý ở nhà cao tầng nên là bị quá nóng. Kệ thôi, k liên quan tới nhau ai thích làm thế nào thì làm.
Em có thằng em họ cũng y sì cụ. Thậm chí mùa này bật quạt số to noa cũng không chịu được. Nhưng cụ đừng cảm thấy tự hào. Thật sự em thấy nó là một dạng bệnh lý. Không chịu được gió và lạnh. Chứ nóng thế này người bình thường vào điều hòa là dễ chịu ngay. Thằng em em đêna nay còn chưa lấy được vợ. Đâu nó 39 cái xuân xanh rồi.