[Funland] Nhờ các cụ tư vấn mức tiêu thụ. Tháng này tiền điện nhà em nhân 3

manhmeo

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng nghĩ như cụ nhưng làm gì đến mức lệch khủng khiếp thế. Tháng 3 và 4 trẻ nhà em ở nhà, cả ngày bật điều hoà, em cũng ở nhà 1/2 tháng và hầu như ko ra đường (giai đoạn cách ly xã hội) vậy mà tiền điện vẫn như tháng 2. Tháng 5 cả nhà em đi từ sáng và cùng nhau về tối như tháng 2 thì tiền điện tháng này tăng gấp đôi?
chả khiếp
tháng này cụ nào bật điều hoà dưới 27 độ e lốc đóng liên tục. dòng 4-4,5a. 1 tiếng hết 1 số. 6h tối đến 6h sábg 12 số. mời cụ nhân. nguyên nhân trời nóng, nhà cubgx nóng ngồi phòng mát sờ tường vẫn ấm
tháng dịch để 27 1 tiếbg chắc lốc đóng chỉ 20p còn lại chạy không tải vì phòng đủ nhiệt độ
cụ thích kiểm chứng ra ngắm đồng hồ ổn áp hoặc tự lắp công tơ
tháng này em cũng gấp đôi. nhưng có buổi tối ra ngắm ổn áp thì chả thắc mắc gì nữa
em chuyển qua phòng nhỏ ngủ (đang ngủ phòng to hướng tây sang phòng nhỏ hướng đông), điều hoà để 27 dùng kèm quạt. ra ngó ổn áp ampe kế giảm nửa. điều hoà chạy tí lại ngắt lốc.

Chỉnh sửa cuối:

Be Grace

Xe điện
Nhà em một con Daikin 18k btu ở bếp,bật trong hai bữa ăn.Một con cũng Daikin 12k BTU trong phòng ngủ,bật tầm 14h/ngày.Cộng với bếp từ hai bữa/ngày cho 4 người,máy rửa bát,lò vi sóng,máy pha ca phê,lò nướng 60lits,nồi chiên không dầu,máy ép hoa quả,giặt,thắp sáng....mà thông báo đây,hay em dùng điện htx nên nó vậy.
nha cụ dùng nhiu đồ điện ma có nhiu đo tiền la quá rẻ roi í

Sad_man

Xe tải
Em cũng nghĩ như cụ nhưng làm gì đến mức lệch khủng khiếp thế. Tháng 3 và 4 trẻ nhà em ở nhà, cả ngày bật điều hoà, em cũng ở nhà 1/2 tháng và hầu như ko ra đường (giai đoạn cách ly xã hội) vậy mà tiền điện vẫn như tháng 2. Tháng 5 cả nhà em đi từ sáng và cùng nhau về tối như tháng 2 thì tiền điện tháng này tăng gấp đôi?
Tiền điện tháng 4 không có nghĩa là từ 1.4 đến 30.4 mà nó rơi vào một phần tháng 3 và một phần tháng 4. Sớm nhất là từ 3.3 đến 3.4 và muộn nhất là từ 15.3 đến 15.4. Mà khoảng thời gian này thì cụ gu gồ lại thời tiết, HN vẫn mát rượi, chả mấy khi dùng điều hoà.
Tiền điện tháng này 80% là rơi vào cái điều hoà. Những ngày này điều hoà phải chạy hết công suất, một cái điều hoà 9.000 BTU một đêm có thể ngốn đến gần trên 20 nghìn tiền điện đấy cụ ạ
Có rất nhiều cách để test, ko tin điện lực thì có thể mua một cái ampe kìm hơn 1 triệu đồng, kẹp vào dây đo dòng điện tổng nhà mình rồi tính theo công suất = điện áp *dòng điện (coi như cos phi =1) thì ra ngay nhà mình đang ngốn điện như nào.
có những cách kiểm tra rất đơn giản nhưng vấn đề là chả ai làm và lúc nào đến hè cũng chửi điện lực ăn gian, làm gì có thằng nào năm nào cũng lừa nhân dân thế mà 25 triệu khách hàng cứ bị lừa năm này qua năm khác giản đơn thế sao?

binhsu7273

Xe cút kít
Gần gấp đôi tháng trước, nhưng so với năm ngoái thì lại thấp hơn chút ít. :)

toanlun

Xe tải
Ai ai cũng hài lòng các cụ à, những 100% cơ chứ không phải 99,99%
tăng giá mà dần lại hài lòng đc mới vl, phải nói là chấp nhận mới đúng. tự nhiên mỗi tháng mất thêm tiền lại hài lòng. hài lòng cc

wildcat74

Xe điện
Tháng này cột điện về nhiều hay sao mà đi đâu cũng thấy kêu tiền điện!

Kitcat

Xe container
Lũy tiến cũng không quá cao với lợi hại j đâu. Nhà cụ dùng 300 số phải trả 660k tiền điện. Giờ cụ dùng 780 số tức là tăng gấp 2.6 lần bình thường, về chi phí tăng gấp 3.1 lần bình thường do vậy biểu lũy tiến cũng không có j đáng quan tâm cho toàn dân. Các cụ chửi thì chửi cho đúng, dùng nhiều thì phải trả nhiều tiền chứ nhỉ!
Cụ tính kiểu gì vậy? Mỗi mức lũy tiến cao lên bao nhiêu lần thì phải tính từ mức 1 tới mức 4 so xem ở mức 4 ng dân phải trả cao bao nhiêu lần nhiêu hơn mức 1 xem nào ?

Điện cho công nghiệp nặng ô nhiễm, lỗ chỏng gọng hoặc bọn tàu khựa đặt tại nhà máy VN như Formosa thì không thu tiền điện đúng giá + lũy tiến hoặc phí môi trường mà lại thu giá thấp rồi thu tiền điện dân dụng cao bù lỗ cho trợ giá điện công nghiệp. Chả có xứ nào như VN, luật lá ủng hộ ô nhiễm. Thế thì VN ô nhiễm bụi mịn còn dài và tiền điện dân ta sử dụng giá còn cao dài dài. Phải phản đối chính sách trợ giá điện công nghiệp đi ạ.

Kitcat

Xe container
Những cái nhà máy như Boxit Vn cam kết 10 năm thu tiền điện ở mức giá cố định, thấp không tưởng.. tiêu thụ điện 1 cái boxit bằng công suất của cả 1 nhà máy điện lớn thì lại chả lỗ. Đừng có bảo hy sinh về kinh tế, lỗ chỏng gọng ạ. Và cái chi phí về người và của, người chết, bệnh tật tính ra gánh nặng tiền chi cho bảo hiểm y tế rất cao. Mấy nhà máy này, phải nói là toàn nghành công nghiệp nặng nói chung cũng lỗ chỏng gọng ra, còn có cả bùn boxit ô nhiễm gây nguy hại tới môi trường, thời xưa chả bao nhiêu nhà khoa học phản đối dự án này rồi.
Cứ phải như thông lệ chung thế giới, điện công nghiệp thì không có trợ giá, thậm chí là phải thu thêm phí môi trường cho điện công nghiệp. Tiền thu về thì kiểm tra quản lý mấy cái nhà máy điện, phạt nặng nếu không bật lọc tĩnh điện và lấy tiền đó mà nâng cấp chuẩn khí thải nhà máy nhiệt điện ở VN đi.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Cụ tính kiểu gì vậy? Mỗi mức lũy tiến cao lên bao nhiêu lần thì phải tính từ mức 1 tới mức 4 so xem ở mức 4 ng dân phải trả cao bao nhiêu lần nhiêu hơn mức 1 xem nào ?

Điện cho công nghiệp nặng ô nhiễm, lỗ chỏng gọng hoặc bọn tàu khựa đặt tại nhà máy VN như Formosa thì không thu tiền điện đúng giá + lũy tiến hoặc phí môi trường mà lại thu giá thấp rồi thu tiền điện dân dụng cao bù lỗ cho trợ giá điện công nghiệp. Chả có xứ nào như VN, luật lá ủng hộ ô nhiễm. Thế thì VN ô nhiễm bụi mịn còn dài và tiền điện dân ta sử dụng giá còn cao dài dài. Phải phản đối chính sách trợ giá điện công nghiệp đi ạ.
Mời cụ về Bộ Công Thương làm việc. Nói thì hay nhưng thực chất thể nào về điện công nghiệp thì cụ và em chưa đủ tầm, chém linh tinh người ta cười cho.

Vụ điện dân dụng thì nó thế đấy, biểu giá có sẵn trên hóa đơn nhà cụ, bảo em tính kiểu j là kiểu j. Em thấy cụ chủ kêu tiền điện tăng gấp 3 tháng trước, nhưng lượng sử dụng tăng gấp 2,6 lần thì có j mà phải phàn nàn.

j23

Xe container
chả khiếp
tháng này cụ nào bật điều hoà dưới 27 độ e lốc đóng liên tục. dòng 2-2,5a. 1 tiếng hết 1 số. 6h tối đến 6h sábg 12 số. mời cụ nhân. nguyên nhân trời nóng, nhà cubgx nóng ngồi phòng mát sờ tường vẫn ấm
tháng dịch để 27 1 tiếbg chắc lốc đóng chỉ 20p còn lại chạy không tải vì phòng đủ nhiệt độ
cụ thích kiểm chứng ra ngắm đồng hồ ổn áp hoặc tự lắp công tơ
tháng này em cũng gấp đôi. nhưng có buổi tối ra ngắm ổn áp thì chả thắc mắc gì nữa
em chuyển qua phòng nhỏ ngủ (đang ngủ phòng to hướng tây sang phòng nhỏ hướng đông), điều hoà để 27 dùng kèm quạt. ra ngó ổn áp ampe kế giảm nửa. điều hoà chạy tí lại ngắt lốc.
Nhà em chỉ chạy 28 độ, gió to hết cỡ luôn, cũng thừa sức ngủ vì mát, em cũng đoán là lốc chạy ko nghỉ :)
Tường đã bị hấp thụ nhiệt thì 24-25 độ cũng ko ăn thua, lốc phải chạy ko nghỉ là chắc chắn luôn!

pisces_hn

Xe container
Các cụ nên tiết kiệm điện, vì dùng thêm ít điện nào là thế giới họ lại phải đốt thêm 1 lượng than để phát ra điện mà than thì không tái tạo được.:D

edc

Xe lăn
Anh EVN giờ báo tiền điện kiểu này. Em chả biết đường nào mà lần =))

Sad_man

Xe tải
Không hiểu gì thì đừng gân cổ lên dạy khôn! Trong này không nóng như ngoài Bắc mà lên giọng! Trước giờ nhà tao mấy năm nay tiền điện không như thế, mày hiểu không mà kêu so tháng 5 năm ngoái! Đã dốt lại hay nói!
ham
Không hiểu gì thì đừng gân cổ lên dạy khôn! Trong này không nóng như ngoài Bắc mà lên giọng! Trước giờ nhà tao mấy năm nay tiền điện không như thế, mày hiểu không mà kêu so tháng 5 năm ngoái! Đã dốt lại hay nói!
Ờ thì mày khôn. Mày đưa mã số Khách hàng nhà mày đây tao tra tiền điện nhà mày hàng năm luôn cho. Mày giỏi thì trưng tiền điện cùng kỳ nhà mày năm ngoái ra đây

bearbie

Xe điện
Nha

Nhà em trong Sài Gòn cụ ợ. Ko có mùa thu. Nóng quanh năm.
Làm gì có chuyện nóng quanh năm bác? Ít nhất tháng 12 cũng phải lạnh nhé. Nói đâu xa, tui đang nằm gõ mà chỉ bật 1 cái quạt hộp chút éc đây, còn phải đắp chăn.

Tui đã ghi chép toàn bộ hóa đơn điện từ 3 năm nay. Trung bình là t4 xài điện cao hơn t10 (thấp nhất) khoảng 25%. Riêng t5 năm nay (cao nhất) hơn t1 (thấp nhất) hẳn 80%.