[Funland] Nhờ các cụ tư vấn mộ đá xanh

Hai_Nguyen_Duy

Xe đạp
Nhiều cụ lý thuyết đi xa quá nhỉ
Mình sống thời nào thì biết thời đó thôi các cụ ạ. Sau này thế thời thay đổi thì mình cũng phải thay đổi cho phù hợp thôi.

Hai_Nguyen_Duy

Xe đạp
Các cụ tập chung tư vấn cho cụ chủ thớt thôi. Còn các vấn đề đạo hồi hay TQ họ thế nào, hay mộ đá ảnh hưởng tới môi trường ra làm sao thì để khi khác ta hãy nói đến

xtac2004

Xe tải
Đá đen Granite đen Kim Sa hạt mịn liền khối (theo từng thớt) đấy cụ
em thích kiểu mộ vuông vức kiểu này, cccm có kinh nghiệm cho em hỏi, kiểu này là ốp gạch hay ốp đá nhỉ ?
View attachment 7503670
Ngôi mộ này vật liệu là đá granite. Đá granite là đá tự nhiên, những tấm đá khi được xẻ ra có kích thước khá to, độ dày của đá này thường từ 1.5 -2 cm. Đá này chuyên thi công làm ngoại thất mặt tiền nhà, cầu thang, bậc tam cấp hoặc mặt bàn tủ bếp và các công trình lăng mộ ...vv.
Làm lăng mộ có lẽ tay nghề thợ phải cao vì không cẩn thận rất dễ hở mạch sau 1 thời gian, nhất là nền đất bị sụt lún.
kiểu này là ốp đá granite thôi cụ

Loe_hờ lú

Xe điện
Nhà em đang làm cho ông bà ngoại em. Tổng tiền cho 1 ngôi mộ ngang 2.5 sâu 2 mét (chỉ đặt 2 ông bà) là gần 60 củ.
Quê em Ninh Bình thì món đá này là số 1 rồi.
Đá thì chắc đá xanh Thanh Hóa.

Tuy nhiên ngắm nghía 1 số ngôi mộ ở nghĩa trang quê em thì thấy có 1 số chi tiết được ghép, hoặc sứt sẹo họ sẽ ghép rất khéo. Sau thời gian phơi sương phơi nắng thì nó nứt ra và bong tróc.

Thứ hai là đá hiện nay khai thác bằng mìn, nên sẽ dễ bị "om", mới làm ko sao, sau 1 thời gian thì bị nứt dăm, nhìn rất xấu

Thứ ba là làm mộ đá cần đặc biệt chú ý thi công cái nền móng, phải đổ bê tông dày, vì mộ đá chỉ đến lắp ghép trên đó, mà đá nó nặng, nền đất và móng yếu sau này sẽ bị sụt lún, nứt toác

Đây một số chú ý khi làm mộ đá mà em đã tìm hiểu

cuhaifus

Xe container
Em thấy giờ nhiều mẫu cách điệu đơn giản và đẹp chứ không theo hình khối chung chung nữa. Mộ ông bác em bà chị làm cho phải nói rất trang nhã, nhẹ nhàng và rất rẻ, em ko pot được ảnh nhưng các cụ sớt Guc cũng ra nhiều mẫu đẹp ạ

xtac2004

Xe tải

đá xanh đây. Lúc mới làm, đánh xi và phủ PU giữ mầu thì đẹp chứ lại bạc phếc mà

Pumzen

Xe ba gác
Đá đen Granite đen Kim Sa hạt mịn liền khối (theo từng thớt) đấy cụ
Vâng, lúc đầu nhà cháu nghĩ là đá granite tấm thông thường, sau nhìn kỹ thì đúng là nguyên khối. Công nhận ngôi mộ này thi công khá cầu kỳ, nhất là tấm đầu tiên. Nó được mài rũa đánh bóng rất cẩn thận.

mrdaubac

Xe điện
em thích kiểu mộ vuông vức kiểu này, cccm có kinh nghiệm cho em hỏi, kiểu này là ốp gạch hay ốp đá nhỉ ?
View attachment 7503670
Kiểu mộ này là ở Thiên Đức vĩnh hằng viên, đây là mộ đá granite nhập khẩu của Ý, chắc thành phẩm khoảng dăm trăm triệu, đá nguyên khối, lắp ghép lại chứ không phải là ốp đá hay ốp gạch.

ntcntc

Xe tải
Cho em hỏi cái chỗ phải xoay hướng sau 60 năm. Tại sao phải như vậy cụ nhỉ?

Ở quê em là "khi chết quay đầu về núi"
Cháu hiểu nôm na ý thầy là vũ trụ vận động theo một chu kỳ 60 năm là một hoa giáp - cháu gà mờ nên cũng không giải thích được.

timeout

Xe điện
Đá xanh Thanh Hóa được cái màu xanh đẹp nó lẫn vào trong, chỉ khi phun nước thì mới lộ màu xanh rêu rất sang. Các cụ đừng mong gì màu đá xanh mướt từ đầu tới chân nhé, đảm bảo là phun phủ màu. Nhà em đã làm mộ cho các cụ bằng đá xanh khối cả chục năm nay rồi, dẫu có chút sứt mẻ, nứt nẻ do mạch đá, nhưng nói chung là an tâm vĩnh viễn khỏi suy nghĩ cho ít nhất đến hết thế hệ tụi em. Kiểu mộ càng đơn giản, hiện đại ít đường nét (kiểu Tây chút) thì càng bền và khuôn viên nghĩa trang không bị ấn tượng mộ chí; như gấu nhà em dân thành thị, ngày xưa nổi tiếng sợ ma mỗi lần ra thăm mộ các cụ, vậy mà giờ buổi chiều tối dám lọ mọ dọn cỏ nghĩa trang chả sợ gì. Thêm nữa, nhà em làm cách giờ cũng khá lâu nên giá trị tính ra không nhiều, chứ giờ mà các cụ đầu tư làm thì đúng là đã tăng gấp nhiều lần, cả một món không nhỏ.

trangitnoi

Xe tải
Cụ nên dành chút thời gian đi tham quan 1 vòng mấy nghĩa trang rồi đánh giá chất liệu nào là bền nhất cho có cái nhìn khách quan chứ nghe tư vấn thì k ra đâu ạ.
Em cũng đi nhiều rồi mà. Trên này fun mà

đá bột thì nhà em ngày xưa làm rồi, nó mòn theo thời gian dù sao cũng là đá công nghiệp

trangitnoi

Xe tải
Cháu hiểu nôm na ý thầy là vũ trụ vận động theo một chu kỳ 60 năm là một hoa giáp - cháu gà mờ nên cũng không giải thích được.
Cái đấy hỏi trạng trình cụ ah, nhưng không phải mạch nào cũng xoay. Đầu tựa núi chân đạp sông k lẽ núi nó xoay được?

trangitnoi

Xe tải
Đá xanh Thanh Hóa được cái màu xanh đẹp nó lẫn vào trong, chỉ khi phun nước thì mới lộ màu xanh rêu rất sang. Các cụ đừng mong gì màu đá xanh mướt từ đầu tới chân nhé, đảm bảo là phun phủ màu. Nhà em đã làm mộ cho các cụ bằng đá xanh khối cả chục năm nay rồi, dẫu có chút sứt mẻ, nứt nẻ do mạch đá, nhưng nói chung là an tâm vĩnh viễn khỏi suy nghĩ cho ít nhất đến hết thế hệ tụi em. Kiểu mộ càng đơn giản, hiện đại ít đường nét (kiểu Tây chút) thì càng bền và khuôn viên nghĩa trang không bị ấn tượng mộ chí; như gấu nhà em dân thành thị, ngày xưa nổi tiếng sợ ma mỗi lần ra thăm mộ các cụ, vậy mà giờ buổi chiều tối dám lọ mọ dọn cỏ nghĩa trang chả sợ gì. Thêm nữa, nhà em làm cách giờ cũng khá lâu nên giá trị tính ra không nhiều, chứ giờ mà các cụ đầu tư làm thì đúng là đã tăng gấp nhiều lần, cả một món không nhỏ.
Ấy đấy

thế họ lại phun phủ màu mới xanh mướt ah cụ

trangitnoi

Xe tải
Những công trình công cộng dân sinh cho hàng triệu người sd ngàn đời (kè hồ sông, đường đi, vỉa hè....) thì không được đầu tư bằng đá lớn cho thật bền đẹp (lát bằng đá mỏng hay xd lẹt quẹt tý bê tông xi măng xấu và nhanh hỏng), mà mỗi gđ tập trung đá lớn xây cất trạm chỗ mồ mã cho người chết, rất lãng phí.
Cụ nói có lý

mấy biệt thự tầm 100-200ty chỗ em tối mịt mới có bóng người về, tây hồ tây lạnh ngắt lãng phí đường đi thật, cụ kiến nghị đuổi hết cho dân ở giúp em. Nhớ quét sạch cả mấy ông chủ bank và vài ba cán bộ cao cấp. Công bằng là đây chứ đâu.

Hoa Viên

Xe máy
Đến cuối 2020 >>> TQ bắt buộc 100% hoả táng, cấm chôn người chết/
TQ Ở các nghĩa trang được quy hoạch >>> bán đất xây nhà mồ để thờ cúng những hũ tro cốt sau khi hoả táng/ CQ hạn chế nên rất là đắt đỏ/

Dân TQ có phúc khi chết bị mang đi hoả táng >>> tán phúc hết >>> con cháu TQ sẽ tán gia bại sản >>> TQ suy tàn tan vỡ sớm thôi/
Em đọc mấy còm của cụ. Em buồn cười quá. Ko biết em có hiểu đúng ý cụ ko. Nó
rất thú vị. Đỉnh cao của sự trào lộng.

bomong

Xe điện
Có Cụ trên kia nói là Người đang có phúc mất >>> mà đưa đi hoả táng >>> sẽ tán phúc >>> con cháu sẽ suy

Vậy hiện nay ở TQ bắt buộc hoả táng 100% >>>> TQ sẽ bị tán phúc >>>>> TQ sẽ suy tàn, tan rã
Hihi

Hoa Viên

Xe máy
Có Cụ trên kia nói là Người đang có phúc mất >>> mà đưa đi hoả táng >>> sẽ tán phúc >>> con cháu sẽ suy

Vậy hiện nay ở TQ bắt buộc hoả táng 100% >>>> TQ sẽ bị tán phúc >>>>> TQ sẽ suy tàn, tan rã
Hihi
Dạ. Em đọc thì em cũng hiểu ý tứ thế. Em lười viết. Nhưng thấy buồn cười quá. Thú vị quá. Nên phải gõ đôi dòng tán thưởng ạ. He he

thanhhava

Xe buýt
Mộ đá thì đẹp bền vĩnh cửu, nhưng người sống chả ai muốn ở trong nhà được xây bằng toàn đá, thế mà lại cứ nằng nặc dựng cho các cụ đã khuất ngôi nhà toàn đá tảng, càng to, càng nặng lại càng thích, đua đả ngôi sau hoành hơn ngôi trước.
Có điều kiện thì mời cccm về làng An Bằng (Huế) mà xem họ xây lăng mộ bằng gì, đó mới là chuẩn chỉ về mặt phong thủy và chất chơi...
Thì người sống có ra có vào, còn người chết tất nhiên là "nhốt" một chỗ thôi. Chẳng phải tự nhiên người ta gọi là "nhà đá".

trangitnoi

Xe tải
Thế mới gọi là Fun

đọc hiểu trên này là phải tư duy 3-4 ngày mới hiểu:))