[Funland] Nhờ các cụ tư vấn mộ đá xanh

Nhà cháu cũng mới làm cho các cụ tổ tiên 1 khuôn viên nghĩa trang của dòng họ mà hiện mấy a em nhà cháu là trưởng họ. Quy tập các cụ về nơi mới, những ngôi mộ danh tính không chắc chắn chính xác thì dùng vật liệu gạch gốm ốp lát thôi, còn các ngôi danh tính chính xác thì nhà cháu làm đá nguyên khối. Do diện tích khu mộ chỉ 100m, mà phải chia thành 2 phần, phần nhà cho các cụ tiền bối và sinh phần cho hậu duệ sau này. 100 m dự kiến có 28 căn, 12 căn các cụ và 16 căn sinh phần. Các căn sinh phần thì mới làm bể âm, tuy nhiên có thể phải quy hoạch lại để tăng thêm số lượng, mỗi ngôi chỉ cần cái bục tam cấp và bia độ 0,4 -0,5 m x 0,6-0,7m là vừa.
Khang trang quá. Chúc mừng cụ!

banmotnucuoi

Xe lăn
Mỗi gđ 100m2 mộ phần >>> ít năm nữa là đồng bằng miền bắc hết đất trồng lúa/ Vây xung quanh làng là các nghĩa trang mộ phần bằng đá khối, những mái nhọn cong vút lên....
Bên Tàu ko cho chôn phải hoả thiêu hết rồi, ở mình cũng nên quy định không quá 2m2 cho 1 ô thì tốt hơn, diện tích còn lại trồng cây xanh, quy hoạch rõ ràng. Đường đi lối lại hợp lý..
Với các vùng thôn quê nên áp mức giá đất 500-1tr cho 1 ngôi, để hội cao tuổi trồng cây hay làm cổng tường rào. Đất chưa sử dụng mà lấn chiếm nhận phần cứ táng 3-5tr/m2

bomong

Xe điện
Mồ mã phải nhường đất cho dân cư, công viên, nhà máy thôi/

tientung000

Xe điện
Đá xịn thì cụ dùng đá Bình định, Phú yên nhé. Chứ xanh thanh hoá cũng chỉ thường thôi
Em tham khảo thì đá ninh bình đang hết xanh rêu cạn nguồn
cụ nào quen ai còn đá xanh không ạ
Cụ thớt vẫn chưa chốt loại đá à? :)
Đá tự nhiên có độ 3 4 loại chính là đá vôi, granite, thạch anh, núi lửa bazan
Đá đen với đá xanh Thanh Hóa, Ninh Bình bản chất là đá vôi (bẩn) nên từ trắng (như đá Nghệ An, Yên Bái) chuyển màu, và cứng hơn đá nguyên chất (như vàng tây cứng hơn vàng ta vậy). Tuy nhiên, vẫn là mềm nhất trong các loại đá trên để đục đẽo, đánh bóng... Nên nhược điểm là dễ bị xước hơn, vùng nào công nghiệp hóa khói bụi có tính axit sẽ nhanh bị mất độ bóng, bạc phếch phơ...
Đá Bình Định Phú Yên đa phần dòng granite, cũng tùy thuộc tạp chất sẽ có màu khác nhau đỏ, đen, vàng, xám... cực kỳ đa sắc. Nhìn chung cứng hơn, ko lo bị xước. Tuy nhiên nếu là đá tấm xẻ thì có 1 số màu thị trường ưa chuộng (VD đỏ) có thể bị nhuộm màu làm giả, lâu ngày sẽ bị phai. Để ý thì đá này chả có thợ nào đục đẽo chạm khắc, may lắm thì uốn lượn tí. Đa phần xẻ tấm phẳng.
Đá thạch anh thì ngon hơn 2 loại trên...
Xây cái mộ vài khối đá thì loại nào cũng nhặt nhanh đủ, chả lo hết đâu. Nhà cụ muốn bền đến trăm năm thì đá nào cũng được; ngàn năm thì tham khảo kim tự tháp Ai Cập, trong đá vôi, ngoài đá granite... đại loại như vậy :D

bomong

Xe điện
“Theo quan điểm Phật giáo người dân nên chọn hình thức hoả táng, điều này phù hợp với truyền thống tín ngưỡng, tâm linh của dân tộc. Cách đây 2.600 năm, khi Đức Phật nhập Niết bàn, các đệ tử của Ngài đã chọn hình thức hoả táng cho dù lúc đó có nhiều hình thức như địa táng, thuỷ táng, điểu táng, lâm táng… Giáo hội đã tuyên truyền, đặc biệt là trong các phật tử, khi mất đi nên chọn hình thức hỏa táng hay điện táng ngày nay phù hợp với tình hình thực tế, không gây ô nhiễm môi trường, không bị lạm dụng về đất đai, không tốn kém, và vẫn thể hiện được lòng thành kính, tôn trọng đối với người đã mất”, hoà thượng Thích Gia Quang nói.

motthoidongbim

Xe điện
Nên quy hoạch các nghĩa trang và quy định độ cao. Chứ cứ nhà nọ cao hơn nhà kia, trông nó lôm nhôm. Rồi to quá cũng để làm gì đâu + hoạ tiết càng đơn giản càng đỡ lỗi mốt, bền, sạch

beomap2

Xe container
Dạ cụ em đang hỏi bên núi trầm gần hơn có cụ nào làm không?
Ở núi Trầm, huyện Chương Mỹ có làm gia công đá nhưng toàn đá trở nơi khác đến, đá núi ở đó cấm khai thác từ rất lâu rồi

bomong

Xe điện
Thanh hoá, nghe nói có đá xanh núi ở xã Yên quý, huyện Yên định làm mộ tốt nhất miền bắc/ nhưng cứng lắm, khó làm/

beomap2

Xe container
Không nên lắp ghép quá nhiều, nhìn thì mịn màng nhưng sau thời gian chỗ ghép sẽ nứt + tách ra nhìn khó chịu lắm ạ.
ps: càng cầu kỳ cẩn thận càng dễ chắp ghép, bậy nhìn + sờ không nhận ra đâu ạ
Do kỹ thuật thôi, có mộng ghép, có bắt bu lông sắt hoặc bu lông inox bên trong làm sao nứt được

mrdaubac

Xe điện
Thì người sống có ra có vào, còn người chết tất nhiên là "nhốt" một chỗ thôi. Chẳng phải tự nhiên người ta gọi là "nhà đá".
He he he, cuối năm tảo mộ mời các cụ về ăn tết với cháu con thì làm sao các cụ về được.
“Theo quan điểm Phật giáo người dân nên chọn hình thức hoả táng, điều này phù hợp với truyền thống tín ngưỡng, tâm linh của dân tộc. Cách đây 2.600 năm, khi Đức Phật nhập Niết bàn, các đệ tử của Ngài đã chọn hình thức hoả táng cho dù lúc đó có nhiều hình thức như địa táng, thuỷ táng, điểu táng, lâm táng… Giáo hội đã tuyên truyền, đặc biệt là trong các phật tử, khi mất đi nên chọn hình thức hỏa táng hay điện táng ngày nay phù hợp với tình hình thực tế, không gây ô nhiễm môi trường, không bị lạm dụng về đất đai, không tốn kém, và vẫn thể hiện được lòng thành kính, tôn trọng đối với người đã mất”, hoà thượng Thích Gia Quang nói.

Các cụ bên Phật giáo nói gì cũng hay, nhưng khi có cụ nào về cõi tây phương thì có được mấy cụ hỏa táng đâu, toàn nhập kim quan, xong vô bảo tháp, hình thức tang lễ còn dềnh dàng tốn kém hơn cả quốc tang....các cụ nói nhưng đeck làm theo...

Dacia90

Xe điện
Nên quy hoạch các nghĩa trang và quy định độ cao. Chứ cứ nhà nọ cao hơn nhà kia, trông nó lôm nhôm. Rồi to quá cũng để làm gì đâu + hoạ tiết càng đơn giản càng đỡ lỗi mốt, bền, sạch
Thấy tụi Hàn nó quay phim có cảnh nghĩa trang, chỉ một tấm đá, trông đơn giản, gọn gàng. Có lẽ do văn hóa mình có bát hương nên mộ cần mái che.

trangitnoi

Xe tải
He he he, cuối năm tảo mộ mời các cụ về ăn tết với cháu con thì làm sao các cụ về được.

Các cụ bên Phật giáo nói gì cũng hay, nhưng khi có cụ nào về cõi tây phương thì có được mấy cụ hỏa táng đâu, toàn nhập kim quan, xong vô bảo tháp, hình thức tang lễ còn dềnh dàng tốn kém hơn cả quốc tang....các cụ nói nhưng đeck làm theo...
Có cụ nào theo phật về tây phương xong về đây lên of mở tua du lịch tây phương chưa nhỉ

uman

Xe tăng
Em đi đặt mộ cho cụ ông thì có mấy mẫu này
Họ bảo đá xanh là cứng nhất
Các cụ thông thái hay dùng mẫu nào đá nào chia sẻ anh em ạ. Đội ơn các cụ.
Vâng, cụ ạ. Đá xanh rêu mà cụ đưa ở ảnh 1 là loại đá cứng nhất, và đắt nhất. Càng trắng, đá càng mềm, nứt theo thớ và không bền.

trangitnoi

Xe tải
Vâng, cụ ạ. Đá xanh rêu mà cụ đưa ở ảnh 1 là loại đá cứng nhất, và đắt nhất. Càng trắng, đá càng mềm, nứt theo thớ và không bền.
Đắt rẻ em không quan tâm lắm có 50tr thôi có phải 50 tỷ đâu nhà mình xây dc lại tiếc các cụ

vấn đề là đá này hiếm, đặt khó. Cụ nào biết chỗ nào còn nhiều không nhỉ em hỏi ninh bình toàn gạ đá đen

trangitnoi

Xe tải

Mấy thằng hoà thượng này ăn tiền hoả táng còn cầu siêu cụ còn đi tin nó ngu người

trangitnoi

Xe tải
Đá xanh thanh hoá hay đá xanh quảng ngãi tốt hơn và đắt hơn cụ?

uman

Xe tăng
Đá xanh thanh hoá hay đá xanh quảng ngãi tốt hơn và đắt hơn cụ?
Em không biết đâu, cụ ạ. Nhà em làm đá Thanh Hóa, vì tiền chuyên chở ít hơn, quãng đường ngắn đi hơn một nửa.

Chỉnh sửa cuối: