[Funland] Nhờ các cụ tư vấn mộ đá xanh

trangitnoi

Xe tải
Đá xanh thì nó nạc, mềm hơn, đỡ bị nứt. Đá xanh đắt nhất.
Đá đen cứng hơn, hay có thớ, dễ bị tách ra ở phần thớ. Hầu hết thì làm đá đen Thanh Hóa cụ ah.
Vầng em cũng định làm xanh thôi, khu mộ nhà em trống sợ nắng mưa
Cụ cẩn thận họ sơn mầu lên đấy nhé. Thợ làm mộ đá bảo em như thế đấy.
vầng họ làm cũng lâu dài uy tín chứ mình phải đi xem đá tận tay, sơn thì chết sau tróc
Tránh xa mấy loại đá này ra cụ nhé, cứ gạch mà xây là chắc ăn nhất
Dạ ngày xưa ông bà em làm gạch, sau nó cứ lở ra cụ ah. Làm sao mà chịu dc mưa nắng.

trangitnoi

Xe tải
Không nên lắp ghép quá nhiều, nhìn thì mịn màng nhưng sau thời gian chỗ ghép sẽ nứt + tách ra nhìn khó chịu lắm ạ.
ps: càng cầu kỳ cẩn thận càng dễ chắp ghép, bậy nhìn + sờ không nhận ra đâu ạ
Vầng em định làm mẫu tròn cối xay đơn giản giảm bớt hoạ tiết thôi cụ, bền đẹp là dc

Dan du an

Xe ba gác
Sao họ không làm bằng đá ong nhỉ. Em thấy cái đó bền kinh khủng mà

acc_75

Xe điện
Dùng đá mài galito là bền vững nhất, mấy cái đá khối hoặc ốp đá, ốp gạch men chỉ đẹp lúc đấy thôi, sau thời gian nắng mưa co ngót là nứt hết,

mrdaubac

Xe điện
Mộ đá thì đẹp bền vĩnh cửu, nhưng người sống chả ai muốn ở trong nhà được xây bằng toàn đá, thế mà lại cứ nằng nặc dựng cho các cụ đã khuất ngôi nhà toàn đá tảng, càng to, càng nặng lại càng thích, đua đả ngôi sau hoành hơn ngôi trước.
Có điều kiện thì mời cccm về làng An Bằng (Huế) mà xem họ xây lăng mộ bằng gì, đó mới là chuẩn chỉ về mặt phong thủy và chất chơi...

bomong

Xe điện
5-10 năm nữa VN sẽ học hỏi theo TQ làm cải cách mai táng, hoả thiêu 100%, cấm lập xây cất mồ mã/
Tất cả các mồ mã ngoài quy hoạch sẽ được giải tỏa lấy đất cho cây xanh.
Sao cứ phải là đá vậy cccm ?
Cứ theo bên hồi giáo, giàu sang nghèo hèn chỉ nấm mồ đất thôi.

Chỉnh sửa cuối:
Mộ đá thì đẹp nhưng em thấy khá nặng nề, phơi nắng thời gian cũng nứt và phải trám là bình thường.

bomong

Xe điện
Mộ đá thì đẹp bền vĩnh cửu, nhưng người sống chả ai muốn ở trong nhà được xây bằng toàn đá, thế mà lại cứ nằng nặc dựng cho các cụ đã khuất ngôi nhà toàn đá tảng, càng to, càng nặng lại càng thích, đua đả ngôi sau hoành hơn ngôi trước.
Có điều kiện thì mời cccm về làng An Bằng (Huế) mà xem họ xây lăng mộ bằng gì, đó mới là chuẩn chỉ về mặt phong thủy và chất chơi...
Bên TQ rất nhiều CQ địa phương cải táng nghĩa trang mộ liệt sĩ thành rừng công viên và đền thờ cúng, không còn mồ mã nữa.

Nghĩa trang ở VN là rừng đá, cao thấp, to nhỏ....

Chỉnh sửa cuối:

mrdaubac

Xe điện
Bên TQ rất nhiều CQ địa phương cải táng nghĩa trang mộ liệt sĩ thành rừng công viên và đền thờ cúng, không còn mồ mã nữa.
Bên mình chắc còn lâu vì mỗi cụ to to trước khi khuất núi núi đã không chịu vào Mai Dịch mà toàn chuẩn bị trước ít thì vài nghìn m2, nhiều thì dăm chục nghìn m2 đất ruộng, đồi núi chỉ để làm nơi đặt nắm xương tàn, khuôn viên hoành tráng, chả kém vua chúa phong kiến ngày trước, cho nên làm theo được thằng láng giềng phương Bắc còn khướt...

bomong

Xe điện
Bên mình chắc còn lâu vì mỗi cụ to to trước khi khuất núi núi đã không chịu vào Mai Dịch mà toàn chuẩn bị trước ít thì vài nghìn m2, nhiều thì dăm chục nghìn m2 đất ruộng, đồi núi chỉ để làm nơi đặt nắm xương tàn, khuôn viên hoành tráng, chả kém vua chúa phong kiến ngày trước, cho nên làm theo được thằng láng giềng phương Bắc còn khướt...
Ở trong Nghệ an có khu mộ to lắm cạnh đồi thông.

trangitnoi

Xe tải
Dùng đá mài galito là bền vững nhất, mấy cái đá khối hoặc ốp đá, ốp gạch men chỉ đẹp lúc đấy thôi, sau thời gian nắng mưa co ngót là nứt hết,
Cái này em chưa nghe bao giờ, thấy đá granito mài sau mới bị bột ra chứ cụ? Nó là đá mạt trộn ximang thôi mà

Sao họ không làm bằng đá ong nhỉ. Em thấy cái đó bền kinh khủng mà
Đá ong “bền kinh khủng” chứ ko thể bền hơn đá xanh đen đc cụ ạ, xem các công trình tính bằng niên đại thì biết.
Ở vùng có đá ong họ vẫn xây mộ bằng đá ong, nhưng nhìn cái mộ nó ko đẹp. Đẹp thì vua chúa ngày xưa đã làm rồi.
Đá thể hiện sự vĩnh cửu trường tồn, hiện sự thành kính của con cháu, thể hiện sự uy nghiêm quyền quý (thời xưa vua chúa mới dùng đá).
Đá chạm khắc hoa văn nó còn là một tác phẩm nghệ thuật, thể hiện đời sống văn hoá của con người qua các thời kỳ.... đại ý thế cụ ạ

trangitnoi

Xe tải
Cụ nói cũng có lý, nhưng em thấy khu em biệt thự ốp đá nhiều mà, trc tiên không phải sơn đã.

người Huế em không rõ vì em là người Hn. Họ chất chơi kệ họ, ai có điều kiện đến đâu làm đến đấy thôi

bomong

Xe điện
Bên TQ lâu nay CQ kiểm soát việc xây dựng rất gắt, cấm xây mồ mã, giàu nghèo sang hèn cũng hỏa táng ra hũ tro, không ngoại lệ.
Thờ cúng cũng giản đơn hơn nhiều. Đầu tư cho cs và pt hiện tại và tương lai.
Hay, hay thật.

trangitnoi

Xe tải
5-10 năm nữa VN sẽ học hỏi theo TQ làm cải cách mai táng, hoả thiêu 100%, cấm lập xây cất mồ mã/
Tất cả các mồ mã ngoài quy hoạch sẽ được giải tỏa lấy đất cho cây xanh.

Cứ theo bên hồi giáo, giàu sang nghèo hèn chỉ nấm mồ đất thôi.
Trung quốc tuổi gì cụ. Bọn ấy xách dép các nước khác không xong, không nên bàn ở đây.

còn hồi giáo thì chém nhau lia lịa đầu rơi còn chả nhặt được thì mồ mả làm cái gì. Giáo chủ của nó muhamed đang yên lăn đùng chết, các giáo phái con chém nhau bắn nhau tận giờ... cái gì hay thì học đi lôi bọn hồi vào nó khó cụ ak

trangitnoi

Xe tải
Bên TQ lâu nay CQ kiểm soát việc xây dựng rất gắt, cấm xây mồ mã, giàu nghèo sang hèn cũng hỏa táng ra hũ tro, không ngoại lệ.
Thờ cúng cũng giản đơn hơn nhiều. Đầu tư cho cs và pt hiện tại và tương lai.
Hay, hay thật.
Bọn nó chém gió đấy, đời này khôn sống mống chết. Nó cấm dân xây quan chức đã có chỗ sẵn rồi sao k cấm? Ai làm thì làm k kệ chúng mày. Thằng nào càng có quyền lực càng làm trái pháp luật. Suy ra cho cùng thì pháp luật là cái gì? Ai hiểu về luật đều rõ luật pháp là ý chí của giai cấp thống trị được nâng lên thành luật. Khi chưa có giai cấp , chỉ có lệ không có luật pháp. Vì thế không có loại pháp luật nào bảo vệ người nghèo cả. Đã nghèo đã hèn đã ngu mà lại bị nó chèn ép cả phong thuỷ địa lý thì con cháu đời đời hèn mãi. Tóm lại trung quốc vớ vẩn.

trangitnoi

Xe tải
Đá ong “bền kinh khủng” chứ ko thể bền hơn đá xanh đen đc cụ ạ, xem các công trình tính bằng niên đại thì biết.
Ở vùng có đá ong họ vẫn xây mộ bằng đá ong, nhưng nhìn cái mộ nó ko đẹp. Đẹp thì vua chúa ngày xưa đã làm rồi.
Đá thể hiện sự vĩnh cửu trường tồn, hiện sự thành kính của con cháu, thể hiện sự uy nghiêm quyền quý (thời xưa vua chúa mới dùng đá).
Đá chạm khắc hoa văn nó còn là một tác phẩm nghệ thuật, thể hiện đời sống văn hoá của con người qua các thời kỳ.... đại ý thế cụ ạ
Đá ong để mối nó xông các cụ ah
Nên chả ai làm. Cùng lắm làm cổng thôi

Cụ biết thì phiền cụ cho xin mấy tấm ảnh thì tốt, rồi cụ phân tích thêm xem chuẩn chỉ phong thuỷ thế nào, chất chơi ra làm sao.
Cái này là cái rất hay, mong cụ cho em được mở mang học hỏi.

bomong

Xe điện
Những công trình công cộng dân sinh cho hàng triệu người sd ngàn đời (kè hồ sông, đường đi, vỉa hè....) thì không được đầu tư bằng đá lớn cho thật bền đẹp (lát bằng đá mỏng hay xd lẹt quẹt tý bê tông xi măng xấu và nhanh hỏng), mà mỗi gđ tập trung đá lớn xây cất trạm chỗ mồ mã cho người chết, rất lãng phí.

acc_75

Xe điện
Cái này em chưa nghe bao giờ, thấy đá granito mài sau mới bị bột ra chứ cụ? Nó là đá mạt trộn ximang thôi mà
Cụ nên dành chút thời gian đi tham quan 1 vòng mấy nghĩa trang rồi đánh giá chất liệu nào là bền nhất cho có cái nhìn khách quan chứ nghe tư vấn thì k ra đâu ạ.