[Funland] Nhờ các cụ tu vấn khi chủ đất quá chắc chắn?

LTKLH

Xe máy
Trước em bán mảnh đất ở Sapa, anh của người mua lên Hà nội gặp em, có mỗi cái giấy viết tay, họ chuyển tiền, em giao sổ đỏ. Thế là xong. Mảnh khác em bán trong Nghệ An, vào đến nơi. Người mua đòi trả bằng vàng, em không nghe. Họ đi bán vàng mang tiền đến. Em đếm đủ đưa giấy tờ, bắt tay rồi lên xe về. Ký mỗi cái giấy mua bán do họ đánh máy in sẵn, người làm chứng là ông địa chính ở đấy. (cái này họ cẩn thận ghê). Mà địa chính cũng do họ mời, em biếu ông ký đó 1 triệu. Thế là xong.
Em hỏi ngu chút là sao phải biếu địa chính ở đó 1tr vậy cụ?

nguyentoanland

Xe tăng
Mảnh này họ mới mua 5 tháng ra sổ đc thì cụ mua có rủi ro sang tên đâu. Cụ chủ mua đất lần đầu nên chưa va nhiều, thường sau khi công chứng xong thì thanh toán 100% là đúng rồi. Cái quan trọng là cụ nên check quy hoạch đất đấy. Còn về thuế phí bên nào thanh toán là do thoả thuận

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Chào các cụ. Chả là nhân lúc thị trường đang chững, em đang định làm mảnh đất cắm dùi. Nhưng kinh nghiệm chưa có, lại lần đầu gặp chủ đất chắc cú đến mức thỏa thuận gì cũng lắc đầu. Nên đành mang lên đây nhờ các cụ tư vấn giúp
Cụ thể là qua môi giới thì em được giới thiệu 1 mảnh đất nói chung là đủ tất cả các tiêu chí của em, em cũng đã ra địa chính xã check quy hoạch và xác định xem vị trí đất có đúng theo sổ ko? Về tranh chấp thì bên địa chính bảo chưa có thông tin gì, em cũng dò hàng xóm gần đó và 3 mặt tiếp giáp đều chưa có ai về ==> khả năng tranh chấp đất chắc là ko có. Em cũng đã nhờ mấy công chứng check sổ đều trả lời oke, giao dịch được.
Sau một thời gian nhờ môi giới chốt giá mua bán với chủ thì em quyết định đến gặp chủ (tại nhà chủ đất) để bàn các bước tiếp theo.
Trong buổi gặp hôm đấy thì em thấy:
- Chủ đất có vẻ theo kiểu bán cũng đc, k bán cũng đc. Mảnh đất này bên chủ mới mua đc 5 tháng
- Môi giới em làm việc trực tiếp thì k có mặt mà lại là một bạn khác, chủ đất và bên môi giới có vẻ thân thiết với nhau, và giao cho môi giới xử lý mọi thứ, các thỏa thuận là em trao đổi với môi giới chứ k làm việc trực tiếp với chủ đất.
- Chủ đất rất chắc, đòi thanh toán 100% tiền khi công chứng (Công chứng thì do em chọn) và mọi chi phí sang tên thì bên mua chịu tất. Ra công chứng cũng chỉ ký 1 hợp đồng công chứng thôi.
- Hiện tại em thấy nếu chốt thì cứ như mình nắm đằng lưỡi, tiền lớn mà bên chủ chắc như này thấy hơi ghê ghê, dù chưa thấy gì bất thường về mặt chuyển nhượng cả. Nói thật với các cụ là em thì đang máu, và cũng muốn chốt xong trước tết. Nên muốn nhờ các cụ xem xem có gì bất thường mà e chưa nghĩ đến ko? Hoặc có phương án nào giao dịch qua trung gian cho chắc chắn hơn ko?
Cám ơn các cụ nhiều!!
Công chứng xong chuyển 100% tiền là đúng rồi mà nhỉ? Ký phát thì CCV giữ hồ sơ, cụ chuyển tiền; bên bán nhận đủ tiền thì CCV sẽ trả hồ sơ cho 2 bên. Nếu cụ ko chuyển tiền thì CCV hủy luôn hồ sơ!

Ga_son

Xe điện
Đọc thấy các cụ kêu trả luôn 100% sau khi ký hđmb công chứng là bình thường, thấy thật khâm phục, nhất là thời buổi đất đai đâu có sốt mua bán chộp giật như bây giờ. Ghi ra đây một số điểm cụ lưu ý:
+ Chừng nào cụ còn chưa sang tên được sổ đỏ thì rủi ro vẫn nằm ở cụ nhé.
+ Cụ trả 100% tiền, bên kia không giao cụ cái biên nhận đã đóng thuế thu nhập cá nhân, thậm chí cò quay thêm tiền đổi giấy, vậy là thiếu hồ sơ nhé.
+ Nộp lên địa chính thì lòi ra mảnh này cũng đã có hđ đặt cọc treo ở đâu đó, đã hết hạn nhưng chưa thanh lý.
+ Con cháu họ hàng về quậy đòi chia phần, chủ đất phủi trách nhiệm, kệ đám đó đâm đơn ăn vạ giữ đất...
+ Đám giấy tờ cụ cầm không may thiếu cái biên lai đóng thuế sử dụng đất, thiếu cái giấy tờ hoặc chỉ đơn giản sai chính tả/ số cmt gì đó... Cụ lạy họ đến làm giấy tờ sửa đổi bổ sung cho cụ nhé.
Có nhiều rủi ro có thể xảy ra, cụ hỏi trên đây như đẽo cày giữa đường. Hãy làm việc cẩn thận với đội công chứng, mua thêm dịch vụ trọn gói nộp sổ của họ để có tư vấn sát nhất với trường hợp của cụ. Giữ lại bao nhiêu tiền cũng là thoả thuận các bên, thả gà ra đuổi thì nhục lắm.
Chúc cụ may mắn.
Chắc cụ chưa mua bán BĐS nào.
Công chứng xong là coi như trao xong tài sản, bên bán chả còn cơ sở pháp lý j đòi sở hữu nữa cụ nhé.
+ Cụ trả 100% tiền, bên kia không giao cụ cái biên nhận đã đóng thuế thu nhập cá nhân, thậm chí cò quay thêm tiền đổi giấy, vậy là thiếu hồ sơ nhé.
-> phần này bên mua hay bất cứ ai có thể đóng hộ thay bên bán cụ nhé.
+ Nộp lên địa chính thì lòi ra mảnh này cũng đã có hđ đặt cọc treo ở đâu đó, đã hết hạn nhưng chưa thanh lý.
-> Phần này thuộc về trách nhiệm của bên bán BĐS nhé -> bán tài sản đang tranh chấp (không ông nào bán lại làm như vậy, làm vậy khác j lừa đảo).
+ Con cháu họ hàng về quậy đòi chia phần, chủ đất phủi trách nhiệm, kệ đám đó đâm đơn ăn vạ giữ đất...
-> Chả có cơ sở pháp lý nào con cháu đòi chia phần đc cả (văn phòng công chứng họ ko kém đến nỗi ko biết thửa đất đó thuộc sở hữu cá nhân hay sở hữu hộ gia đình).
+ Đám giấy tờ cụ cầm không may thiếu cái biên lai đóng thuế sử dụng đất, thiếu cái giấy tờ hoặc chỉ đơn giản sai chính tả/ số cmt gì đó... Cụ lạy họ đến làm giấy tờ sửa đổi bổ sung cho cụ nhé.
=> E bán BĐS xong thuế vẫn ghi nợ em là người đóng thuế sử dụng đất hàng năm nhé, em phải tự đính chính với thuế về chủ mới (2 năm sau khi bán) cụ nhé nên cái giấy này nó chả liên quan j đến mua bán BĐS j cả, thuế cho nợ thoải mái mấy năm sau đóng cũng được (trả thêm tiền chậm nộp thuế), sai chính tả/ số CMT, CCCD nó thuộc nghiệp vụ bên công chứng (phần này ko thể có sai sót do công chứng họ làm chuyên nghiệp rồi).
Tất nhiên bất cứ giao dịch nào cũng có rủi ro nhất định nhưng những thứ cụ nêu nó không thực tế!

mmxhung

Xe điện
Thấy người chắc là chủ thớt chứ chủ đất rất bình thường

TorienT

Xe container
Mua bán công chứng xong trên nguyên tắc là phải chuyển 100%. Cụ thấy rắn quá thì đi mua mảnh khác là được.

Tony_Le

Xe container
Thuế phí bên nào bên nấy trả thì lại cần họ phối hợp nhiều hơn. Em đang muốn quy về một mối để mình chủ động.
Em định mua mảnh gần 3 tỏi thôi
30 tỏi thì ký xong HĐ càng phải trả hết. Trả theo tiến độ thì quên đi, cùng lắm bên bán quá dễ mới cho giữ lại vài đồng làm vui thôi.

Timestay

[Tịch thu bằng lái]
Ko cụ. Em biết lên hệ thống công chứng là của mình rồi. Nhưng vẫn có phát sinh trong thời gian làm sổ. Nên hợp lý nhất là thanh toán theo tiến độ
Tôi xin trả lời cụ là có "cuối đầu bài" ấy mà đòi thanh toán như thế. Đọc nghe ngứa hết cả mít.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

ung_sung_tu_tai

Xe container
Công chứng hợp đồng xong bác trả đủ tiền cho người ta là đúng rồi. Có thể bác yêu cầu ông chủ đất đóng thuế chuyển nhượng đất, ông ủy quyền cho bác đóng và bác giữ lại số tiền này để đóng cho nhanh.
Dạ
Ghi thẳng vào hợp đồng mua bán công chứng là bên bán uỷ quyền cho bên mua nộp các loại thuế, phí thuộc trách nhiệm của bên bán liên quan đến việc mua bán này ạ.

minhhai985

Xe lăn
Công chứng xong trả hết tiền là đúng rồi, nếu cụ chịu thuế và chi phí sang tên.

ubisapro

Xe trâu
Chả có nhẽ cụ thớt định sang tên xong mới thanh toán?

Công chứng cụ chọn. Ký xong bên công chứng cầm; thanh toán full tiền thì trao giấy tờ bên mua. Còn việc ai mất phí thì do thoả thuận. Như nhà e thì ko bao giờ trả phí vì ngại mấy cái món thủ tục này; cả mua lẫn bán.

badman1

Xe tải
Chào các cụ. Chả là nhân lúc thị trường đang chững, em đang định làm mảnh đất cắm dùi. Nhưng kinh nghiệm chưa có, lại lần đầu gặp chủ đất chắc cú đến mức thỏa thuận gì cũng lắc đầu. Nên đành mang lên đây nhờ các cụ tư vấn giúp
Cụ thể là qua môi giới thì em được giới thiệu 1 mảnh đất nói chung là đủ tất cả các tiêu chí của em, em cũng đã ra địa chính xã check quy hoạch và xác định xem vị trí đất có đúng theo sổ ko? Về tranh chấp thì bên địa chính bảo chưa có thông tin gì, em cũng dò hàng xóm gần đó và 3 mặt tiếp giáp đều chưa có ai về ==> khả năng tranh chấp đất chắc là ko có. Em cũng đã nhờ mấy công chứng check sổ đều trả lời oke, giao dịch được.
Sau một thời gian nhờ môi giới chốt giá mua bán với chủ thì em quyết định đến gặp chủ (tại nhà chủ đất) để bàn các bước tiếp theo.
Trong buổi gặp hôm đấy thì em thấy:
- Chủ đất có vẻ theo kiểu bán cũng đc, k bán cũng đc. Mảnh đất này bên chủ mới mua đc 5 tháng
- Môi giới em làm việc trực tiếp thì k có mặt mà lại là một bạn khác, chủ đất và bên môi giới có vẻ thân thiết với nhau, và giao cho môi giới xử lý mọi thứ, các thỏa thuận là em trao đổi với môi giới chứ k làm việc trực tiếp với chủ đất.
- Chủ đất rất chắc, đòi thanh toán 100% tiền khi công chứng (Công chứng thì do em chọn) và mọi chi phí sang tên thì bên mua chịu tất. Ra công chứng cũng chỉ ký 1 hợp đồng công chứng thôi.
- Hiện tại em thấy nếu chốt thì cứ như mình nắm đằng lưỡi, tiền lớn mà bên chủ chắc như này thấy hơi ghê ghê, dù chưa thấy gì bất thường về mặt chuyển nhượng cả. Nói thật với các cụ là em thì đang máu, và cũng muốn chốt xong trước tết. Nên muốn nhờ các cụ xem xem có gì bất thường mà e chưa nghĩ đến ko? Hoặc có phương án nào giao dịch qua trung gian cho chắc chắn hơn ko?
Cám ơn các cụ nhiều!!
Họ làm đúng roiuf còn gì cụ? Công chứng xong coi như đất là của cụ, chờ lm thủ tục sang tên rồi còn gì? Cụ muốn ytam thì đưa các điều kiện tranh chấp vào hợp đồng công chứng đảm bảo đất sang tên cụ ko còn vđ gì nữa ....

Emesco

Xe điện
Nhà đất nó khác ô tô xe máy
Hợp đồng vô hiệu hoàn tiền nhận lại đất thì bên mua đất đi xa

hoviethung

Xe lăn
Đọc thấy các cụ kêu trả luôn 100% sau khi ký hđmb công chứng là bình thường, thấy thật khâm phục, nhất là thời buổi đất đai đâu có sốt mua bán chộp giật như bây giờ. Ghi ra đây một số điểm cụ lưu ý:
+ Chừng nào cụ còn chưa sang tên được sổ đỏ thì rủi ro vẫn nằm ở cụ nhé.
Có nhiều rủi ro có thể xảy ra, cụ hỏi trên đây như đẽo cày giữa đường. Hãy làm việc cẩn thận với đội công chứng, mua thêm dịch vụ trọn gói nộp sổ của họ để có tư vấn sát nhất với trường hợp của cụ. Giữ lại bao nhiêu tiền cũng là thoả thuận các bên, thả gà ra đuổi thì nhục lắm.
Chúc cụ may mắn.
Mình cùng đứa em mua đất mấy lần cũng trả tiền hết luôn sau khi công chứng không có trục trặc gì. Nhưng trong thời buổi này cảnh giác chắc chắn như cụ nói cũng là điều nên làm. Cái trò thả gà ra đuổi vất vả vô cùng.

Tolia_82

Xe tải
Chắc cụ chưa mua bán BĐS nào.
Công chứng xong là coi như trao xong tài sản, bên bán chả còn cơ sở pháp lý j đòi sở hữu nữa cụ nhé.
-> phần này bên mua hay bất cứ ai có thể đóng hộ thay bên bán cụ nhé.
-> Phần này thuộc về trách nhiệm của bên bán BĐS nhé -> bán tài sản đang tranh chấp (không ông nào bán lại làm như vậy, làm vậy khác j lừa đảo).
-> Chả có cơ sở pháp lý nào con cháu đòi chia phần đc cả (văn phòng công chứng họ ko kém đến nỗi ko biết thửa đất đó thuộc sở hữu cá nhân hay sở hữu hộ gia đình).
=> E bán BĐS xong thuế vẫn ghi nợ em là người đóng thuế sử dụng đất hàng năm nhé, em phải tự đính chính với thuế về chủ mới (2 năm sau khi bán) cụ nhé nên cái giấy này nó chả liên quan j đến mua bán BĐS j cả, thuế cho nợ thoải mái mấy năm sau đóng cũng được (trả thêm tiền chậm nộp thuế), sai chính tả/ số CMT, CCCD nó thuộc nghiệp vụ bên công chứng (phần này ko thể có sai sót do công chứng họ làm chuyên nghiệp rồi).
Tất nhiên bất cứ giao dịch nào cũng có rủi ro nhất định nhưng những thứ cụ nêu nó không thực tế!
Em đã đính rồi đây !
Mua mảnh đất , lên nói chuyện thừa thuận xong , xuống luôn 1 tỷ cọc
Vì nhà chủ nói cần tiền cho con đi du học , làm cái cọc viết tay , xong 15 ngày sau đi công chứng , thằng cò nói liên thành, như sợ ai không cho nói
Chủ đất cũng đòi hết tiền 5,8 củ còn lại ,
Em linh tính sao đó chỉ trả 3,8 củ , còn lại làm 1 giấy biên nợ ngay tại công chứng , có đủ điều khoản cho cả 2 bên về Pháp lý
Rồi = xong phim luôn
Nộp giấy tờ vào TNMT xong , 2 tuần sau TNMT báo ....sai tọa độ
Lên coi lại gọi 2 thằng vác máy xuống đo ....theo tọa độ thì mảnh đất nằm ra ngoài cmn biển , em gọi thằng chủ đất lên , nó nói trước đây địa chính làm , nó không biết
Mãi sau này em mới biết là chủ đất cố tình nhờ thằng trước làm sai tọa độ để tránh việc thiếu đất ....
Em phải làm vụ này mãi mới xong và cắt lại của thằng chủ 300 triệu vì lý do thiếu đất , và lằng nhằng mãi sau gần 1 năm em mới làm xong
Nhiều cụ trên này biết vụ em làm mảnh đất 900 m có thổ cư đất biển mũi né này , không phải em thì còn tết mục thất mới ra được sổ .. rất rắc rối cụ nhá
Tóm lại cứ giữ lại 1 phần tiền
Em khuyên cụ = trả lời thằng cò vạc kia là , chủ đất chắc quá , anh tạm thời xem mảnh khác , có bạn ạ, b, c nào đó đang giới thiệu .... Mà gia đình chủ nó hét quá cao , anh suy nghĩ lại đã ... cứ thế
Rồi cứ bơ cmn đi , 2 thằng ấy xuống nước ngay
Tầm này tiền mặt là vua , thiếu mẹ gì đất
Cụ húng , là mất tiền ngu ngay !
Làm tiền rất khó
Tiêu tiền rất dễ

Chỉnh sửa cuối: