[Funland] Nhờ các cụ tu vấn khi chủ đất quá chắc chắn?

Khongdanhvong

Xe điện
E chưa thấy ai chắc như cụ. Kiểu của cụ thì khó lòng mua được bđs ở bất cứ đâu. Ở đâu cũng vậy, tiền ting ting đủ ở thời điểm ký HĐ công chứng. Chủ nhà dễ tính lắm thì cũng chỉ cho giữ lại vài % để chờ sang tên xong thì lấy nốt thôi. Nhưng để dễ tính như vậy thì cụ phải mua giá cao hơn giá thị trường cũng tương ứng.
Về mặt pháp luật, khi 2 bên ký xong HĐ công chứng, công chứng viên ký đóng dấu lấy số nhập lên hệ thống quốc gia là thời điểm đó miếng đất đã thuộc sở hữu bên mua xong xuôi. Phần còn lại chỉ là các thủ tục để làm lại sổ đỏ mới thôi. Cụ phân biệt thật rõ giữa "quyển sổ đỏ cấp lại mang tên cụ" và "quyền sở hữu bđs của cụ". Công chứng xong là cụ sở hữu mảnh đất rồi, ko cần lấy sổ, cầm HĐ công chứng trong tay, thì đất đã là thuộc sở hữu của cụ.
Thường để cho chắc cho cả 2 bên thì các bước sẽ như sau, ko bên nào đc về trước khi giao dịch xong xuôi :
- Ngồi tại chỗ, 2 bên ký HĐ công chứng.
- Chuyển tiền full. Nếu ko chuyển tiền đc online thì hẹn ở Ngân hàng để thực hiện giao dịch
- Công chứng viên ký lấy dấu, lấy số, đưa lên hệ thống công chứng quốc gia => HĐ có hiệu lực.
Mọi thứ xong xuôi 2 bên bắt tay nhau đi về. Bất cứ thời điểm nào trong 3 bước trên, 1 trong 2 bên phát hiện dấu hiệu lừa đảo có thể hủy ngay giao dịch. Kể cả HĐ ký xong rồi yêu cầu công chứng viên stop vẫn được nhé.
Bài này của cụ với bài khác hiện trạng không sang tên được cũng của cụ đang mâu thuẫn với nhau 🙄. Thực tế ký hđcc xong đất chưa là của mình.

Mình cùng đứa em mua đất mấy lần cũng trả tiền hết luôn sau khi công chứng không có trục trặc gì. Nhưng trong thời buổi này cảnh giác chắc chắn như cụ nói cũng là điều nên làm. Cái trò thả gà ra đuổi vất vả vô cùng.
Thế cụ định làm gì. :)) Còn nói chủ đất cho giữ lại tiền thì k có chuyện đấy. Em cũng bán mấy mảnh mà gặp khách đòi giữ lại tiền em cho next luôn. Ký xong thì có quyền hạn gì với mảnh đất đâu. Cho nợ thì mình mới là người thả gà ra đuổi.

Em đã đính rồi đây !
Mua mảnh đất , lên nói chuyện thừa thuận xong , xuống luôn 1 tỷ cọc
Vì nhà chủ nói cần tiền cho con đi du học , làm cái cọc viết tay , xong 15 ngày sau đi công chứng , thằng cò nói liên thành, như sợ ai không cho nói
Chủ đất cũng đòi hết tiền 5,8 củ còn lại ,
Em linh tính sao đó chỉ trả 3,8 củ , còn lại làm 1 giấy biên nợ ngay tại công chứng , có đủ điều khoản cho cả 2 bên về Pháp lý
Rồi = xong phim luôn
Nộp giấy tờ vào TNMT xong , 2 tuần sau TNMT báo ....sai tọa độ
Lên coi lại gọi 2 thằng vác máy xuống đo ....theo tọa độ thì mảnh đất nằm ra ngoài cmn biển , em gọi thằng chủ đất lên , nó nói trước đây địa chính làm , nó không biết
Mãi sau này em mới biết là chủ đất cố tình nhờ thằng trước làm sai tọa độ để tránh việc thiếu đất ....
Em phải làm vụ này mãi mới xong và cắt lại của thằng chủ 300 triệu vì lý do thiếu đất , và lằng nhằng mãi sau gần 1 năm em mới làm xong
Nhiều cụ trên này biết vụ em làm mảnh đất 900 m có thổ cư đất biển mũi né này , không phải em thì còn tết mục thất mới ra được sổ .. rất rắc rối cụ nhá
Tóm lại cứ giữ lại 1 phần tiền
Em khuyên cụ = trả lời thằng cò vạc kia là , chủ đất chắc quá , anh tạm thời xem mảnh khác , có bạn ạ, b, c nào đó đang giới thiệu .... Mà gia đình chủ nó hét quá cao , anh suy nghĩ lại đã ... cứ thế
Rồi cứ bơ cmn đi , 2 thằng ấy xuống nước ngay
Tầm này tiền mặt là vua , thiếu mẹ gì đất
Cụ húng , là mất tiền ngu ngay !
Làm tiền rất khó
Tiêu tiền rất dễ
Cụ có thể k mua, cầm tiền. Chứ em tin ở HN này chẳng chủ nào cho cụ giữ lại tiền sau khi ký hợp đồng đâu. Mà giả sử nếu có thì số tiền cũng chẳng thấm vào đâu so với hợp đồng. Nếu thật sự cần tiền thì họ sẽ giảm giá bán cho nhanh, chứ k phải kiểu thả gà ra đuổi.

Xu Hào

Xe tải
Bác mua đất, ký hđ công chứng xong là phải tt 100% là đúng rồi.
Trước khi ký và tt100% thì bác và phòng công chứng phải tìm hiểu kỹ thông tin của mảnh đất. Fdoofng thời trong hđ công chứng bác có quyền yêu cầu bên bán ghi rõ thêm các điều bác lăn tăn mà có thể ghi được, ví dụ:
Bên bán cam đoan tại thời điểm ký hđ này, mảnh đất không nằm trong quy hoạch ......, nếu sai thì ......
Bên bán cam đoan toàn bộ giấy tờ, sổ đỏ kèm theo là thật và có giá trị pháp lý ....... nếu sai thì .....
Bên bán cam kết bên bán gồm các ông bà ...... là chủ sở hữu duy nhất ....... nếu sai ......
............

taiadau

Xe điện
Thực tế thì anh bạn em vừa mua CC cũng giữ lại 200 củ, sau khi nộp 1 cửa thì thanh toán nốt. Em nghĩ là do thỏa thuận bên bán chịu thuế phí và đi nộp thuế nên buộc phải giữ lại 200 củ.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Bài này của cụ với bài khác hiện trạng không sang tên được cũng của cụ đang mâu thuẫn với nhau 🙄. Thực tế ký hđcc xong đất chưa là của mình.
Đúng vậy đấy cụ ạ. Thực tế HN việc sang tên đã đỡ khó khăn hơn rồi. Nhưng HCM vẫn rất căng.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ở HN hay HCM thế ạ?
Cụ chịu khó lội lại các còm của em. Bản chất sự mâu thuẫn ở đây là ở trong khâu thủ tục hành chính của VN chứ ko phải em mâu thuẫn với em.
Việc mua bán sang tên là phải trả đủ tiền ở thời điểm 2 bên ký HĐ công chứng cụ nhé. Sau khi ký HĐ công chứng và HĐ công chứng có hiệu lực thì miếng đất đã là của chủ mới. Chỉ là chủ mới chưa làm xong thủ tục để sang tên sổ đỏ thành tên mình thôi. Cụ ko nên nhầm lần giữa 02 việc này : (01) Việc cụ làm chủ miếng đất và (02) Việc sổ đỏ tên cụ.
Việc mắc mớ trong việc sang tên là việc của thủ tục, của miếng đất, chứ ko phải của chủ cũ. Chủ mới vẫn phải chịu rủi ro cho việc chậm ra sổ đỏ tên mình.

Đông86

Xe điện
Em mua bán theo NET, thanh toán 100% cho chủ nhà sau HĐCC, thuế phí MG em chịu luôn.
Dĩ nhiên mọi chuyện đều có điều kiện của nó cả... , và không trượt bao giờ.
Trước khi mua em đã có đầy đủ thông tin về đối tượng, về lịch sử miếng đất, vì sao bán...
Thanh toán 100% sau khi công chứng là chuyện rất bình thường cc ơi.

Khongdanhvong

Xe điện
Cụ chịu khó lội lại các còm của em. Bản chất sự mâu thuẫn ở đây là ở trong khâu thủ tục hành chính của VN chứ ko phải em mâu thuẫn với em.
Việc mua bán sang tên là phải trả đủ tiền ở thời điểm 2 bên ký HĐ công chứng cụ nhé. Sau khi ký HĐ công chứng và HĐ công chứng có hiệu lực thì miếng đất đã là của chủ mới. Chỉ là chủ mới chưa làm xong thủ tục để sang tên sổ đỏ thành tên mình thôi. Cụ ko nên nhầm lần giữa 02 việc này : (01) Việc cụ làm chủ miếng đất và (02) Việc sổ đỏ tên cụ.
Việc mắc mớ trong việc sang tên là việc của thủ tục, của miếng đất, chứ ko phải của chủ cũ. Chủ mới vẫn phải chịu rủi ro cho việc chậm ra sổ đỏ tên mình.
Vâng cụ. Mấy vụ khác hiện trạng trong HCM giải quyết sao rồi cụ? Cũng phải cho dân hướng giải quyết chứ nhỉ.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ. Mấy vụ khác hiện trạng trong HCM giải quyết sao rồi cụ? Cũng phải cho dân hướng giải quyết chứ nhỉ.
Giải quyết sao nổi cụ :D Về nguyên tắc thì sai từ đâu thì quay về đấy. Việc đầu tiên là trả về nguyên trạng cho thửa đất đã :P Nếu có giấy phép xd thì trả về xây cho đúng phép rồi làm hoàn công, cập nhật sổ đỏ đã. Có ai làm nổi ko?

Khongdanhvong

Xe điện
Giải quyết sao nổi cụ :D Về nguyên tắc thì sai từ đâu thì quay về đấy. Việc đầu tiên là trả về nguyên trạng cho thửa đất đã :P Nếu có giấy phép xd thì trả về xây cho đúng phép rồi làm hoàn công, cập nhật sổ đỏ đã. Có ai làm nổi ko?
Đấy nhà khác hiện trạng. Còn sổ chưa cho nhà vào thì chuyển nhượng đất đúng luật mà, không cho sang tên là sai luật chứ. Nếu số đông thì cùng lên tiếng được không nhỉ 😁. Luật ra mà lại gây bế tắc thì luật không thực hiện đúng vai trò. Nhà xây bao năm qua bao chủ kiếm đâu ra giấy phép, không thì trên thanh tra phải lưu chứ.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Đấy nhà khác hiện trạng. Còn sổ chưa cho nhà vào thì chuyển nhượng đất đúng luật mà, không cho sang tên là sai luật chứ. Nếu số đông thì cùng lên tiếng được không nhỉ 😁. Luật ra mà lại gây bế tắc thì luật không thực hiện đúng vai trò. Nhà xây bao năm qua bao chủ kiếm đâu ra giấy phép, không thì trên thanh tra phải lưu chứ.
Khó đấy cụ. Luật của mình rất đầy đủ và kín kẽ. Do dân câu kết với cán bộ làm sai luật thôi. 1 khi đã cứng giọng cần phân định đúng sai thì mở luật ra làm nhé.
Về nguyên tắc thì như sau :
- Sổ đỏ chính chủ
- Xây dựng phải xin phép và xây đúng giấy phép.
- Nếu cần điều chỉnh cũng phải xin phép và phải được duyệt.
- Xây xong phải hoàn công và cập nhật hiện trạng nhà xây vào sổ đỏ
Làm đủ các bước này là đúng luật, thì chả có ai làm khó được dân cả :D Nhưng thực tế dân với cán bộ lại ko làm như thế :D Họ thích cấu kết với nhau để lách luật cơ :D

Khongdanhvong

Xe điện
Khó đấy cụ. Luật của mình rất đầy đủ và kín kẽ. Do dân câu kết với cán bộ làm sai luật thôi. 1 khi đã cứng giọng cần phân định đúng sai thì mở luật ra làm nhé.
Về nguyên tắc thì như sau :
- Sổ đỏ chính chủ
- Xây dựng phải xin phép và xây đúng giấy phép.
- Nếu cần điều chỉnh cũng phải xin phép và phải được duyệt.
- Xây xong phải hoàn công và cập nhật hiện trạng nhà xây vào sổ đỏ
Làm đủ các bước này là đúng luật, thì chả có ai làm khó được dân cả :D Nhưng thực tế dân với cán bộ lại ko làm như thế :D Họ thích cấu kết với nhau để lách luật cơ :D
Số 1 đúng.
Số 2 đúng.
Số 3 không có luật nào bắt phải cập nhật nhà vào sổ ạ. Xây xong phải hoàn công nhưng không có thời hạn bắt buộc.
Thứ 4 là luật không yêu cầu phải hoàn công nhà mới cho chuyển nhượng đất. Đã gọi là lách tức là kẽ hở của luật mà không sai phạm. Còn việc xây nhà ông nào xây sai phạt ông đó chứ không có luật nào cấm chuyển nhượng. Mà giả sử luật có cấm chuyển nhượng thì phải lên ngăn chặn để không có bước công chứng, giống như tranh chấp ấy.
Cụ cứ trích dẫn luật đi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Số 1 đúng.
Số 2 đúng.
Số 3 không có luật nào bắt phải cập nhật nhà vào sổ ạ. Xây xong phải hoàn công nhưng không có thời hạn bắt buộc.
Thứ 4 là luật không yêu cầu phải hoàn công nhà mới cho chuyển nhượng đất. Đã gọi là lách tức là kẽ hở của luật mà không sai phạm. Còn việc xây nhà ông nào xây sai phạt ông đó chứ không có luật nào cấm chuyển nhượng.
Cụ cứ trích dẫn luật đi ạ.
E ko tranh cãi với cụ đâu :D Nhưng e chắc chắn với cụ là luật của mình rất rõ ràng và đầy đủ.
Đúng là pháp luật ko cấm sang tên chuyển nhượng ạ, nhưng việc ra đc sổ tên cụ lại là việc khác. Cụ vẫn đang nhầm lẫn 2 việc này: Việc mua bán chuyển nhượng và việc cấp đổi sổ đỏ sang tên mình.

Khongdanhvong

Xe điện
E ko tranh cãi với cụ đâu :D Nhưng e chắc chắn với cụ là luật của mình rất rõ ràng và đầy đủ.
Đúng là pháp luật ko cấm sang tên chuyển nhượng ạ, nhưng việc ra đc sổ tên cụ lại là việc khác. Cụ vẫn đang nhầm lẫn 2 việc này: Việc mua bán chuyển nhượng và việc cấp đổi sổ đỏ sang tên mình.
Luật mình không rõ ràng và đầy đủ đâu ạ. Em cũng làm một mảng pháp chế, cứ vài năm sửa vài lần, sửa xong lại có vài điểm mâu thuẫn, hở,.... Làm gì có chuyện trước nay 99% cán bộ làm sai giờ mới làm đúng.
Em không rõ em hay cụ nhầm lẫn, đã là chuyển nhượng được thì phải sang tên được, vì đất đai là tài sản bắt buộc phải đăng ký sở hữu mới là của mình.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Luật mình không rõ ràng và đầy đủ đâu ạ. Em cũng làm một mảng pháp chế, cứ vài năm sửa vài lần, sửa xong lại có vài điểm mâu thuẫn, hở,.... Làm gì có chuyện trước nay 99% cán bộ làm sai giờ mới làm đúng.
Em không rõ em hay cụ nhầm lẫn, đã là chuyển nhượng được thì phải sang tên được, vì đất đai là tài sản bắt buộc phải đăng ký sở hữu mới là của mình.
Dạ ko cụ. Ký xong HĐ công chứng và HĐ công chứng có hiệu lực, lúc đó là tài sản của cụ rồi.

Khongdanhvong

Xe điện
Dạ ko cụ. Ký xong HĐ công chứng và HĐ công chứng có hiệu lực, lúc đó là tài sản của cụ rồi.
Cụ đọc kỹ luật đi.
khoản 3 điều 188 Luật Đất đai năm 2013 quy định: "Việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính".

binhaminh

Xe tải
Thế tóm lại theo chủ top thì chủ đất nên làm thế nào ? Chả lẽ ký cc xong còn để lại vài % làm tin? Nếu là làm tin thì thực ra vài trăm triệu / chục tỏi thì liệu có ăn thua gì nếu có vde xảy ra ?
Bản chất khi quyết định xuống tiền mua 1 tài sản lớn là lúc nào chúng ta cũng có thể có rủi ro rồi. Chỉ có thể làm các cách để hạn chế tối đa rủi ro thôi chứ mà đòi giữ lại tiền đợi ra sổ xong mới trả hết thì còn lâu ngta mới chịu. Trc giờ tôi giao dịch gặp chủ nhà còn khó hơn thế ý chứ, đến ra lộc còn nói gãy lưỡi mới ok chứ mà bảo giữ lại tiền thì họ mời về ko tiếp luôn.
Thực ra đổi ngc lại là nhà tôi bán đất thì cũng thế thôi. Tiền trao cháo múc.