[Funland] Nhờ các cụ tư vấn: hàng xóm đào hầm làm nứt/gẫy đôi nhà mình, sập cầu thang ..

ekichi04

Xe tăng
Chết toi, cụ lại đọc không kỹ rồi. Bảng trên là "mật độ xây dựng ô phố" chứ không phải "lô đất" :))
Em cắt ảnh trong NQ để giải đáp với cụ, về chú thích trong bảng excel thì ghi là mật độ xd ô phố, nhưng phải hiểu theo nội dung diễn giải phía trên bảng số 1 thì phải :">, có chứ" THEO Ô PHỐ" --> tức là quy định chung theo từng ô phố ( qđịnh đủ 4 phố/4 cạnh tạo thành 1 Ô) tức đ.kiện CẦN, và ở Điều 16 là đ.kiện ĐỦ. Hình như em hiểu thế mới đúng ạ.

Chữ "THEO" nó quan trọng lắm cụ nhỉ.
Screen Shot 2020-05-11 at 7.42.26 PM.png

Screen Shot 2020-05-11 at 7.37.49 PM.png

Còn quả trên 70m bắt buộc phải tổ chức sân trong có trồng cây này mới hay nữa này các cụ. Phải có cây trong sân nhé, cây gì cũng đc miễn là có trồng cây :P .
Screen Shot 2020-05-11 at 7.37.07 PM.png

Em hỏi để học, nếu hình cụ chủ thớt đưa lên là các chuẩn cho Ô phố, thì chỗ 35 đang xây có phải theo tiêu chí lớp nhà phía trước chỉ được cao 6-12m, phía sau 10-16m không ạ? Hay nói một cách khác chiều cao tối đa đến đỉnh mái của ô phố có trùng với chiều cao tối đa của công trình trong GPXD không ạ?
Theo em hiểu Luật thì mặt tiền tối đa 3 tầng/12m và, lớp nhà sau tối đa 4tầng/16m.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cái hình của chủ thớt là bảng 1 có tác dụng như bên dưới:

2. Lập quy hoạch, thiết kế đô thị và mặt đứng đoạn tuyến phố căn cứ theo bản đồ vị trị trí ô phố (Hình 3) và quy định mật độ, tầng cao xây dựng, khoảng lùi và đặc điểm theo ô phố kèm theo quy định cụ thể tại bảng 1 dưới đây:

Khi cấp phép xây dựng mới thì lại như dưới (nôm na là dùng kết quả của bảng 1 ở trên chứ không phải áp dụng trực tiếp):

2. Việc xác định phương án kiến trúc và quy mô công trình phải căn cứ theo thiết kế đô thị được duyệt hoặc bản vẽ nghiên cứu không gian đoạn tuyến ô phố, xây dựng theo hướng kiến trúc mới khai thác nét đặc trưng tiêu biểu.

Khi cấp phép xây dựng: phải kiểm tra hiện trạng, xác định các công trình tiêu biểu, có giá trị khu vực lân cận để phát huy phong cách; nghiên cứu tổng thể mặt đứng chung đoạn tuyến ô phố với các chiều cao tầng điển hình; thiết kế cốt nền, chiều cao tầng một các công trình xây dựng mới cùng cao độ với các công trình liền kề (minh họa tại phụ lục 5, 6, 10)
Quan điểm em như trên kìa cụ :))

p/s : mật độ xây dựng của ô phố theo em hiểu là bình quân của cả ô phố đấy nhưng chỉ có ý nghĩa Lập quy hoạch, thiết kế đô thị và mặt đứng, bù qua xớt lại kiểu như có lô đất mật độ xây dựng 100% nhưng cũng có lô đất chỉ 50% (hiện trạng chẳng hạn :)) )
Em cắt ảnh trong NQ để giải đáp với cụ, về chú thích trong bảng excel thì ghi là mật độ xd ô phố, nhưng phải hiểu theo nội dung diễn giải phía trên bảng số 1 thì phải :">, có chứ" THEO Ô PHỐ" --> tức là quy định chung theo từng ô phố ( qđịnh đủ 4 phố/4 cạnh tạo thành 1 Ô) tức đ.kiện CẦN, và ở Điều 16 là đ.kiện ĐỦ. Hình như em hiểu thế mới đúng ạ.

Chữ "THEO" nó quan trọng lắm cụ nhỉ.
View attachment 4608575
View attachment 4608595

Còn quả trên 70m bắt buộc phải tổ chức sân trong có trồng cây này mới hay nữa này các cụ. Phải có cây trong sân nhé, cây gì cũng đc miễn là có trồng cây :P .
View attachment 4608596

Theo em hiểu Luật thì mặt tiền tối đa 3 tầng/12m và, lớp nhà sau tối đa 4tầng/16m.

ekichi04

Xe tăng
Quan điểm em như trên kìa cụ :))

p/s : mật độ xây dựng của ô phố theo em hiểu là bình quân của cả ô phố đấy nhưng chỉ có ý nghĩa Lập quy hoạch, thiết kế đô thị và mặt đứng, bù qua xớt lại kiểu như có lô đất mật độ xây dựng 100% nhưng cũng có lô đất chỉ 50% (hiện trạng chẳng hạn :)) )
Ối zơi ơi, nếu hiểu theo ý cụ thì chết những nhà xây sau à :-ss Vì hiện trạng phố cổ, và những nhà đã xây nhà nào chẳng quá 80%, thế thì giờ nhà xây mới sau phải tụt hẳn xuống dưới 50% hay có khi 40% thì bù qua xớt lại mới MAY RA đủ theo luật, còn ko chắc chắn cao hơn con số luật quy định.
Kiểu trâu chậm uống nc đục hả cụ?

Traubotube

Xe điện
Ối zơi ơi, nếu hiểu theo ý cụ thì chết những nhà xây sau à :-ss Vì hiện trạng phố cổ, và những nhà đã xây nhà nào chẳng quá 80%, thế thì giờ nhà xây mới sau phải tụt hẳn xuống dưới 50% hay có khi 40% thì bù qua xớt lại mới MAY RA đủ theo luật, còn ko chắc chắn cao hơn con số luật quy định.
Thôi nghỉ ngơi sớm giữ sk cụ ơi. Mọi việc để sáng xét.

Duy Ly Vu

Xe tăng
Ơ hay, thế chỉ nhà nghèo, hoặc nhà không giầu, thì mới được quyền kêu oan, mới được bảo vệ quyền lợi chính đáng và được bồi thường thiệt hại, còn nhà giầu là không được các quyền đó hả cụ ???
Mà em có giầu đâu ? :-o

Dạ, các cụ cứ ủn topic là giúp em. Mà cũng là giúp a H&H vì các anh nói các anh ý đọc topic này hàng giờ mà =)), các anh ý GIẬN EM LẮM vì em lập topic này nói xấu các anh ý ( đấy là cô chú chủ nhà báo với em thế )

Cụ com quả gắt quá.
Nếu phải xây mới hạng mục nứt lún phía sau căn nhà 33 HB, thì có khi còn tốn hơn là đập cả khối phía trước xây lại hết cụ nhỉ, vì theo em thấy thì nếu phải xây lại NGUYÊN TRẠNG NHƯ BAN ĐẦU của cầu thang + khối phía sau, thì riêng việc tháo dỡ đào móng cũ, mà phải làm = tay thủ công VÌ KHU PHÍA TRƯỚC vẫn nguyên trạng thì MÁY MÓC không thể vào, PHẢI LÀM BẰNG TAY THỢ THỦ CÔNG HẾT, vận chuyển ra vào qua cái cửa bé tý, .... chi phí chắc .....em không dám nghĩ :((:((:((

Quả minigame này hay quá, mai chủ nhật em ở nhà, mấy nv cũng mới về quê tận hp, để em nghĩ minigame và giải thưởng rồi triển chiêu các cụ nhé.

PS all: xin phép em đi ngủ, cả ngày hôm nay treo băng rôn, lên CA phường làm việc 2 lần, rồi lại giải quyết tại quán 2 lần, tốn bao mồ hôi và sức lực. Mệt mỏi !

Chúc các cụ ngủ ngon.

Trân Trọng!
Nhà mặt phố cổ HN là quá giầu rồi cụ. Em đi làm 10 đời cũng ko đủ tiền để mua đâu

ekichi04

Xe tăng

thichduthu2011

Tầu Hỏa
haha cụ lại nhập nhằng giữa việc lập quy hoạch và cấp phép xây dựng rồi. Theo quy hoạch thì sẽ có "Các ô đất được chuyển đổi chức năng, các ô đất xây dựng công trình còn lại sau giãn dân: ưu tiên (theo thứ tự) chuyển đổi thành các chức năng cây xanh, không gian mở, phục vụ cộng đồng, không gian công cộng" (đáp ứng yêu cầu bảng 1).

Quy hoạch là dài hơi và cứ từ từ tiến hành nhưng những ô đất nào thuộc diện được xây mới vẫn được ... xây mới chứ không phải đợi khi nào các ô đất khác đã được chuyển đổi chức năng xong hay đã hoàn thành giãn dân cho đủ chi tiêu về mật độ xây dựng toàn ô phố thì mới được làm :))

ekichi04

Xe tăng
...
Quy hoạch là dài hơi và cứ từ từ tiến hành nhưng những ô đất nào thuộc diện được xây mới vẫn được ... xây mới chứ không phải đợi khi nào các ô đất khác đã được chuyển đổi chức năng xong hay đã hoàn thành giãn dân cho đủ chi tiêu về mật độ xây dựng toàn ô phố thì mới được làm :))
Em có nói không được xây mới đâu, em chỉ nói là giờ người xây mới SAU sẽ "THIỆT THÒI" hơn người xây trước, vì nếu đúng quy hoạch, đúng luật thì sẽ còn không được xây MAX cái bảng kia đâu vì hiện trạng là luôn luôn trong tình trạng mật độ vướt quá khung roài. ;)

Bài học phổ biến kiến thức về mật độ xd chắc đủ rồi cụ nhỉ.
Giờ qua bài khác đi, cụ cho đề đi em với cụ tranh luận cho vui :-B

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em có nói không được xây mới đâu, em chỉ nói là giờ người xây mới SAU sẽ "THIỆT THÒI" hơn người xây trước, vì nếu đúng quy hoạch, đúng luật thì sẽ còn không được xây MAX cái bảng kia đâu vì hiện trạng là luôn luôn trong tình trạng mật độ vướt quá khung roài. ;)

Bài học phổ biến kiến thức về mật độ xd chắc đủ rồi cụ nhỉ.
Giờ qua bài khác đi, cụ cho đề đi em với cụ tranh luận cho vui :-B
Còm cuối về chủ đề này cho cụ tâm phục khẩu phục nhé. Quy hoạch hiển nhiên đã tính đến việc chuyển đổi chức năng, giãn dân để đạt mật độ xây dựng mong muốn (theo bảng 1) và để tránh việc xây mới làm ảnh hưởng đến mật độ xây dựng chung thì có thêm đoạn "Các ô đất khi cải tạo, xây dựng mới không vượt quá mật độ xây dựng hiện trạng" :))

p/s : tranh luận về Luật nên đọc từ đầu đến cuối và các văn bản liên quan chứ không phải đọc đến đâu tranh luận đến đó.

kts.DucNgoc

Xe tăng
bên nhà 35 hôm nay đã làm j chưa cụ Chủ!

refineman79bqt

Xe tải
......
p/s : tranh luận về Luật nên đọc từ đầu đến cuối và các văn bản liên quan chứ không phải đọc đến đâu tranh luận đến đó.
Cụ còm cái này quá chuẩn. Như e với cụ thớt thì va đập đến đâu đọc đoạn đó, vậy phải đập va nhiều mới đọc nhiều đc. Cụ V luôn chạy theo sau các bài của aH là vậy.

ekichi04

Xe tăng
bên nhà 35 hôm nay đã làm j chưa cụ Chủ!
Thằng H nó bị ngáo rồi các cụ ạ. Hôm nay em lên Phường làm việc theo giấy mời.
Hôm nay đội hình đông đột xuất, các cụ xem thành phần tham dự nhé :)).
Buổi làm việc hnay sai nghiêm trọng theo luật khiếu nại tố cáo :
1 - Ban đầu chủ tịch UBND phường vắng mặt
2 - Đại diện đội ttqltt xây dựng đt Quận Hk vắng
3 - Gộp 2 vụ việc, 2 đơn thư tố cáo riêng biệt vào 1 buổi họp.
KL: em yêu cầu tổ chức lại, khi nào có đầy đủ thành phần theo luật định em mới làm việc.

hnay: có hẳn 2 cakv, cả cán bộ thuế :)) , ngồi chật cả phòng hơn chục người. Bình thường 2 lần trước ko quá nổi 5 mạng. Lạ thiệt.

Em về sớm, cô chú chủ nhà ở lại họp về đơn thư tố cáo bên 35 xd lấn chiếm đất nhà 33, lúc về cô chú qua em nói: thôi hôm nay cô thấy bộ mặt thật của thằng h rồi cháu ạ, cô không ngờ nó lại lanh mưu đến vậy :)).

May cô chú tin 2 đứa. Cô nói : “đi ra ngoài cửa phường, thằng hoàn nó lại ra doạ cô bảo cô phải huỷ hđ với thằng Vân, còn không là tôi kệ nhà cô tôi cứ để đấy đấy 😎😎😎

Hài thật các cụ ạ. Các cụ đọc biên bản nhé, vẫn cố tình DÊ DẮT CÔ CHÚ CHỦ NHÀ VÀO ĐỒNG Ý CHO BỌN NÓ TỰ DO VÀO NHÀ 33 xây sửa theo ý nó. Mà nó chỉ nói nó sửa thôi, nếu hỏng tiếp cái gì nó mới tính tiếp nhé.
Còn kinh tế nó vẫn bài tao chỉ đền 250t/2tháng thôi, mà 2 tháng là tính lúc nó vào sửa nhé. Còn bao ngày từ 23/03 xí xoá bảo qua nha.
Khôn như nó chạy lông nhông đầy quê các cụ nhỉ :)).

Chỉnh sửa cuối:

ekichi04

Xe tăng
Cụ còm cái này quá chuẩn. Như e với cụ thớt thì va đập đến đâu đọc đoạn đó, vậy phải đập va nhiều mới đọc nhiều đc. Cụ V luôn chạy theo sau các bài của aH là vậy.
Thì em ít tuổi, trẻ người non dạ nên mới bị lừa hết lần này lần khác mà cụ. Thế mới phải lập topic xin tư vấn :((

kts.DucNgoc

Xe tăng
Có nghĩa là lại phải chơi 1 trận đấu mới rồi cụ thớt nhỉ?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
haha phải nghiên cứu vét cạn các trường hợp xảy ra để sẵn sàng đối phó chứ cứ bị động thì dễ bị bất ngờ trở tay không kịp lắm :))

kantex13

[Tịch thu bằng lái]
Hoàn Lò Gạch bẩn nhỉ

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Thằng H nó bị ngáo rồi các cụ ạ. Hôm nay em lên Phường làm việc theo giấy mời.
Hôm nay đội hình đông đột xuất, các cụ xem thành phần tham dự nhé :)).
Buổi làm việc hnay sai nghiêm trọng theo luật khiếu nại tố cáo :
1 - Ban đầu ************* phường vắng mặt
2 - Đại diện đội ttqltt xây dựng đt Quận Hk vắng
3 - Gộp 2 vụ việc, 2 đơn thư tố cáo riêng biệt vào 1 buổi họp.
KL: em yêu cầu tổ chức lại, khi nào có đầy đủ thành phần theo luật định em mới làm việc.

hnay: có hẳn 2 cakv, cả cán bộ thuế :)) , ngồi chật cả phòng hơn chục người. Bình thường 2 lần trước ko quá nổi 5 mạng. Lạ thiệt.

Em về sớm, cô chú chủ nhà ở lại họp về đơn thư tố cáo bên 35 xd lấn chiếm đất nhà 33, lúc về cô chú qua em nói: thôi hôm nay cô thấy bộ mặt thật của thằng h rồi cháu ạ, cô không ngờ nó lại lanh mưu đến vậy :)).

May cô chú tin 2 đứa. Cô nói : “đi ra ngoài cửa phường, thằng hoàn nó lại ra doạ cô bảo cô phải huỷ hđ với thằng Vân, còn không là tôi kệ nhà cô tôi cứ để đấy đấy 😎😎😎

Hài thật các cụ ạ. Các cụ đọc biên bản nhé, vẫn cố tình DÊ DẮT CÔ CHÚ CHỦ NHÀ VÀO ĐỒNG Ý CHO BỌN NÓ TỰ DO VÀO NHÀ 33 xây sửa theo ý nó. Mà nó chỉ nói nó sửa thôi, nếu hỏng tiếp cái gì nó mới tính tiếp nhé.
Còn kinh tế nó vẫn bài tao chỉ đền 250t/2tháng thôi, mà 2 tháng là tính lúc nó vào sửa nhé. Còn bao ngày từ 23/03 xí xoá bảo qua nha.
Khôn như nó chạy lông nhông đầy quê các cụ nhỉ :)).
View attachment 4611359
View attachment 4611367 View attachment 4611368
Hôm nay em mới biết rõ yêu cầu của 2 bên, em nhận xét chủ quan như thế này:

- Chủ nhà 33 rất thiện chí (chỉ đòi sửa chữa cho đúng hiện trạng ban đầu)
- Chủ thớt yêu cầu bồi thường thiệt hại kinh tế 16.600.000 đồng/ngày trong 60 ngày, từ ngày 61 là 20.000.000 đồng/ngày rồi sau đó lại là 26.000.000 đồng/ngày (theo em hiểu khi bỏ lệnh cấp visa thì lợi nhuận sẽ tăng lên nhưng chưa hiểu con số chủ thớt đưa ra là doanh thu hay lợi nhuận sau khi trừ chi phí?).
- Bên 35 về cơ bản là chấp nhận bồi thường đúng yêu cầu của chủ nhà 33 và một phần thiệt hại kinh tế theo yêu cầu của chủ thớt trọn gói là 250 triệu (căn cứ như bên 35 ghi trong biên bản là tiền thuê nhà, ước tính lợi nhuận tương lai trong 2 tháng và chi phí di dời tài sản, ...).

Không dám phán đúng sai nhưng vì số tiền bồi thường thiệt hại kinh tế chênh lệch quá lớn và đều thiếu căn cứ thuyết phục nên em nghĩ vụ này còn kéo dài :))

refineman79bqt

Xe tải
...
Không dám phán đúng sai nhưng vì số tiền bồi thường thiệt hại kinh tế chênh lệch quá lớn và đều thiếu căn cứ thuyết phục nên em nghĩ vụ này còn kéo dài :))
Cụ tài thật, chữ loằng ngoằng thế này mà Cụ cũng đọc đc làm e cũng căng mắt đọc theo Cụ. E dự, bài của Chủ thầu thi công 35 triển là: tôi thi công đấy, ông có 2 tháng để chuyển và dời đi chỗ khác, đi chỗ nào thì đi, làm gì thì làm... tôi lo cho ông 250củ, chấm hết !

ekichi04

Xe tăng

- Chủ thớt yêu cầu bồi thường thiệt hại kinh tế 16.600.000 đồng/ngày trong 60 ngày, từ ngày 61 là 20.000.000 đồng/ngày rồi sau đó lại là 26.000.000 đồng/ngày (theo em hiểu khi bỏ lệnh cấp visa thì lợi nhuận sẽ tăng lên nhưng chưa hiểu con số chủ thớt đưa ra là doanh thu hay lợi nhuận sau khi trừ chi phí?).
- Bên 35 về cơ bản là chấp nhận bồi thường đúng yêu cầu của chủ nhà 33 và một phần thiệt hại kinh tế theo yêu cầu của chủ thớt trọn gói là 250 triệu (căn cứ như bên 35 ghi trong biên bản là tiền thuê nhà, ước tính lợi nhuận tương lai trong 2 tháng và chi phí di dời tài sản, ...).

con số và nội dung em up từ tuần đầu tiên cụ ới, check lại #300 -#500 cụ nhé.

1 cái máy pha espresso của em ~ 25,000$, cái lò hay máy cán bộ ~ 15-20k$ cụ nhé, full vat hoá đơn mua nhập khẩu Ý, Đức :)).
- cụ đọc kĩ, ở đây cô chú chủ nhà yêu cầu về phần xây dựng giáp ranh lấn chiếm sổ đỏ phải hoàn trả như cũ. Còn về THẨM QUYỀN làm việc về vấn đề đền bù thiệt hại kinh tế, thiệt hại xây dựng của căn nhà 33 là của Ông Vân cụ nhé ;)
Thế nào là HỢP LÝ vậy cụ? Em chơi đẹp ko thèm yêu cầu đền bù con số trong quá khứ từ 2019 khi bắt đầu nứt - bị ảnh hưởng trực tiếp.
Em chấp nhận từ mốc 22/03/2020 là biên bản đã xác nhận trên ubnd phường và có chủ nhà lẫn 2 bạn lanh mưu kia kí .
Nếu tử tế, thì giờ có khi đã xây lại nguyên trạng cho nhà 33 xong rồi. Nhưng lại thích cư xử kiểu lanh mưu cơ nên :)).
- 1 hđ em đào tạo nó Vô Cùng Lớn cụ ạ, và con số nó là cơ hội của tương lai từ thực tế

Cụ tài thật, chữ loằng ngoằng thế này mà Cụ cũng đọc đc làm e cũng căng mắt đọc theo Cụ. E dự, bài của Chủ thầu thi công 35 triển là: tôi thi công đấy, ông có 2 tháng để chuyển và dời đi chỗ khác, đi chỗ nào thì đi, làm gì thì làm... tôi lo cho ông 250củ, chấm hết !
Thật hả cụ @.@ thế từ 23/03 theo biên bản trước em phải đóng cửa hết.

Bao lần bên 35 thi công trái phép, vi phạm hành chính, bao nhiêu lần lập biên bản thì vẫn được thi công mà không bị đình chỉ ạ?

Kinh nhỉ, tính sơ sơ từ 23/03/2020 thì vài ngày nữa là hết 60day rồi :)). Thế tức là 22/05/2020 là bên 35 họ được tiếp tục thi công hả cụ?
Tài sản trong nhà 33 khoảng chục tỏi tiền máy móc thôi, em cứ chuẩn bị đầy đủ hoá đơn model emei để có gì còn mua mới cụ nhỉ🧐

thanhsu

Xe tải

Ra vấn đề rồi cụ, cuối cùng vẫn ko phải là tiền :)) cô chú chủ nhà 33 cũng lớn tuổi rồi theo vụ này mệt mỏi