[Funland] Nhờ các cụ tư vấn: hàng xóm đào hầm làm nứt/gẫy đôi nhà mình, sập cầu thang ..

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nhà phố thì tấc đất tấc vàng nên nó cũng bỏ qua mật độ xd, Mật độ chỉ áp dụng trong những khu quy hoạch và đất xd công trình công cộng thôi.
Cụ lại ẩu chỗ "nhà phố" thì được bỏ qua rồi, 1 là lượn lách 2 là diện tích đất <=50m2 nhé :))

ekichi04

Xe tăng
Cụ lại ẩu chỗ "nhà phố" thì được bỏ qua rồi, 1 là lượn lách 2 là diện tích đất <=50m2 nhé :))
Nhà phố thì tấc đất tấc vàng nên nó cũng bỏ qua mật độ xd, Mật độ chỉ áp dụng trong những khu quy hoạch và đất xd công trình công cộng thôi.
Nhờ 2 cụ tư vấn: sổ đỏ gần 200m2, giá đất tầm 500- 750,000,0000/m2 thì bỏ qua được không ạ? Nếu bỏ qua thì phải đóng phạt bao nhiêu tiền hay theo luật vẫn phải tháo dỡ đập bỏ để PHẢI xây dựng đúng pháp luật
Hình như em theo dõi vụ 8B Lê Trực thì giờ nhà nước quyết tâm thay đổi cơ chế “ phạt cho tồn tại” , quyết tâm thực hiện nghiêm kỉ cương pháp luật thì phải.
Cám ơn các cụ, việc tranh luận như này cũng là mở mang kiến thức cho nhiều anh em về mảng xây dựng.

Trân trọng!

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nhờ 2 cụ tư vấn: sổ đỏ gần 200m2, giá đất tầm 500- 750,000,0000/m2 thì bỏ qua được không ạ? Nếu bỏ qua thì phải đóng phạt bao nhiêu tiền hay theo luật vẫn phải tháo dỡ đập bỏ để PHẢI xây dựng đúng pháp luật
Hình như em theo dõi vụ 8B Lê Trực thì giờ nhà nước quyết tâm thay đổi cơ chế “ phạt cho tồn tại” , quyết tâm thực hiện nghiêm kỉ cương pháp luật thì phải.
Cám ơn các cụ, việc tranh luận như này cũng là mở mang kiến thức cho nhiều anh em về mảng xây dựng.

Trân trọng!
Cụ xem quyết định 24/2015/QĐ-UBND và phụ lục 5-A, 5-B xem rơi vào trường hợp nào chứ em không biết rõ vị trí đất ntn mà tư véo người ta cười chết :))

khanhnguyen09

Xe container

Trân trọng!
Nó phụ thuộc vào quy hoạch của khu vực đó cụ ạ, khu đó toàn nhà dân cũ vì vậy em
Nghĩ nó sẽ ko có mật độ, trừ mục đích xd là công trình gì? nó chỉ không chế chiều cao thôi. Tầm này nó phải có bản cấp phép xd rồi, và cũng ko thằng nào dám làm sai phần bên dưới đâu.

ekichi04

Xe tăng
Nó phụ thuộc vào quy hoạch của khu vực đó cụ ạ, khu đó toàn nhà dân cũ vì vậy em
Nghĩ nó sẽ ko có mật độ, trừ mục đích xd là công trình gì? nó chỉ không chế chiều cao thôi. Tầm này nó phải có bản cấp phép xd rồi, và cũng ko thằng nào dám làm sai phần bên dưới đâu.
Cụ xem quyết định 24/2015/QĐ-UBND và phụ lục 5-A, 5-B xem rơi vào trường hợp nào chứ em không biết rõ vị trí đất ntn mà tư véo người ta cười chết :))
Em mới check, cái này bác Thảo kí ngày 13/08/2015 Ban hành Quy chế quản lý quy hoạch, kiến trúc Khu phố cũ Hà Nội
mục a khoản 2 ĐIỀU 3 định nghĩa khu phố cũ KHÔNG bao gồm các khu phố cổ, khu vực Hồ Gươm Hà Nội...cụ ạ.

Nhà em 33 Hàng Bè thuộc BAN QUẢN LÝ PHỐ CỔ, có quy chế quản lý quy hoạch NGHIÊM NGẶT hơn RẤT NHIỀU các cụ ạ.
Theo Quyết định 6398/2013/QĐ-UBND kí ngày 24/10/2013 ban hành quy chế quản lý quy hoạch kiến trúc khu Phố cổ Hà Nội cơ cụ ơi.

Em mới tìm hiểu để sau có tiền mua đươc nhà ở Hàng Bè thì còn xây đúng pháp luật, thì quy định tại số 79 trong bảng sau mật độ có 60-70% thôi, buồn quá :-ss, thế này sau mình mua cái nhà 200m2 mà được xây mật độ có 140m2 thì cũng xót thật, 60m để làm sân vườn hoặc gara oto, hóa ra cái vườn trị giá cả vài chục tỏi to hả các cụ $-)$-) ???
:
Screen Shot 2020-05-11 at 10.55.15 AM.png

Gary Hoàng

Xe tải
Em mới check, cái này bác Thảo kí ngày 13/08/2015 Ban hành Quy chế quản lý quy hoạch, kiến trúc Khu phố cũ Hà Nội
mục a khoản 2 ĐIỀU 3 định nghĩa khu phố cũ KHÔNG bao gồm các khu phố cổ, khu vực Hồ Gươm Hà Nội...cụ ạ.

Nhà em 33 Hàng Bè thuộc BAN QUẢN LÝ PHỐ CỔ, có quy chế quản lý quy hoạch NGHIÊM NGẶT hơn RẤT NHIỀU các cụ ạ.
Theo Quyết định 6398/2013/QĐ-UBND kí ngày 24/10/2013 ban hành quy chế quản lý quy hoạch kiến trúc khu Phố cổ Hà Nội cơ cụ ơi.

Em mới tìm hiểu để sau có tiền mua đươc nhà ở Hàng Bè thì còn xây đúng pháp luật, thì quy định tại số 79 trong bảng sau mật độ có 60-70% thôi, buồn quá :-ss, thế này sau mình mua cái nhà 200m2 mà được xây mật độ có 140m2 thì cũng xót thật, 60m để làm sân vườn hoặc gara oto, hóa ra cái vườn trị giá cả vài chục tỏi to hả các cụ $-)$-) ???
: View attachment 4607191
Việc ko cho xây hết diện tích em thấy cũng nên tuỳ vào địa thế của thửa đất. Như em đang xin xây cái vườn phía sau nhà có 20m vuông mà các anh ý cũng bắt phải để chỗ hở ko được xây hết.

thichduthu2011

Tầu Hỏa

: View attachment 4607191
Em gg cho cụ văn bản mới nhất liên quan đến HN thôi chứ thật ra chả biết chỗ cụ ở là phố gì :))

Còn theo QĐ cụ gg được thì cụ phải dùng bảng dưới :

kienvinh

Xe lăn
"Hình chiếu bằng của công trình"/ diện tích đất là đáp án đúng.

ekichi04

Xe tăng
Em gg cho cụ văn bản mới nhất liên quan đến HN thôi chứ thật ra chả biết chỗ cụ ở là phố gì :))

Còn theo QĐ cụ gg được thì cụ phải dùng bảng dưới :

Em đọc cái gì cũng đọc hết và đọc lại 3 lần :)
Ở bảng đầu em đưa Điều 7 của Mục 1 quy định về quy hoạch và không gian, nên Điều 7 nó có BIÊN ĐỘ :D

Ở bảng sau cụ đưa là Điều 16 mục 3 quy định về kiến trúc, cụ chú ý khoản 1 điều 16 nha, ghi rõ ctrinh mới theo qdinh tại Điều 7 nha.
Và khoản 4 điều 16 là bảng cụ up, thì phải hiểu là 1 ctrinh phải Đúng luật cả 2 Điều này, ví dụ nếu nhà <= 50 m thì theo bảng Điều 16 là đc xây tối đa 100%, nhưng chiếu theo nếu nhà đó tuyến phố Hàng Bè thì lại chỉ được max 70% theo Điều 7 nhé cụ.
Điều kiện CẦN VÀ ĐỦ.

bảng em up là điều kiện đủ quy định chi tiết từng con phố, bảng cụ up là đkien cần chung chung theo diện tích.

Em với cụ mà có duyên va nhau vụ nào về pháp lý thì vui phải biết :P

"Hình chiếu bằng của công trình"/ diện tích đất là đáp án đúng.
:D;)

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em đọc cái gì cũng đọc hết và đọc lại 3 lần :)
Ở bảng đầu em đưa Điều 7 của Mục 1 quy định về quy hoạch và không gian, nên Điều 7 nó có BIÊN ĐỘ :D

Ở bảng sau cụ đưa là Điều 16 mục 3 quy định về kiến trúc, cụ chú ý khoản 1 điều 16 nha, ghi rõ ctrinh mới theo qdinh tại Điều 7 nha.
Và khoản 4 điều 16 là bảng cụ up, thì phải hiểu là 1 ctrinh phải Đúng luật cả 2 Điều này, ví dụ nếu nhà <= 50 m thì theo bảng Điều 16 là đc xây tối đa 100%, nhưng chiếu theo nếu nhà đó tuyến phố Hàng Bè thì lại chỉ được max 70% theo Điều 7 nhé cụ.
Điều kiện CẦN VÀ ĐỦ.

:D;)
Chết toi, cụ lại đọc không kỹ rồi. Bảng trên là "mật độ xây dựng ô phố" chứ không phải "lô đất" :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Mật độ xây dựng (QCXDVN 01: 2008/BXD) :
Mật độ xây dựng thuần (net-tô) là tỷ lệ diện tích chiếm đất của các công trình kiến trúc xây dựng trên tổng diện tích lô đất (không bao gồm diện tích chiếm đất của các công trình như: các tiểu cảnh trang trí, bể bơi, sân thể thao ngòai trời (trừ sân ten-nit và sân thể thao được xây dựng cố định và chiếm khối tích không gian trên mặt đất), bể cảnh…).

Mật độ xây dựng (QCVN 01:2019/BXD )
- Mật độ xây dựng thuần: là tỷ lệ diện tích chiếm đất của các công trình kiến trúc chính trên diện tích lô đất (không bao gồm diện tích chiếm đất của các công trình ngoài trời như tiểu cảnh trang trí, bể bơi, bãi (sân) đỗ xe, sân thể thao, công trình hạ tầng kỹ thuật).

Theo cả 2 quy chuẩn trên mật độ xây dựng là tỷ lệ diện tích chiếm đất nhưng diện tích chiếm đất là gì? Haha không phải ai cũng cùng quan điểm đâu và chắc đã cãi nhau chí chóe nên BXD mới có công văn trả lời, hướng dẫn với nội dung sau :

"Theo quy định của QCXDVN 01:2008/BXD, phần nhà được phép nhô quá chỉ giới đường đỏ trong trường hợp chỉ giới xây dựng trùng với chỉ giới đường đỏ đã được quy định cụ thể tại Điểm 2.8.10. Phần nhà được xây dựng vượt quá chỉ giới xây dựng trong trường hợp chỉ giới xây dựng lùi vào sau chỉ giới đường đỏ đã được quy định cụ thể tại Điểm 2.8.11.

Do vậy, diện tích chiếm đất là diện tích tính theo hình chiếu bằng của công trình phần nằm trong chỉ giới xây dựng trên mặt đất. Các chi tiết cấu tạo kiến trúc trang trí, các sê-nô, ô-văng, ban-công và phần mái đua ra khỏi tường bao ngoài của công trình (nếu có) không tính vào diện tích chiếm đất của công trình."

Haha ai làm nghề mà chưa biết cái này nhớ cảm ơn em nhé (mấy thằng bạn em làm nghề XD em hỏi cũng đớ ra đấy :)) )

refineman79bqt

Xe tải
E hỏi ngu tí, cccm nói về mật độ xây dựng và diện tích đc xây dựng. Tuy nhiên, vị trí diện tích ko đc xây dựng thì nó nằm chỗ nào???

thichduthu2011

Tầu Hỏa
E hỏi ngu tí, cccm nói về mật độ xây dựng và diện tích đc xây dựng. Tuy nhiên, vị trí diện tích ko đc xây dựng thì nó nằm chỗ nào???
Thì là chỗ mình không xây dựng gì trừ các công trình ngoài trời như tiểu cảnh trang trí, bể bơi, bãi (sân) đỗ xe, sân thể thao, công trình hạ tầng kỹ thuật. Giếng trời trong nhà phố là ví dụ rõ nhất :))

refineman79bqt

Xe tải
Thì là chỗ mình không xây dựng gì trừ các công trình ngoài trời như tiểu cảnh trang trí, bể bơi, bãi (sân) đỗ xe, sân thể thao, công trình hạ tầng kỹ thuật. Giếng trời trong nhà phố là ví dụ rõ nhất :))
:D ý em hỏi là trích ko đc xây dựng mình để ở giữa, ở sau, hay ở hai bên cạnh có đc ko??? :D

ekichi04

Xe tăng

Vova

Xe container
Chết toi, cụ lại đọc không kỹ rồi. Bảng trên là "mật độ xây dựng ô phố" chứ không phải "lô đất" :))
Em hỏi để học, nếu hình cụ chủ thớt đưa lên là các chuẩn cho Ô phố, thì chỗ 35 đang xây có phải theo tiêu chí lớp nhà phía trước chỉ được cao 6-12m, phía sau 10-16m không ạ? Hay nói một cách khác chiều cao tối đa đến đỉnh mái của ô phố có trùng với chiều cao tối đa của công trình trong GPXD không ạ?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em hỏi để học, nếu hình cụ chủ thớt đưa lên là các chuẩn cho Ô phố, thì chỗ 35 đang xây có phải theo tiêu chí lớp nhà phía trước chỉ được cao 6-12m, phía sau 10-16m không ạ? Hay nói một cách khác chiều cao tối đa đến đỉnh mái của ô phố có trùng với chiều cao tối đa của công trình trong GPXD không ạ?
Cái hình của chủ thớt là bảng 1 có tác dụng như bên dưới:

2. Lập quy hoạch, thiết kế đô thị và mặt đứng đoạn tuyến phố căn cứ theo bản đồ vị trị trí ô phố (Hình 3) và quy định mật độ, tầng cao xây dựng, khoảng lùi và đặc điểm theo ô phố kèm theo quy định cụ thể tại bảng 1 dưới đây:

Khi cấp phép xây dựng mới thì lại như dưới (nôm na là dùng kết quả của bảng 1 ở trên chứ không phải áp dụng trực tiếp):

2. Việc xác định phương án kiến trúc và quy mô công trình phải căn cứ theo thiết kế đô thị được duyệt hoặc bản vẽ nghiên cứu không gian đoạn tuyến ô phố, xây dựng theo hướng kiến trúc mới khai thác nét đặc trưng tiêu biểu.

Khi cấp phép xây dựng: phải kiểm tra hiện trạng, xác định các công trình tiêu biểu, có giá trị khu vực lân cận để phát huy phong cách; nghiên cứu tổng thể mặt đứng chung đoạn tuyến ô phố với các chiều cao tầng điển hình; thiết kế cốt nền, chiều cao tầng một các công trình xây dựng mới cùng cao độ với các công trình liền kề (minh họa tại phụ lục 5, 6, 10)