[Funland] Nhờ các cụ tư vấn: hàng xóm đào hầm làm nứt/gẫy đôi nhà mình, sập cầu thang ..

Traubotube

Xe điện
Thỏa thuận được thì lĩnh tiền dễ mà, quan trọng là đoạn "Bên vi phạm chỉ được tiếp tục thi công xây dựng khi các bên đạt được thỏa thuận và đã hoàn thành việc bồi thường thiệt hại hoặc đã tuân thủ trình tự giải quyết quy định tại khoản 3 Điều này"

Tuân thủ đủ trình tự là được thi công nhá, kiện thì tính sau :))
Hình như sai sai. Thiếu đk tiên quyết là chưa vi phạm các lệnh cấm,chưa đâm đơn và khởi kiện

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Hình như sai sai. Thiếu đk tiên quyết là chưa vi phạm các lệnh cấm,chưa đâm đơn và khởi kiện
Bị phạt mới có cái này. Pháp luật là công bằng cho 2 bên chứ không phải 1 bên :))

Em ví dụ không liên quan, em xây nhà làm đổ nhà bên cạnh (giá trị thị trường là 1 tỷ) nhưng chủ nhà cứ đòi 10 tỷ em biết làm sao? chả lẽ PL chịu chết?

Đây là bài toán kinh tế, đúng sai là tùy vào cách nhìn nhận thiệt hại của 2 bên thôi nên mình không phán thay được :))

Traubotube

Xe điện
Bị phạt mới có cái này. Pháp luật là công bằng cho 2 bên chứ không phải 1 bên :))

Em ví dụ không liên quan, em xây nhà làm đổ nhà bên cạnh (giá trị thị trường là 1 tỷ) nhưng chủ nhà cứ đòi 10 tỷ em biết làm sao? chả lẽ PL chịu chết?

Đây là bài toán kinh tế, đúng sai là tùy vào cách nhìn nhận thiệt hại của 2 bên thôi nên mình không phán thay được :))
K. Em nói sai sai là nói về vấn đề cụ nói tới tại còm đó. Chứ k nói đến giá bồi thường.
Vì nhà 35 đã bị cụ chủ ý kiến. Và đang bị đình chỉ thi công. Giờ tiếp tục thi công em nghĩ có thể quy kết vào tội cố ý vi phạm pháp luật...

thichduthu2011

Tầu Hỏa
K. Em nói sai sai là nói về vấn đề cụ nói tới tại còm đó. Chứ k nói đến giá bồi thường.
Vì nhà 35 đã bị cụ chủ ý kiến. Và đang bị đình chỉ thi công. Giờ tiếp tục thi công em nghĩ có thể quy kết vào tội cố ý vi phạm pháp luật...
Vi phạm mới bị phạt chứ lần trước đã phạt đâu? Tất cả là hành chính nhé :))

refineman79bqt

Xe tải
Trong khi chờ diễn biến mới em đưa ra thuyết âm mưu với tiêu đề "chấp nhận phạt để nhờ pháp luật xử lý" các cụ cùng tham khảo :))

+ Theo nghị định 139/2017/NĐ-CP (có sửa đổi, bổ sung theo 21/2020/NĐCP) :
E rất ưng cái còm của Cụ. Cứ trích dẫn rõ ràng như này để Cụ thớt tham khảo là chính xác nhất Cụ nhỉ. Bên 35 chỉ đang nhì nhằng dựa vào sự chưa rõ ràng abc thôi, chứ họ có cớ chính đáng bật thì cụ thớt ko có cửa.
Ưu thế của Cụ thớt là công trình này dường như có vấn đề, lại đúng dịp covid cũng như rục rịch xyz.
Em cũng hóng thôi :P

TPS

Xe điện
Em cũng cảm thấy sai sai. Làng em có 1 ông chả làm sai gì, bị thằng em nó kiện cho xong họ bỏ đấy không tiếp tục xử lý án. Nhà ông anh bị treo chả xây gì được cả ạ.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
E rất ưng cái còm của Cụ. Cứ trích dẫn rõ ràng như này để Cụ thớt tham khảo là chính xác nhất Cụ nhỉ. Bên 35 chỉ đang nhì nhằng dựa vào sự chưa rõ ràng abc thôi, chứ họ có cớ chính đáng bật thì cụ thớt ko có cửa.
Ưu thế của Cụ thớt là công trình này dường như có vấn đề, lại đúng dịp covid cũng như rục rịch xyz.
Em vẫn mong hai bên thỏa thuận còn dùng đến pháp luật là bất đắc dĩ (cho cả 2). Em trình còi mà nghiên cứu miễn phí 10' đã tìm ra cách giải thì em không nghĩ bên kia không biết, vấn đề là xem cái nào quy ra xiền tốn hơn thôi :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em cũng cảm thấy sai sai. Làng em có 1 ông chả làm sai gì, bị thằng em nó kiện cho xong họ bỏ đấy không tiếp tục xử lý án. Nhà ông anh bị treo chả xây gì được cả ạ.
Tỉnh cũng chưa chắc tìm ra cách chứ làng :))

• Vodka
Reactions: TPS

refineman79bqt

Xe tải
Bài toán 3 bên và bên nào cũng sẽ làm để mình có lợi nhất. Bên 3 thấy "thằng em" nó kiện là đình chỉ theo luật và dẹp phát xong luôn, chẳng có tí răng lợi nào ở đây. Theo khẩu hình và tương quan giữa răng và lợi thì việc nó thế nhưng nhiều khi không phải thế.

kts.DucNgoc

Xe tăng
Thì hiển nhiên phải chuyển vào mới thi công tiếp được nhưng con số này đã được "thẩm định" theo quy định pháp luật :))
À cái này thì em rõ nhé. Đầu tiên, ubnd phường phải thuê 1 anh tư vấn độc lập có chức năng giám định tư pháp xây dựng. Anh này sau khi kiểm tra sẽ ra báo cáo về sự cố xd của công trình và chi phí khắc phục. Dựa trên dự toán khắc phục đc thẩm tra thì ubnd phường mới đủ đk ra con số cho bên B. Tuy nhiên, theo quan điểm làm nghề của em thì con số đưa ra có thể ko tính đến chi phí của cụ chủ chứ còn chi phí khắc phục nhà nứt gẫy cũng vỡ thớt. Và ko ông giám định nào dám làm láo. Có 1 số thứ có thể mua nhưng giá cao hơn giá phải trả thì chưa chắc.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
À cái này thì em rõ nhé. Đầu tiên, ubnd phường phải thuê 1 anh tư vấn độc lập có chức năng giám định tư pháp xây dựng. Anh này sau khi kiểm tra sẽ ra báo cáo về sự cố xd của công trình và chi phí khắc phục. Dựa trên dự toán khắc phục đc thẩm tra thì ubnd phường mới đủ đk ra con số cho bên B. Tuy nhiên, theo quan điểm làm nghề của em thì con số đưa ra có thể ko tính đến chi phí của cụ chủ chứ còn chi phí khắc phục nhà nứt gẫy cũng vỡ thớt. Và ko ông giám định nào dám làm láo. Có 1 số thứ có thể mua nhưng giá cao hơn giá phải trả thì chưa chắc.
Tùy vào đánh giá thiệt hại chính xác đến đâu thôi (chỉ có người trong cuộc biết và cũng có thể đánh giá ... nhầm). Cách giải quyết cuối cùng khi đàm phán đi vào bế tắc :))

kts.DucNgoc

Xe tăng
Tùy vào đánh giá thiệt hại chính xác đến đâu thôi (chỉ có người trong cuộc biết và cũng có thể đánh giá ... nhầm). Cách giải quyết cuối cùng khi đàm phán đi vào bế tắc :))
Giám định tư pháp xd nó giống vụ AVG ấy cụ. Ai cũng hiểu là khi thuê giám định có nghĩa là bước sắp ra đến nơi kiện tụng. Tài liệu giám định là cơ sở để kiện tụng nên ko ai dám làm láo 1 cách quá đáng. Hơn nữa, ngành xd các sản phẩm là cái có thể đong đếm và so sánh giải pháp, chi phí được. Quá trình thẩm tra có thể phát hiện báo cáo giám định đúng sai..
Ví dụ nứt gẫy biến dạng quá dung sai thì phải phá hủy. Mà dung sai thì quy định rồi. Nói chung nếu gọi giám định thì bên 35 lành ít dữ nhiều. E tin là họ ko dại chọn đường đấy đâu ạ.

ekichi04

Xe tăng
Thỏa thuận được thì lĩnh tiền dễ mà, quan trọng là đoạn "Bên vi phạm chỉ được tiếp tục thi công xây dựng khi các bên đạt được thỏa thuận và đã hoàn thành việc bồi thường thiệt hại hoặc đã tuân thủ trình tự giải quyết quy định tại khoản 3 Điều này"

Tuân thủ đủ trình tự là được thi công nhá, kiện thì tính sau :))
Chào cụ, :)) chính em com cái con đường Nđ 139/2017 và thông tư 03/2018 này ở mấy trang trên rồi cụ ạ :😂 Và chính em nói với cô chú chủ nhà 33 là bên kia đang tính đi đg này cách đây 3 tuần rồi :)).
Và cô chú với em cũng hiểu, em không ngọng nếu như không có căn cứ cơ sở để yêu cầu bồi thường thiệt hại.
Một vấn đề chính là việc giám định theo thông tư 03 sẽ phải giám định hết toàn bộ thiệt hại, bao gồm xây dựng và kinh tế, và chắc chắn con số THỰC tế sẽ cao hơn cả con số ở ubnd hôm 26/03/2020 nên hiện giờ đội 35 vẫn không giám đi con đường này, chứ không thì họ đã yêu cầu chủ tịch phường mời giám định rồi 😜

Một vấn đề nữa là bản thân ubnd phường đang vi phạm thông tư 03/2018/tt-bxd cụ ạ, vì quá 10 ngày từ lần họp thứ 2 ( ngày 15/04) mà 1 bên vắng mặt, và ctich p vẫn chưa ra vb trả lời giải quyết vụ việc, cộng thêm 2 cái biên bản hôm 08-09/05/2020 vừa qua bên 35 tái vi phạm xd trái lệnh đình chỉ, thì không khách quan để cho thi hành theo cái tt 03/2018 này đâu 🤪

Chưa kể việc “ phạt cho tồn tại, phạt cho làm tiếp “ trong lĩnh vực xd hiện đang bị phản ánh, điển hình là vụ Lê Trực, liệu cán bộ nào dám xử lý vụ này theo hướng đó không :)) ???

Con đường 139/Nd-Cp + tt03/2018/tt-Bxd em đọc phát 1 từ hôm nộp đơn lần 1 ngày 25/03/2020 rồi các cụ ạ.
Trân trọng !