Nhờ các Cụ tư vấn giúp: Forexter XT hay Outback

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Hì, mình là người tiêu dùng thì lúc nào cũng tham lam 1 chút mà bác. Nếu bản 2.5 mà có thêm bộ HK thì em cũng đổi ngay - bản 3.6 thì nhu cầu không cần đến...
Đúng rồi cụ ạ. 3.6 đi ở vn phí quá nhất là cụ nào chỉ đi trong phố. Nhưng nếu giờ quất 3.6 thì vẫn ngon cụ ạ, vì sắp(1-2 năm tới) tăng thuế xe trên 3.0 rồi. Lúc đấy xe cụ nếu có bạn lại cho ai có nhu cầu máy to lại đc giá.
Cá nhân em thấy nếu ob có máy turbo như fxt thì quá chuẩn luôn. Em thấy 3.6 đi phố mấy thành phố lớn chắc ăn tầm 16-17l quá...hơi hãi.

Thấy biểu thuế mứoi mà kinh , xe 3.6 sau này bán có khi còn lãi ấy chứ. Mà chả nói gì tới thuế, tỷ giá mà cứ như này cuối năm xe có khi còn tăng giá mất nhỉ các cụ.

tungkhuyen

Xe điện
Nếu tăng theo biểu thuế hiện tại thì có lẽ dân tình chuyển hướng từ RX350 sang Outback 3.6 chứ. Các cụ đi Su lạc quan cho biết;;);;);;)

1usd

Xe tải
đánh dáu cái đã, subaru thần thánh em cũng kết...

muabanotocu

Xe hơi
Em lấy QX60 vì chiếc này mới ra thôi ah :)) và em cũng chỉ update thêm cái bảng so sánh em làm trước khi lấy xe (lúc trước em làm bảng so sánh để về bốc phét với Gấu cho nó hoa mắt chóng mặt :)) ~ Gấu nhà em lúc trước dù không phản đối lấy Sub nhưng vẫn nài nỉ em chuyển hướng sang GLK, em chém cho một hồi, đến giờ nhà em cứ thấy GLK là chê :))
cụ nghiên cứu rõ ác mà k mua su

OLDSOW

Xe đạp
Em lấy QX60 vì chiếc này mới ra thôi ah :)) và em cũng chỉ update thêm cái bảng so sánh em làm trước khi lấy xe (lúc trước em làm bảng so sánh để về bốc phét với Gấu cho nó hoa mắt chóng mặt :)) ~ Gấu nhà em lúc trước dù không phản đối lấy Sub nhưng vẫn nài nỉ em chuyển hướng sang GLK, em chém cho một hồi, đến giờ nhà em cứ thấy GLK là chê :))
Bác này "MƯU MÔ" quá.

Vitara2014

Xe máy
Em đang chuẩn bị cưới vợ 2 tham gia vào hội Subie cùng các Bác mà ko biết lấy em nào. Em năm nay 43t, gia đình có 04 người, công việc hàng ngày chủ yếu đi trong nội thành HN thi thoảng mới đi ngoại tỉnh, một tháng em đi khoảng 2.000km.
- FRT XT 2015: em đã đc chạy thử và thấy phù hợp với cv di chuyển hàng ngày
- OB 2.5 2015: Chưa đi thử ko biết việc điều khiển em nó trong phố có dễ dàng ko? vì em nó thấp và dài hơn FRT.
- OB 3.6 2015: ko biết em nó ăn uống thế nào? có phù hợp với việc di chuyển hàng ngày ko?
Nhờ các Cụ tư vấn giúp 03 xe trên để em sớm cưới đc vợ 2, Cảm ơn các Cụ nhiều.
- Kính chào các cụ! Hiện nay em đang sử dụng Grand Vitara 2014 (nhìn tên của em chắc các cụ cũng đoán ra). Hôm trước em có đưa Gấu đi thử xe OB 2.5 và FRT XT 2015 tại Phú mỹ Hưng. Gấu thì thích OB còn em thì thích FRT XT. Hiện nay Gấu đã duyệt chi cho em lấy OB 2.5. Nhưng sau khi xem hết các comments của các cụ thì em chỉ thích FRT XT hoặc OB 3.6. Em cũng hay đi phượt nên em thích FRT XT.

- Kính mong các cụ cho em xin thêm vài lời để em thuyết phục Gấu. Đặc biệt em ngưỡng mộ cụ TungKhuyen nên rất mong cụ có ý kiến chia sẻ.

Xin cảm ơn các cụ!

tungkhuyen

Xe điện
:D>:D<Vâng, thưa cụ Vitara2014 đã mời e phát biểu: e hèm
-FXT giá 1575. Outback 2.5 giá 1627, outback 3.6 giá 1785. E đưa cái giá ra để cụ thấy luôn là ko có sự chênh nhiều giữa Fxt và Outback 2.5, còn outback 3.6 thì trội hẳn lên so với Fxt.
- Fxt và OB là hai dòng xe cùng loại gầm cao, form rộng rãi. Nhưng mục đích thiết kế vẫn là hai nhu cầu khác biệt: êm ái, sang trọng, thiên về gia đình và đặc biệt rộng rãi có OB. Còn linh hoạt, mạnh mẽ, rộng rãi, thiên về cảm giác lái của cá nhân thì có FXt. Như vậy cùng một dòng xe nhưng có chia ho hai mục đích khác nhau để đáp ứng nhu cầu của mỗi người, mỗi nhà.
Nếu cụ ưa thích cảm giác lái tốc độ thì FXT, OB3.6 tuy thông số sức mạnh tương đưoqng FXT nhưng cụ sẽ ko đc cảm giác turbo kickin nó thốc, độ linh hoạt cũng ko bằng do thân xe dài hơn, thiết kế treo khác nhau. Nếu cụ thích phong cách nhẹ nhàng, lướt đi êm ái thì OB.
Fxt thì vẫn nổi tiếng xưa nay, nếu mua đc thì cả có ai đắn đo.
OB 2015 thì được đánh giá cao về thiết kế, tiện nghi, rất đáng để mua.
- Cá nhân e cảm nhận thế này: bản thân cụ đã mua Vitara 2014 thì cụ cũng là một người rất cá tính, hiểu về xe, biết dc giá trị đích thực của môtj chiếc xe ở đâu. E nói thế vì Suzuki tuy là giá rẻ nhưng vì cái thương hiệu khoing phổ biến nên so về mức độ ăn gạch đá nó cũng chả kém Subaru. Vitara hay vầ bền, nội ngoại thất cũng ko nổi bật y như Subaru, khá nhiều điểm tương đồng, trừ giá. Và cùng họ Su cụ nhé, theo truyền thống Việt Nam thì cùng họ nói chuyện hơn khi ngồi cùng mâm~o)~o)
Thế nên từ con Vitara của cụ đã nói lên phần nào nhu cầu của cụ và gia đình. E xin tư vấn cụ chọn FXT, nó sẽ là một sự nâng cấp đáng giá ạ. Rộng rãi hơn chút--> cụ ko cần phải lên đến Outback để cho rộng hẳn. Tiêu thụ năng lượng, Phí bảo dưỡng như nhau---> ko cần phải lo thêm khoản nữa. Sức mạnh, sự linh hoạt vượt trội--> đáng tiền.

thichlaioto1307

Xe máy
-FXT giá 1575. Outback 2.5 giá 1627, outback 3.6 giá 1785. E đưa cái giá ra để cụ thấy luôn là ko có sự chênh nhiều giữa Fxt và Outback 2.5, còn outback 3.6 thì trội hẳn lên so với Fxt.
- Fxt và OB là hai dòng xe cùng loại gầm cao, form rộng rãi. Nhưng mục đích thiết kế vẫn là hai nhu cầu khác biệt: êm ái, sang trọng, thiên về gia đình và đặc biệt rộng rãi có OB. Còn linh hoạt, mạnh mẽ, rộng rãi, thiên về cảm giác lái của cá nhân thì có FXt. Như vậy cùng một dòng xe nhưng có chia ho hai mục đích khác nhau để đáp ứng nhu cầu của mỗi người, mỗi nhà.
Nếu cụ ưa thích cảm giác lái tốc độ thì FXT, OB3.6 tuy thông số sức mạnh tương đưoqng FXT nhưng cụ sẽ ko đc cảm giác turbo kickin nó thốc, độ linh hoạt cũng ko bằng do thân xe dài hơn, thiết kế treo khác nhau. Nếu cụ thích phong cách nhẹ nhàng, lướt đi êm ái thì OB.
- Cá nhân e cảm nhận thế này: bản thân cụ đã mua Vitara 2014 thì cụ cũng là một người rất cá tính, hiểu về xe, biết dc giá trị đích thực của môtj chiếc xe ở đâu. E nói thế vì Suzuki tuy là giá rẻ nhưng vì cái thương hiệu khoing phổ biến nên so về mức độ ăn gạch đá nó cũng chả kém Subaru. Vitara hay vầ bền, nội ngoại thất cũng ko nổi bật y như Subaru, khá nhiều điểm tương đồng, trừ giá. Và cùng họ Su cụ nhé, theo truyền thống Việt Nam thì cùng họ nói chuyện hơn khi ngồi cùng mâm~o)~o)
Thế nên từ con Vitara của cụ đã nói lên phần nào nhu cầu của cụ và gia đình. E xin tư vấn cụ chọn FXT, nó sẽ là một sự nâng cấp đáng giá ạ. Rộng rãi hơn chút--> cụ ko cần phải lên đến Outback để cho rộng hẳn. Tiêu thụ năng lượng, Phí bảo dưỡng như nhau---> ko cần phải lo thêm khoản nữa. Sức mạnh, sự linh hoạt vượt trội--> đáng tiền.
=D>=D>=D> cụ là chủ tịch của anh em Subie quả không sai ạ. Phục cụ quá >:D<

Vitara2014

Xe máy
- Cảm ơn cụ TungKhuyen rất nhiều! Vài lời đúc kết cô đọng từ kinh nghiệm của cụ đã giúp em có quyết định của mình. Đó cũng là lý do tại sao em đề nghị được nghe ý kiến của cụ. Em cũng đã đưa cho Gấu đọc ý kiến của cụ, Gấu cười cười nhưng chưa nói gì. Một lần nữa xin được cảm ơn cụ!

tungkhuyen

Xe điện
- Cảm ơn cụ TungKhuyen rất nhiều! Vài lời đúc kết cô đọng từ kinh nghiệm của cụ đã giúp em có quyết định của mình. Đó cũng là lý do tại sao em đề nghị được nghe ý kiến của cụ. Em cũng đã đưa cho Gấu đọc ý kiến của cụ, Gấu cười cười nhưng chưa nói gì. Một lần nữa xin được cảm ơn cụ!
Gấu cười xong đi đếm tiền hả cụ:D:D;;)

darkxt

Xe buýt
Em bổ sung một chút để confirm nội dung cụ tungkhuyen đã note là cảm giác lái của OB và Fxt khác nhau tương đối đấy cụ ah. Theo cảm nhận của em (em mới chỉ đc chạy tử OB2.5 thôi, vẫn chưa có điều kiện test 3.6) thì tay lái của OB nặng hơn Fxt một chút và hệ thống treo không phục vụ việc ăn cua tốc độ cao như Fxt. Em đã post một bài ở đâu đó (hình như bên OS) là phân biệt giữa Fxt vs. OB2.5 thì cụ có thể tập trung vào mấy điểm chính để Gấu cân nhắc:

1. Fxt có loa HK nghe sướng hơn OB2.5 nhiều;
2. Fxt cửa nóc to hơn OB2.5 - cuối tuần đi dã ngoại lấy gió trời hoặc lấy nắng vào xe thích hơn OB nhiều (NB: cửa nóc của Fxt ko có chế độ mở ghếch lên hút gió vào xe như OB, chỉ trượt mở ra sau thôi - OB cửa nóc bé hơn nhưng có thể ghếch lên để hút gió + bụi vào xe :)))
3. Fxt tấm bảo vệ gầm máy và cầu bằng kim loại rất chắc chắn, OB2.5 tấm bảo vệ gầm bằng nhựa - khả năng bảo vệ kém hơn nhiều khi cụ đi offroad
4. Fxt có S# để phục vụ người cầm lái - OB2.5 không có (cái này cụ phải quyết tâm - chứ gấu chắc ko quan tâm đến cái này ;))
5. [Cá nhân em đánh giá] OB vào cua ở tốc độ cao không ổn định như Fxt
6. Fxt nếu gấu nhà cụ lên lái sẽ nhẹ nhàng linh hoạt hơn nhiều so với OB, vì thân xe vừa đủ gọn gàng, chạy trong phố rất tuyệt (điểm này em có thể khẳng định vượt trội hoàn toàn so với OB, xe em các ngày trong tuần toàn để cho gấu chạy và sau 2 tuần, Gấu nhà em về nhận xét là "xe càng đi càng thích" ;))

Em cổ vũ cụ lấy Fxt rồi tham gia hội phượt cùng tụi em ;)

hathai1977

Xe máy
Em bổ sung một chút để confirm nội dung cụ tungkhuyen đã note là cảm giác lái của OB và Fxt khác nhau tương đối đấy cụ ah. Theo cảm nhận của em (em mới chỉ đc chạy tử OB2.5 thôi, vẫn chưa có điều kiện test 3.6) thì tay lái của OB nặng hơn Fxt một chút và hệ thống treo không phục vụ việc ăn cua tốc độ cao như Fxt. Em đã post một bài ở đâu đó (hình như bên OS) là phân biệt giữa Fxt vs. OB2.5 thì cụ có thể tập trung vào mấy điểm chính để Gấu cân nhắc:

2. Fxt cửa nóc to hơn OB2.5 - cuối tuần đi dã ngoại lấy gió trời hoặc lấy nắng vào xe thích hơn OB nhiều (NB: cửa nóc của Fxt ko có chế độ mở ghếch lên hút gió vào xe như OB, chỉ trượt mở ra sau thôi - OB cửa nóc bé hơn nhưng có thể ghếch lên để hút gió + bụi vào xe :)))
3. Fxt tấm bảo vệ gầm máy và cầu bằng kim loại rất chắc chắn, OB2.5 tấm bảo vệ gầm bằng nhựa - khả năng bảo vệ kém hơn nhiều khi cụ đi offroad
4. Fxt có S# để phục vụ người cầm lái - OB2.5 không có (cái này cụ phải quyết tâm - chứ gấu chắc ko quan tâm đến cái này ;))
6. Fxt nếu gấu nhà cụ lên lái sẽ nhẹ nhàng linh hoạt hơn nhiều so với OB, vì thân xe vừa đủ gọn gàng, chạy trong phố rất tuyệt (điểm này em có thể khẳng định vượt trội hoàn toàn so với OB, xe em các ngày trong tuần toàn để cho gấu chạy và sau 2 tuần, Gấu nhà em về nhận xét là "xe càng đi càng thích" ;))

Cụ darkxt đưa ý kiến thế này thì mình đến phải bán OB mà mua Fxt thôi. Thế này thì OB mất khách quá. Các cụ OB đâu rồi, lên tiếng đi chứ? Giá mà được biến sớm hơn thì...hi...hi..

Captain Jack

Xe máy

Mình cũng đang phân vân giữa OB và FXT, mình đang chạy Tiguan 2010 nên muốn thay đổi cảm giác một chút, đọc cmts của các bác mình thấy hứng thú ghê! Không rõ chiếc FXT vượt trội hơn hẳn chiếc Tiguan điểm gì nhỉ, có bác nào trải nghiệm rồi tư vấn cho mình với?! OB có lẽ không phải nói thêm rồi, 1 dòng xe gia đình lý tưởng ở thời điểm này!

danmexe

Xe điện
Fxt đèn có thêm thấu kính nữa thì ngon nhỉ? E chỉ không khoái ở điểm này thôi, Còn lại loa HK thì ok rồi... Các bác nghe loa HK theo Fxt thấy thực sự hay không vậy?

darkxt

Xe buýt
Cụ darkxt đưa ý kiến thế này thì mình đến phải bán OB mà mua Fxt thôi. Thế này thì OB mất khách quá. Các cụ OB đâu rồi, lên tiếng đi chứ? Giá mà được biến sớm hơn thì...hi...hi..
Em không chê OB bác ah, chỉ là em so sánh trực tiếp vài điểm và cảm nhận giữa hai xe thôi mà bác - chứ OB vẫn là một chiếc xe rất tốt theo thiết kế sử dụng. OB là xe gia đình với khả năng offroad nhẹ thôi - còn Fxt là CUV thể thao và khả năng offroad tốt hơn OB một chút - thế nên so sánh hai chiếc này trực tiếp với nhau là không hợp lý ah... tuy nhiên vì nhiều bác vào hỏi so sánh giữa hai chiếc này nên em chia sẻ góc nhìn của em thôi mà bác (vì em thích Fxt nên kiểu gì em cũng sẽ ưu tiên cho em nó hơn ;)))... Fxt thiết kế thể thao hơn nên cách âm sẽ không tốt hẳn như OB, vì cabin lái vẫn được "dẫn" ít tiếng động cơ vào - còn OB thì cách âm tốt hơn, tiếng động cơ ít vọng vào hơn (again, bác nào thích cảm giác êm ái thì sẽ thích cách âm của OB, bác nào thích cảm giác lái thể thao chắc sẽ thích Fxt hơn - vd như xe Đức làm cách âm tốt quá, các bản xe thể thao còn phải trích đường dẫn âm vào cabin mà :D)

Mình cũng đang phân vân giữa OB và FXT, mình đang chạy Tiguan 2010 nên muốn thay đổi cảm giác một chút, đọc cmts của các bác mình thấy hứng thú ghê! Không rõ chiếc FXT vượt trội hơn hẳn chiếc Tiguan điểm gì nhỉ, có bác nào trải nghiệm rồi tư vấn cho mình với?! OB có lẽ không phải nói thêm rồi, 1 dòng xe gia đình lý tưởng ở thời điểm này!
Bên box Tiguan có một thớt so sánh giữa Tiguan và Fxt rồi mà bác... Tiguan cũng là một chiếc xe rất tốt, nếu phải cân đong đo đếm từng chút một thì em nghĩ Fxt hơn mấy điểm sau:

- Mô men xoắn cao hơn (350Nm vs. 280Nm);
- Công suất lớn hơn (250hp vs. 200hp);
- Khoảng sáng gầm xe lớn hơn (220mm vs. 200mm)
- Linh hoạt hơn: độ rộng của vòng cua quay đầu ngắn hơn (10.6m vs. 12m)... Tiguan có bán kính quay đầu tương đương với Ford Everest là một chiếc xe rất dài đó bác... điểm này hơi khó hiểu về thiết kế với một chiếc CUV như Tiguan
- Hàng ghế sau rộng hơn, không sát với hàng ghế trước như Tiguan;
- Cốp rộng hơn

Và cuối cùng, là giá đắt hơn chút :))

linhanh154

Xe máy
Cảm ơn các cụ , em sắp mất nghề rồi.

darkxt

Xe buýt
Fxt đèn có thêm thấu kính nữa thì ngon nhỉ? E chỉ không khoái ở điểm này thôi, Còn lại loa HK thì ok rồi... Các bác nghe loa HK theo Fxt thấy thực sự hay không vậy?
Tai trâu như em thì thấy rất hay ah (em nghe nhạc dance trên xe thấy thích hơn là nghe với cái headphone in-ear Sony XBA H1 cùi em vẫn dùng)... dàn HK trên Fxt chỉ có loa + âm ly thôi, ko có sub rời như OB3.6 nhưng tiếng bass cũng đã khá nặng, em nghe nhạc dance toàn phải giảm bass đi 2 nấc không là tụi trẻ con ko chịu đc (chỉ để volume ở tầm 22 là tiếng bass rung cánh cửa luôn rồi)