Nhờ các Cụ tư vấn giúp: Forexter XT hay Outback

danmexe

Xe điện
Tai trâu như em thì thấy rất hay ah (em nghe nhạc dance trên xe thấy thích hơn là nghe với cái headphone in-ear Sony XBA H1 cùi em vẫn dùng)... dàn HK trên Fxt chỉ có loa + âm ly thôi, ko có sub rời như OB3.6 nhưng tiếng bass cũng đã khá nặng, em nghe nhạc dance toàn phải giảm bass đi 2 nấc không là tụi trẻ con ko chịu đc (chỉ để volume ở tầm 22 là tiếng bass rung cánh cửa luôn rồi)
Thanks cụ, ngoài yếu tố vận hành không cần phải nói đến nữa. Hì... Còn lại vài yếu tố nội mgoại thất giá như bổ sung thêm tí nữa thì FXT vô đối luôn. Chạy santa fe và Sorento giờ em cũng đang cân nhắc sang Subaru để trả nghiệm vận hành... Trước toàn đi đường bt nên chả cần dẫn động 2 cầu hay 4 bánh, Giờ đi chơi toàn đi chỗ hiểm hóc nên Subaru sẽ là sự lựa chọn đầu tiên cụ ạ...

tungkhuyen

Xe điện
Thanks cụ, ngoài yếu tố vận hành không cần phải nói đến nữa. Hì... Còn lại vài yếu tố nội mgoại thất giá như bổ sung thêm tí nữa thì FXT vô đối luôn. Chạy santa fe và Sorento giờ em cũng đang cân nhắc sang Subaru để trả nghiệm vận hành... Trước toàn đi đường bt nên chả cần dẫn động 2 cầu hay 4 bánh, Giờ đi chơi toàn đi chỗ hiểm hóc nên Subaru sẽ là sự lựa chọn đầu tiên cụ ạ...
Nội ngoại thất thì là do mắt từng người thôi ạ. Như cụ bây giờ muốn trải nghiệm Sub cho những chỗ hiểm hóc thì khung gầm, dẫn động, bền bỉ mới là cái cụ cần quan tâm. Chứ xe bị lầy, dẫy mãi ko thoát đứng trên cao nhìn xuống thấy xe đẹp là một cái an ủi thì e ko ham ạ:D:D:D

Cụ Captain Jack : Ngoài những hứ cụ darkxt nói thì có một điều nữa là Sub ko bắt buộc phải vào hãng, phải có máy scan xoá lỗi như Tiguan. E ko sử dụng Tiguan nên ko chắc về điều này lắm nhưng đọc thấy các bác Tiguan hay làm vậy. Ngoài ra cảm biến ABS ko hay chết định kỳ như Tiguan, bao giờ hỏng mới thay và ghi nhận là rất ít chết ạ.

hathai1977

Xe máy
Em không chê OB bác ah, chỉ là em so sánh trực tiếp vài điểm và cảm nhận giữa hai xe thôi mà bác - chứ OB vẫn là một chiếc xe rất tốt theo thiết kế sử dụng. OB là xe gia đình với khả năng offroad nhẹ thôi - còn Fxt là CUV thể thao và khả năng offroad tốt hơn OB một chút - thế nên so sánh hai chiếc này trực tiếp với nhau là không hợp lý ah... tuy nhiên vì nhiều bác vào hỏi so sánh giữa hai chiếc này nên em chia sẻ góc nhìn của em thôi mà bác (vì em thích Fxt nên kiểu gì em cũng sẽ ưu tiên cho em nó hơn ;)))... Fxt thiết kế thể thao hơn nên cách âm sẽ không tốt hẳn như OB, vì cabin lái vẫn được "dẫn" ít tiếng động cơ vào - còn OB thì cách âm tốt hơn, tiếng động cơ ít vọng vào hơn (again, bác nào thích cảm giác êm ái thì sẽ thích cách âm của OB, bác nào thích cảm giác lái thể thao chắc sẽ thích Fxt hơn - vd như xe Đức làm cách âm tốt quá, các bản xe thể thao còn phải trích đường dẫn âm vào cabin mà :D)

Bên box Tiguan có một thớt so sánh giữa Tiguan và Fxt rồi mà bác... Tiguan cũng là một chiếc xe rất tốt, nếu phải cân đong đo đếm từng chút một thì em nghĩ Fxt hơn mấy điểm sau:

- Mô men xoắn cao hơn (350Nm vs. 280Nm);
- Công suất lớn hơn (250hp vs. 200hp);
- Khoảng sáng gầm xe lớn hơn (220mm vs. 200mm)
- Linh hoạt hơn: độ rộng của vòng cua quay đầu ngắn hơn (10.6m vs. 12m)... Tiguan có bán kính quay đầu tương đương với Ford Everest là một chiếc xe rất dài đó bác... điểm này hơi khó hiểu về thiết kế với một chiếc CUV như Tiguan
- Hàng ghế sau rộng hơn, không sát với hàng ghế trước như Tiguan;
- Cốp rộng hơn

Và cuối cùng, là giá đắt hơn chút :))
Mình nói vui thế thôi darkxt nhé
Em không chê OB bác ah, chỉ là em so sánh trực tiếp vài điểm và cảm nhận giữa hai xe thôi mà bác - chứ OB vẫn là một chiếc xe rất tốt theo thiết kế sử dụng. OB là xe gia đình với khả năng offroad nhẹ thôi - còn Fxt là CUV thể thao và khả năng offroad tốt hơn OB một chút - thế nên so sánh hai chiếc này trực tiếp với nhau là không hợp lý ah... tuy nhiên vì nhiều bác vào hỏi so sánh giữa hai chiếc này nên em chia sẻ góc nhìn của em thôi mà bác (vì em thích Fxt nên kiểu gì em cũng sẽ ưu tiên cho em nó hơn ;)))... Fxt thiết kế thể thao hơn nên cách âm sẽ không tốt hẳn như OB, vì cabin lái vẫn được "dẫn" ít tiếng động cơ vào - còn OB thì cách âm tốt hơn, tiếng động cơ ít vọng vào hơn (again, bác nào thích cảm giác êm ái thì sẽ thích cách âm của OB, bác nào thích cảm giác lái thể thao chắc sẽ thích Fxt hơn - vd như xe Đức làm cách âm tốt quá, các bản xe thể thao còn phải trích đường dẫn âm vào cabin mà :D)

Bên box Tiguan có một thớt so sánh giữa Tiguan và Fxt rồi mà bác... Tiguan cũng là một chiếc xe rất tốt, nếu phải cân đong đo đếm từng chút một thì em nghĩ Fxt hơn mấy điểm sau:

- Mô men xoắn cao hơn (350Nm vs. 280Nm);
- Công suất lớn hơn (250hp vs. 200hp);
- Khoảng sáng gầm xe lớn hơn (220mm vs. 200mm)
- Linh hoạt hơn: độ rộng của vòng cua quay đầu ngắn hơn (10.6m vs. 12m)... Tiguan có bán kính quay đầu tương đương với Ford Everest là một chiếc xe rất dài đó bác... điểm này hơi khó hiểu về thiết kế với một chiếc CUV như Tiguan
- Hàng ghế sau rộng hơn, không sát với hàng ghế trước như Tiguan;
- Cốp rộng hơn

Và cuối cùng, là giá đắt hơn chút :))
Nói vui thôi cụ darkxt nhé. Mỗi xe có một phân khúc và khách hàng riêng theo mục đích sử dụng. Không có xe nào ưu việt hoàn toàn cả. Nếu không các xe khác lên Thái Nguyên hết.

darkxt

Xe buýt
Chuẩn ah... vì em đang gạ bác CJ mua Fxt nên phải viết pro cho Fxt, chứ viết pro cho OB cũng đc nhưng thế thì bác CJ sẽ hơi khó thuyết phục gấu :D

Ob rộng rãi hơn, cốp to hơn (em rất thích không gian cốp của OB), cách âm tốt hơn, vô lăng đầm hơn chút và chiều dài cơ sở lớn hơn nên chạy đường trường (không tạt ngang tạt ngửa nhiều) sẽ đầm ổn hơn Fxt...

Hai chiếc này nhắm tới đối tượng khách hàng khác nhau, nên không nên so sánh trực tiếp ah - em vẫn nói rằng có cụ còn phân vân so sánh giữa OB vs FXT thì trước hết phải tự đánh giá xem các cụ thích chạy chiếc xe kiểu gì rồi quyết :) chứ lên đây hỏi thì phần nhiều ý kiến đều bias hết rồi :D

hathai1977

Xe máy
Chuẩn ah... vì em đang gạ bác CJ mua Fxt nên phải viết pro cho Fxt, chứ viết pro cho OB cũng đc nhưng thế thì bác CJ sẽ hơi khó thuyết phục gấu :D

Ob rộng rãi hơn, cốp to hơn (em rất thích không gian cốp của OB), cách âm tốt hơn, vô lăng đầm hơn chút và chiều dài cơ sở lớn hơn nên chạy đường trường (không tạt ngang tạt ngửa nhiều) sẽ đầm ổn hơn Fxt...

Hai chiếc này nhắm tới đối tượng khách hàng khác nhau, nên không nên so sánh trực tiếp ah - em vẫn nói rằng có cụ còn phân vân so sánh giữa OB vs FXT thì trước hết phải tự đánh giá xem các cụ thích chạy chiếc xe kiểu gì rồi quyết :) chứ lên đây hỏi thì phần nhiều ý kiến đều bias hết rồi :D
Có khách lăn tăn muốn mua mà toàn thấy anh em sub tư vấn thế này thì bán hàng bên bác Chi vớ vỉn quá. Yêu cầu bác Chi trả tiền Marketing cho darkxt và tungkhuyen đi thôi.

Cảm ơn các cụ các ,ựo rất nhiều.
Trong tuần này tổ chức minioff nhỉ các cụ.

OLDSOW

Xe đạp
- Cảm ơn cụ TungKhuyen rất nhiều! Vài lời đúc kết cô đọng từ kinh nghiệm của cụ đã giúp em có quyết định của mình. Đó cũng là lý do tại sao em đề nghị được nghe ý kiến của cụ. Em cũng đã đưa cho Gấu đọc ý kiến của cụ, Gấu cười cười nhưng chưa nói gì. Một lần nữa xin được cảm ơn cụ!
Mình có cảm tưởng anh em yêu Su, ai cũng "nể & tôn trọng" bà cả.

NTK

Xe máy
Có khách lăn tăn muốn mua mà toàn thấy anh em sub tư vấn thế này thì bán hàng bên bác Chi vớ vỉn quá. Yêu cầu bác Chi trả tiền Marketing cho darkxt và tungkhuyen đi thôi.
Ngoài ra, có khách lăn tăn vì chưa được chạy thử outback cũng là các anh em sub cho chạy thử nữa chứ cụ hathai1977

nhichtymot

Xe tải
Ngoài ra, có khách lăn tăn vì chưa được chạy thử outback cũng là các anh em sub cho chạy thử nữa chứ cụ hathai1977
Cảm ơn NTK Kiên nhé. Anh đặt outback rồi. Tháng 12 lấy đây.. Chờ đợi là hạnh phúc đáng ghét :)

hathai1977

Xe máy
Có phải NTK là anh Kiên mua OB deep sea blue, dành huy chương đồng OB 2015 HN ko nhỉ?

nhichtymot

Xe tải
Cảm ơn chủ tịch tùng khuyên. Hôm trước caphe giao lưu với em là anh về chốt su luôn.
Tiếp theo giao thoa phối hợp với chú Kiên gọi tắt là "phối kết hợp" là chốt outback.
Cảm ơn anh em hội subaru rất nhiều.. hẹn tái ngộ!
AH com thanks chú Đức đã giúp đỡ anh đến với em nó..và chú làm hợp đồng nhanh lên :)

Cảm ơn các cụ NTK, hathai1977, tungkhuyen đã không quản ngại khó khăn để giúp đỡ Subaru Hanoi.
Bác nhichtymot đang ở đâu em mang hợp đồng qua ngay và luôn bác.

tungkhuyen

Xe điện
Cảm ơn chủ tịch tùng khuyên. Hôm trước caphe giao lưu với em là anh về chốt su luôn.
Tiếp theo giao thoa phối hợp với chú Kiên gọi tắt là "phối kết hợp" là chốt outback.
AH com thanks chú Đức đã giúp đỡ anh đến với em nó..và chú làm hợp đồng nhanh lên :)
Ôi e hẹn với bác là sắp xếp cho bác chạy thử xe của một a trong hội mà 2 tuần rồi e đi liên tục nên bẵng đi mất. Xin lỗi bác và cũng chúc mừng bác có vợ mới nhé ạ. Đợi chờ xe mới thì quả là cực hình~X(

nhichtymot

Xe tải
Ôi e hẹn với bác là sắp xếp cho bác chạy thử xe của một a trong hội mà 2 tuần rồi e đi liên tục nên bẵng đi mất. Xin lỗi bác và cũng chúc mừng bác có vợ mới nhé ạ. Đợi chờ xe mới thì quả là cực hình~X(
Khi nào có xe chú tư vấn giúp anh lắp loại chơi cái là thanks chú nhiều lắm lắm...:)

NTK

Xe máy
Ôi cụ nhichtymot, em nói xấu OB nhiều thế mà cụ vẫn mua à? :) Thật không thể tin nổi!

Vitara2014

Xe máy
Em bổ sung một chút để confirm nội dung cụ tungkhuyen đã note là cảm giác lái của OB và Fxt khác nhau tương đối đấy cụ ah. Theo cảm nhận của em (em mới chỉ đc chạy tử OB2.5 thôi, vẫn chưa có điều kiện test 3.6) thì tay lái của OB nặng hơn Fxt một chút và hệ thống treo không phục vụ việc ăn cua tốc độ cao như Fxt. Em đã post một bài ở đâu đó (hình như bên OS) là phân biệt giữa Fxt vs. OB2.5 thì cụ có thể tập trung vào mấy điểm chính để Gấu cân nhắc:

1. Fxt có loa HK nghe sướng hơn OB2.5 nhiều;
2. Fxt cửa nóc to hơn OB2.5 - cuối tuần đi dã ngoại lấy gió trời hoặc lấy nắng vào xe thích hơn OB nhiều (NB: cửa nóc của Fxt ko có chế độ mở ghếch lên hút gió vào xe như OB, chỉ trượt mở ra sau thôi - OB cửa nóc bé hơn nhưng có thể ghếch lên để hút gió + bụi vào xe :)))
3. Fxt tấm bảo vệ gầm máy và cầu bằng kim loại rất chắc chắn, OB2.5 tấm bảo vệ gầm bằng nhựa - khả năng bảo vệ kém hơn nhiều khi cụ đi offroad
4. Fxt có S# để phục vụ người cầm lái - OB2.5 không có (cái này cụ phải quyết tâm - chứ gấu chắc ko quan tâm đến cái này ;))
5. [Cá nhân em đánh giá] OB vào cua ở tốc độ cao không ổn định như Fxt
6. Fxt nếu gấu nhà cụ lên lái sẽ nhẹ nhàng linh hoạt hơn nhiều so với OB, vì thân xe vừa đủ gọn gàng, chạy trong phố rất tuyệt (điểm này em có thể khẳng định vượt trội hoàn toàn so với OB, xe em các ngày trong tuần toàn để cho gấu chạy và sau 2 tuần, Gấu nhà em về nhận xét là "xe càng đi càng thích" ;))

Em cổ vũ cụ lấy Fxt rồi tham gia hội phượt cùng tụi em ;)
- Cảm ơn cụ Darkxt rất nhiều. Gấu của em đọc xong các comments của các cụ cũng thấy siêu siêu rồi. Chờ ngày xuống tiền thôi.
- Em cũng rất muốn tham gia các buổi gặp mặt của các cụ để học hỏi kinh nghiệm nhưng do em ở trong nam nên không tham dự được. Chiều thứ tư 09/09 em ra Hà nội họp đến sáng thứ sáu 11/09. Các cụ cho em mời cafe được không ạ? Em ở Nhà khách Chính phủ đường Lê Thạch.
- Em cũng mong được phượt ở các cung đường phía bắc cùng với các cụ.