[Funland] Nhờ các Cụ, Mợ trợ giúp về Đàn Piano

QUANG1970

Xì hơi lốp
...................................................................................................
Phím thì con điện em đang dùng kia còn nặng hơn phím cơ, chơi mấy bài khó, nhanh oải lắm, nên k phải cứ nặng là ngon. Nhưng được cái điện nó gọn, dễ di chuyển, k phải căn chỉnh, sấy, giảm âm lượng hoặc đeo tai vào đỡ phiền hàng xóm hơn

Nặng hay (độ nhạy kém, biện độ phản hồi thấp (bad piano touchée, slow slow responsable touch) hở bác ???? :-?

FYI, phím đàn piano khi đánh "càng nặng" nhưng nhạy, thì càng dễ làm câu (nuance/ sắc thái) cũng như giúp cho đánh càng nhanh vì có lực và đà, những bài (tác phẩm) có tốc độ nhanh mà phím đàn không nặng, nhạy thì việc đánh nhanh là điều không tưởng với mọi pianist trừ khi người đó là Horowitz (Horowitz chỉ sử dụng ở mọi nơi, mọi chỗ mọi buổi trình diễn cây Steinway của mình mà phím đàn chỉ nặng hơn 40 gram!!!! đã vậ tiếng đàn lại vô cùng sáng đến mức không thể sáng hơn nhưng ông vẫn "làm câu" ngọt như mía lùi )! . :x =D>

Đây là ba ví dụ về tiếng dàn khi em đánh bằng ba cây piano khác nhau: upright KAWAI KU-2B (Kawai phổ thông), YAMAHA C3 và YAMAHA C5.
Người trong nghề nghe tên là biết mức độ nặng nó là ntn rồi phải không? :P

Đấy là chưa nói tiếng đàn khi nghe đẹp và độ long lanh tăng dần ntn!

Túm váy lại, những cây đàn upright "ngoài dòng" loại phổ thông ví dụ như cây KAWAI KU-2B sau khi lên dây tử tế đánh nghe OK nhưng làm khó cho người đàn khi chơi nó dễ trợt (mất) note khi đánh nhanh và tiếng đàn khó rõ (pure) long lanh nhưng hơi nhòe . :(
Còn đàn nhà nghề như cây Grand YAMAHA C3 đánh sướng hơn vì sau khi lên dây và canh chỉnh đúng với đấy đủ dụng cụ chuyên dụng, thì phím đàn sẽ giúp làm câu dễ và tạo ra tiếng đàn rõ, đẹp, sáng long lanh, :">
VÀ, đàn nhà nghề lại to dài hơn C3, như cây YAMAHA C5 thì chơi còn ........................ sướng nữa! :))

Tuy nhiên do bài nhạc được đánh sau khi đứng lên dây, canh chỉnh mất tiếng đồng hồ nên vấp váp là khó tránh khỏi, các bác chỉ nghe âm thanh của tiếng đàn sau khi canh chỉnh đúng cách sẽ ntn chứ đem tiếng đàn người đánh ra mà mổ xẻ chắc chỉ có nước thiêu sống. :((

Anyway, các các cứ nghe đi sẽ thấy rõ ràng là, sau khi lên dây và canh chỉnh đúng, tiếng cây C5 nghe rõ, đẹp và độ long lanh mê hồn! :x

In closing, theo thông lệ, để tránh nhưng tiếng khen chê không cần có và không đáng nghe, em thường làm khi public một video clip là chỉ Public trong 48 giờ. nên em sẽ Public những clip này tính từ 14:20 ngày 07/12/2021.

Chỉnh sửa cuối:

cuchuoi0509

Xe tăng
Em k trong nghề gì ạ, dân thường thôi cụ ơi. Em chơi thử Fantasie bằng con Kawai CA9500GP ở nhà thì cảm giác phím nặng và hành trình sâu hơn, lâu quay về hơn, k nảy bằng grand hoặc upright cơ. Cảm giác ngón khó lướt nhanh đc cụ ạ. Chơi thử grand thật em thấy nhẹ bẫng, giống kiểu bình thường đeo tạ tập chạy so với đc thả ra vậy.
Em k chuyên chỉ chơi vui vui bật bông nên cũng k dám múa rìu gì, chỉ nói cảm nhận thật thôi. Action của điện nó vẫn khác biệt lớn với Cơ dù cũng mô phỏng búa gõ. Tuy nhiên nếu quan niệm là chơi cho vui thì cũng k quan trọng lắm. Giống như ng chơi guitar điện và ng chơi guitar accoustic vậy ạ

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em k trong nghề gì ạ, dân thường thôi cụ ơi. Em chơi thử Fantasie bằng con Kawai CA9500GP ở nhà thì cảm giác phím nặng và hành trình sâu hơn, lâu quay về hơn, k nảy bằng grand hoặc upright cơ. Cảm giác ngón khó lướt nhanh đc cụ ạ. Chơi thử grand thật em thấy nhẹ bẫng, giống kiểu bình thường đeo tạ tập chạy so với đc thả ra vậy.
Em k chuyên chỉ chơi vui vui bật bông nên cũng k dám múa rìu gì, chỉ nói cảm nhận thật thôi. Action của điện nó vẫn khác biệt lớn với Cơ dù cũng mô phỏng búa gõ. Tuy nhiên nếu quan niệm là chơi cho vui thì cũng k quan trọng lắm. Giống như ng chơi guitar điện và ng chơi guitar accoustic vậy ạ

Bác cuchuoi0509 chỉ nói vọng vẹn có một chữ Fantasie (Fantasy) mà không nói rõ đầy đủ tên của tác phẩm cũng như ai sáng tác! :-?
FYI, ngay bản thân Chopin cũng có mấy tác phẩm Fantasy! :P

Cũng ví như khi nói hát Dân ca Việt Nam mà nói là "Tôi hát Lý" thì Lý cũng có năm bảy loại Lý (Bắc, Trung, Nam) và mỗi miền có những bài Lý khac nhau cả về nhanh, chậm, lẫn vui, hay buồn!

Nếu bài bác nói là Fantasy-Impromptu in C sharp minor, Op. 66 của Fryderyk Chopin (em cũng đoán là bài này) thì xin lỗi bác chẳng cứ gì bác, đây là một tác phẩm có thể nói phổ biến nhất cũng như được nhiều người nghe và chơi nhất!
Nghe Chopin hay đánh Chopin mà bảo chưa nghe hay đánh bài này, thì khác nào ra Hà Nội, lại sành ăn sáng mà chưa ăn phở!

Tuy nhiên xin lưu ý bác cuchuoi0509 và các bác, trong thực tế tác phẩm này (Fantasy-Impromptu in C sharp minor) đã có thể không bao giờ được như vậy, vì theo di nguyện của Chopin về tác phẩm này, thì nó phải bị đốt đi không còn trên cõi đời sau khi ông chết!
Lý do ư? Do ông "viết thuê " bài này cho vợ Nam tước Madame la Baronne d’Este (Phu nhân Nam tước xứ Este.) và dặn người bạn mình là Julian Fontana, phải đốt nó đi, nhưng vì thấy tác phẩm quá hay nên Fontana mới lưu lại và bất chấp di nguyện của Chopin, sáu năm sau khi Chopin chết, Fontana ấn hành nó ra trước công chúng năm 1855 nhưng có sửa lại một chút.

Nghĩa là bản mà chúng ta hay đàn ngày nay có khác bản gốc, nhưng chỉ khác một chút! Và bản gốc này thì hầu như ít ai đánh mặc dù biết nó có tồn tại. Duy nhất đánh và in bản này công khai trước công chúng là Artur Rubinstein và Alfret Cortot cùng đánh Bản của A. Rubinstein (Artur Rubinstein Version)

In addition, nếu mà đúng là bài Fantasy-Impromptu in C sharp minor, Op. 66 này, thì bác đừng dấu dốt mà cho biết em sẽ phân tích đặc trưng của tác phẩm này cũng như "một bàn phím như thế nào thì sẽ thích hợp để đánh nó và các kĩ thuật xử lý cần có để có thể chơi nhanh như gió"

BTW, Đây là một trong những pianist người Mỹ gốc Ba Lan, nổi tiếng nhất thế giới, là học trò "bí mật" cũng như không được thầy "thị phạm", của Anton Rubinstein. Ông cùng đã là người thâu bài này đầu tiên vào đĩa nhựa và cách đây hơn một trăm năm: Józef Hofmann !

In closing, còn bảo đánh nhanh Fantasy-Impromptu thì có lẽ Grigory Sokolov một pianist người Nga là người đánh bài này nhanh nhất! =D>
Đoạn cao trào ông đánh mà như "trills" ^:)^

Ngày nay, trong thực tế, nếu tập luyện và có một cây piano thích hợp thì có thể nói việc đánh bài Fantasy-Impromptu nhanh như Sokolov chỉ là chuyện nhỏ, nhưng còn bảo đánh hay và mượt mà như ông thì lại là chuyện lớn, vô cùng lớn! :)) :((

Chỉnh sửa cuối:

cuchuoi0509

Xe tăng
em đã nói em là dân vớ vẩn rồi, thích cái gì tập cái đó nên cũng có để ý tên đầy đủ đâu, lâu lâu nhớ đc tên Fantasie (Fantaisie-Impromptu) là cố lắm rồi. Xưa rảnh thì em tập chứ giờ bảo luyện cho hay cho thành thục thì chịu k có tgian cụ ạ.
Nhạc cổ điển em cũng chỉ thuộc mỗi bài này vì em cũng chưa đi học đàn bao giờ :). Cụ k cần đi sâu quá làm gì vì có nói em cũng k hiểu đâu :).
Còn em chỉ nói cảm giác thật khi chơi nó nặng hơn. Em thấy cụ nói về đàn cơ là chính, k biết cụ chơi thử con điện như của em bao giờ chưa, cần thì cụ có thể qua thẩm thử cái đàn của em xem có nặng thật k.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
em đã nói em là dân vớ vẩn rồi, thích cái gì tập cái đó nên cũng có để ý tên đầy đủ đâu, lâu lâu nhớ đc tên Fantasie (Fantaisie-Impromptu) là cố lắm rồi. Xưa rảnh thì em tập chứ giờ bảo luyện cho hay cho thành thục thì chịu k có tgian cụ ạ.
Nhạc cổ điển em cũng chỉ thuộc mỗi bài này vì em cũng chưa đi học đàn bao giờ :). Cụ k cần đi sâu quá làm gì vì có nói em cũng k hiểu đâu :).
Còn em chỉ nói cảm giác thật khi chơi nó nặng hơn. Em thấy cụ nói về đàn cơ là chính, k biết cụ chơi thử con điện như của em bao giờ chưa, cần thì cụ có thể qua thẩm thử cái đàn của em xem có nặng thật k.

Em mong là bác không "chơi hay và lướt bay" đến độ rơi và nhòe mất cũng như ngọng hay câm gần 10% note như thế này khi "chơi piano điện", cho dầu là "dân vớ vẩn" như bác tự nhận! :D :)) :((

QUANG1970

Xì hơi lốp
Sao mà về được!
+ Trong Showbiz có nhưng "quan hệ tròng chéo" nếu Nguyễn Ánh 9 bỏ về thì sau đó (từ rày về sau) có khả năng là không ai dám mời, là có thể xảy ra.
+ Nguyễn Ánh 9 đã già và ngón tay yếu, Ngay khi đánh nhạc hàng đêm ở Sofitel Sài Gòn ông cũng chỉ (dám) đánh một cây piano điện (CLAVINOVA) cho khỏi mất sức!
+ Nguyễn Ánh 9 rất cần tiền!
..........................................................................................

Em xin phép bác chủ thớt cho nói thêm, và nói dài ra một chút vì lỡ miệng khi cắt nghĩa chuyện "Piano điện/ Piano Grand" đã nhắc tới Nguyễn Ánh 9, vì nếu chỉ viết và dừng lại như vậy người ta sẽ hiểu lầm ý của em cũng như hiểu lầm về ông!!!

Thôi thì đã có cơm thì phải có canh, nói thì nói cho hết, cho đầy đủ như là thế này:

Về tài năng và sự nghiệp của Nguyễn Ánh 9 thì em không lạm bàn, vì nếu ai quan tâm tới ông có thể dễ dàng tra cứu trên mạng. Họ viết đầy ra đấy! Đa phần chỉ là những điều thật và hay về tài năng cũng như sự nghiệp, nên không cần nhắc lại cho mất thì giờ và làm rác mắt các bác.
Tuy nhiên có những góc khuất, mà báo chí không bao giờ nói hay dám nói, vì họ không biết hoặc chưa biết, hay nếu có biết thì cũng không thể nói ra ................... :(( :))

Nhưng thôi, cứ gác chuyện đó qua một bên, em chỉ nói thêm một chút về tính cách của Nguyễn Ánh 9 trong ứng xử để mọi người hiểu thêm về ông, và em hoàn toàn chịu trách nhiệm về những gì em nói ở dưới này:

FYI, với tất cả những ai tiếp xúc với Nguyễn Ánh 9, đều thấy rằng ông là một người rất lịch duyệt, nhã nhặn, dễ thương, khiêm tốn, thông minh và khéo léo. Không chỉ vậy, trong ứng xử, ông luôn luôn quan tâm và giúp đỡ mọi người xung quanh, cho dù là chuyện nhỏ nhất: Gặp bất kỳ một ai, ông đều sẵn sàng giúp, và tìm cách tạo mọi cơ hội sẵn có, để giúp người đó trong hay ngoài lĩnh vực mà ông có thể tham gia hay không tham gia nhưng có tiếp cận. =D>

Ví dụ gặp một người học trò hay bất kỳ một ai dù thân hay sơ, đang bơ vơ thất nghiệp hoặc trong hoàn cảnh cần ai giúp đỡ, ông sẵn sàng giới thiệu ngay nó (họ) với một người nào mà cũng biết là đang cần người, cần việc, hoặc gặp một người nào đó đang cần một công việc gì mà ông phải biết ông đều vui vẻ "dắt mối" mà không hề quan tâm tới bất kỳ một tư lợi nào! ^:)^

Có lẽ đó là một cái tính cách đặc biệt, của ông khiến chờ ông không chỉ được yêu thích bởi tài năng lẫn tài hoa, mà còn ở phần tính cách ứng xử, mà người ta vẫn tưởng quen gọi một cách nôm na là "đường ăn nết ở". :x

Khi viết và nhớ tới ông, em luôn dành cho ông một sự đặc biệt trân trọng và kính phục không chỉ vì tài năng mà còn vì tư cách và đạo đức. Tuy nhiên điều em nói ở trên (trong "còm" #77) hoàn toàn là sự thật, nhưng vì đã nói, là phải nói thẳng, và nói thật, cũng như nói hết! :D

Cảm ơn các bác đã quan tâm tới vấn đề em nêu. ^:)^

Nguyễn họ nhiều nhất Việt Nam,​
Ánh ngời khắp nước việc làm vẻ vang​
9 tuy chẳng phải gốc sang,​
giỏi, hiền, đạo đức, hiên ngang giữa đời!

Chỉnh sửa cuối:

tungLam.nwl

Xe tăng
Chúng "mìn" chửi bọn quý sờ.toc nhưng cái hay nà phải học. Cách cụ là của bancolong. Bọn s.tọc Âu kia thì cứ mua vứt góc nhà hãng, cho trẻ học từ từ, giải trí, chứ không mộng ông lọ bà chai ạ hehe.
Em cho con học chỉ để bổ sung kiến thức, để khi nghe một bài nhạc cũng có hiểu biết chứ không phải muốn nó học thành tài hay trở thành chuyên nghiệp.Tuy nhiên trẻ con nó thích thì mới đam mê rèn luyện còn để vui vẻ chỉ vài tháng oánh vài bài cơ bản là chán và đàn thì vứt xó chả thèm động đến ấy chứ. Cái lúc cụ thấy cái đàn phủ bụi chả ai đoái hoài thì đàn điện nó còn gập vứt gọn được chứ cái piano nó lù lù ở phòng thì chả bõ ngứa măt.

hd-vt

Xe container
Em cho con học chỉ để bổ sung kiến thức, để khi nghe một bài nhạc cũng có hiểu biết chứ không phải muốn nó học thành tài hay trở thành chuyên nghiệp.Tuy nhiên trẻ con nó thích thì mới đam mê rèn luyện còn để vui vẻ chỉ vài tháng oánh vài bài cơ bản là chán và đàn thì vứt xó chả thèm động đến ấy chứ. Cái lúc cụ thấy cái đàn phủ bụi chả ai đoái hoài thì đàn điện nó còn gập vứt gọn được chứ cái piano nó lù lù ở phòng thì chả bõ ngứa măt.
Vâng cụ, tùy góc nhìn thôi ợ. Em thì nhìn cái biano cơ nó đẹp và có ích nhất ở phòng khách. À, bộ salon đặt đuýt cũng quan trọng đấy, em sợ khách đau đuýt móp bụng bia thôi, chứ em chả coi trọng, bộ salon da lon mềm lưng thấp gọn gàng không chiếm không gian phòng, thì lại được hehe.
Em thích phong cách Nhật từ bày đồ đến lối sống món ăn, dù chỉ biết Nhật trên tivi hehe.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp

Em hoàn toàn đồng ý với bác tungLam.nwl ! =D> =D> =D>

BTW, Cái suy nghĩ của bác là suy nghĩ của những người hiểu chuyện, hay những bậc cha mẹ đúng đắn biết con mình là ai, cũg như cái "tông môn" nhà mình ntn, để không bắt con "hái sao trên giời". :(( :))

Tuy nhiên trong thực tế, có những trường hợp mà ban đầu tuy chỉ học "để bổ sung kiến thức để khi nghe một bài nhạc cũng hiểu biết chứ không phải để thành tài hay chuyên nghiệp", mà lại gặp đứa bé có đam mê, lai quyết tâm rèn luyện, nhưng cha mẹ lại không muốn con như vậy, và cương quyết ngăn cản bằng mọi cách!!! :(( =))
Thì sẽ ntn??? :D
:-?

Em xin đơn cử trường hợp của cậu bé dưới đây, được sinh ra trong một gia đình có thể nói là giầu có, thậm chí quyền thế, cha mẹ cũng cho cậu học piano cho vui lúc nhỏ, với cái suy nghĩ giống như bác nhưng khi học rồi cậu thích, yêu đến mức đam mê và quyết tâm rèn luyện. :x;;) =D>

Ban đầu cha mẹ cậu đã tìm mọi cách để ngăn cản không cho cậu đi theo con đường này, nhưng với quyết tâm yêu thích bộ môn piano cậu đã vượt qua mọi khó khăn: Chẳng hạn như lúc còn bé, với cây đàn piano điện để ở phòng khách, cũng là nơi bố cậu tiếp khách và làm việc, khi ông bố tỏ nỗi khó chịu, thì cậu tùy sức còn nhỏ, nhưng cũng cố kéo cái đàn vào phòng của mình, để tập luyện khỏi làm phiền ai. :P

Tiếp theo sau đó, là những hạn chế cấm cản với những cách "sẵn có" của gia đình, tưởng chừng cậu bé phải bỏ cuộc! :((

Nhưng cái may mắn hay cũng là một cơ duyên, khi cậu học piano với một cô giáo vô cùng yêu nghề, và thương học trò, cô đã tạo mọi điều kiện mà mình có thể, cho cậu theo đuổi, cũng như thực hiện đam mê của mình. :">

Không cho tiền đóng học phí, mua sách vở tài liệu, ............ cô đã tạo điều kiện cho cậu dạy kèm thêm để kiếm tiền tiêu vặt cũng như trả học phí cho chính cậu cho thỏa nỗi đam mê của mình. Sau đó là liên tiếp những tác động khác, khiến cho gia đình nguôi giận mà mềm lòng lại, và cho cậu một số điều kiện nhất định để cậu có thể thực hiện ước mơ của mình. :x

Cái kết quả đầu tiên đang ca ngợi, là Giải nhất Cuộc thi Tài năng Trẻ châu Á được tổ chức tại HongKong hồi đầu năm 2020! Một giải thưởng, mà cô giáo đã tìm mọi cách để "vắt mũi bóp trán" để tìm lệ phí dắt cậu, và một số bạn khác đi thi với tất cả đều đoạt giải, chí ít thì cũng là Giải khuyến khích!
Nhưng chuyện này truyền thông Việt Nam không có thông tin, tin tức, có lẽ vì cô giáo ít tiền, kém quyền nên không đủ sức để "mua truyền thông" như một số trường hợp khác, .................... :P

Còn chú bé này "đàn địch" như thế nào? Xin mời các bác nghe thử một đoạn nhạc do cậu bé đánh lên để giúp em kiểm tra âm thanh vòm (Space sound testing) của tiếng đàn nghe ntn sau khi chỉnh dây và làm Voicing.
FYI, do yêu cầu của chủ nhân cây piano này, muốn có một âm thanh rất sáng để phù hợp với những tác phẩm sắp được diễn tấu, Đàn đã được VOICING tới mức không thể sáng hơn trong phạm vi một cây Grand Yamaha C3. :D

Em tin rằng khi nghe cậu bé này đánh, dở hay, giỏi, khá hoặc thường, ntn thì ai nghe, nếu có nhạc cảm thì thừa sức nhận ra. NHƯNG điều chắc chắn mà ai cũng có thể cảm nhận được là cậu ta đã đánh với tất cả sự SAY MÊ đúng nghĩa với cái tên của nó, mà người ta vẫn thường gọi bài nhạc : APPASSIONATA. [-O<

In addition, Đây là bản Sonata của Beethoven mà Lenin thích nhất, và đây cũng là bài nhạc cuối cùng mà Lenin được vợ đánh cho nghe trước khi nhắm mắt. b-)

Theo thông lệ em thường làm khi public một video clip là chỉ trong 48 giờ. nên em sẽ Public những clip này tính từ 6:10 p.m. ngày 09/12/2021.

Chỉnh sửa cuối:

nhtruong

Xe tải
Có vợ chồng ông anh cũng mua đàn cơ cho con gái học, trộm vía con bé oánh tốt nhưng giờ nó lại qua học và làm việc bên Tây rồi nên ông bà ấy đang rao bán cây đàn Piano của con. Kiểu này phải nói ông bà ấy qua hỏi cửa hàng cũ xem họ có mua lại không nhỉ (hình như là cũng mong muốn tầm 25 triệu đổ lại).
Cụ có hình đàn và mẫu ko gửi cho em, em đang tìm mua cho f1

piano

Xe điện
Em hoàn toàn đồng ý với bác tungLam.nwl ! =D> =D> =D>

BTW, Cái suy nghĩ của bác là suy nghĩ của những người hiểu chuyện, hay những bậc cha mẹ đúng đắn biết con mình là ai, cũg như cái "tông môn" nhà mình ntn, để không bắt con "hái sao trên giời". :(( :))

Tuy nhiên trong thực tế, có những trường hợp mà ban đầu tuy chỉ học "để bổ sung kiến thức để khi nghe một bài nhạc cũng hiểu biết chứ không phải để thành tài hay chuyên nghiệp", mà lại gặp đứa bé có đam mê, lai quyết tâm rèn luyện, nhưng cha mẹ lại không muốn con như vậy, và cương quyết ngăn cản bằng mọi cách!!! :(( =))
Thì sẽ ntn??? :D
:-?

Em xin đơn cử trường hợp của cậu bé dưới đây, được sinh ra trong một gia đình có thể nói là giầu có, thậm chí quyền thế, cha mẹ cũng cho cậu học piano cho vui lúc nhỏ, với cái suy nghĩ giống như bác nhưng khi học rồi cậu thích, yêu đến mức đam mê và quyết tâm rèn luyện. :x;;) =D>

Ban đầu cha mẹ cậu đã tìm mọi cách để ngăn cản không cho cậu đi theo con đường này, nhưng với quyết tâm yêu thích bộ môn piano cậu đã vượt qua mọi khó khăn: Chẳng hạn như lúc còn bé, với cây đàn piano điện để ở phòng khách, cũng là nơi bố cậu tiếp khách và làm việc, khi ông bố tỏ nỗi khó chịu, thì cậu tùy sức còn nhỏ, nhưng cũng cố kéo cái đàn vào phòng của mình, để tập luyện khỏi làm phiền ai. :P

Tiếp theo sau đó, là những hạn chế cấm cản với những cách "sẵn có" của gia đình, tưởng chừng cậu bé phải bỏ cuộc! :((

Nhưng cái may mắn hay cũng là một cơ duyên, khi cậu học piano với một cô giáo vô cùng yêu nghề, và thương học trò, cô đã tạo mọi điều kiện mà mình có thể, cho cậu theo đuổi, cũng như thực hiện đam mê của mình. :">

Không cho tiền đóng học phí, mua sách vở tài liệu, ............ cô đã tạo điều kiện cho cậu dạy kèm thêm để kiếm tiền tiêu vặt cũng như trả học phí cho chính cậu cho thỏa nỗi đam mê của mình. Sau đó là liên tiếp những tác động khác, khiến cho gia đình nguôi giận mà mềm lòng lại, và cho cậu một số điều kiện nhất định để cậu có thể thực hiện ước mơ của mình. :x

Cái kết quả đầu tiên đang ca ngợi, là Giải nhất Cuộc thi Tài năng Trẻ châu Á được tổ chức tại HongKong hồi đầu năm 2020! Một giải thưởng, mà cô giáo đã tìm mọi cách để "vắt mũi bóp trán" để tìm lệ phí dắt cậu, và một số bạn khác đi thi với tất cả đều đoạt giải, chí ít thì cũng là Giải khuyến khích!
Nhưng chuyện này truyền thông Việt Nam không có thông tin, tin tức, có lẽ vì cô giáo ít tiền, kém quyền nên không đủ sức để "mua truyền thông" như một số trường hợp khác, .................... :P

Còn chú bé này "đàn địch" như thế nào? Xin mời các bác nghe thử một đoạn nhạc do cậu bé đánh lên để giúp em kiểm tra âm thanh vòm (Space sound testing) của tiếng đàn nghe ntn sau khi chỉnh dây và làm Voicing.
FYI, do yêu cầu của chủ nhân cây piano này, muốn có một âm thanh rất sáng để phù hợp với những tác phẩm sắp được diễn tấu, Đàn đã được VOICING tới mức không thể sáng hơn trong phạm vi một cây Grand Yamaha C3. :D

Em tin rằng khi nghe cậu bé này đánh, dở hay, giỏi, khá hoặc thường, ntn thì ai nghe, nếu có nhạc cảm thì thừa sức nhận ra. NHƯNG điều chắc chắn mà ai cũng có thể cảm nhận được là cậu ta đã đánh với tất cả sự SAY MÊ đúng nghĩa với cái tên của nó, mà người ta vẫn thường gọi bài nhạc : APPASSIONATA. [-O<

In addition, Đây là bản Sonata của Beethoven mà Lenin thích nhất, và đây cũng là bài nhạc cuối cùng mà Lenin được vợ đánh cho nghe trước khi nhắm mắt. b-)

Theo thông lệ em thường làm khi public một video clip là chỉ trong 48 giờ. nên em sẽ Public những clip này tính từ 6:10 p.m. ngày 09/12/2021.
Cảm xúc quá bác ơi. Tiếng đàn nghe sáng và đầy mạnh mẽ.
Hi vọng lửa nhiệt huyết của cậu này với bộ môn này sẽ cháy mãi ko tắt!

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cảm xúc quá bác ơi. Tiếng đàn nghe sáng và đầy mạnh mẽ.
Hi vọng lửa nhiệt huyết của cậu này với bộ môn này sẽ cháy mãi ko tắt!

Cám ơn bác đã cho nhận xét với cảm xúc rất thực của mình!
Tuy nhiên em cũng xin lưu ý bác, và các bác, tài nghệ của cậu bé này thì không thể phủ nhận, nhưng cái cảm xúc mà bác có không chỉ do đôi tay của câu ta mà còn là do âm thanh (âm sắc) của cây đàn nữa !

Cũng cùng một bản nhạc, một người đàn cùng một thời điểm, trên hai cây đàn do cùng một người lên dây cùng tần số La 442Hz, độ chuẩn xác thì không phải bàn, nhưng cảm xúc của người nghe (lẫn người đàn) thì lại có khác nhau đấy !!!

Vì sao ư?! vì âm sắc của hai cây đàn khác nhau:
+ Cây Yamaha C3 tuy nhỏ, rẻ tiền hơn (tầm 100 triệu) nhưng do yêu cầu làm voicing âm sắc sáng tối đa khiến người nghe có cảm xúc và lôi cuốn.
+ Cây Yamaha C5 tiếng tuy sáng nhưng sáng vửa phải, sau khi lên dây chuẩn xác tiếng đàn rõ ràng, ấm áp, tròn trịa, nhưng không gây cảm xúc nhiều cho người nghe:

Theo thông lệ em thường làm khi public một video clip là chỉ trong 48 giờ. nên em sẽ Public những clip này tính từ 00:40 a.m. ngày 11/12/2021.

Chỉnh sửa cuối:

piano

Xe điện
Cám ơn bác đã cho nhận xét với cảm xúc rất thực của mình!
Tuy nhiên em cũng xin lưu ý bác, và các bác, tài nghệ của cậu bé này thì không thể phủ nhận, nhưng cái cảm xúc mà bác có không chỉ do đôi tay của câu ta mà còn là do âm thanh (âm sắc) của cây đàn nữa !

Cũng cùng một bản nhạc, một người đàn cùng một thời điểm, trên hai cây đàn do cùng một người lên dây cùng tần số La 442Hz, độ chuẩn xác thì không phải bàn, nhưng cảm xúc của người nghe (lẫn người đàn) thì lại có khác nhau đấy !!!

Vì sao ư?! vì âm sắc của hai cây đàn khác nhau:
+ Cây Yamaha C3 tuy nhỏ, rẻ tiền hơn (tầm 100 triệu) nhưng do yêu cầu làm voicing âm sắc sáng tối đa khiến người nghe có cảm xúc và lôi cuốn.
+ Cây Yamaha C5 tiếng tuy sáng nhưng sáng vửa phải, sau khi lên dây chuẩn xác tiếng đàn rõ ràng, ấm áp, tròn trịa, nhưng không gây cảm xúc nhiều cho người nghe:

Theo thông lệ em thường làm khi public một video clip là chỉ trong 48 giờ. nên em sẽ Public những clip này tính từ 00:40 a.m. ngày 11/12/2021.
Vâng, cây đàn này đã được gọt giũa, đo ni đóng giày cho những bản nhạc giàu cảm xúc và rắc rối .như Appasionata. Tất cả như được đẩy lên đến đỉnh điểm
Thú thật, khi em nghe cậu bé chơi bài này, em tự nhiên đã nghĩ tới Musicaux op 16 No 4 của Rach, Kreislerina của Schumann
Nhưng cây này mà cho thể hiện những bản nhạc buồn và mộng mơ như Traumerei, Arabesque ( Schumann ), Reverie ( Debussy ) thì sẽ ra sao?

piano

Xe điện
Piano KAWAI loại phổ thông, mà lên dây cho được sạch, rõ, đẹp và chính xác có lẽ hơi khó với thợ Việt Nam. :P
Em mới rước thêm về 1 cây Kawai ks5f và đang có ý định tự tuning cây đàn này vì rảnh rỗi, mà cũng thấy việc tự tune đàn mình chơi là việc nên làm:">. Kiến thức tuning em đến từ youtube và mớ tài liệu tra trên google :((:((
Cụ cho em hỏi, khởi đầu việc tự tuning trên 1 cây Kawai có phải là 1 việc làm khôn ngoan ( ý em là cây Kawai này có gì đặc biệt, rắc rối và nhiều rủi ro hơn các cây đàn khác không ). Em sợ đứt dây, hư chốt pin chứ ko sợ lạc giọng.
Mấy bộ dụng cụ bán trên shopee, lazada có thể dùng tạm ổn cho nhu cầu nghiệp dư không cụ?
Cảm ơn cụ nhiều

Chỉnh sửa cuối:

Vo_thuong

Xe điện
Cụ có hình đàn và mẫu ko gửi cho em, em đang tìm mua cho f1
Ko cụ ơi, cũng thỉnh thoảng qua nhà anh chị ấy chơi nhưng cũng ko để ý lắm, cụ có thể gọi điện hỏi và nói anh chị ấy chụp gửi cụ nhé.

sky_driver

Xe tăng
Có vợ chồng ông anh cũng mua đàn cơ cho con gái học, trộm vía con bé oánh tốt nhưng giờ nó lại qua học và làm việc bên Tây rồi nên ông bà ấy đang rao bán cây đàn Piano của con. Kiểu này phải nói ông bà ấy qua hỏi cửa hàng cũ xem họ có mua lại không nhỉ (hình như là cũng mong muốn tầm 25 triệu đổ lại).
Cụ cho e thông tin với ạ

Xe vài bánh

Xe điện
Em mới rước thêm về 1 cây Kawai ks5f và đang có ý định tự tuning cây đàn này vì rảnh rỗi, mà cũng thấy việc tự tune đàn mình chơi là việc nên làm:">. Kiến thức tuning em đến từ youtube và mớ tài liệu tra trên google :((:((
Cụ cho em hỏi, khởi đầu việc tự tuning trên 1 cây Kawai có phải là 1 việc làm khôn ngoan ( ý em là cây Kawai này có gì đặc biệt, rắc rối và nhiều rủi ro hơn các cây đàn khác không ). Em sợ đứt dây, hư chốt pin chứ ko sợ lạc giọng.
Mấy bộ dụng cụ bán trên shopee, lazada có thể dùng tạm ổn cho nhu cầu nghiệp dư không cụ?
Cảm ơn cụ nhiều
Nhân lúc cụ QUANG1970 chưa bình minh, em trả lời thay cụ ấy! :D
- Cây Kawai chả có gì đặc biệt hay khác các cây khác về mặt dây nhợ, pinblock nên việc lên dây cũng giống như các cây khác.
- Youtube giờ rất loạn, có đúng có sai, cơ bản là cụ chọn được clip nào chuẩn mà theo.
- Cụ mày mò tự lên dây, với khả năng nghe của cụ đã tốt thì đứt dây là khó, còn hỏng chốt, hư pinblock là rất dễ nếu không thực hành đủ. Đơn giản là 1 dây mà cụ cứ lên quá rồi hạ xuống rồi lại lên quá vài lần thì pinblock sẽ lỏng và mất khả năng giữ dây.
- Các bộ dụng cụ bán dạo thì em thấy vẫn dùng được nhưng với cụ QUANG1970 thì là đồ bỏ đi, dùng chỉ tổ hỏng đàn! :D

piano

Xe điện
Nhân lúc cụ QUANG1970 chưa bình minh, em trả lời thay cụ ấy! :D
- Cây Kawai chả có gì đặc biệt hay khác các cây khác về mặt dây nhợ, pinblock nên việc lên dây cũng giống như các cây khác.
- Youtube giờ rất loạn, có đúng có sai, cơ bản là cụ chọn được clip nào chuẩn mà theo.
  1. - Cụ mày mò tự lên dây, với khả năng nghe của cụ đã tốt thì đứt dây là khó, còn hỏng chốt, hư pinblock là rất dễ nếu không thực hành đủ. Đơn giản là 1 dây mà cụ cứ lên quá rồi hạ xuống rồi lại lên quá vài lần thì pinblock sẽ lỏng và mất khả năng giữ dây.
- Các bộ dụng cụ bán dạo thì em thấy vẫn dùng được nhưng với cụ QUANG1970 thì là đồ bỏ đi, dùng chỉ tổ hỏng đàn! :D
:-s Cụ làm em hồi hộp. Mà đã thích nghịch thì chấp nhận trả học phí ngu thôi cụ.
Cảm ơn cụ đã chia sẻ.

Xe vài bánh

Xe điện
:-s Cụ làm em hồi hộp. Mà đã thích nghịch thì chấp nhận trả học phí ngu thôi cụ.
Cảm ơn cụ đã chia sẻ.
Chấp nhận thì phá thôi cụ! :D
Em tin tai cụ chuẩn thì việc lên dây với cụ cũng sẽ dễ thôi, chịu khó thực hành trước trên các nốt siêu trầm và siêu cao, là các nốt ít đánh để lấy cảm giác, khi có cảm giác vặn xoay rồi thì tiến quân vào giữa đàn.
Khi lên dây thì có 1 điều khó nhất là cụ phải lên dứt khoát, sao cho 1 phát là ăn ngay thì tốt, và lưu ý cố gắng chỉ có lên, không có xuống, vì vậy khi gần tới rồi thì phải nhích rất từ từ.
Giờ mọi thứ đều sẵn và dễ, chẳng may có lỏng pin thì vẫn có nhiều cách xử lý khắc phục, chứ không đến nỗi vứt cả cây đàn! :D
Em cứ chém trộm chém bừa thế khi cụ lão làng chưa vào thớt! :))

piano

Xe điện
Chấp nhận thì phá thôi cụ! :D
Em tin tai cụ chuẩn thì việc lên dây với cụ cũng sẽ dễ thôi, chịu khó thực hành trước trên các nốt siêu trầm và siêu cao, là các nốt ít đánh để lấy cảm giác, khi có cảm giác vặn xoay rồi thì tiến quân vào giữa đàn.
Khi lên dây thì có 1 điều khó nhất là cụ phải lên dứt khoát, sao cho 1 phát là ăn ngay thì tốt, và lưu ý cố gắng chỉ có lên, không có xuống, vì vậy khi gần tới rồi thì phải nhích rất từ từ.
Giờ mọi thứ đều sẵn và dễ, chẳng may có lỏng pin thì vẫn có nhiều cách xử lý khắc phục, chứ không đến nỗi vứt cả cây đàn! :D
Em cứ chém trộm chém bừa thế khi cụ lão làng chưa vào thớt! :))
Hóng cụ lão làng vào xác nhận những điều này là lời vàng ý ngọc hay là... :))
mà em ko sợ nhóe, sau khi giải quyết cây đàn ngoài dòng dùng 4 năm trong tháng 11, em tự nhủ sẽ ko thử thêm nữa, mà quay về với mainstream...Em vác về 1 cây u yamaha, và 1 tuần sau, có 1 cây kawai ngon bổ rẻ, em đem về luôn. Giờ phá 1 cây vẫn còn đồ dự trữ để dùng nhé