[Thảo luận] Nhờ các cụ: lỗi sai biển 411 tại ngã tư Chùa bộc - Thái Hà

singlish

Xe hơi
bÁC NAY CHUẨN, CÁI BIỂN ĐÓ CHỈ DẪN XE ĐI ĐÚNG LÀN VÀ CHỈ ĐƯỢC RẼ KHI QUA BIỂN THÌ PHẢI

pnew

Xe điện
Vấn đề này nói quá nhiều trên này rồi cụ ạ. Cụ nhớ là khi đấu tranh phải giống như tranh tụng ở Tòa ấy, chỉ CÓ hoặc là KHÔNG, không giải thích dài dòng thì mới được.
- Cụ cứ hỏi là cái làn đó xe 2b của cụ có được phép đi hay không? Câu trả lời đương nhiên là CÓ.
- Câu trả lời của xxx dù là CÓ hay KHÔNG thì cụ cứ bình tĩnh hỏi tiếp: Nếu tôi tiếp tục đi thẳng trên làn đó thì có vi phạm hay không? Câu trả lời đương nhiên là KHÔNG vì không có biển phân làn theo phương tiện (412).
- Em không tin xxx dám trả lời câu hỏi thứ 2 là CÓ. Nếu đã là không rồi thì cụ hỏi tiếp: Nhưng nếu sau khi vượt qua vạch dừng phương tiện mà tôi rẽ (trái hoặc phải) thì tôi vi phạm có đúng không? Câu trả lời đương nhiên là CÓ/ĐÚNG.
- Vậy là cụ có thể kết luận được rồi: Ở chỗ giao cắt thì làm gì có làn nên tôi không thể phạm lỗi đi sai làn, tôi chỉ vi phạm lỗi [FONT=&quot]"Điều 6 - Khoản 1[/FONT][FONT=&quot]a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường," của Nghị định 171/2013 và chỉ bị phạt 60.000- 80.000đ đối với xe máy. Theo quy định, lỗi này chỉ nộp phạt trực tiếp và không phải lập BB.
Sau đó, cụ đề nghị xxx xử đúng lỗi vi phạm và xin lỗi người dân về việc xử lý sai làm mất thời gian của người dân.
Chúc cụ mã đáo thành công.
[/FONT]
Hình như chỗ đánh dấu là "có thể" không phải "chỉ"

hcmay585

Xe hơi
cụ cứ cãi là biển 412 mới là biển phân làn
biển 411, mũi tên 1.8 là các thứ hướng dẫn chỉ hướng phải đi, ko phải phân làn
Nói như Cụ này là chuẩn ạ, vì thế Cụ chủ cứ khiếu nại cho lẽ phải; ủng hộ Cụ

Hulk

Xe tăng
Vấn đề này nói quá nhiều trên này rồi cụ ạ. Cụ nhớ là khi đấu tranh phải giống như tranh tụng ở Tòa ấy, chỉ CÓ hoặc là KHÔNG, không giải thích dài dòng thì mới được.
- Cụ cứ hỏi là cái làn đó xe 2b của cụ có được phép đi hay không? Câu trả lời đương nhiên là CÓ.
- Câu trả lời của xxx dù là CÓ hay KHÔNG thì cụ cứ bình tĩnh hỏi tiếp: Nếu tôi tiếp tục đi thẳng trên làn đó thì có vi phạm hay không? Câu trả lời đương nhiên là KHÔNG vì không có biển phân làn theo phương tiện (412).
- Em không tin xxx dám trả lời câu hỏi thứ 2 là CÓ. Nếu đã là không rồi thì cụ hỏi tiếp: Nhưng nếu sau khi vượt qua vạch dừng phương tiện mà tôi rẽ (trái hoặc phải) thì tôi vi phạm có đúng không? Câu trả lời đương nhiên là CÓ/ĐÚNG.
- Vậy là cụ có thể kết luận được rồi: Ở chỗ giao cắt thì làm gì có làn nên tôi không thể phạm lỗi đi sai làn, tôi chỉ vi phạm lỗi [FONT=&quot]"Điều 6 - Khoản 1[/FONT][FONT=&quot]a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường," của Nghị định 171/2013 và chỉ bị phạt 60.000- 80.000đ đối với xe máy. Theo quy định, lỗi này chỉ nộp phạt trực tiếp và không phải lập BB.
Sau đó, cụ đề nghị xxx xử đúng lỗi vi phạm và xin lỗi người dân về việc xử lý sai làm mất thời gian của người dân.
Chúc cụ mã đáo thành công.
[/FONT]
Cụ luckyme nói chuẩn, cứ phải dùng câu hỏi Yes/No làm việc là có logic và không bị đuối lý với xxx.

ngotheduy566

Xe đạp
Để em crop lại cái biên bản của bác, để nhỏ quá tèm nhèm khó nhìn :D:

Nếu e nhớ không nhầm là xxx chỉ được giữ 1 loại giấy tờ thôi chứ sao nó giữ cả 2 cái của bác thế kia???
Không biết có đúng không ạ?

luckyme

Xe buýt
Chính cụ đã thừa nhận cụ sai biển 411 rồi còn gì! Biển 411 + vạch chia làn và mũi tên chỉ hướng ở mặt đường khớp với biển 411 mà cụ đi sai thì lỗi sai làn rồi. Còn nếu không có biển 411, chỉ có mũi tên chỉ hướng trên mặt đường mà cụ đi sai mũi tên đó thì cụ chỉ phạm lỗi ko tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường mà thôi! !
Cụ chủ thật cao siêu quá: E.11. Biển số 411 "Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường"
[FONT=&quot]a) Để chỉ dẫn cho người lái xe biết số lượng làn đường trên mặt đường và hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường, phải đặt biển số 411 "Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường". Biển sử dụng phối hợp với vạch kẻ đường (loại vạch 1.18 hình mũi tên màu trắng trên mặt đường). Tùy theo tình hình thực tế về số lượng làn đường và hướng đi trên mỗi làn đường mà có ký hiệu chỉ dẫn phù hợp. Biển có tác dụng bắt buộc người lái xe phải đi đúng làn đường đã được chỉ dẫn hướng phù hợp với hành trình của xe.
Nó chỉ hướng đi và cũng có hướng dẫn sử dụng phối hợp với vạch 1.18. Vậy không tuân theo cái biển 411 và vạch 1.18 chỉ là không tuân thủ theo cái hướng đi được chỉ dẫn. Liên quan gì tới cái làn mà cụ lại nói sai làn? :-o. Mà để biết cụ có đi sai không thì phải khi nào cụ vượt qua cái vạch kẻ ngang và đi theo hướng nào rồi thì mới xác định đó. Khi đó thì cụ đang ở nơi giao cắt, làm gì có cái "làn" nào để mà sai. =))
[/FONT]

luckyme

Xe buýt
Cụ post mỗi cái hình rồi vạch vạch vào đó mà chẳng có ý kiến gì nên chẳng hiểu ý cụ là gì. Ý cụ là căn cứ vào mấy cái chữ "trên mỗi làn đường" đó để bảo cụ chủ đi "sai làn" có phỏng? Đường nào mà chả có làn, chỉ là ít hay nhiều thôi. Nói như cụ thì em đi làn bên phải thì em phải rẽ phải ngay lúc thấy mũi tên hay cái biển để đâm lên vỉa hè có phỏng?8-|

simsodep090

Xe hơi
Nếu xxx nó bảo là đi ko đúng phần đường thì sao hả các cụ ??
Lỗi phạt ko đi đúng phần đường khác lỗi ko theo vạch kẻ đường ???

Dunga_otf

Xe buýt
Đường không cấm là được đi mà bác

co_tranh2006

Xe tải
Cảm ơn cụ, hay quá. Lần sau em sau à mà hi vọng lần sau cãi được chứ không phải để bị phạt :D
Khoản 2, Điều 75 ND 171:
2. Để bảo đảm thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính hoặc để xác minh tình tiết làm căn cứ ra quyết định xử phạt, người có thẩm quyền xử phạt còn có thể quyết định tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm một trong các hành vi quy định tại Nghị định này theo quy định tại Khoản 6, Khoản 8 Điều 125 của Luật xử lý vi phạm hành chính. Khi bị tạm giữ giấy tờ theo quy định tại Khoản 6 Điều 125 của Luật xử lý vi phạm hành chính, nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để giải quyết vụ việc vi phạm mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông, sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ.

Khoản 6, Điều 125 của Luật xử lý vi phạm hành chính:
6. Trong trường hợp chỉ áp dụng hình thức phạt tiền đối với cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính thì người có thẩm quyền xử phạt có quyền tạm giữ một trong các loại giấy tờ theo thứ tự: giấy phép lái xe hoặc giấy phép lưu hành phương tiện hoặc giấy tờ cần thiết khác có liên quan đến tang vật, phương tiện cho đến khi cá nhân, tổ chức đó chấp hành xong quyết định xử phạt. Nếu cá nhân, tổ chức vi phạm không có giấy tờ nói trên, thì người có thẩm quyền xử phạt có thể tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, trừ trường hợp quy định tại khoản 10 Điều này..

HAYLANDUNG

Xe tải
Vâng thì từ đầu em đã nhận là em sai rồi mà, nhưng sai tới đâu thì sử lý tới đó phải ko cụ.
Tiện đây em xin hỏi các cụ luôn
Trích điều 61 luật Xử lý vi phạm hành chính 2012

Vậy em phải làm văn bản yêu cầu giải trình hay khiếu nại ạ, cụ nào có kinh nghiệm quân sư giúp em với, lần đầu bị xxx tóm nên em ko biết gì đâu ạ
Làm đơn khiếu nại cụ ạ . Khi đến nộp đơn thì yêu cầu trực ban xác nhận là đã nhận đơn , sau khoảng vài ngày sẽ có giấy mời cụ lên giải quyết đơn .

blackpaint

Xe container
Vụ này hay đấy, nếu cụ có thời gian thì chờ xxx ra quyết định xử phạt rồi phi đơn cho nó máu. Còn cụ gửi đơn rồi thì cứ ghi rõ đề nghị trả lời bằng văn bản. Vụ này cụ ko xử được thì hơi phí. Xxx phải xin lỗi vì việc thiếu nghiệp vụ gây hậu quả, cố tình ép ng vi phạm...

Chỉnh sửa cuối:

superdrives

Xe điện
Còn đoạn này cũng hơi khó hiểu: "...còn nếu k có biển 411,chỉ có mũi tên mà đi sai mũi tên đó thì chỉ phạm lỗi k tuân thủ biển báo..."
Có biển báo đâu mà phạm lỗi k tuân thủ biển báo???
Cụ chịu khó đọc tiếp cái .... Trong nghị định đi cụ! Em ngại gõ nên em để .... Thế mà!

5banh

Xe tải
Em dự KQ vụ này:
- Nặng thì chuyển lỗi phạt 80k, nộp ngay, trả giấy tờ ngay.
- Nhẹ thì không mất $, trả giấy tờ ngay.

superdrives

Xe điện
Đề nghị cụ nào đã đọc topic http://www.otofun.net/threads/478543-khong-nen-dung-tu-phan-lan-khi-noi-ve-bien-411-va-mui-ten-chi-huong-di rồi thì hẵng chém cụ chủ nhé.

Ý cụ chủ là như theo topic kia thì cụ ấy mắc lỗi "không tuân thủ..." còn xxx lại xử phạt cụ ấy lỗi "sai làn" nên cụ ấy định khiếu nại.
Cụ xem lại trang 1. Chính cụ chử thớt đã thừa nhận mình đi sai biển 411 rồi cơ mà!

Jupiter93

Xe tải
150k thôi chứ còn cãi gì nữa