[Funland] Nhờ các cụ giải đáp giúp em về việc nvqs

xukthal

Xe lăn
giờ em ko phải ngồi viết loại truyện đó là phúc rồi :)
Cụ té re nói có cơ sở đấy 😁 TSNT nó vừa có bên CA vừa có bên QĐ, mấy chú TSNT của CA HN thì bọn em ngồi uống bia với chúng nó suốt mà chưa thấy thằng nào có cáo phó =))

caisua

Xe lăn
Cụ té re nói có cơ sở đấy 😁 TSNT nó vừa có bên CA vừa có bên QĐ, mấy chú TSNT của CA HN thì bọn em ngồi uống bia với chúng nó suốt mà chưa thấy thằng nào có cáo phó =))
hơn 3 chục năm trước làm gì có Internet, chỉ có 1 chú TSNT cùng khu tập thể tự dưng lành lặn mò về với vợ con sau khi nhà đã dựng bàn thờ từ mấy năm trước, may vợ chú chưa đi lấy chồng

duongqua

Xe container
hồi xưa ông cụ nhà cụ chắc kiểu gì cũng phải gặp xã đội để lo cho cụ không phải đi vào cái tầm 17-18t này thì cụ hỏi kinh nghiệm ông cụ nhà cụ là ra ngay, còn ko thì gặp thẳng ô xã đội đó là xong. Trước e lớp 12 cũng bị phường đưa giấy xong ô cụ nhà e phải giao lưu ngay thì e yên tâm thi đại học cụ ạ :D

Tony_Le

Xe container
Cụ nào có con gái xác nhận hộ em phát cho bà chị khỏi phải hoảng :D
Công dân nữ trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự có ngành, nghề chuyên môn phù hợp yêu cầu của Quân đội nhân dân.

Chính phủ quy định ngành, nghề chuyên môn tại khoản này.

Phú Cửng

Xe tăng
Tùy từng địa phương, đơn vị số lượng nữ nhiều hay ít
Năm nay em thấy hình như NỮ cũng phải đi đăng ký hay sao ý? Vì bà chị họ có con gái bảo tự nhiên có giấy của Phường về????
Thời đấy là xác nhận tạm hoãn NVQS để nộp cho trường, cả chuyển hộ khẩu nữa cụ nhỉ
Tôi học lớp 12 cả trường gọi đi khám nghĩa vụ quân sự, mỗi mình không có giấy gọi, lúc vào đại học cũng không có giấy chuyển NVQS luôn, ra đi làm không mất tiền hàng năm đến 27 tuổi. 7X nhé. *** hiểu sao luôn. mà mình thì khỏe mạnh, gia đình cách mạng có bác ruột là liệt sỹ....

ReplicaS.vn

Xe hơi
Website
replicas.vn
Hóng xem cụ chủ xử lý thế nào và kết quả ra sao, chứ em nghe nói nhiều tiêu cực liên quan đến vòi vĩnh ăn tiền

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
hồi xưa ông cụ nhà cụ chắc kiểu gì cũng phải gặp xã đội để lo cho cụ không phải đi vào cái tầm 17-18t này thì cụ hỏi kinh nghiệm ông cụ nhà cụ là ra ngay, còn ko thì gặp thẳng ô xã đội đó là xong. Trước e lớp 12 cũng bị phường đưa giấy xong ô cụ nhà e phải giao lưu ngay thì e yên tâm thi đại học cụ ạ :D
Thì đăng ký để cơ quan QS địa phương thống kê thôi chứ đang học lớp 12 c.bị thì ĐH thì cứ vô tư cụ ơi. Ngày xưa em chẳng lo cái đk NVQS này, chỉ lo thì ĐH thôi. Hồi đấy còn loa phường còn đọc cả danh sách ĐKNVQS các năm thanh niên 17 tuổi là con ông, bà nào.

Tony_Le

Xe container
Hóng xem cụ chủ xử lý thế nào và kết quả ra sao, chứ em nghe nói nhiều tiêu cực liên quan đến vòi vĩnh ăn tiền
Có gì mà xử lý, giờ đăng ký thì đi đăng ký thôi

Sang năm bằng giờ này nó gọi đi khám, nếu chìa cái giấy học đại học ra là yên, cứ như vậy 4 năm khám/chìa liên tục cho đến khi ra trường mà không mất gì.

Rồi nó gọi khám nữa, nếu đủ sức khỏe thì phải đi, lúc này cần có công việc (hợp đồng lao động) và một ít quà, cũng qua thôi.

Em thì có giấy gọi đăng ký đó từ lúc năm lớp 10 hay 11 gì đó cách đây 20 hay 21 năm rồi.

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
Đây mới là hoạt động đầu tiên của tất cả nam thanh niên 17 tuổi, ngày xưa em cũng chấp hành thôi. Từ hoạt động này tới chỗ "tiêu cực" còn xa lắm cụ ơi.

Tony_Le

Xe container
Đây mới là hoạt động đầu tiên của tất cả nam thanh niên 17 tuổi, ngày xưa em cũng chấp hành thôi. Từ hoạt động này tới chỗ "tiêu cực" còn xa lắm cụ ơi.
Tháng 9 mà không vào được đại học thì "gần" lắm rồi chứ xa gì nữa.

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
Có gì mà xử lý, giờ đăng ký thì đi đăng ký thôi

Sang năm bằng giờ này nó gọi đi khám, nếu chìa cái giấy học đại học ra là yên, cứ như vậy 4 năm khám/chìa liên tục cho đến khi ra trường mà không mất gì.

Rồi nó gọi khám nữa, nếu đủ sức khỏe thì phải đi, lúc này cần có công việc (hợp đồng lao động) và một ít quà, cũng qua thôi.
Nếu vào đại học thì chìa giấy năm đầu tiên thôi cụ, như phường em họ cũng tính toán cứ chìa giấy học ĐH là tự động 4 năm liền không gọi lên khám NV. Em nhớ ngày xưa là thế.

Tony_Le

Xe container
Ko vào đc thì còn xem vào trường CĐ, TC, nghề thiếu gì phương án đâu cụ 😄
Vâng, em quên mấy món kia, nhưng 30% dân ta chẳng học hành gì sau lớp 12. Cao đẳng thì okie chứ Trung cấp và trường nghề vẫn bị gọi như thường.

Chỉnh sửa cuối:

xukthal

Xe lăn
hơn 3 chục năm trước làm gì có Internet, chỉ có 1 chú TSNT cùng khu tập thể tự dưng lành lặn mò về với vợ con sau khi nhà đã dựng bàn thờ từ mấy năm trước, may vợ chú chưa đi lấy chồng
199x thì mới, ko có chuyện đó đâu cụ ơi :))
Đội Tình báo thì thời bao cấp nó có 3 dạng:
- 007: Thay đổi lý lịch, thậm chí 1 phần nhan sắc :D chuyển sang hành nghề khác bất kỳ để trà trộn... Nhóm này chỉ có cấp trên trực tiếp và các LĐ đủ thẩm quyền mới biết <= báo tử như cụ nói có khả năng là nhóm này.
Cụ là dân thường chỉ biết họ khi họ về hưu, nghỉ việc hay bị lộ thôi :))
- 008: TC5, TC2 chuyển ngành trước sang làm 1 thời gian ở các cơ quan/tổ chức kinh tế rồi đi làm tại các đại diện của cơ quan ở nước ngoài <= nhóm này thì nhiều người bên ta biết hơn, bên địch cũng có thể biết và nhiệm vụ của họ cũng rõ ràng hơn (chủ yếu nghe đài, đọc báo, đi dạo phố và viết báo cáo định kỳ)
- 009: Nhóm này gần như công khai, đó là Tùy viên QS hoặc NV CY tại các sứ quán, lãnh sự ...v.v.. và họ cũng có nhiệm vụ khá rõ và đơn giản như nhóm 008
:D
Còn tiêm thuốc lú là lời đồn dành cho nhóm TB chiến lược nắm các thông tin quan trọng, Khóa mật mã để mã hóa thông tin dạng thủ công... và em cũng chưa thấy ai vào hoàn cảnh này :))

Chỉnh sửa cuối:

Tony_Le

Xe container
Nếu vào đại học thì chìa giấy năm đầu tiên thôi cụ, như phường em họ cũng tính toán cứ chìa giấy học ĐH là tự động 4 năm liền không gọi lên khám NV. Em nhớ ngày xưa là thế.
Ngày xưa thì thế chứ ngày nay thì không, có thể bị bật bãi chẳng hạn.

Bật bãi mà không học tiếp không nói làm gì, bật bãi trường A chuyển sang trường B thì vẫn phải đi như thường (luật nói thế đấy), nên đối tượng này Phường đội yêu lắm vì đang học Đại học đâu muốn dừng học đi bộ đội.

Hoãn nghĩa vụ khi học 1 trường thôi, chuyển trường thì cũng bị túm theo điều này

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Đi đki thôi cụ. Vào quân đội rèn giũa tốt, bảo vệ tổ quốc cơ mà. Đi mấy năm về cứng cáp, trưởng thành ngay. Học được kor luật của quân ngũ. Có tinh thần kiên cường, kiên trung của người chiến sĩ anh hùng, kiên trung bất khuất, không ngại khó ngại khổ, sẵn sàng hoàn thành bất cứ nhiệm vụ khó khăn nào mà Đảng và Nhân dân giao phó. Bạn ấy sẽ cảm thấy tự hào được đứng trong hàng ngũ lực lượng vũ trang nhân dân, chiến đấu cho hòa bình và công lý. Với nhiệm vụ thức cho dân ngủ, gác cho dân vui chơi, người lính bộ đội cụ hồ luôn là hình ảnh đẹp. Cụ nên sốt sắng động viên cháu tham gia nvqs. Đi có 2 năm, nhàn tênh, về lại thi ĐH.

buicongchuc

Xe ba gác
Nhân hôm nay nghỉ ốm ở nhà e muốn nhờ các cụ đã có con trên17t giải đáp giùm e với ạ
Con e năm nay đang học 11 thì thấy ông xã đội đến đưa cho giấy “ gọi đăng ký nghĩa vụ qs” và hẹn 15/4 này đi đăng ký. E thiết nghĩ nếu đủ 18t mới thực hiện NVQS và khi họ gọi tới thì mới đi chứ thời buổi này làm gì có ai xung phong, vậy có cần thiết phải đi đăng ký ko ạ
Luật quy định như thế nên phải chấp hành. Hôm nọ F1 nhà em 2k6 đang học lớp 11 cũng đã đi ĐK hôm 2/4.

Tuấnbk

Xe buýt
Đây là đăng ký NVQS và Cụ cần nắm rõ chỉ là "đăng ký" để bên QS nắm về số lượng chuẩn bị cho sang năm (qua tết); đến khi con Cụ đủ 18 tuổi thì sẽ được gọi khám SK để tuyển quân và khi đó Cụ sẽ phải trình các loại giấy tờ đề chứng nhận con của Cụ không đủ điều kiện thực hiện NVQS (theo Luật). Tuy nhiên Cụ vẫn phải thực hiện 2 việc: 1. đăng ký (hiện tại) và: 2.đưa con đi khám NVQS (khi con Cụ đủ 18 tuổi)

Tony_Le

Xe container
Đây là đăng ký NVQS và Cụ cần nắm rõ chỉ là "đăng ký" để bên QS nắm về số lượng chuẩn bị cho sang năm (qua tết); đến khi con Cụ đủ 18 tuổi thì sẽ được gọi khám SK để tuyển quân và khi đó Cụ sẽ phải trình các loại giấy tờ đề chứng nhận con của Cụ không đủ điều kiện thực hiện NVQS (theo Luật). Tuy nhiên Cụ vẫn phải thực hiện 2 việc: 1. đăng ký (hiện tại) và: 2.đưa con đi khám NVQS (khi con Cụ đủ 18 tuổi)
Trên 18, khám đạt sức khỏe là đủ điều kiện nhập ngũ rồi chứ trình giấy tờ không đủ điều kiện là giấy tờ gì hả cụ?