[Funland] Nhờ các cụ giải đáp giúp em về việc nvqs

Mytv

Xe điện
Tôi học lớp 12 cả trường gọi đi khám nghĩa vụ quân sự, mỗi mình không có giấy gọi, lúc vào đại học cũng không có giấy chuyển NVQS luôn, ra đi làm không mất tiền hàng năm đến 27 tuổi. 7X nhé. *** hiểu sao luôn. mà mình thì khỏe mạnh, gia đình cách mạng có bác ruột là liệt sỹ....
E giống cụ. Cả trường có giấy gọi m e ko. Vào đh cũng vậy. Đi làm thì cq xử lý hết rồi nên ko quan tâm nữa. Trường hợp của e có 1 cái hơi khác là e sống ở Hn nhưng hk lại vẫn để ở VP. Tuy nhiên ở Vp cũng ko gọi e lần nào. E 8x đầu

T2589

Xe hơi
trước e nhập học năm nhất ĐH, ở phường cũng gọi đi khám, e chả về đc mà nhờ bố e lên khai hộ, ko nhớ kiểu gì mà cũng chả thấy phường gọi nữa, chắc chỗ e dễ

QueViet

Xe tăng
Địa phương cẩn thận thì hành dân vậy cho chắc thôi Cụ, thà giết nhầm hơn bỏ sót. Chứ về mặt nguyên tắc cháu nó đã di chuyển nơi đăng ký NVQS rồi thì địa phương k phải báo cáo lên trên vì k có tên trong danh sách nữa.và k có tên thì gọi gì.
Địa phương vẫn phải kiểm tra định kỳ danh sách các cháu đang học, vì có các cháu bỏ học hoặc học lại , nên nhà trường sẽ cấp giấy xác nhận và biên lai học phí của nhà trường cho sinh viên mang về nộp BCHQS

T2589

Xe hơi
cũng do tùy địa phương nữa, bạn em trước đi học ĐH rồi, mà xã nó vẫn làm khó yêu cầu đi nvqs, sau phải chạy chọt mới tha

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
trước e nhập học năm nhất ĐH, ở phường cũng gọi đi khám, e chả về đc mà nhờ bố e lên khai hộ, ko nhớ kiểu gì mà cũng chả thấy phường gọi nữa, chắc chỗ e dễ
Vào năm nhất đại học trường phát giấy chuyển NVQS để nộp về QS phường lưu hồ sơ chắc cụ quên đấy. Sau đấy thì 3 năm sau phường ko gọi đi khám nữa. Những năm tiếp theo lại gọi lại. Nhưng có thể phường cụ đông các thành niên tuổi 18-20, sẵn quân đủ chỉ tiêu tuyển quân rồi nên họ "quên" những trường hợp như cụ.

otoormoto

Xe tải
Con em 2006 cũng vừa có giấy gọi đi đăng ký. Nhưng em hỏi một số người có con 2005 mà chưa bị gọi bao giờ, không biết bị sót hay gì (tương đối đông)

QueViet

Xe tăng
Truyền thông hàng năm đều đưa tin tuyển NVQS, tỉnh đông dân được vài ba nghìn tân binh, cả nước chắc cũng chỉ trăm nghìn.

Mr. Toàn

Xe điện
Bắt buộc phải đk, sau đó đủ 18t thì có giấy gọi đi khám nvqs, trong t/h con cụ đỗ đh cầm giấy nhập học ra xin làm chuyển nvqs vào trường( nộp cho trường để hàng năm còn xin xác nhận về sau), sau đó hàng năm đang học vẫn có giấy gọi đi khám nvqs phải lấy giấy xác nhận của trường là đang học...mấy ô qs phường, xã hay lập luận nhỡ bỏ học đi làm thì sao? rất mệt đó cụ ko cứng dễ bị cầy xèng lắm đó nghề của họ mà rất biết rung nhưng gđ ko muốn cho con đi và gđ muốn cho con đi mà lại ko đc.
Nếu đi du học thì sao hả cụ?

Tony_Le

Xe container
cũng do tùy địa phương nữa, bạn em trước đi học ĐH rồi, mà xã nó vẫn làm khó yêu cầu đi nvqs, sau phải chạy chọt mới tha
Đang học Đại học (trường đầu tiên) là được tạm hoãn không phải xin xỏ gì, trừ tổng động viên. Có thể bạn cụ chuyển sang học trường khác nên mới bị làm khó.

T2589

Xe hơi
Đang học Đại học (trường đầu tiên) là được tạm hoãn không phải xin xỏ gì, trừ tổng động viên. Có thể bạn cụ chuyển sang học trường khác nên mới bị làm khó.
cảm ơn cụ, có trường hợp nào liên quan đến số lượng mỗi địa phương ko cụ, kiểu chi tiêu mỗi xã 100 cháu, ko đủ quân thì phải gọi cả những bạn đang đi học

Tony_Le

Xe container
cảm ơn cụ, có trường hợp nào liên quan đến số lượng mỗi địa phương ko cụ, kiểu chi tiêu mỗi xã 100 cháu, ko đủ quân thì phải gọi cả những bạn đang đi học
Không ép gọi được, cái này luật cho phép tạm hoãn. Ở quê chỉ có thừa chứ không thiếu được vì số người đi học không nhiều. Với lại tuổi gọi nhập ngũ từ 18-27 nên tương đối đối đông. Số lượng họ cũng căn theo dân số, % danh sách người đang trong tuổi chứ không bổ đều. Bây giờ số người đi nghĩa vụ tầm 3-5% thôi, đâu có nhiều.

tientung000

Xe điện
Thì thôi 😀.
Con em vẫn trong độ tuổi gọi đi, em bảo nó vào miền nam làm rồi thì cũng ko thấy gọi hỏi gì nữa.
Cụ anh và các cụ giải thích trường hợp này giúp nhà cháu với?
Em cũng đau đầu dần đều rồi ạ :)

VIKO L

Xe điện
Như cc trên đã nói, Đk ở địa phương khi đến tuổi là bắt buộc, mình cứ đi ĐK thôi. Hàng năm họ sẽ gọi đi khám (cuối năm đưa giấy, đầu năm đi) nhưng nếu đang đi học ( hoặc công tác trong các cq Nhà nước) thì đc tạm hoãn. Nhưng hàng năm vẫn cứ lặp lai (đến hết tuổi 27t) nên cứ phải chuẩn bị quan hệ 😀.
Đây là món làm ăn khoái khẩu của cb địa phương, tùy nơi mà tốn nhiều hay ít, có khi chỉ là 1 cuộc ĐT của người quen cũng xong, có khi mất cả trăm củ khoai cũng nên (nếu họ biết nhà cụ đông đồng). Thằng muốn hoãn cũng thịt, thằng muốn đi họ cũng ko tha.
Thèng nhà a nó vào Sài gòn lv nên đỡ phải quan hệ 😀

Tran Nam Hai

Xe tăng
Địa phương vẫn phải kiểm tra định kỳ danh sách các cháu đang học, vì có các cháu bỏ học hoặc học lại , nên nhà trường sẽ cấp giấy xác nhận và biên lai học phí của nhà trường cho sinh viên mang về nộp BCHQS
Sinh viên đã di chuyển đăng ký NVQS thì không còn nằm trong danh sách đăng ký NVQS của địa phương, địa phương cũng k có thẩm quyền gọi đi khám hay đi NVQS Cụ ạ. Địa phương đòi kiểm tra này nọ là việc làm k theo luật, chơi kiểu lệ làng. Còn sinh viên k còn học nữa thì BCHQS Trường và BCHQS cấp huyện nơi Trường đứng chân có trách nhiệm thông báo và di chuyển NVQS về địa phương quản lý Cụ ạ.

Tran Nam Hai

Xe tăng
Làm nghề tự do nay đây mai đó thì có thể thoát vì BCHQS xã k tìm để tống đatj giấy triệu tập đc chứ làm cquan tổ chức thì chính cquan tổ chức đó sẽ nã vụ NVQS.

QueViet

Xe tăng
Sinh viên đã di chuyển đăng ký NVQS thì không còn nằm trong danh sách đăng ký NVQS của địa phương, địa phương cũng k có thẩm quyền gọi đi khám hay đi NVQS Cụ ạ. Địa phương đòi kiểm tra này nọ là việc làm k theo luật, chơi kiểu lệ làng. Còn sinh viên k còn học nữa thì BCHQS Trường và BCHQS cấp huyện nơi Trường đứng chân có trách nhiệm thông báo và di chuyển NVQS về địa phương quản lý Cụ ạ.
Các trường bây giờ quản lý sinh viên rất "thoáng" cụ ơi, các cháu đến giờ học thì điểm danh học .... thế thôi. đến khi tổng hợp báo cáo số lượng sv thì cũng chỉ nắm sinh viên có đạt điểm có đóng học phí hay không chứ ăn ở ra sao thì chịu. Nên chuyện " đia phương " ở đây chính là thủ đô Hà Nội vẫn phải rà soát chuyện sinh viên của mình có còn học không là thế, và các trường cũng sẵn sàng xác nhận ....

demen2003

Xe tăng
Cụ nhầm có tên trong danh sách đk ở phường là hàng năm auto nhận giấy gọi đi khám tất, cu nhà tôi có cả giấy chính mấy ô qs quận (thủ đô luôn cụ nhá ko phải tỉnh) cấp để chuyển vào trường đh rồi (năm đầu tiên khi đi học bị nhận giấy gọi đi khám tôi có mang bản foto đưa cho họ), mà đều như vắt chanh mỗi năm học sau vẫn nhận một phát, vẫn phải lấy giấy chứng nhận đang là sv đang học tại trường về nộp còn bị cằn nhằn nộp chậm...(họ lý luận là nhỡ bỏ học thì sao?).