[Funland] Nhờ các cụ dành luật tư vấn ca thừa kế khó

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]

DurexXL

Xe lăn
Chào cụ luật sư, phiền cụ tư vấn giúp trường hợp nhà em. Bố em là con trưởng của ông bà nội. Khi lập gia đình thì bố em mua đất ở riêng vs đại gia đình ông bà nội và cô chú. Sau đó các chú lập gia đình thì ông bà chia đất cho các chú làm nhà ở riêng. Chú út ở cùng ông bà và ông bà đã sang tên phần còn lại cho chú út, sau khi chia cho các chú lớn hơn. Bố em thì xác định ở riêng nên đồng ý cho cho út hết phần còn lại để chú sau này thờ tự các cụ.
Không may thì chú út mất vì bệnh. Mà chú lại ko có con trai mà 2 con gái, ko có con trai nên theo thông tục là ko có người nối dõi thờ tự. Điều đáng nói thím dâu, vợ chú út cực bất hiếu vs gia đình chồng. Chú vừa mất mấy tháng đã thấy có ng khác, thậm chí dẫn cả về nhà( cạnh nhà ông bà).
Khi mất chú ko để lại di chúc. Vì vậy mà toàn bộ gia đình thống nhất sẽ đề nghị thím trả lại 1 lô đất trong tổng số 4 lô đã đc ông bà sang tên cho chú. Với tài sản gắn liền trên đất là nhà cấp 4 của ông bà hiện ở. Sau đó ông bà sẽ sang tên cho bố cháu để bơ cháu sẽ làm nơi thờ tự.
Tuy nhiên, thím dâu nhất quyết ko đồng ý. Cuối cùng phải viện đến sự trợ giúp của pháp luật. Theo luật thừa kế thì chú mất mà ko có di chúc thì hàng thừa kế thứ nhất bao gồm vợ, 2 con, ông bà nội em sẽ chia đều. Viện kiểm sát nhận đơn và đến 1 ngày đã đưa các bên có trách nhiệm đến đo đạc,định giá tài sản. Khi đó thím dâu cố thủ trong nhà nên chưa đo đc. Thím có nói vs đoàn là sẽ tự nguyện sang tên nên đoàn đi về.
Sau đó thím bảo bà em đi rút đơn về thím sẽ sang tên cho mà các cô chú, bố em ko biết. Sau khi rút đơn thì vs lý do con gái út của chú ms 12 tuổi chưa ký giấy được nên đợi cháu 16 tuổi sẽ ký.
Sau đó ông nội em mất, nay con út chú 16 tuổi rồi. Bố em và các chú bảo thím sang tên thì thím tìm mọi cách trì hoãn. Sau đó bảo mang sổ đỏ cắm rồi. Bố em muốn sang tên thì đi chuộc. Trong khi nhà thím ko hề thiếu tiền. Lúc chú mất có được chi trả bảo hiểm nhân thọ mấy trăm trịêu. Cùng với tiền nhà nc đền bù khá nhiều ruộng đất, cũng do ông bà cho, do các dự án xây khu đô thị và giao thông. Cũng như khoản tiền kha khá do chú để lại. Lúc còn sống chú là 1 thầu xây dựng có tiếng ở quê em.
Nay bà em cũng hơn 90t, rất yếu rồi. Nên em nhờ các cụ tư vấn trường hợp này. Liệu bà em mất thì bố em có đòi thừa kế tài sản mà đáng lẽ ông bà được thừa kế của chú út đó của ông bà ko?
Nếu Cụ chủ thớt có thể đưa thêm thông tin cụ thể, cô đọng hơn thì em xin phép có chút ý kiến tư vấn:

- sổ đỏ thửa đất, các thửa đất liên quan trong vụ việc: ngày cấp, loại hình sở hữu - cá nhân, hộ gia đình; sổ hộ khẩu liên quan

- thời điểm chết của cụ ông, của chú

- thời điểm kết hôn của ông chú

- tổng số con của 2 cụ; hiện những ai còn sống; năm sinh của 2 con chú

Sơ bộ là các thông tin trên
Vụ việc của nhà cụ chủ thớt phụ thuộc rất nhiều vào các chi tiết cụ thể, nếu cụ chỉ hỏi chung chung thì cũng giống như bác sỹ khám đau bụng qua điện thoại mà không chẩn đoán hình ảnh

Sẵn sàng chia sẻ cùng Cụ

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
- Thừa kế là nhận đất sau khi chủ sở hữu mất.
- Đất ông bà cho chú út là đất cho/ tặng hoặc mua bán.
- Đất cho tặng có thể làm hợp đồng cho tặng có điều kiện: thờ tự/ chăm sóc cha mẹ. Nếu người đc cho tặng kg thực hiện đúng đk thì người tặng/ cho có quyền đòi lại
- Trường hợp chủ thớt nói là đất mua bán. Rõ ràng ông bà kg có ý định dùng đất đó làm thờ tự và đất đó là tài sản riêng của vk ck chú Út.
- Nay nhân chú út mất kg có di chúc để đòi phần thừa kế cho ông bà quả là có chút bất nhẫn với bà thím khi nại lý do thím chỉ có 2 con gái.
- Thừa kế vẫn có thể khởi kiện theo Luật thu lợi cho ông cả nhưng chú Út chắc khó nhắm mắt an lòng khi ông đã mất, bà sắp đi mà anh cả vẫn quyết tranh từng cm vs vk con mình.

Happymom

Xe buýt
Kiện tụng mất thời gian và tiền bạc. Bà nội 90t rồi để bà an hưởng tuổi già. Nhà cụ khơi lên có những việc phải dẫn bà đi ký khổ bà ra. Ngoài ra bà thím còn lý do bà già ko đủ minh mẫn ko chấp nhận kiện lại thì mệt hơn 😁

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Dạ chú út ạ, theo luật thì ông bà em cũng sẽ đc chia phần nhà đó. Nhưng họ nhà em ko tính cái nhà đó. Mặc định của thím cụ ạ
Sao theo luật thì ông bà em cũng sẽ được chia phần nhà đó? Ông bà em cũng bỏ tiền ra chung với ông chú để xây à? Có chứng từ gì không

Dở người

Xe điện
Sao theo luật thì ông bà em cũng sẽ được chia phần nhà đó? Ông bà em cũng bỏ tiền ra chung với ông chú để xây à? Có chứng từ gì không
Đúng là theo luật, ông bà cụ top được hưởng một phần cái nhà đó cụ ạ.
Vì nhà đó có 50% là của con trai họ. Khi con trai chết không có di chúc thì bố mẹ nghiễm nhiên được hưởng thừa kế 1 phần gia sản của con, ngang bằng với con dâu và các cháu.
Thực sự xét về luật thì nhà cụ chủ top không sai nhưng xét về tình thì bất nhẫn quá. Chồng chết, nuôi 2 con 1 mình mà còn bị nhà chồng dòm ngó, tranh chấp tài sản, nhà cửa thì đúng đau đớn thật. Em khuyên thật, nhà cụ top muốn có mảnh đất để thờ tự thì đóng góp ít tiền, mua lại một miếng của thím với các em mà làm. Giá chắc không đắt vì có nghe cái nhà to có giá trị hơn mảnh đất.
Chứ vợ chồng người chú đã bỏ tiền ra mua, giờ chú chết anh em quay lại cấu xé vợ con chú thì than ôi, dã man quá.

Khổ cụ chủ thớt :))
Đưa lên để hỏi ý kiến những người biết về luật mà bị nhiều anh hùng bàn phím vào mắng vì tội muốn tranh giành đất đai :))
Cccm ạ, e thấy việc nhà người ta, phán xét sao dc. Có khi nếu mỗi chúng ta trong hoàn cảnh đó mới biết.
Cụ chủ thớt chỉ hỏi về kiến thức pháp luật chứ chắc k muốn hỏi về giáo dục công dân đâu ạ :))

Tuananhhau

Xe điện
Triệt để luôn từ 4 năm trước thì đỡ.
Ngày đó bà cô có 1/2 nhà + 1/5 của 1/2 nhà (của ông chú do chia cho 5 người)
Giờ bà cô có 1/2 nhà + 1/4 của 1/2 của 1/2 nhà (phần của ông chú do chia cho 4 người)
Nếu con bà cô chưa đủ tuổi nhận thừa kế thì phần đó bà cô tạm nhận giùm?
Em chém thôi ạ! :D
Cụ sai ah. Thừa kế tính tại thời điểm ông chú mất. Khi bà thím có 1/2 nhà + 1/5 của 1/2 cái nhà. Khi ông mất thì 1/5 của 1/2 cái nhà của ông lại được tính thừa kế cho bà và các con. Bà thím càng để lâu thì thừa kế càng phức tạp nếu muốn mua bán cái nhà này.
nói chung đã cho thì cho luôn lại còn đòi lại. Vẫn còn tư tưởng cổ hủ cháu trai cháu gái. Nếu có cháu trai thì ko đòi, có cháu gái thì đòi.

holland

Xe tăng
Đúng là theo luật, ông bà cụ top được hưởng một phần cái nhà đó cụ ạ.
Vì nhà đó có 50% là của con trai họ. Khi con trai chết không có di chúc thì bố mẹ nghiễm nhiên được hưởng thừa kế 1 phần gia sản của con, ngang bằng với con dâu và các cháu.
Thực sự xét về luật thì nhà cụ chủ top không sai nhưng xét về tình thì bất nhẫn quá. Chồng chết, nuôi 2 con 1 mình mà còn bị nhà chồng dòm ngó, tranh chấp tài sản, nhà cửa thì đúng đau đớn thật. Em khuyên thật, nhà cụ top muốn có mảnh đất để thờ tự thì đóng góp ít tiền, mua lại một miếng của thím với các em mà làm. Giá chắc không đắt vì có nghe cái nhà to có giá trị hơn mảnh đất.
Chứ vợ chồng người chú đã bỏ tiền ra mua, giờ chú chết anh em quay lại cấu xé vợ con chú thì than ôi, dã man quá.
Hóa ra vợ chồng người chú bỏ tiền ra mua chứ không phải là được cho à? nếu vậy chẳng có cách nào khác là gia đình cụ chủ đóng góp bỏ tiền ra mua lại mảnh nhỏ để có chỗ thừa tự cho gia đình, dòng họ sau này. Nếu nói tình nghĩa nhỏ nhẹ chắc người thím cũng đồng ý thôi. CÒn nếu không đồng ý thì gia đình buộc phải mua đất chỗ khác mà làm nơi thờ cúng, vì ngay từ đầu đã bán hết đất cho vc chú là một sai lầm to lớn rồi (đất rộng chứ có hẹp đâu mà phải bán hết).
Còn nếu gia đình cụ chủ top cho vc chú toàn bộ mảnh đất rộng có bao gồm nhà của ông bà đang sống thì dại quá. Việc cv ng chú có con trai hay con gái không quan trọng, mà một đại gia đình luôn để lại mảnh đất nhỏ để làm nơi thờ cúng ông bà tổ tiên. Giả sử có cháu trai đi nữa nhưng sau này nó nghiện hút bán đi thì sao? Nghĩ cảnh nhà một đống con trai mà không có mảnh đất cắm dùi ở quê làm nơi thờ cúng chung cho bố mẹ thì chán quá.
Đây cũng là bài học cho các gia đình có đất đai, nhất là ở quê. Chia cho con cái thế nào thì chia cũng phải giữ lại một mảnh để làm nơi thờ cúng chung. Con trưởng, con thứ hay con trai duy nhất cũng thế thôi.
Con người chết là hêt, đất đai, tiền của có mang đi được đâu, giá trị duy trì nguồn cội mới quan trọng nên với những ai đất đai nhà cửa rộng rãi cứ cố chấp hoặc tham lam không nhượng lại (bằng tiền hay không) cho gia đình một mảnh làm nơi thờ tự thật đáng trách.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Muốn hỏi về kiến thức pl thì đừng trình bày abc thờ tự, thím toàn vịt giời, nghe kg hợp lý. Vịt giời theo pl vẫn đc thừa kế, thờ tự. Đất mua bán thì thờ tự gì?

Năm xưa ký bán đất chắc giá hữu nghị. Giờ quy hoạch, mở mang giá trị to quá thấy hớ, tiếc.

202

Xe container
Chào cụ luật sư, phiền cụ tư vấn giúp trường hợp nhà em. Bố em là con trưởng của ông bà nội. Khi lập gia đình thì bố em mua đất ở riêng vs đại gia đình ông bà nội và cô chú. Sau đó các chú lập gia đình thì ông bà chia đất cho các chú làm nhà ở riêng. Chú út ở cùng ông bà và ông bà đã sang tên phần còn lại cho chú út, sau khi chia cho các chú lớn hơn. Bố em thì xác định ở riêng nên đồng ý cho cho út hết phần còn lại để chú sau này thờ tự các cụ.
Không may thì chú út mất vì bệnh. Mà chú lại ko có con trai mà 2 con gái, ko có con trai nên theo thông tục là ko có người nối dõi thờ tự. Điều đáng nói thím dâu, vợ chú út cực bất hiếu vs gia đình chồng. Chú vừa mất mấy tháng đã thấy có ng khác, thậm chí dẫn cả về nhà( cạnh nhà ông bà).
Khi mất chú ko để lại di chúc. Vì vậy mà toàn bộ gia đình thống nhất sẽ đề nghị thím trả lại 1 lô đất trong tổng số 4 lô đã đc ông bà sang tên cho chú. Với tài sản gắn liền trên đất là nhà cấp 4 của ông bà hiện ở. Sau đó ông bà sẽ sang tên cho bố cháu để bơ cháu sẽ làm nơi thờ tự.
Tuy nhiên, thím dâu nhất quyết ko đồng ý. Cuối cùng phải viện đến sự trợ giúp của pháp luật. Theo luật thừa kế thì chú mất mà ko có di chúc thì hàng thừa kế thứ nhất bao gồm vợ, 2 con, ông bà nội em sẽ chia đều. Viện kiểm sát nhận đơn và đến 1 ngày đã đưa các bên có trách nhiệm đến đo đạc,định giá tài sản. Khi đó thím dâu cố thủ trong nhà nên chưa đo đc. Thím có nói vs đoàn là sẽ tự nguyện sang tên nên đoàn đi về.
Sau đó thím bảo bà em đi rút đơn về thím sẽ sang tên cho mà các cô chú, bố em ko biết. Sau khi rút đơn thì vs lý do con gái út của chú ms 12 tuổi chưa ký giấy được nên đợi cháu 16 tuổi sẽ ký.
Sau đó ông nội em mất, nay con út chú 16 tuổi rồi. Bố em và các chú bảo thím sang tên thì thím tìm mọi cách trì hoãn. Sau đó bảo mang sổ đỏ cắm rồi. Bố em muốn sang tên thì đi chuộc. Trong khi nhà thím ko hề thiếu tiền. Lúc chú mất có được chi trả bảo hiểm nhân thọ mấy trăm trịêu. Cùng với tiền nhà nc đền bù khá nhiều ruộng đất, cũng do ông bà cho, do các dự án xây khu đô thị và giao thông. Cũng như khoản tiền kha khá do chú để lại. Lúc còn sống chú là 1 thầu xây dựng có tiếng ở quê em.
Nay bà em cũng hơn 90t, rất yếu rồi. Nên em nhờ các cụ tư vấn trường hợp này. Liệu bà em mất thì bố em có đòi thừa kế tài sản mà đáng lẽ ông bà được thừa kế của chú út đó của ông bà ko?
Về nguyên tắc đã cho rồi thì thôi ko đòi nữa. Còn phần thừa kế của chú Út chia cho ông bà thì theo luật mà làm. Còn việc bà mất bố có đòi thừa kế phần ông bà của chú Ut hay không thì phải chờ chia thừa kế của chú Út xong, ngoài ra bà mất mà ko làm di chúc thì phần của bà lại bị chia tiếp. Nói chung là rất phức tạp. Cái gì làm luôn đc phải làm ngay

holland

Xe tăng
Muốn hỏi về kiến thức pl thì đừng trình bày abc thờ tự, thím toàn vịt giời, nghe kg hợp lý. Vịt giời theo pl vẫn đc thừa kế, thờ tự. Đất mua bán thì thờ tự gì?

Năm xưa ký bán đất chắc giá hữu nghị. Giờ quy hoạch, mở mang giá trị to quá thấy hớ, tiếc.
Dù mình rất tôn trọng giá trị thừa tự gia đình nhưng đúng là đã mua bán đứt rồi thì chỉ theo luật. Gia đình không có cách nào khác là trao đổi trên cơ sở tình nghĩa để bà thím nhượng lại (có trả tiền, nhiều ít phụ thuộc vào tình nghĩa hai bên). Còn căng hơn thì kiện thừa kế cho bà cụ, lúc đó mất hết cả tình nghĩa hai bên.
Một sai lầm trong quá khứ phải đánh đổi quá nhiều!

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
- Cho vẫn có thể đòi nếu có hợp đồng cho/ tặng có điều kiện.
- Mua bán thì kg thể đòi nên phải xoay sang đòi bằng cách giành thừa kế.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Dù mình rất tôn trọng giá trị thừa tự gia đình nhưng đúng là đã mua bán đứt rồi thì chỉ theo luật. Gia đình không có cách nào khác là trao đổi trên cơ sở tình nghĩa để bà thím nhượng lại (có trả tiền, nhiều ít phụ thuộc vào tình nghĩa hai bên). Còn căng hơn thì kiện thừa kế cho bà cụ, lúc đó mất hết cả tình nghĩa hai bên.
Một sai lầm trong quá khứ phải đánh đổi quá nhiều!
Kg có sai lầm nào ở đây cả. Chỉ có lòng tham. Ông Cả năm xưa đã xác định ở riêng, nhận xong phần mình, giao hết phần còn lại đất đai, cha mẹ, ông bà, thờ tự cho chú Út.

holland

Xe tăng
Kg có sai lầm nào ở đây cả. Chỉ có lòng tham. Ông Cả năm xưa đã xác định ở riêng, nhận xong phần mình, giao hết phần còn lại đất đai, cha mẹ, ông bà, thờ tự cho chú Út.
MÌnh không biết thông tin cụ thể về gia đình họ thời điểm chia chác đó nên không đánh giá như vậy. Mình chỉ nghĩ họ đã quá sai lầm khi chia chác, gì thì gì, vẫn phải giữ lại một mảnh nhỏ đứng tên bố mẹ để làm nơi thừa tự chung sau này.

lsakvn

Xe tăng
Bạn hãy nhìn rộng ra. Gia đình bạn làm thế thì bản thân người mất có thích không, bà còn sống thấy anh chị tranh giành đấu nhau vì tí quyền lợi? con cháu tự thù ghét nhau, còn sống mà tranh giành thì người sống sao vui được, khi nhắm mắt nó không còn quan trọng đâu vì vậy hãy vui với bà trong những ngày còn sống. Đừng vì lý do thờ cúng sau này mà làm cho gia đình xào xáo. Mình nói thật đấy. Còn theo như bạn mô tả hồ sơ pháp lý như thế thì ông bạn có sống lại cũng không đòi được bạn ah. Pháp luật chứ không phải chơ, bạn nên tìm hiểu kỹ về luật pháp đừng nghe tư vấn bậy kể cả vp luật sư mục đích họ kiếm tiền của bạn thôi rồi họ vẽ đủ đường để cho gia đình bạn nộp phí. Kết quả là về không bạn nhé.
Về tình cụ nói đoạn đầu thì đúng, về lý cụ phát biểu chưa chuẩn vì quan hệ khởi kiện là quan hệ thừa kế chứ không phải đòi tài sản. Chú của chủ thớt mất mà bố mẹ còn sống là thuộc hàng thừa kế thứ nhất theo luật. Ngoài ra luật sư họ cũng là một nghề nghiệp cụ không nên nói họ tư vấn bậy chỉ vì tiền

lsakvn

Xe tăng
Cụ chủ nên làm việc với một văn phòng luật sẽ họ sẽ có tư vấn cụ thể, chứ đọc qua trên này nhiều cụ không hiểu tư vấn rất cảm tính.

Tuananhhau

Xe điện
Khổ cụ chủ thớt :))
Đưa lên để hỏi ý kiến những người biết về luật mà bị nhiều anh hùng bàn phím vào mắng vì tội muốn tranh giành đất đai :))
Cccm ạ, e thấy việc nhà người ta, phán xét sao dc. Có khi nếu mỗi chúng ta trong hoàn cảnh đó mới biết.
Cụ chủ thớt chỉ hỏi về kiến thức pháp luật chứ chắc k muốn hỏi về giáo dục công dân đâu ạ :))
Thế cụ chủ thớt vác mấy cái “chị dâu sống ko ra gì, nhà ko có con trai” thì chỉ liên quan đến pháp luật. Nếu thích pháp luật thì chỉ cần đặt vấn đề kiểu. Chị A lấy anh B và có 2 con được bố mẹ anh B cho 1 mảnh đất . Anh B ko may mất sớm khi vẫn còn bố mẹ. Hiện tại bố anh B đã mất. Gia đình tính cẢ anh B có 4 anh chị em. Hỏi theo luật thừa kế thì mảnh đất được phân chia như thế nào.
đã mang chuyện gia đình lên mạng thì cũng chấp nhận việc nghe đủ loại ý kiến. Cụ cũng đi phán xét các cụ khác đó thôi.