[Funland] Nhìn Lại Chiến Dịch MB - 84

Baoleo

Xe tăng
Cái dogtag Mỹ dùng, Liên Xô dùng, Trung Quốc thậm trí còn đang thử nghiệm tích hợp cả chip lên dogtag. Việt Nam mình chả có lý do không dùng cả, nếu sợ lộ bí mật thì làm kiểu Liên Xô, chỉ in mỗi số hiệu quân nhân.
Cá nhân tôi, luôn mong Bộ QP, cho làm chiếc thẻ quân cho các chiến sỹ.

Tv1912

Xe buýt
Em thấy Ta thôi chứ nhỉ, Tàu giai đoạn 90 họ bắt đầu phát triền ầm ầm rồi có gì mà tồn vong chế độ. Nếu tìm hiểu về hiệp ước Thành Đô thì TQ họ ép ta hoàn toàn , với những điều kiện kiên quyết trong đàm phán, như là rút quân ngay lập tức khỏi Cam . Trước đó thì qua nhiều kênh nhà mình cũng cố gắng tiếp xúc trên mặt trận ngoại giao. Còn ngoài thực địa Biên giới phía Bắc thì mình chủ trương giảm căng thẳng trước
Ta thì lúc đó sức cùng lực kiệt rồi, nhất là sau vụ 88 .
Tất nhiên là kinh tế TQ khoẻ hơn mình nhiều! Tồn vong chế độ là sự thay đổi trong thể chế chính trị sau khi một loạt các nước XHCN đã hoặc sắp đổi mầu! TQ lúc đó cũng rất căng chứ không phải đơn giản, sau sự kiện T.A.M thì nguy cơ một cuộc cách mạng mầu phân rã TQ hoàn toàn có thể sảy ra!

Với tình thế LX sắp tèo, xung đột với VN suy cho cùng cũng chỉ là rằn mặt nhau cho bõ ghét chứ cũng chả phải mục tiêu chiến lược quan trọng gì! Vậy nên cái hiệp ước Thành Đô cần thiết cho cả hai nước, yên bên ngoài để xử lý các vấn đề nội bộ bên trong!

NguyenAnhPhan

Xe container
Cá nhân tôi, luôn mong Bộ QP, cho làm chiếc thẻ quân cho các chiến sỹ.
Người khai sinh ra kí hiệu đơn vị (A, B, C, D...) là tướng HVT.
Vạy nếu sợ lộ (như có cụ đã nói) thì lại làm như vậy là được.
* 1 cái thẻ, đến em chế thủ công còn dễ dàng. Nhẽ đâu các ban nghành làm không được ?

Hanoi1919

Xe tăng
Dạ cuộc Chiến này em mới biết em nghĩ năm 84 cuộc chiến chỉ là những trận đơn lẻ không nghĩ nó lại kéo dài và thương vong lớn thế. Em đọc theo dõi trên diễn đàn quân sự Máu và Hoa có hồi ức của các cựu binh tham gia cuộc chiến đó rất chân thực và sống động ạ
Cụ theo dõi diễn đàn đó mà ko nhận ra cụ chủ thớt này và nhiều cụ khác như cụ coolpix8700 … đều là những người nổi tiếng vì kể rất nhiều chuyện bên đó hả?
Không hiểu sao dạo này bên đó không vào được nữa.

Baoleo

Xe tăng
Cụ theo dõi diễn đàn đó mà ko nhận ra cụ chủ thớt này và nhiều cụ khác như cụ coolpix8700 … đều là những người nổi tiếng vì kể rất nhiều chuyện bên đó hả?
Cảm ơn bạn đã theo dõi trang 'Máu và Hoa' - một trang đã quy tụ rất nhiều các cựu chiến binh, thời kỳ đầu của mạng xã hội.

angkorwat

Xe container
Người OF
Em không hiểu.
Chi phí để đổi cái mũ sang mũ sắt có lớn quá không?
Sao bao năm vẫn ôm khư khư hình ảnh anh bộ đội mũ cối?
Mũ cối, h chỉ đem làm đồ lưu niệm, bán ở khu du lịch, chứ nó có tác dụng gì trong chiến đấu?
Em được cho 1 đôi giày da cấp tá, nói thực là nó cứng như mo cau, em chịu, kđi nổi, rộp hết chân.
Ba lô vẫn là lọai con cóc, tk k công thái học, đeo trĩu, ngửa về sau, tăng sức nặng lên vai.
Năm 2010 khi tác chiến đã là mũ M24 bọc vải ngụy trang rồi. 2011 có ông bạn ở quân đoàn 2 mời xem tập trận. Em còn được phát một bộ cấp tá với đầy đủ giày, mũ, quần áo và bảng tên. Mặc mỗi lần rồi cho cụ Xukthal nhà mình.

Baoleo

Xe tăng
Năm 2010 khi tác chiến đã là mũ M24 bọc vải ngụy trang rồi. 2011 có ông bạn ở quân đoàn 2 mời xem tập trận. Em còn được phát một bộ cấp tá với đầy đủ giày, mũ, quần áo và bảng tên. Mặc mỗi lần rồi cho cụ Xukthal nhà mình.
Biểu diễn thôi, bạn hiền angkorwat ơi.
Đồ cấp phát đại trà, kiểu như cái mũ cối gia truyền, thì mũ sắt chưa được như thế đâu :D

angkorwat

Xe container
Người OF
Đúng như bạn đã nói.
Ngày nay việc huấn luyện đa phần chỉ là:
-".....một năm bắn 9 viên Ak và đánh ba tiếng nổ..."

Còn cái bài sơ đẳng về huấn luyện thời tôi nhập ngũ năm 1974 là:
-Bắn súng - Đâm lê - Ném lựu - Đào công sự - Tiểu đội vận động tấn công/ Phòng ngự..
Cũng đã đã bị rút bớt đi khá nhiều.
Sau này các khoa mục gói gọn trong 1 tháng rồi ấn súng vào tay. Ale hấp, sang chiến trường có lính cũ nó kèm cặp thêm. Vì vậy lính 78 bên K chết mới nhiều.

Baoleo

Xe tăng
Sau này các khoa mục gói gọn trong 1 tháng rồi ấn súng vào tay. Ale hấp, sang chiến trường có lính cũ nó kèm cặp thêm. Vì vậy lính 78 bên K chết mới nhiều.
Thực tế đúng là thế. Bạn chúng ta là các anh em lính trên chiến trường K, đều than thở với nhau như thế, angkorwat ời ;)

Hanoi1919

Xe tăng
Cảm ơn bạn đã theo dõi trang 'Máu và Hoa' - một trang đã quy tụ rất nhiều các cựu chiến binh, thời kỳ đầu của mạng xã hội.
Em vẫn theo dõi từ xưa và thường đọc đi đọc lại nhiều lần những chuyện các cụ kể ở bên đó. Nhờ đó mà thế hệ chúng em mới biết nhiều thông tin và hiểu thêm về các cuộc chiến đã qua. Cảm ơn cụ và các cụ ccb rất nhiều ạ!

Baoleo

Xe tăng
Em vẫn theo dõi từ xưa và thường đọc đi đọc lại nhiều lần những chuyện các cụ kể ở bên đó. Nhờ đó mà thế hệ chúng em mới biết nhiều thông tin và hiểu thêm về các cuộc chiến đã qua. Cảm ơn cụ và các cụ ccb rất nhiều ạ!
Tôi không rót rượu được nữa, các sếp của Ộp-phơ đã thổi nồng độ cồn tôi rồi :D Thanks bạn nhé 🌹~o)

Dan du an

Xe ba gác
Em ngoài lề thêm 1 ý, em thấy cái mua sắm trong quân cũng không ổn lắm, biển đông dậy sóng thì đúng, nhưng thay vì mua tàu chiến (vì thực ra bờ biển dài) từ bờ phóng ra gần như care được hết thì lại bỏ ra 1 đống tiền mua 1 lúc 6 con tàu ngầm. Quá lãng phí ạ
em thì nghĩ vẫn cần, những vụ cá mập nó cắn cáp nọ cáp kia, rồi tầu lạ đuổi tàu ngư dân mình cụ định từ bờ phóng cái gì ra, có bọn cá chuối này nó bơi xung quanh cũng có tính răn đe tối thiểu

tuctuc2010

Xe điện
Cụ hỏi ngược lại thì dễ trả lời hơn :)) Chứ hỏi thời đó có cái vk gì ta tự cung tự cấp đc thì nghĩ 7 ngày chưa ra mất :))
Theo em hiểu thì cụ ở trên đang nói vấn đề ngày nay ấy ạ. Chứ thời ấy thì mình có sx đc cái gì đâu

• Vodka
Reactions: K79

pain

Xe ba gác
Anh Baoleo! Em đây, nói sao nhỉ? Em chắc chắn anh hiểu và biết em đủ rõ. Em không dám hỗn với các Đàn anh, em cũng không phủ nhận gì về các thông tin các Đàn anh nghe, nắm nhưng em khẳng định là phần nhiều chưa sát thực tế bây giờ của Quân đội. Chí ít, 3 năm gần đây, nhiều và rất nhiều cải tổ,cải cách tiến bộ về tư duy huấn luyện, tư duy chiến đấu, tư duy chỉ huy và diễn biến nhận thức chính trị cán bộ, chiến sĩ.

MB- 84, em mong anh @thắng còng của f356 vào lên tiếng.

Còn phần em, đàn em, sẵn sàng nhận gạch đá từ những người bất mãn, hèn hạ chỉ vì bất mãn cá nhân mà nhân dịp này bu vào rỉa rói Quân đội.( em không có ý nói anh Baoleo vì em biết, hiểu anh).

Mong Min/ mod diễn đàn tỉnh táo, kiên quyết để topic MB-84 là nơi để tri ân 40 năm trận đánh lịch sử điểm cao 1509- Hà Tuyên đúng nghĩa!

Cái dogtag Mỹ dùng, Liên Xô dùng, Trung Quốc thậm trí còn đang thử nghiệm tích hợp cả chip lên dogtag. Việt Nam mình chả có lý do không dùng cả, nếu sợ lộ bí mật thì làm kiểu Liên Xô, chỉ in mỗi số hiệu quân nhân.
lộ gì nữa cụ, cụ đi đường xem, bộ đội đi xe máy trên mũ đủ cả tên, đơn vị in trên mũ BH đấy

Cucumin

Xe điện
Quan su vẫn vào bình thường mà Cụ. Mỗi cái chả còn hoạt động gì nữa.

pain

Xe ba gác
Cụ dùng từ " biểu diễn " nghe nó chua chát và mỉa mai quá! Lính hạng bét trên tàu như cụ thì cứ chấp hành mệnh lệnh là ok rồi.
Thôi cụ, không nên gay gắt, nghe em. Các đàn anh mình cả mà. Kệ các bố í công thần chút thôi, các bói í yêu nước hơn mình í chứ :D

Chepomdua

Xe buýt
Thôi cụ, không nên gay gắt, nghe em. Các đàn anh mình cả mà. Kệ các bố í công thần chút thôi, các bói í yêu nước hơn mình í chứ :D
Em tôn trọng, nhưng đọc nó lộn ruột. Có cái quái gì mà công thần và phán xét! Cứ làm tròn bổn phận của mình đi thì hậu thế luôn ghi nhận rồi.

pain

Xe ba gác
Em tôn trọng, nhưng đọc nó lộn ruột. Có cái quái gì mà công thần và phán xét! Cứ làm tròn bổn phận của mình đi thì hậu thế luôn ghi nhận rồi.
Em hiểu mà.. thôi... nghe em. Chúng ta lớn cả rồi. Cụ cứ tin đi, em biết tỏng có vài ông tự cho mình lọ chai đang cười đểu.. Kệ thôi... xã hội mà. Nhưng anh Baoleo là người em biết, hiểu ... .