Nháy xi nhan kép (Đèn Hazard)

songlam

Xe buýt
Các Pác cho em hỏi mình dừng xe ở đường cấm dừng nhưng có nháy xin nhan kép thì mấy bác xxx có lại hỏi thăm không ạ?

sontt

Xe buýt
Có, nếu không muốn bị bắt thì xe vẫn phải để nổ máy và hai tay vẫn để trên vô lăng.
Còn nếu muốn chạy ra ngoài thì mở nắp máy chổng ngược lên trời ấy

anhbq

Xe tải
aqh nói:
Cái này Thày dạy lái xe cho em bảo em là khi thi đến khi nghe thấy hiệu lệnh dừng khẩn cấp thì phanh khựng xe sau đó nhấn "nút đi thẳng". Ý là thày bảo cái nút có 2 hình tam giác lồng nhau ý. Chết em quá đi các bác. Chẳng nhẽ trò lại cái thày. Lái xe Vietnam mình ít thông tin và nhận thức kém quá các bác ạ, thỉnh thoảng qua ngã tư em rất hay gặp vụ này nhìn nó chướng mắt quá các bác ạ.
aqh
Các cụ đã dạy: "Không mày đố thày dạy ai".
Ở các trung tâm đào tạo lái xe thường tuyển các bác lái xe chuyên nghiệp đã nghỉ hưu non, gốc họ là công nhân nên cũng ít nhiều hạn chế. Nếu đó là nút đi thẳng, nó phải được bố trí thuận lợi khi bấm. ít ra cũng dễ như nút rẽ. Cái xe của tôi muốn bấm cái này cũng khó phết.
Hơn nữa luật GTĐB chưa qui định cái này nên nhiều người hiểu theo cảm tính.

Phuong Ho

Xe tăng
Em chỉ thường sử dụng nháy xi nhan kép trong mấy trường hợp như thế này:
- dừng tạm thời trên đường (cảnh sát ở tây nó không nói gì hoặc chỉ đến nhắc phải đi, cảnh sát vn nó tóm ngay)
- đang phóng nhanh trên đường cao tốc, nếu thấy tắc đường hay tai nạn thị nháy xi nhan kép để xe sau biết mà giảm tốc độ (cái này áp dụng ở vn có khi xe sau lại tưởng mình định tăng tốc để vượt ấy chứ)

hanhlexus

Xe tải
Phuong Ho nói:
Em chỉ thường sử dụng nháy xi nhan kép trong mấy trường hợp như thế này:
- dừng tạm thời trên đường (cảnh sát ở tây nó không nói gì hoặc chỉ đến nhắc phải đi, cảnh sát vn nó tóm ngay)

Tạm dừng trên đường cấm dừng đỗ, nhưng bác ngồi ôm tay lái bật đèn xi nhan kép thì xxx không bắt đâu (chỉ nhắc nhở thôi)

Phuong Ho

Xe tăng
Hôm nọ em quên cú tưởng CAVN=CA nước ngoài nên chạy ra ngoài, kết cục phải nộp phong bì (mới cả không biết các bác CA ở đâu ra mà nhanh thế, hay là ngoài đường có gắn camera ấy nhỉ?).

pvc

Xe buýt
NAKIO nói:
Để Cám ơn sau khi vượt, Đơn giản : Giơ tay phải lên khi xe chạy ngang hoặc vừa vượt qua .
nếu trong trường hợp bác tài nào đó mất hết mấy ngón tay,chỉ còn mỗi ngón giữa mà giơ tay lên thì sao nhỉ.
:)) :)) :))

anhemvietnam

Xe tải

tuan508
viết:
CSGT ko làm zì mới đau bác ạ cái này có thể nói là "phép vua thua lệ làng".. luật một kiểu, dân mình làm một kiểu, đành sống chung với lũ thôi
anhbq nói:
Các cụ đã dạy: "Không mày đố thày dạy ai".
Ở các trung tâm đào tạo lái xe thường tuyển các bác lái xe chuyên nghiệp đã nghỉ hưu non, gốc họ là công nhân nên cũng ít nhiều hạn chế. Nếu đó là nút đi thẳng, nó phải được bố trí thuận lợi khi bấm. ít ra cũng dễ như nút rẽ. Cái xe của tôi muốn bấm cái này cũng khó phết.
Hơn nữa luật GTĐB chưa qui định cái này nên nhiều người hiểu theo cảm tính.
Cả thầy đội cũng chưa chắc biết để mà phạt chứ đừng nói chi đến thầy làng :)) :)) :))

hungapu

Xe buýt
Ca'i na`y thi` sai lua^.t ro~ ra`ng ro^`i nhu*ng tha^'y ngu*o*`i VN sa'ng ta.o qua' !

Bên nước ngoài thường sử dụng vào trường hợp khẩn cấp, có tai nạn phía trước, hoặc cảnh báo là xe tôi có vấn đề dừng đột ngột. Bác nào đã lái xe ở nước ngoài đều biết là nếu đang chạy trên đường cao tốc mà bấm cái nút này thì mấy thằng đằng sau nó dạt sang lane khác hết, sợ bem vào đít nhau :D

Có 2 cái tây nó rất ít sử dụng là cái nháy 4 xi nhan này và bấm còi. Thế mà dân mình cứ xài hàng ngày, đến lúc sử dụng nó chẳng còn tác dụng gì cả. Em đi sau mấy chú xe máy biển 33 bấm còi cứ như điếc thật ý, chẳng có phản ứng gì, mai chơi 1 dàn còi hơi vậy :D

shumi

Xe tải
với 1 Thằng Cò, 1 vợ cả và 9 bà vợ hai => Mệt
Theo em nhấn vào đó chẳng khác gì hô "xe tôi đang hỏng....đang, chuẩn bị được 116 kéo về hãng, các bác đừng có lại gần" và báo hiệu xa thôi, chứ lại gần nhìn 1 bên cứ tưởng muốn rẽ.
Hôm trước em đi vào ngã 4, có 1 chú 4 chỗ vượt trái rồi em thấy xi nhan phải. Em vội vàng phanh lại. MK hoá ra nó đi thẳng, em nháy pha xuốt 1 đoạn. Nhưng chắc nó cũng chẳng biết tại sao đâu, mình tức thì cứ xả vào mặt nó thế thôi. Chấp gì !
Ấy thế nhưng đi quốc lộ, nhiều bác dừng - đỗ trên phần đường xe chạy mà chẳng có biển, đèn hiệu gì cả. Cứ điềm nhiên "hát" bên phải xe, xe tải nó mà "tới" thì chỉ bằng cái đống sắt vụn.
Còn nữa, khi chuyển lane, em thấy chỉ có khoảng 1-2% các bác tài là xi nhan. Còn lại thì toàn liếc gương rồi vật.

songlam

Xe buýt
Em vừa tranh luận với mấy bác ở Đà nẵng chiều nay về chuyện này đây... Mấy bác í bảo đi thẳng nhấn xi nhan kép mới đúng luật....:D

hanhlexus

Xe tải
Bác cứ vote (-) nuôn.

<sửa bởi speedy> Đề nghị bác hanhlexus không đả kích địa phương, cảm ơn bác.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

hethoi

Đi bộ
Em thấy cái chuyện này cũng giống cái chuyện dùng còi
Mấy ku Tây làm cùng em thì lần nào đi xe cũng bảo "người VN mày dùng còi xxx mà lắm thế, rồi rằng thì là bên tao thế này, bên tao thế nọ Lại còn bảo TQ mấy năm trước cũng như chúng mày (VN) giờ khá hơn nhiều rồi"
Thế mà hồi học lái xe xểnh ra 1 cái là bị ông giáo gào ầm lên "sao mày không còi???"

TungRau

Xe tăng
Rất nhiều người cũng nói như bác hethoi, kể cả khi mình đi xe máy thấy xe hơi bấm còi hoài cũng bực mình.

Thế nhưng ngồi sau vô lăng mà không chơi còi em chẳng chạy được :(

xentoc

Xe buýt
Cơ mà mấy bác cho em hỏi ké môt cái.
Hôm rồi chạy thử con focus S, thấy nó chỉ sáng mỗi đèn lùi bên phải. Xuống ngó kỹ mới thấy thiết kế đền bên phải màu trắng, còn bên trái màu đỏ. Thế cái đèn trái là đèn gì nhể?

Không biết e mới hỏi, đừng xì em ngu mà (-) nhé...

Phuong Ho

Xe tăng
Các bác thử không còi có ngày 2b, 1b tạt đầu các bác ngay. Bên TQ không bấm còi nữa chắc là không còn xe máy nữa nên không biết bấm còi với ai.

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
xentoc nói:
Cơ mà mấy bác cho em hỏi ké môt cái.
Hôm rồi chạy thử con focus S, thấy nó chỉ sáng mỗi đèn lùi bên phải. Xuống ngó kỹ mới thấy thiết kế đền bên phải màu trắng, còn bên trái màu đỏ. Thế cái đèn trái là đèn gì nhể?

Không biết e mới hỏi, đừng xì em ngu mà (-) nhé...
Chắc nó giống em này rồi bác, cái đèn đỏ bên trái là tấm nhựa phản quang thôi

hvthu

Xe hơi
Hôm nọ em mượn toàn bộ số Sách hướng dẫn sử dụng ở đội xe cơ quan em để xem họ viết thế nào. Đa số sách đều ghi nháy đèn kép khi có sự cố hoặc khi khẩn cấp cần cứu hộ, riêng có một quyển xe Matiz thì không có phần tiếng Anh, mà phần tiếng Việt thì ghi là " đèn đi thẳng"!

Em nghĩ cái này một phần do người dịch sách không hiểu rõ bản chất, có khi không hiểu nên lại đi hỏi một bác tài, đúng phải bác cho rằng nháy xi nhan kép là đi thẳng. Cũng như trong nhóm của em có người dịch " Daylight saving" ở trong cài đặt giờ cho điện thoại là " Tiết kiệm năng lượng vào ban ngày" vậy...

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
hethoi nói:
Em thấy cái chuyện này cũng giống cái chuyện dùng còi
Mấy ku Tây làm cùng em thì lần nào đi xe cũng bảo "người VN mày dùng còi xxx mà lắm thế, rồi rằng thì là bên tao thế này, bên tao thế nọ Lại còn bảo TQ mấy năm trước cũng như chúng mày (VN) giờ khá hơn nhiều rồi"
Thế mà hồi học lái xe xểnh ra 1 cái là bị ông giáo gào ầm lên "sao mày không còi???"
:)) :)) bác giao xe cho mấy chú Tây này, bảo các chú ấy chạy ra đường, xem các chú ấy nói sao (h)