[Luật] Nháy đèn pha: Ai nhường ai?

tiachopden

Xe đạp
Xe cố chướng ngại vật phía làm bên mình thì nhường cho xe đối diện

dungts

Xe máy
Theo em thì xe nào nháy trước là xe ý xin đường. Tùy theo thực tế mà ae mình xử lý thôi, vì mình nháy mấy phát mà nó vẫn vù vù, lù lù trước mặt mình thì ta đỗ lại cho lành. Em đầy lần khép lép vệ đường chờ các cu xe khách, ben, tải, công... ầm ầm chạy qua trên phần đường của mình.

ISUZU_2007

Xe máy
Thằng bé thì nhường thằng nhớn... cho nó lành, nhưng nhường nhiệt tình quá là nó đè đấy, nói chung cá nhân em thấy tài xe to thường chạy rất khốn nạn, nhất là xe Bắc (em dân Bắc đấy các cụ ợ)

ToiyeuVND

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.thegioidaunhot.vn
theo e thì cái này là văn hóa gt và ý thức tham gia gt thôi, nói chung khi đối đầu thì ai nháy trước thì người kia phải nhường. Bên Tây nó thế

tungnguyen

Xe tải
Website
mohinhdieukhientuxa.com
Em lái xe tại London khoảng 2 năm thấy là bên đó họ nháy đèn có nghĩa là nhường đường. Hoặc đôi khi nháy một cái để cảm ơn, hoặc bật 2 si nhan cùng 1 lúc để cảm ơn.

Ở VN thì khác hoàn toàn: Nháy đèn là xin đường, và vấn đề là khi cả 2 xe cùng nháy thì không ai nhường ai. Thường thì chỉ có "quy luật" là xe nhỏ phải nhường xe to thôi.

tdcom_lg

Xe máy
Cái này cũng phụ thuộc nhiều tình huống, kinh nghiệm và lương tâm của người lái xe nữa các cụ nhỉ?

tovit

Xe tăng
Theo kinh nghiệm của e thi thăng nào nháy đèn tức là nhường em...thế là e cứ vọt

As.roma

Xe máy
xe chở hàngnặng, kéo moóc, hoặc kéo xe khác được nhường di trước....như bác gì đã nói, em nghĩ là sai.
Mấy loại xe này nên đi sau

xe thủng lốp

Xe container
xe chở hàngnặng, kéo moóc, hoặc kéo xe khác được nhường di trước....như bác gì đã nói, em nghĩ là sai.
Mấy loại xe này nên đi sau
Em thấy nên tránh mấy thằng này đi trước hay đi sau không quan trọng quan trọng là mình thuỵch vào nó thì mình toi thôi ạ :D

tuan8x

Xe đạp
ddèn e sáng hơn là e đi ợ

lucky000

Đi bộ
cái vụ nháy đèn này cũng lạ, mỗi nhà xe có một kiểu nháy khác nhau, ý nghĩa cũng khác nhau, khi thì là chào hỏi, khi thì báo hiệu phía trước có bắn tốc độ, nhưng chủ yếu vẫn là nhường đường

demdinhmenh

Xe hơi
em vừa đi trên đường xong có xe ngược chiều nháy pha xin đường em nhường luôn
theo em nghĩ thôi các cụ chẳng nhanh gì 1 vài giây thôi nhường người ta đi trước cho lành chứ 2 ông cùng đòi đi thì cũng hơi khó với lại có chướng ngại vật nữa thì ta đi chậm 1 tý có sao đâu các bác nhỉ
đấy là theo ý kiến của em
không biết các bác thế nào

Newchicken

Xe máy
Các bác đi trên đường gặp một xe ngược chiều ở ngay chỗ có chướng ngại vật thu hẹp lòng đường thì một trong hai xe, nhiều khi là cả 2 xe sẽ nháy đèn pha để báo hiệu. Tuy nhiên, không chắc là tất cả các lái xe đều hàm ý như nhau khi nháy pha trong những tình huống như thế.
Tôi thì nháy pha khi mình muốn xe ngược chiều nhường mình. Nhưng đôi khi mình nháy pha rồi mà chẳng thấy cậu kia nhường, không hiểu cậu ta hiểu sai ý mình hay hiểu đúng ý mà cố tình không nhường?
Nói ra ngoài phạm vi Việt nam thì theo tôi biết ở nhiều nước châu Âu, khi nháy pha người ta lại có ý nhường đường cho xe ngược chiều, tức là ngược lại với ý nghĩ của tôi. Không hiểu ở Mỹ thì sao?Ở các nước khác trong khu vực như Thái, Sing, Trung quốc thì thế nào?

Nháy pha để xin đi trước hay để nhường đường thì đều được cả, quan trọng là tất cả mọi người đều biết và tuân theo quy ước đó thì mới mong đảm bảo an toàn.

Các bác thì sao, các bác muốn gì khi nháy pha?
Theo em được biết thì luật VN bây giờ cứ Bác nào quan hệ tốt với bảo hiểm, gara và đài hóa thân thì không phải nhường.
Em cũng nháy pha mỏi hết cả tay có thằng nào nhường đâu.
Tốt nhất là theo lời các Cụ " một sự nhịn chín sự lành "

ngochung91

Xe đạp
Đúng là một điều nhịn là chín điều này,bio ngoài đường toàn trẻ trâu

caoluan99

Xe hơi
đúng rồi đó. cứ ông nào nháy trước thì đi trc

hoabomby

Xe máy
đã là có từ nhường thì một là sẽ có ông phải nhường nhịn, bản tính ông này trong cuộc sống và sinh hoạt chắc cũng thế :D còn trong cuộc sống 2 ông mà cùng hiếu thắng thì tất sẽ xảy ra TH 2 con dê qua cầu ! thế thôi :))
Câu của cụ chí phải, khi mà đã ko nhường rồi thì chả có luật gì hết, giống như vào vòng xoay bùng binh thì nhiều lúc chả có xe bên trái phải gì cả, đi loạn cả lên

...hai chiếc xe cùng nháy pha 1 lúc, một chiếc ông già và một chiếc cậu trẻ... cậu trẻ ngoái cổ la to: " Ta không bao giờ có thói quen nhường đường cho kẻ ngu ngốc" Ông già bình tĩnh nép xe vào 1 bên và khẽ nói "Còn ta thì có thói quen như vậy"....

(khảo dị)
Cho phép xin làm chữ ký cái cụ ạ