[Funland] Nhật nó vẫn thích đến VN nhỉ? Ko biết mình giờ còn ưu đãi khủng cho bọn này như toyota, honda hồi xưa ko?

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
welcome welcome... các sếp nữ cứ sang đây ae làm theo đúng kịch bản là ngon

gracias

Xe đạp
:D cụ biết R&D của SamSung ở VN là làm về cái gì ko mà cụ nói vậy :D? Đừng bảo là nghiên cứu và phát triển nhé :D, trung tâm R&D của SamSung ở VN thực chất chủ yếu là testing và fix bug do các app bên Hàn đẩy sang cụ à :D vì bạn em làm ở SS hơi bị nhiều, Foxcon hay Intel gì nữa thì các cụ mơ đi mà đòi chuyển giao công nghệ :D
Cụ này nói đúng.
Trung tâm R&D của Samsung thì ko có làm core, công việc chuyên môn hóa rất cao. Tất nhiên kĩ sư có học được nhưng không nhiều, và đặc biệt là ko có nghiên cứu gì hết nhé ạ.
Foxconn, Intel hay gì đi nữa thì em đánh giá còn kém hơn samsung.
Nhật thì toàn doanh nghiệp nhỏ, về đầu tư công nghệ/sản xuất đồ điện tử ở VN em thấy không có gì để mình học hỏi cả.

gracias

Xe đạp
Thông tin từ Cổng thông tin điện tử Chính phủ và Samsung cho hay việc xây dựng Trung tâm Nghiên cứu và phát triển (R&D) mới đã được triển khai ngay sau hai cuộc họp quan trọng giữa Thủ tướng **************** và phó chủ tịch Tập đoàn Samsung Lee Jae-yong vào năm 2018 tại Hà Nội và năm 2019 tại Seoul.

Samsung cho biết đây là trung tâm đầu tiên được tập đoàn này xây dựng ở nước ngoài nhằm phục vụ công tác nghiên cứu và phát triển, cũng là trung tâm R&D được xây dựng với quy mô lớn nhất trong số các doanh nghiệp FDI tại Việt Nam.

Thông qua xây dựng trung tâm này, Samsung kỳ vọng sẽ nâng cao năng lực nghiên cứu của các kỹ sư Việt Nam, không chỉ trong lĩnh vực phát triển sản phẩm mà còn ở các lĩnh vực nghiên cứu đang là xu hướng của thế giới như trí tuệ nhân tạo (AI), vạn vật kết nối (IoT), dữ liệu lớn (Big Data), mạng 5G… tạo tiền đề để Việt Nam có thể đi trước đón đầu với những thay đổi của cuộc cách mạng công nghiệp 4.0.

Cụ ơi, nó chi 200 triệu $ chỉ để testing với fix bug ạ. Em ko tin khi phó chủ tịch tập đoàn sang đôn đốc dự án này cách đây mấy tháng là đi chơi ạ.
Sad but true, cụ ạ. Sự thật đúng là chỉ có f*ck con big (fix con bug) và testing.

custardapple

Xe buýt
:D cụ biết R&D của SamSung ở VN là làm về cái gì ko mà cụ nói vậy :D? Đừng bảo là nghiên cứu và phát triển nhé :D, trung tâm R&D của SamSung ở VN thực chất chủ yếu là testing và fix bug do các app bên Hàn đẩy sang cụ à :D vì bạn em làm ở SS hơi bị nhiều, Foxcon hay Intel gì nữa thì các cụ mơ đi mà đòi chuyển giao công nghệ :D
Em nghĩ chẳng thằng nào nó chủ tâm chyển giao công nghệ hết. Nhưng các trung tâm đó đặt trên đất Việt Nam, người Việt làm với chúng nó, rồi cuối cùng bằng cách này hay cách khác khoa học công nghệ cũng thẩm thấu ra ngoài.

xbadboyz

Xe điện
Cụ này nói đúng.
Trung tâm R&D của Samsung thì ko có làm core, công việc chuyên môn hóa rất cao. Tất nhiên kĩ sư có học được nhưng không nhiều, và đặc biệt là ko có nghiên cứu gì hết nhé ạ.
Foxconn, Intel hay gì đi nữa thì em đánh giá còn kém hơn samsung.
Nhật thì toàn doanh nghiệp nhỏ, về đầu tư công nghệ/sản xuất đồ điện tử ở VN em thấy không có gì để mình học hỏi cả.
Vấn đề là cho dù nó có nghiên cứu thật thì các cụ, các cháu cụ học được cái gì và sẽ làm gì, làm ở đâu ngoài nó với cái học được?

gracias

Xe đạp
Oh. Vậy ra nó chém gió chiếm đất đẹp khu Tây hồ tây ạ. Chứ giờ khu ngoại giao đoàn đẹp quá.
Không, quy mô về nhân sự vẫn đúng. Tòa nhà to đẹp họ vẫn xây.
Nhưng chuyện công nghệ này nọ thì lại là chuyện khác chứ cụ, 2 việc này nên rạch ròi.

Henry 27

Xe tăng
Em nghĩ chẳng thằng nào nó chủ tâm chyển giao công nghệ hết. Nhưng các trung tâm đó đặt trên đất Việt Nam, người Việt làm với chúng nó, rồi cuối cùng bằng cách này hay cách khác khoa học công nghệ cũng thẩm thấu ra ngoài.
Cái mình học là học kỹ năng làm việc, thái độ kỷ luật chứ cái công nghệ cốt lõi làm nên lợi thế, tiền bạc cho sản phẩm của người ta, chẳng thằng nào đi tiết lộ ra ngoài cả.
Mà lo gì, Việt Nam nhiều tiến sỹ thế cơ mà, cần gì học ai :)

thanhlam171

Xe tăng
Không, quy mô về nhân sự vẫn đúng. Tòa nhà to đẹp họ vẫn xây.
Nhưng chuyện công nghệ này nọ thì lại là chuyện khác chứ cụ, 2 việc này nên rạch ròi.
À thê thì cũng được. Mấy thằng kỹ sư sang đấy sướng ko muốn về ấy chứ. Rồi loanh quanh lấy vợ, sinh con vân vân và mây mây. Kiểu gì F1 rồi F2 lại quốc tịch VN. Mấy thằng đấy chi tiêu lại bét nhè chè khoai ở VN.

thanhlam171

Xe tăng
Hi vọng khi R&D samsung về bạn cụ nhận outsource từ bọn này :)

Lucky

Xe tăng
Mình chỉ quan tâm vấn đề môi trương thôi, còn cứ có dn đầu tư là ngon rồi, dần dần sẽ có dn vn nảy mầm từ các dn fdi này ko cần bắt thằng nào phải chuyển giao công nghệ hay nội địa hoá làm gì

Láu

Xe điện
E đang định hợp tác với 1 cty Nhật sx búp bê TD giống như người, có thể nói chuyện hoặc nhổ tóc bạc cho các cụ, giá khoảng bằng con Vision ko biết các cụ có mua ko ạ?

manhmeo

[Tịch thu bằng lái]
bài toán ép chia sẻ công nghệ tại các nước thuộc địa thì tung của nó giải rồi đấy, nhưng mình sĩ bảo nó chơi bẩn
ngày xưa nhật lùn nó cũng phải như thế với mẽo và châu âu thôi

manhmeo

[Tịch thu bằng lái]
nói chung VN là một phiên bản sĩ diện của đông á, nên vẫn loay hoay, chả có bạn chỉ có bè nhưng vẫn thủ dâm vì cái này
được cái sĩ nên đánh nhau rất giỏi

rachfan

Xe container
Đúng vậy cụ ạ. Cụ cứ nhìn xem Toyota VN và Honda VN đó, chúng nó vào VN từ mấy chục năm nay.....xem cách chúng "hút máu" dân VN ta ntn và đã đóng góp "công nghệ" gì cho VN, xem chúng "nội địa hóa" các sp của chúng ntn thì đủ hiểu.

Thế cho nên gần đây, các cấp CQ VN từ TƯ đến các địa phương cũng không còn mặn mà với các DN đến từ Nhật nữa. Dĩ nhiên VN vẫn hoan nghênh các DN nước ngoài vào VN, bất kể từ nước nào. :D
Nhật đã bị hố một lần với Hàn. Những năm 1970-1980 Nhật đầu tư và chuyển giao một số công nghệ hàng đầu cho Hàn (luyện kim, chip) một phần vì ảnh hưởng của Mỹ, một phần vì Nhật nghĩ rằng Hàn không thể cạnh tranh được với mình.

Nhưng thời gian chứng tỏ Nhật đã sai, vì thế mà bây giờ Nhật tự phong tỏa tất cả các khả năng có thể để lọt công nghệ ra ngoài. Đầu tư của Nhật ở VN cũng như Thái, Indo... đều là các nhà máy với công nghệ cũ/đơn giản, thậm chí rất cũ.

thanhcongmms

Xe đạp
Thông tin từ Cổng thông tin điện tử Chính phủ và Samsung cho hay việc xây dựng Trung tâm Nghiên cứu và phát triển (R&D) mới đã được triển khai ngay sau hai cuộc họp quan trọng giữa Thủ tướng **************** và phó chủ tịch Tập đoàn Samsung Lee Jae-yong vào năm 2018 tại Hà Nội và năm 2019 tại Seoul.

Samsung cho biết đây là trung tâm đầu tiên được tập đoàn này xây dựng ở nước ngoài nhằm phục vụ công tác nghiên cứu và phát triển, cũng là trung tâm R&D được xây dựng với quy mô lớn nhất trong số các doanh nghiệp FDI tại Việt Nam.

Thông qua xây dựng trung tâm này, Samsung kỳ vọng sẽ nâng cao năng lực nghiên cứu của các kỹ sư Việt Nam, không chỉ trong lĩnh vực phát triển sản phẩm mà còn ở các lĩnh vực nghiên cứu đang là xu hướng của thế giới như trí tuệ nhân tạo (AI), vạn vật kết nối (IoT), dữ liệu lớn (Big Data), mạng 5G… tạo tiền đề để Việt Nam có thể đi trước đón đầu với những thay đổi của cuộc cách mạng công nghiệp 4.0.

Cụ ơi, nó chi 200 triệu $ chỉ để testing với fix bug ạ. Em ko tin khi phó chủ tịch tập đoàn sang đôn đốc dự án này cách đây mấy tháng là đi chơi ạ.
ko sai đâu cụ :D, SS có trung tâm R&D ở tòa nhà VPI đấy cụ, nếu cụ quen ai đó làm ở đó hỏi là biết. Trc bạn e cũng làm ở đó, tưởng là làm app nhưng hóa ra chỉ là testing + fix bug các app bên Hàn phát triển thôi :D

Spencie

Xe tăng
Nhật đã bị hố một lần với Hàn. Những năm 1970-1980 Nhật đầu tư và chuyển giao một số công nghệ hàng đầu cho Hàn (luyện kim, chip) một phần vì ảnh hưởng của Mỹ, một phần vì Nhật nghĩ rằng Hàn không thể cạnh tranh được với mình.

Nhưng thời gian chứng tỏ Nhật đã sai, vì thế mà bây giờ Nhật tự phong tỏa tất cả các khả năng có thể để lọt công nghệ ra ngoài. Đầu tư của Nhật ở VN cũng như Thái, Indo... đều là các nhà máy với công nghệ cũ/đơn giản, thậm chí rất cũ.
Tôi cũng có nhận định như cụ.
Một số người đã khó chịu khi nghe sự thật. :))
Chết cười ... khi nói sự thật, một số thành phần nhảy vào vang tôi ...

APhu9D

[Tịch thu bằng lái]
CP Nhật chủ trương phân tán rủi ro/đa dạng hóa về chuỗi cung ứng hậu Covid-19 nên đã tài trợ (~2tỷ $) khuyến khích DN Nhật di dời khỏi TQ... Nhiều DN Nhật đã tận dụng cơ hội di dời 1 phần và/hoặc chuyển tới VN (được cả CP Nhật và VN ưu đãi)... ;)

gracias

Xe đạp
Vấn đề là cho dù nó có nghiên cứu thật thì các cụ, các cháu cụ học được cái gì và sẽ làm gì, làm ở đâu ngoài nó với cái học được?
Cụ hỏi câu này thì chắc cụ là người ngoài ngành.
Thực ra, 1 lượng lớn nhân sự top ở đó đã sang 1 cty thuần Việt từ cách đây 2 năm rồi.
Còn việc có nên cơm cháo gì không thì chắc phải để thời gian trả lời.

gracias

Xe đạp

Cụ rachfan thế hệ 6x - 7x thì chắc có biết thời kì 1995 ~ 2005 VN ta cũng đã copy mô hình của Tầu với 1 loạt doanh nghiệp liên doanh ra đời (VMS, Vinadaesun, savina, vkx, nec, vv..v..). Nhưng nghe chừng là fail hết. Cụ rachfan có thông tin gì về thời kì này ko ạ?