[Funland] Nhật nó vẫn thích đến VN nhỉ? Ko biết mình giờ còn ưu đãi khủng cho bọn này như toyota, honda hồi xưa ko?

thanhcongmms

Xe đạp
Vâng, nói đến đầu tư em vẫn thick cái trung R&D của samsung nó dọn về VN. Cái trung tâm nghiên cứu ấy tuy ko tạo ra lợi nhuận trực tiếp nhưng nó kéo theo nhân lực chất lượng cao đến. Từ đó kéo theo nhiều thứ.
:D cụ biết R&D của SamSung ở VN là làm về cái gì ko mà cụ nói vậy :D? Đừng bảo là nghiên cứu và phát triển nhé :D, trung tâm R&D của SamSung ở VN thực chất chủ yếu là testing và fix bug do các app bên Hàn đẩy sang cụ à :D vì bạn em làm ở SS hơi bị nhiều, Foxcon hay Intel gì nữa thì các cụ mơ đi mà đòi chuyển giao công nghệ :D

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
:D cụ biết R&D của SamSung ở VN là làm về cái gì ko mà cụ nói vậy :D? Đừng bảo là nghiên cứu và phát triển nhé :D, trung tâm R&D của SamSung ở VN thực chất chủ yếu là testing và fix bug do các app bên Hàn đẩy sang cụ à :D vì bạn em làm ở SS hơi bị nhiều, Foxcon hay Intel gì nữa thì các cụ mơ đi mà đòi chuyển giao công nghệ :D
Đến lúc nó chuyển giao công nghệ thì công nghệ đó thuộc thế kỉ trước mẹ nó rồi.

RONGHT

Xe buýt
Em nghĩ khi muốn vẫn học được công nghệ của họ. Như kiểu cài cắm người vào các công đoạn. Nhưng ở mình có công ty nào đủ mạnh để làm như vậy đâu.

provtc

Xe container
Trước em nghe đồn thổi là công nghệ mới Nhật nó sản xuất trong nước dùng trước( nói văn minh là để test thử trước khi bán đại trà) ko biết đúng không. Còn riêng về bọn sếp nhật cỡ manager trở xuống ở VN thì bên kia toàn là công nhân, đi xe bus, ăn cơm công ty nhưng sang bên VN xe đưa rước...Bởi vậy khoái ở VN lắm.
Chuẩn luôn cụ, thậm chí cuối tuần còn có thêm chế độ được đi chơi thăm quan hạ long, em trc làm với mấy thằng nhật cứ cuối tuần đi chơi phang gái ầm ầm, bảo giờ vào lại sài gòn thì nó vào, ko ở tiếp bắc ninh chứ nhất quyết là không về nhật

xebobabanh17201

Xe điện
Samsung nghe đâu đặt R&D bên Mẽo, nhân sự hơn 10k chứ không ít.

SanHoBien

Xe container
DN Nhật sang VN không "chất". Toàn các DN lĩnh vực SX Cơ khí và hàm lượng công nghệ thấp. DN vừa và nhỏ, vốn đầu tư nhỏ.

Cả 1 mớ DN Nhật ở VN, không bằng 1 DN con thuộc tập đoàn Samsung - Hàn Quốc, hoặc 1 cty con thuộc Intel hay Foxcon. :D
Ui, vậy mấy DN Nhật sang VN chỉ để cho đẹp đội hình thui hở cụ :(

poiuy

Xe ba gác
Chỉ có thằng tàu mới đủ mạnh để ép DN nước ngoài chuyển giao công nghệ được, VN chỉ được cái mà các cụ gọi là lộc rơi lộc vãi thôi. Nước nhỏ thế là tốt rồi.

SanHoBien

Xe container
Chỉ có thằng tàu mới đủ mạnh để ép DN nước ngoài chuyển giao công nghệ được, VN chỉ được cái mà các cụ gọi là lộc rơi lộc vãi thôi. Nước nhỏ thế là tốt rồi.
Ui, lại gặp cụ rùi :P

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có biết là sang mời nó ntn+ ta thu được bao nhiêu thằng vendor của nó không? riêng Toyota đã có hơn 1k linh kiện nhỏ đấy.
Toy em ko biết nhưng em muốn mua lẻ toàn đồ thiết yếu vớ vẩn mà cũng phải nhập về kia. Nói thật doanh nghiệp mình làm ăn kém bcm. Công nghệ, tư duy lạc hậu.

toanbui

Xe tăng
Nhật sang Việt thì ít tiền lắm, chủ yếu máy móc đồng nát và công tác phí. Được cái sợ quan Việt.

baongan2511

Xe buýt
Theo em ưu tiên doanh nghiệp không gây hại môi trường chứ được 1 đồng từ nó rồi mất 2 đồng để sử lý môi trường thì say no luôn

Hung Phuc

Xe điện
Đầu tư FDI khg vì mục đích lợi nhuận, cụ thể là lao động, thuế... thì họ chọn VN làm gì. Hầu hết các DN cũng muốn nhập nguyên liệu nội địa cho giảm chi phí nhưng nhìn xem bản thân tự làm đc cái gì ngoài bìa carton, băng dính...
Thậm chí bao bì, bìa carton, băng dính nhiều mẫu mã còn ko làm đc và nó đặt bên TQ còn rẻ hơn đấy cụ

danleduc

Xe điện
Theo em ưu tiên doanh nghiệp không gây hại môi trường chứ được 1 đồng từ nó rồi mất 2 đồng để sử lý môi trường thì say no luôn
Cũng do mình quản lý thôi.
Mình quản lý tốt, quan chức môi trường làm đúng, không tham nhũng gì thì DN làm láo làm sao được. Trước nay các vụ DN vi phạm môi trường, xả thải trộm ra môi trường toàn được "bật đèn xanh" bởi các quan chức tham nhũng.

baongan2511

Xe buýt
Cũng do mình quản lý thôi.
Mình quản lý tốt, quan chức môi trường làm đúng, không tham nhũng gì thì DN làm láo làm sao được. Trước nay các vụ DN vi phạm môi trường, xả thải trộm ra môi trường toàn được "bật đèn xanh" bởi các quan chức tham nhũng.
hehe. Thế em mới nói Doanh nghiệp không hại Môi trường vì em không tin vào nô bộc nhà mình cụ ạ. Các Nô bộc ấy cơ chế từ trên xuống dưới rồi khác dòng cái là die ngay

Henry 27

Xe tăng
22 DN Nhật này mà sang VN đầu tư, chắc cũng cỡ 1,5tr USD / 1 DN ý nhỉ ....haha....:))
Máy móc thì mang từ TQ sang, dây chuyền SX tầm cỡ SX năm 1970-1990 thế kỷ trước....:))

Thôi thì, vẫn phải hoan nghênh thôi. Có còn hơn Không. :))
Cụ ghét Nhật không ai cấm, nhưng số liệu đừng có bịa cho vừa mồm.
1/ 1,5 trieu thi thuê đất, xây xong cái xưởng là hết. Trước khi SS vào, Canon Quế Võ vẫn là FDI khủng nhất nhì tỉnh.
2/ Đố cụ chuyển được máy 1970-1990 vào VN đấy. Bố cụ có là tổng cục trưởng Hq cũng chịu. Nói phét quá đà.

Ama-Kia

Xe buýt

thanhlam171

Xe tăng
Thông tin từ Cổng thông tin điện tử Chính phủ và Samsung cho hay việc xây dựng Trung tâm Nghiên cứu và phát triển (R&D) mới đã được triển khai ngay sau hai cuộc họp quan trọng giữa Thủ tướng **************** và phó chủ tịch Tập đoàn Samsung Lee Jae-yong vào năm 2018 tại Hà Nội và năm 2019 tại Seoul.

Samsung cho biết đây là trung tâm đầu tiên được tập đoàn này xây dựng ở nước ngoài nhằm phục vụ công tác nghiên cứu và phát triển, cũng là trung tâm R&D được xây dựng với quy mô lớn nhất trong số các doanh nghiệp FDI tại Việt Nam.

Thông qua xây dựng trung tâm này, Samsung kỳ vọng sẽ nâng cao năng lực nghiên cứu của các kỹ sư Việt Nam, không chỉ trong lĩnh vực phát triển sản phẩm mà còn ở các lĩnh vực nghiên cứu đang là xu hướng của thế giới như trí tuệ nhân tạo (AI), vạn vật kết nối (IoT), dữ liệu lớn (Big Data), mạng 5G… tạo tiền đề để Việt Nam có thể đi trước đón đầu với những thay đổi của cuộc cách mạng công nghiệp 4.0.

Cụ ơi, nó chi 200 triệu $ chỉ để testing với fix bug ạ. Em ko tin khi phó chủ tịch tập đoàn sang đôn đốc dự án này cách đây mấy tháng là đi chơi ạ.

bachchinh

Xe hơi
Cháu làm công nhân cho một công ty Hàn. Giấy vệ sinh nó cũng nhập Từ Hàn các Cụ ạ. Nấu ăn cũng do một thằng công ty Hàn . Còn mỗi Rác Và phế liệu là Do Việt Nam ta dọn thôi ạ.