[Funland] Nhân viên tách ra làm riêng

Lệ Cẩm

Xe điện
Sếp bọn em mỗi năm tất niên sẽ nói câu này trước hàng trăm nhân viên: "nếu sau này các em nghỉ việc ở đây ra ngoài mà không làm chủ hoặc không làm quản lí thì các em quay lại đây, công ty sẽ đào tạo miễn phí, trả lương cho các em để các em tự tin ra ngoài, vì đây là do lỗi của cty chưa đào tạo các em tốt"
Cụ chủ nên thay đổi cách suy nghĩ.

sontung89

Xe tăng
Về mặt cá nhân cụ thì là thiệt hại chứ về mặt xã hội thì người tiêu dùng được lợi, về giá cả chất lượng dịch vụ

Hải Linh Lưu

Xe tải
Data khách hàng nếu do NVKD tự tìm được và chăm sóc là do cty bỏ chi phí ra trả lương NVKD và chi phí tiếp khách, nhậu nhẹt, tặng quà lễ tết...do đó về lý và TÌNH thì thuộc về cty, NVKD sẽ phải bàn giao lại. Nhưng ranh giới này mỏng manh do tình cảm KH và NVKD.
Tốt nhất, những khách lớn và quan trọng, tự mình chăm sóc, phòng hậu họa. NVKD cứ việc nghỉ không ảnh hưởng.
Dạ cụ, KH lớn hay nhỏ thì em nói thật, ví dụ khi NV nghỉ việc sẽ luôn thông báo với khách quen là sắp tới em nghỉ bạn khác thay em làm việc với anh chị. KH sẽ hỏi ngay em làm gì tiếp theo, à thế sản phẩm của bên mới này thế nào, tất nhiên nhân viên sẽ giới thiệu, chả cần chèo kéo, KH thích là lấy thử luôn, chất lượng hơn là họ chuyển sang luôn. Chứ các cụ chủ mà cứ nghĩ KH nào là Data của mình không được lấy hàng nơi khác thì các cụ định độc quyền à ? Ai chơi ! Cụ trả lương cho nhân viên nhưng nó cũng bằng tình cảm và cái duyên của nó khách hàng mới quý mà mua hàng chứ có phải vì chủ công ty là các cụ đâu. Nên cuộc sống là phải chấp nhận thôi. Bản thân KH họ cũng khôn ngoan chứ dễ mà họ tự nhiên trung thành tuyệt đối với mình, chả ai chèo kéo được nếu họ không muốn mua . Nên quyết định của KH vẫn là chính nhé. Các cụ mua cái gì cũng nay hàng này mai hàng kia cơ mà.

Chỉnh sửa cuối:

Hải Linh Lưu

Xe tải
Về mặt cá nhân cụ thì là thiệt hại chứ về mặt xã hội thì người tiêu dùng được lợi, về giá cả chất lượng dịch vụ
Chuẩn quá ạ, về cá nhân là cụ ấy thiệt hại chứ xã hội đi lên vì có cạnh tranh so sánh và nhất là nếu đơn vị mới kia chất lượng tốt hơn thì xã hội được lợi.

Poodel

Xe đạp
Cụ nên nhớ không có cái gì nó là của cụ hoàn toàn. Mối làm ăn đó kể cả của cụ thì người ta cũng có quyền lựa chọn những nhà cung cấp khác, đó là nhu cầu của họ, không ai chỉ muốn lấy hàng 1 nơi mãi, trăm đầu mối khác mời chào mà họ không muốn họ cũng chả mua. Một điều nữa cụ cũng nên hình dung, mối quan hệ giữa khách hàng và nhân viên bán hàng nhiều khi khá đặc biệt. Khách hàng là thượng đế nên thường sale nó bỏ công sức chiều chuộng quan tâm, lắng nghe , để rồi để tạo được mối quan hệ thân thiết, chia sẻ hết chuyện nghề lẫn chuyện đời. Lúc đó khách hàng vì quý nó mà lấy hàng cho nó chứ chắc gì vì cụ quan trọng mà họ phải ủng hộ cụ. Khi nhân viên của cụ rời đi, khách biết biết họ chủ động hỏi thăm ấy chứ, họ còn muốn thử sản phẩm của nó chứ chả cần nó trèo kéo. Cụ hãy tin không có ai cướp được khách của cụ - khách là người và có cái đầu tính toán chứ con gấu bông đâu mà mình giữ được họ hay ai cướp được họ đi. Chỉ toàn tâm lý đổ tội. Em thì không có kinh doanh, nhưng em là khách hàng, và ngoài việc chất lượng sản phẩm thì khi em thiện cảm với đứa bán hàng nào em sẽ mua cho nó .
Nhân viên chuyển đi nói xấu, đặt điều chủ cũ để kéo khách hoặc lấy danh nghĩa chủ cũ để kéo khách có gọi là cướp khách không? Nhân viên ruột được truyền nghề chuyển đi không chỉ lấy dữ liệu, công thức, bí mật kinh doanh của chủ, còn biết điểm yếu của chú sẽ có lợi thế hơn trong cạnh tranh.

ssgabeo

Xe buýt
Muốn thành công, bạn cần có bạn bè, nhưng để thành công lớn, bạn cần có đối thủ."
Trường hợp này đúng với em, bạn nhân viên trẻ khá thông minh của em tách ra làm riêng mới một cách làm mới nhưng lại chết yểu vì thiếu kinh nghiệm, em thấy cách làm mới đó hay nên đi theo hướng mới, vì vậy mà đã đạt được thành công hơn hẳn các năm trước, giống như bứt phá

Dan du an

Xe ba gác
Ai cũng sẽ nhìn miếng bánh của mình bé khi đã trưởng thành. Kệ họ thôi, nói như nhiều cụ trên này là chính xác, việc đó không thể cản được. Nó là tất yếu, nếu không muốn thấy cảnh đó thì giống trong ngành em, người ta làm gì ví dụ tiêm chọc họ pha thuốc cũng đóng kín cửa, ông bà làm mảng nào chỉ biết đúng mảng đó.

Hải Linh Lưu

Xe tải
Nhân viên chuyển đi nói xấu, đặt điều chủ cũ để kéo khách hoặc lấy danh nghĩa chủ cũ để kéo khách có gọi là cướp khách không?
Lấy danh nghĩa chủ cũ là sai , là xấu, và chủ cũ phải vào cuộc. Khi khách nhận ra họ sẽ quay lại.
Còn nói xấu và tìm cách kéo khách về mình thì không phải cướp ạ. Thế cụ bán hàng mà không kéo khách , không nói lên cái đặc biệt của mặt hàng của cụ so với những nhãn hiệu khác thì cụ sao mà có khách ạ ? Chưa kể nói xấu đấy nhưng nói đúng chứ không sai thì sao ? ĐI làm lâu năm nhiều khi nhân viên nó cũng biết cái thối của doanh nghiệp, nó kể ra thì cũng chả phải nói xấu. Em mà là khách hàng em cũng cần những thông tin như thế để còn lựa chọn sản phẩm tốt. Đó là thị trường cụ ạ, cụ cũng phải dìm thằng khác bằng cách nào đó, nâng mình bằng cách nào đó... thì cụ mới bán được hàng chứ . Còn em vẫn khẳng định 2 điều: thứ nhất nếu người chủ không sát sao tạo tình cảm với khách, tạo giá trị cho hàng hóa thì khách chắc chắn lấy hàng chỉ vì thằng sale nó chăm sóc tốt. Thứ hai: Khách hàng không ngu dể bị dắt mũi hay chèo kéo. Khi là người phải bỏ tiền, họ cũng luôn có tâm lý muốn tìm hiểu thay đổi nguồn cung cấp khác tốt hơn nếu gặp cơ hội, vì vậy thằng sale nó cũng góp phần nho nhỏ vào quyết định của khách hàng thôi, đừng đổ hết lỗi cho nó.

coolpix8700

Xe ngựa
Nhân viên chuyển đi nói xấu, đặt điều chủ cũ để kéo khách hoặc lấy danh nghĩa chủ cũ để kéo khách có gọi là cướp khách không? Nhân viên ruột được truyền nghề chuyển đi không chỉ lấy dữ liệu, công thức, bí mật kinh doanh của chủ, còn biết điểm yếu của chú sẽ có lợi thế hơn trong cạnh tranh.
Những việc như thế này là bình thường, hàng ngày trong kinh doanh. Không chỉ nhân viên bỏ ra làm riêng, mà các đối thủ cạnh tranh cũng lôi kéo nhân viên sang chỗ họ, có nhiều người được trả lương cao hơn rất nhiều khi sang làm việc ở các doanh nghiệp đối thủ, nhưng cũng có nhiều người chỉ nhận lương cao 1 thời gian, bên kia họ sẽ tìm cách để phải tự nghỉ việc vì những thông tin họ cần đã lấy đủ nếu việc kéo sang chỉ với mục đích mua thông tin, mà không phải tay nghề.
Nhưng cũng vì thế người làm chủ phải biết cách để không biến doanh nghiệp mình trở thành 1 trường đào tạo nghề quốc doanh!

Hải Linh Lưu

Xe tải
Trường hợp này đúng với em, bạn nhân viên trẻ khá thông minh của em tách ra làm riêng mới một cách làm mới nhưng lại chết yểu vì thiếu kinh nghiệm, em thấy cách làm mới đó hay nên đi theo hướng mới, vì vậy mà đã đạt được thành công hơn hẳn các năm trước, giống như bứt phá
Em kể cụ nghe một câu chuyện nhà em : Bà Chị em có nghề tay trái là dạy đàn, nghề tay phải làm văn phòng. Rồi chị cũng mở 1 trung tâm nhỏ nhỏ, mới đầu lẹt đẹt lắm. Chị thuê 1 đứa nhân viên cùng setup. Thằng đó nó mới ra trường mà giỏi, nhìn xa trông rộng, lên 1 kế hoạch kinh doanh rất ổn dù mới là kế hoạch thôi, những cái đó chị em chưa từng nghĩ đến. Nhưng rồi nó nhập nhằng chút tiền bạc, kieur móc nối mua đàn cũ ăn phần trăm, chị em cho nó nghỉ. Nhưng bả lấy nguyên chương trình của nó để lập công ty và giờ bả kiếm mấy trăm triệu/tháng từ đó. là các cụ có bỏ qua không ? Có tính là ăn cắp không khi mà chưa có bản quyền pháp luật công nhận? KHách của các cụ nếu không có hợp đồng cộng tác mấy năm mới được giá ngon thì họ theo nguồn khác chả có gì sai đúng không ạ. Vì vậy cụ nào muốn giữ khách ấy mà, phải ký hợp đồng nhé, Có giá tốt thì phải lấy sản lượng nhất định như thế nào đó trong 1-2 năm, cuối năm mới được trả hoa hồng . Chứ các cụ mua ít data xong vểnh râu ngồi cho thằng sale nó bục mặt chăm xong mơ khách nó bám đít trung thành suốt đời á, cổ tích cũng chả có. Nguyên liệu đầu vào của các cụ cũng phải thử chỗ nọ chỗ kia bỏ sừ ra mà đòi đầu ra độc quyền á.

bo kent

Xe tăng
Chuyện này là chuyện thường ở làng và không có j cần bàn cãi thêm ạ.
Chỉ sợ nhất là lúc nhân viên làm việc cho mình thì âm thầm gom data khách hàng, bí quyết kinh doanh. Đồng thời nó phát hiện ra những nhược điểm mà cải tiến sẽ mang lại nhiều lợi ích nhưng không để xuất mà để dành làm của riêng sau này.

Marble Trans

Xe tăng
Data khách hàng nếu do NVKD tự tìm được và chăm sóc là do cty bỏ chi phí ra trả lương NVKD và chi phí tiếp khách, nhậu nhẹt, tặng quà lễ tết...do đó về lý và TÌNH thì thuộc về cty, NVKD sẽ phải bàn giao lại. Nhưng ranh giới này mỏng manh do tình cảm KH và NVKD.
Tốt nhất, những khách lớn và quan trọng, tự mình chăm sóc, phòng hậu họa. NVKD cứ việc nghỉ không ảnh hưởng.
Cụ nói chuẩn ạ, cay ở đây chắc là vào thì dìu dắt, chia sẻ hết, lúc đi lại lặng lẽ, âm thầm. Còn làm đúng ngành cty cũ thì em nghĩ là bình thường, còn hay hơn, tuyệt hơn thì nên làm ngành mới.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Nhiều cụ bênh cựu nhân viên quá :)
Ko ai cấm họ tự lực cánh sinh, nhưng cách nghỉ & cách startup tạo nên tư cách con người.
- Nếu bạn nghỉ, thông báo trước 3-6 tháng. Công ty sẽ có chính sách để thông báo cho bạn hàng, đối tác, nhà cung cấp về thay đổi nhân sự & thay đổi quy cách làm việc của bạn thì bạn làm đúng, quan hệ của bạn và đồng nghiệp cũ cũng sẽ tốt, sau này còn hợp tác với nhau
- Còn nếu đùng 1 cái bạn nghỉ, ngày hôm sau bạn mở cty mới, mang theo hết cả database & mối quan hệ khách hàng cũ, nhà cung cấp, thậm chí giá cả mua bán bạn cũng mang sang cty mới thì khó chấp nhận được. Đây là ăn cắp
Cơm thầy - vợ bạn ... các cụ nói mãi rồi

nhuthanh10591

Xe tải
Đúng là trên đây cài phím ai nói cũng hay bênh được nv kia e cũng chịu, đặt mình vào chủ doanh nghiệp kia bị nhân viện thọc như vậy các cụ có nói hay như thế này đc ko .

cuc_cu

Xì hơi lốp
Đúng là trên đây cài phím ai nói cũng hay bênh được nv kia e cũng chịu, đặt mình vào chủ doanh nghiệp kia bị nhân viện thọc như vậy các cụ có nói hay như thế này đc ko .
Nói điều này cụ đừng tự ái.

Đọc cm của cụ tôi chắc đến 90% cụ đang đi làm thuê và chưa từng làm chủ, cũng chưa từng đào tạo dẫn dắt 1 ai đó đúng ko? :)

VuNgoanMuc

Xe điện
Nói điều này cụ đừng tự ái.

Đọc cm của cụ tôi chắc đến 90% cụ đang đi làm thuê và chưa từng làm chủ, cũng chưa từng đào tạo dẫn dắt 1 ai đó đúng ko? :)
Chuyện nhân viên tách ra rồi cạnh tranh trực tiếp với chủ cũ thì đầy, có gì mà lạ, nhất là trong ngành thương mại hay dịch vụ, sản xuất cũng có nhưng ít hơn ...
Cũng chả có gì là đạo lý to tát ở đây cả. Xét cho cùng kinh doanh nó luôn khô khan và tàn nhẫn, đích đến của tất cả là lợi nhuận. Có ông nào vươn lên làm chủ mà không tàn nhẫn.
Bị chính nhân viên cũ cạnh tranh và thậm chí có trường hợp em biết còn bị vượt qua và lụi luôn thì chủ doanh nghiệp nên tự trách mình, không có được phương án để giữ thế chủ động thì bị đập bất kể lúc nào là chuyện thường.

lamhaha191

Xe điện
các em mà ra làm chủ em ủng hộ nhiệt tình. Riêng em những vị trí chủ chốt luôn có thế hệ kế cận

huyen141292

Xe điện
Nay biết được thằng em tách ra làm việc, làm đối thủ của mình luôn. Thấy cay cay sống mũi.
Nhận nó vào làm từ hồi mới ra trường. Ngây ngô. Em cũng thương nó, chỉ dạy toàn bộ.
Làm được 5 năm thì nó kêu ngành này giờ làm chán. Muốn chuyển sang ngành mới để phát triển. Em đồng ý.
2 tuần sau, ngày hôm nay, em phát hiện nó tách ra. Làm đối thủ cạnh tranh với mình luôn.
Chán thế không biết. Trước lương thưởng cũng tốt, còn tạo điều kiện chia cả 1 phần lợi nhuận của công ty cho nó mà nó lại vậy. Hay do em làm sếp tệ quá chăng?

Chuyện tốt chứ sao. Dưới tay tướng giỏi ko có quân hèn, nhân viên của bác muốn ra ở riêng là chuyện tốt. Vậy bác cứ giúp đỡ lúc họ mới ra đời, dù sao buôn có bạn bán có phường mà. Coi như là tạo duyên. Đúng ra bác nên lựa chọn cho một số nhân viên biết bác sẵn lòng ủng hộ bọn họ ra ở riêng thì lòng trung thành cao hơn.

Túm váy lại: theo em hỗ trợ họ bằng cách chia vào địa bàn hoặc mảng nào đó của đối thủ cạnh tranh với bác. Do đó họ ít có thời gian đối đầu với bác

cod

Xe buýt
sếp quá tệ
cu em nó muốn làm chủ thì mừng cho nó chứ
thay vì coi nó là đối thủ thì hợp tác
ví dụ có ca nào khó nó mới chưa xử lý dc thì bảo đẩy qua bên mình, mình sẽ back lại cho nó ít %
Tư tưởng này giống sếp cũ của em, cũng nói là ai muốn ra làm riêng, nếu muốn thì có thể trở thành đối tác của công ty luôn.

Cháu cũng có ku em cùng làng, ban đầu không có việc làm cháu nhận vào làm nhân viên kinh doanh (do bà mẹ nhờ bà ngoại cháu nói giúp). Sau khi làm được 4 năm, nắm bắt được 1 lượng khách thì tách ra làm riêng làm đối thủ cạnh tranh với cháu. Hai năm nay ku em không gánh nổi nữa, nhà cũng đã bị ngân hàng phát mãi. đang muốn xin quay lại nhưng cháu chưa đồng ý.
Nhìn vợ con nó nheo nhóc đôi khi cũng mềm lòng nhưng anh em trong cty can ghê quá :(
Cái này anh em cty can là đúng, cụ ạ! Chắc họ sợ nó sẽ thành tiền lệ xấu.

Nó làm riêng còn đỡ, hồi đó mình bị thằng em con bà cô ruột ăn cắp hết tài liệu bí kíp ngành, và data khách hàng qua đầu quân cho công ty đối thủ.
Bên đối thủ nó lấy được bí kíp của mình cái nó đuổi thằng kia luôn.
Em ko hiểu sao nhiều người rời cty lại có thói quen lấy tài liệu, data của công ty đó mang sang cty mới. Quan điểm của em luôn là: tài liệu và data là do cty trả lương cho mình tìm kiếm, thu thập và nó sẽ thuộc về cty đó. Ít nhất thì mình cũng lãi ở khoản học thêm đc tư duy tìm kiếm tài liệu, data rồi cơ mà.

Em kể cụ nghe một câu chuyện nhà em : Bà Chị em có nghề tay trái là dạy đàn, nghề tay phải làm văn phòng. Rồi chị cũng mở 1 trung tâm nhỏ nhỏ, mới đầu lẹt đẹt lắm. Chị thuê 1 đứa nhân viên cùng setup. Thằng đó nó mới ra trường mà giỏi, nhìn xa trông rộng, lên 1 kế hoạch kinh doanh rất ổn dù mới là kế hoạch thôi, những cái đó chị em chưa từng nghĩ đến. Nhưng rồi nó nhập nhằng chút tiền bạc, kieur móc nối mua đàn cũ ăn phần trăm, chị em cho nó nghỉ. Nhưng bả lấy nguyên chương trình của nó để lập công ty và giờ bả kiếm mấy trăm triệu/tháng từ đó. là các cụ có bỏ qua không ? Có tính là ăn cắp không khi mà chưa có bản quyền pháp luật công nhận? KHách của các cụ nếu không có hợp đồng cộng tác mấy năm mới được giá ngon thì họ theo nguồn khác chả có gì sai đúng không ạ. Vì vậy cụ nào muốn giữ khách ấy mà, phải ký hợp đồng nhé, Có giá tốt thì phải lấy sản lượng nhất định như thế nào đó trong 1-2 năm, cuối năm mới được trả hoa hồng . Chứ các cụ mua ít data xong vểnh râu ngồi cho thằng sale nó bục mặt chăm xong mơ khách nó bám đít trung thành suốt đời á, cổ tích cũng chả có. Nguyên liệu đầu vào của các cụ cũng phải thử chỗ nọ chỗ kia bỏ sừ ra mà đòi đầu ra độc quyền á.
Đậm: Cái này chưa chắc đã đúng như thế đâu cụ. Có thể có một giả thiết là bà chị của cụ thấy kế hoạch ngon mà ko muốn chia cho thằng kia nên tìm cớ loại thì sao?