[Funland] Nhân viên tách ra làm riêng

Thai_Dzui

Xe hơi
Chuyện nhân viên tách ra làm riêng là bình thường. Cạnh tranh thì cụ đối xử như đối thủ thôi. Nó tách ra còn đường hoàng chán. Sợ nhất là nó vẫn làm công ty cụ, nhưng lại tổ chức ra một công ty khác để rút ruột khách. Khi ấy thiệt hại của cụ còn lớn hơn gấp bội.
em thấy chuẩn nhất là tách ra làm riêng sòng phẳng xanh chín. Cái kiểu ở trong lòng thòng dẫn mối ra bên ngoài mới là đáng sợ ạ

Website
www.mocconghoa.com
Kiểu gì cũng có đối thủ để cạnh tranh, không người này thì người khác. Cay cú cũng chả làm dc gì, đủ lông đủ cánh rồi cũng bay thôi

Đúng rồi nhưng nói là mừng cho nó, thì là nói phét!

Thắng Formosa

Xe tăng
Nếu là người Trung Quốc thì họ sẽ giúp nhau cùng phát triển, họ sẵn sàng chia sẻ một phần khách hàng cho cậu em kia.
Còn ta thì luôn tìm cách vùi dập đối thủ.

Marble Trans

Xe tăng
Nếu là người Trung Quốc thì họ sẽ giúp nhau cùng phát triển, họ sẵn sàng chia sẻ một phần khách hàng cho cậu em kia.
Còn ta thì luôn tìm cách vùi dập đối thủ.
Cụ nói làm em nhớ đến Video của chủ tịch V và cụ Hùng giờ làm tư lệnh ngành. Trong Video đó cụ V có nói đến muốn xây dựng cộng đồng doanh nhân Việt mạnh, ở đó mọi người đoàn kết, giúp đỡ, cứu nhau làm đối trọng với phương Tây và Đông Á.

cusao

Xe lăn
Theo em biết thì thường khi sau nhân viên cũ nghỉ việc thì cty cũ bắt ký cam kết là cấm không được đụng chạm gì đến các kh.hàng cty cũ trong vòng 2-3 năm.
Ăn nhau là cái hồ sơ đăng ký DN ở tây rất chi tiết và cụ thể cho từng trường hợp. Dù không sính tây nhưng vẫn phải thừa nhận hành lang pháp lý của họ văn minh hơn ta rất nhiều. Ví dụ trong phạm vi này
- Sản phẩm DV là hoàn toàn mới, ok duyệt luôn
- SFDV đã ó bản quyền hoạc, đã có chỗ đứng trên thị trường có dấu hiệu nhái...cần điều tra xem xét
- Lịch sử hành nghề, làm việc của cá nhân người đăng ký...
.....
Một loạt các thông tin theo qui chuẩn chung cần có đủ thông tin mà nhân viên của bộ phận cấp phép khỏi cần lo vi phạm, khỏi có kẽ hở để tham nhũng....cứ đúng ba rem mà soi, ok thì cấp. Nhưng cơ quan nào thiết kế ra cái barem này mới là quan trọng và cái barem đó thường xuyên được điều chỉnh cho kịp với những diễn biến của thị trường.
Qui định của họ cũng có nhiều điều cứng nhắc, phức tạp, rắc rối....nhưng cái chung của họ đạt được là ổn định, công bằng nhất có thể.....lãi dòng sxkd loanh quanh 10% là đã mừng húm nhưng rất ổn định và vững chắc

thonvang

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ phải mừng vì nhân viên của cụ giỏi,và đủ vững rồi.Còn kinh doanh thì phải có cạnh tranh rồi.

Lee Saker

Xe điện
Cụ nói làm em nhớ đến Video của chủ tịch V và cụ Hùng giờ làm tư lệnh ngành. Trong Video đó cụ V có nói đến muốn xây dựng cộng đồng doanh nhân Việt mạnh, ở đó mọi người đoàn kết, giúp đỡ, cứu nhau làm đối trọng với phương Tây và Đông Á.
Cụ thấy doanh nghiệp đấy giờ đã đoàn kết, giúp đỡ, hợp tác với các doanh nghiệp khác chưa :D?

LuckyCar

Xe container
Thực ra em hiểu cụ chủ cũng không hẳn cay vì việc nhân viên tách ra làm riêng đâu. Mà cay vì cái tình nghĩa đã đặt vào đấy, nhưng có lẽ gặp đúng đứa nó vô tình, vô nghĩa thôi. Tức là cay đối với trường hợp cụ thể, con người cụ thể, chứ không phải là cứ nhân viên nào tách ra làm riêng đều cay. Em cũng dính trường hợp hơi có chút tính chất giống chuyện cụ chủ (dù là tình huống khác) nên hiểu tình người có khi nó bạc bẽo.

Demchinhhang.net

Xe container
Cháu cũng có ku em cùng làng, ban đầu không có việc làm cháu nhận vào làm nhân viên kinh doanh (do bà mẹ nhờ bà ngoại cháu nói giúp). Sau khi làm được 4 năm, nắm bắt được 1 lượng khách thì tách ra làm riêng làm đối thủ cạnh tranh với cháu. Hai năm nay ku em không gánh nổi nữa, nhà cũng đã bị ngân hàng phát mãi. đang muốn xin quay lại nhưng cháu chưa đồng ý.
Nhìn vợ con nó nheo nhóc đôi khi cũng mềm lòng nhưng anh em trong cty can ghê quá :(
Quả khuyên này quá khó, BT chán đi làm cho đổi mới về thì ko có gì bàn. Bản chất chẳng có gì vướng vì mình ra tay giúp đỡ, nhưng đời lắm thị phi vì còn team đang làm, rồi gần bà lằng cũng loạn đao pháo phết. Em còm cho vui lấy km chứ ca này ko ý kiến gì. Hihi

patuana76

Xe container
Nay biết được thằng em tách ra làm việc, làm đối thủ của mình luôn. Thấy cay cay sống mũi.
Nhận nó vào làm từ hồi mới ra trường. Ngây ngô. Em cũng thương nó, chỉ dạy toàn bộ.
Làm được 5 năm thì nó kêu ngành này giờ làm chán. Muốn chuyển sang ngành mới để phát triển. Em đồng ý.
2 tuần sau, ngày hôm nay, em phát hiện nó tách ra. Làm đối thủ cạnh tranh với mình luôn.
Chán thế không biết. Trước lương thưởng cũng tốt, còn tạo điều kiện chia cả 1 phần lợi nhuận của công ty cho nó mà nó lại vậy. Hay do em làm sếp tệ quá chăng?
Có cả nguyên nhân chủ quan lẫn khách quan trong đây thì phải:
- Chủ quan: do tính toán của chính bạn nhân viên muốn đứng ra làm chủ độc lập, không muốn làm thuê nữa.
- Khách quan: ngành nghề quá dễ để có thể tách ra làm riêng. Kiểu như "thương mại" thì chỉ cần nắm được nguồn mua, kênh bán là đã có thể nghĩ đến việc làm riêng rồi. Còn nếu như kiểu sản xuất (xe ô tô điện chẳng hạn), tôi chưa thấy anh nhân viên nào của anh V có thể tách ra làm riêng được.

tranmanhha

Xe điện
Ca này rất điển hình. Em nghĩ ở đâu cũng thế thôi.
Mới đi làm - học hỏi kinh nghiệm - Sau khi nắm được 1 số lượng khách hàng nhất định, có 1 số tiền nhất định sẽ thành lập Cty riêng.
Tre già, măng mọc - tre chưa già măng đã mọc cũng là lẽ thường.

minhnguy

Xe hơi
Tại sao các A V anh L toàn dùng nữ tướng, vị pn họ ít tham vọng và trung thành hơn. Lính nam mà tài giỏi ko chịu làm thuê lâu dài mà dốt nát lại ko đc việc. Âu cũng là thuận theo lẽ phát triển tự nhiên cụ thớt ạ
Các anh này mà cũng phải viết tắt anh V anh L hả cụ:)

Minhnd

Xe điện
Quả khuyên này quá khó, BT chán đi làm cho đổi mới về thì ko có gì bàn. Bản chất chẳng có gì vướng vì mình ra tay giúp đỡ, nhưng đời lắm thị phi vì còn team đang làm, rồi gần bà lằng cũng loạn đao pháo phết. Em còm cho vui lấy km chứ ca này ko ý kiến gì. Hihi
Có những lúc gặp phải trường hợp khó xử phết cụ ạ. Cháu thì cũng đã chốt được hướng rồi. Thôi thì không có mình họ cũng sẽ tự xoay sở được, đôi khi nghĩ chỉ có mình mới có thể giúp họ chưa chắc đã đúng 🍺

traimeo

Xe buýt
Cay lắm chứ ở đó mà chúc mừng. Nhưng cũng là động lực để vượt qua đánh bại em nó. Cụ chủ cũng tình cảm nên hơi thất vọng thôi. Từ giờ đặt ranh giới thôi không có ai trung thành đâu chỉ có mình thôi. Em đã từng trải qua cách đây mấy tháng. Còn ứng tiền cho lính đi chữa bệnh, mẹ lính cấp cứu cũng ứng tiền để cứu giúp. Khi quay xe nó nói như mình ăn ở bạc. Em kệ cho cuộc đời phán xét tập trung việc của mình.

nguyentruongto

Xe tải
Website
apaxlearning.com
Em cũng tách từ công ty ra và ae lính cũng tách từ e ra thì em thấy thế này.
1. Chuyện 1 người thấy đủ trưởng thành muốn ra làm riêng để tăng thu nhập, thể hiện bản thân là chuyện bình thường.
2. Chuyện nói tránh "làm ngành khác" hay lí do nào đó cũng là bình thường, nhiều chủ sẽ tìm cách gây khó dễ khi nói muốn làm riêng đúng nghành, hoặc là ae ngại không dám nói thẳng. Cũng không nên trách làm gì.
3. Chuyện chúc mừng hay không hay cay cú thì tùy tính mỗi người nhưng cá nhân e thấy nên chúc mừng và hỗ trợ nếu có thể chỉ đơn giản nó thể hiện bản lĩnh và sự rộng rãi của mỗi người, đường đời dài thêm bạn bớt thù là chuyện nên làm.
4. Chuyện bảo toàn bí kíp công nghệ, dữ liệu khách hàng thì các cụ chủ ngay từ khi xây dựng quy trình, dữ liệu, quan hệ đã phải lường hết các điều này rồi, nếu bị mất thì tự xác định hệ thống mình không ổn mà xây dựng lại cho nó ổn thôi.
5. Các cụ nên có biên bản bảo mật và cam kết với nhân viên về dữ liệu hay không làm trùng ngành ngay khi bắt đầu hợp tác với các điều kiện rõ ràng, như thế sẽ giảm thiểu rủi ro nhiều.
Điều 5 em thấy cam kết không làm trùng ngành hơi sai sai, cam kết về bảo mật và data thôi, chứ làm trùng ngành chả ảnh hưởng gì

beomap2

Xe container
Các công ty hay hãng quy củ thì trong hợp đồng lao động có các điều khoản cấm làm lộ bí mật công nghệ và làm việc với hãng đối thủ (bắt cá hai tay) hoặc sau khi rời công ty bao nhiêu năm mới được mở công ty riêng cùng lĩnh vực.
Nếu chủ thớt không làm hợp đồng có các điều khoản như thế là sơ hở , cũng nên tự trách mình.

HN_2012

Xe tăng
Không chọc vào khách công ty mình là được cụ ạ, trách sao được nhân viên.
Mở ra cùng nghề mà không kéo khách của cty cũ thì cậu em đã đàng hoàng tuyên bố luôn rồi. Việc nhân viên nghỉ rồi tách ra mở riêng và chia sẻ khách hàng công ty cũ là rất nhiều ở những ngành hàng thương mại và dịch vụ đơn thuần nên việc chấp nhận nó là điều tất yếu, tuy có "sốc tý" nhưng cũng không quá cay cú nếu chỉ là canh tranh bình thường không chơi đểu lại mình.

Marble Trans

Xe tăng
Đúng rồi nhưng nói là mừng cho nó, thì là nói phét!
Đúng cụ à, mừng chỉ là khi nhân viên mở cty, nhà máy sản xuất khác ngành cũ. Hoặc làm Agency, Partner với cty cũ, chứ làm đúng y mặt hàng như cty cũ sau khi tách ra mà bảo mừng thì......