[Funland] Nhân viên tách ra làm riêng

vanhai493

Xe điện
Nó làm riêng còn đỡ, hồi đó mình bị thằng em con bà cô ruột ăn cắp hết tài liệu bí kíp ngành, và data khách hàng qua đầu quân cho công ty đối thủ.
Bên đối thủ nó lấy được bí kíp của mình cái nó đuổi thằng kia luôn.
Đó là do khi vào cty cụ k ký bảo mật
Có cty kia em làm bắt ký bảo mật vì cái dó thuộc về cty
Lấy ra và bán thì cty bắt đền 1 tỏi và bàn giao cho công an
Cho ký trc khi nhận vào làm. Ai cũng ký vậy

chemvovan

Xe buýt
Lấy danh nghĩa chủ cũ là sai , là xấu, và chủ cũ phải vào cuộc. Khi khách nhận ra họ sẽ quay lại.
Còn nói xấu và tìm cách kéo khách về mình thì không phải cướp ạ. Thế cụ bán hàng mà không kéo khách , không nói lên cái đặc biệt của mặt hàng của cụ so với những nhãn hiệu khác thì cụ sao mà có khách ạ ? Chưa kể nói xấu đấy nhưng nói đúng chứ không sai thì sao ? ĐI làm lâu năm nhiều khi nhân viên nó cũng biết cái thối của doanh nghiệp, nó kể ra thì cũng chả phải nói xấu. Em mà là khách hàng em cũng cần những thông tin như thế để còn lựa chọn sản phẩm tốt. Đó là thị trường cụ ạ, cụ cũng phải dìm thằng khác bằng cách nào đó, nâng mình bằng cách nào đó... thì cụ mới bán được hàng chứ . Còn em vẫn khẳng định 2 điều: thứ nhất nếu người chủ không sát sao tạo tình cảm với khách, tạo giá trị cho hàng hóa thì khách chắc chắn lấy hàng chỉ vì thằng sale nó chăm sóc tốt. Thứ hai: Khách hàng không ngu dể bị dắt mũi hay chèo kéo. Khi là người phải bỏ tiền, họ cũng luôn có tâm lý muốn tìm hiểu thay đổi nguồn cung cấp khác tốt hơn nếu gặp cơ hội, vì vậy thằng sale nó cũng góp phần nho nhỏ vào quyết định của khách hàng thôi, đừng đổ hết lỗi cho nó.
Đi làm thuê thì ngoài những cái luật pháp nó quy định, thì còn có cái gọi là Đạo đức nghề nghiệp. Có những cái về mặt luật pháp không sai, nhưng xét về đạo đức nghề nghiệp thì sẽ không ổn.

Trước có ông kỹ sư Lê Văn Tạch đang làm nhân viên của Toyota đi tố cáo sai phạm của chính công ty mình. Ok, xã hội hưởng lợi, nhưng ông ta bị cả công ty họ ghét, và rất khó công ty nào khác thuê ông ta nữa.

Sau này thì có thầy giáo chống tiêu cực Đỗ Việt Khoa nữa. Báo chí ca ngợi, nhưng kết cục ra sao thì ai cũng rõ.

Tất nhiên là không có mẫu số chung trong việc này, mà tùy hoàn cảnh, ngành nghề để mà mình nhìn vào soi xét.

Ví dụ: Ronaldo trước đá cho MU, biết điểm yếu của MU là ở vị trí hậu vệ trái, sau đó anh ta chuyển sang Real. Khi Real gặp MU, anh ta hoàn toàn có thể nói cho HLV biết về điểm yếu của MU để Real khai thác. Việc này không ai người ta Ronaldo là kẻ phản bội MU cả.

coolpix8700

Xe ngựa
Chuyện này là chuyện thường ở làng và không có j cần bàn cãi thêm ạ.
Chỉ sợ nhất là lúc nhân viên làm việc cho mình thì âm thầm gom data khách hàng, bí quyết kinh doanh. Đồng thời nó phát hiện ra những nhược điểm mà cải tiến sẽ mang lại nhiều lợi ích nhưng không để xuất mà để dành làm của riêng sau này.
Vẫn là lỗi của chủ doanh nghiệp thôi!
Ngay ở nước ngoài thì cũng chỉ có 1 số rất ít ngành cụ thể pháp luật họ mới quy định cho một số vị trí chủ chốt, nhưng cũng chỉ giới hạn ở 1 khoảng thời gian sau khi rời doanh nghiệp cũ, còn lại thì doanh nghiệp phải tự biết cách để tự bảo vệ việc kinh doanh của mình trước sự nhòm ngó của đối thủ (và nhân viên cũ đã rời doanh nghiệp).
Có những nguyên tắc khá quen thuộc là trong doanh nghiệp chỉ trừ mỗi chủ doanh nghiệp thì không ai là không thể thay thế và những vẫn đề quan trọng thì không ai được nắm hết từ đầu đến đuôi. Nếu cẩn thận hơn thì sẽ có vài vị trí người ta còn không để nhân viên ngồi lâu!

cuc_cu

Xe tăng
Chuyện nhân viên tách ra rồi cạnh tranh trực tiếp với chủ cũ thì đầy, có gì mà lạ, nhất là trong ngành thương mại hay dịch vụ, sản xuất cũng có nhưng ít hơn ...
Cũng chả có gì là đạo lý to tát ở đây cả. Xét cho cùng kinh doanh nó luôn khô khan và tàn nhẫn, đích đến của tất cả là lợi nhuận. Có ông nào vươn lên làm chủ mà không tàn nhẫn.
Bị chính nhân viên cũ cạnh tranh và thậm chí có trường hợp em biết còn bị vượt qua và lụi luôn thì chủ doanh nghiệp nên tự trách mình, không có được phương án để giữ thế chủ động thì bị đập bất kể lúc nào là chuyện thường.
Cụ nói đúng, thương trường là chiến trường - việc hôm nay là đồng đội, ngày mai thành đối thủ không có gì là lạ và cũng dần hiểu nó là quy luật tất yếu.

Em có 3 trường hợp lấy làm ví dụ:

1. Bạn học cấp 1 và 2 của em trước làm cho Bách Khoa Computer, cũng được đào tạo khá bài bản tuy nhiên đến 1 thời điểm công ty không còn đáp ứng đc nguyện vọng phát triển nên bạn em xin nghỉ và tự mở thương hiệu riêng cũng về kinh doanh điện thoại, đồ điện tử và đến nay cũng có thành công nhất định, đặc biệt là có những mảng cạnh tranh trực tiếp với BK Computer.

2. Cậu em chơi cùng trước làm cho công ty nội thất, cụ thể mảng thiết kế tủ bếp và Sofa và cũng được chính CEO của công ty đào tạo, dẫn dắt. Thì đến nay cũng tách ra mở 1 thương hiệu riêng về Sofa, khá có tiếng ở Hanoi và cũng cạnh tranh trực tiếp với công ty cũ.

3. Cá nhân em làm mảng Tài chính - Ngân hàng, thời gian trước cũng từng làm trưởng phòng phụ trách mảng KHCN. Cũng đào tạo rất nhiều lứa nhân viên và đến nay cũng có nhiều bạn lên cấp quản lý, trong quá trình làm kinh doanh em vẫn dẫn nhân viên của mình đi gặp khách của mình và kết nối với các kênh bán của chính mình. Đến nay, khi các bạn nhân viên cũ do mình đào tạo đi khai thác chính data khách mình từng kết nối và mở rộng ra từ chính data này. Nói cách khác, họ đã từng cạnh tranh trực tiếp với mình.

Cả 3 ví dụ trên, người nhân viên tách ra làm chủ đều được hướng dẫn, đào tạo từ chính người sếp cao nhất. Cũng đã thành đối thủ cạnh tranh của nhau, nhưng tất cả mối quen hệ thì không bị ảnh hưởng, thậm chí còn duy trì hoặc phát triển tốt để tương trợ nhau 1 cách vui vẻ.

Vomoicuoi

Xe tăng
Chủ yếu là các ngành mang tính chất thương mại hoặc sửa chữa nhỏ lẻ thì nhân viên hay tách ra làm riêng được , còn nếu sản xuất phức tạp thì rất khó. Yêu cầu về công nghệ và vốn lớn.

VuNgoanMuc

Xe điện
Cụ nói đúng, thương trường là chiến trường - việc hôm nay là đồng đội, ngày mai thành đối thủ không có gì là lạ và cũng dần hiểu nó là quy luật tất yếu.

Em có 3 trường hợp lấy làm ví dụ:

1. Bạn học cấp 1 và 2 của em trước làm cho Bách Khoa Computer, cũng được đào tạo khá bài bản tuy nhiên đến 1 thời điểm công ty không còn đáp ứng đc nguyện vọng phát triển nên bạn em xin nghỉ và tự mở thương hiệu riêng cũng về kinh doanh điện thoại, đồ điện tử và đến nay cũng có thành công nhất định, đặc biệt là có những mảng cạnh tranh trực tiếp với BK Computer.

2. Cậu em chơi cùng trước làm cho công ty nội thất, cụ thể mảng thiết kế tủ bếp và Sofa và cũng được chính CEO của công ty đào tạo, dẫn dắt. Thì đến nay cũng tách ra mở 1 thương hiệu riêng về Sofa, khá có tiếng ở Hanoi và cũng cạnh tranh trực tiếp với công ty cũ.

3. Cá nhân em làm mảng Tài chính - Ngân hàng, thời gian trước cũng từng làm trưởng phòng phụ trách mảng KHCN. Cũng đào tạo rất nhiều lứa nhân viên và đến nay cũng có nhiều bạn lên cấp quản lý, trong quá trình làm kinh doanh em vẫn dẫn nhân viên của mình đi gặp khách của mình và kết nối với các kênh bán của chính mình. Đến nay, khi các bạn nhân viên cũ do mình đào tạo đi khai thác chính data khách mình từng kết nối và mở rộng ra từ chính data này. Nói cách khác, họ đã từng cạnh tranh trực tiếp với mình.

Cả 3 ví dụ trên, người nhân viên tách ra làm chủ đều được hướng dẫn, đào tạo từ chính người sếp cao nhất. Cũng đã thành đối thủ cạnh tranh của nhau, nhưng tất cả mối quen hệ thì không bị ảnh hưởng, thậm chí còn duy trì hoặc phát triển tốt để tương trợ nhau 1 cách vui vẻ.
Hồi xưa em hay được chuốc câu hợp tác win win nghe rất sướng.. nhưng trải qua thực tế thì đó là bàn tiệc mà 1 người sẽ ăn cả giày cả tất, các chú còn lại ăn đất xung quanh và phải chấp nhận thôi.. ai muốn ăn giày ăn tất thì phải bật lên đấu với người kia mà giành lấy chỗ. Rất ít khi có thể hợp tác với đối thủ, thường là đánh nhau.

cuc_cu

Xe tăng
Thực ra ai ở trong hoàn cảnh của chủ thớt thì cũng thấy khó chịu thôi, cảm xúc nó chi phối. Nhưng rồi suy nghĩ bình tĩnh lại thì ok lại vì giờ mình giận dữ cũng ko làm gì được, ku em đã thế rồi thì đành chịu. Tích đức cho con cái thôi :D
Ủa? Sao lại là tích đức cho con trong case này???

ExclMan

Xe điện
Không có gì là khó hiểu, Là tự nhiên thôi!

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Sếp bọn em mỗi năm tất niên sẽ nói câu này trước hàng trăm nhân viên: "nếu sau này các em nghỉ việc ở đây ra ngoài mà không làm chủ hoặc không làm quản lí thì các em quay lại đây, công ty sẽ đào tạo miễn phí, trả lương cho các em để các em tự tin ra ngoài, vì đây là do lỗi của cty chưa đào tạo các em tốt"
Cụ chủ nên thay đổi cách suy nghĩ.
Vị sếp này chém gió, nói nhanh cho nó vuông. Làm chủ, hoặc quản lý ko phải cứ đào tạo là được.

Thích Nói Phét

Xe điện
Nay biết được thằng em tách ra làm việc, làm đối thủ của mình luôn. Thấy cay cay sống mũi.
Nhận nó vào làm từ hồi mới ra trường. Ngây ngô. Em cũng thương nó, chỉ dạy toàn bộ.
Làm được 5 năm thì nó kêu ngành này giờ làm chán. Muốn chuyển sang ngành mới để phát triển. Em đồng ý.
2 tuần sau, ngày hôm nay, em phát hiện nó tách ra. Làm đối thủ cạnh tranh với mình luôn.
Chán thế không biết. Trước lương thưởng cũng tốt, còn tạo điều kiện chia cả 1 phần lợi nhuận của công ty cho nó mà nó lại vậy. Hay do em làm sếp tệ quá chăng?
Chuyện bình thường trên huyện thôi mà. Có ai muốn làm lính cả đời đâu. Bước ra làm chủ cho sướng thằng người. :))

Thích Nói Phét

Xe điện
Thị trường rộng lớn mà cụ, còn cả trăm ng khác bán nữa chứ có ai độc quyền đâu mà lo đói :D
Trăm ng bán vạn ng mua.
Cụ này toàn chơi chữ úp úp mở mở không à:))

thuynguyen.gt

Xe tải
Buôn có bạn, bán có phường, cụ đừng định vị bạn ấy là đối thủ mà cố gắng “liên thủ” với bạn ấy, cháu nghĩ sẽ tốt hơn cho cụ cả về mặt tâm lý và kinh doanh sau này :)

cuc_cu

Xe tăng
Vị sếp này chém gió, nói nhanh cho nó vuông. Làm chủ, hoặc quản lý ko phải cứ đào tạo là được.
Em hóng cm nên rep còm theo kiểu hóng :D.

Cụ phân tích rõ hơn về quan điểm "chém gió" đc k? Và "không phải cứ đào tạo là được" là như thế nào?

Ko biết sếp cụ kia như nào, chứ sếp cũ của tôi - khi đó đang là Phó TGĐ của 1 ngân hàng TOP 5 cũng dạy + nâng đỡ chúng tôi nhiều, tôi làm việc cùng anh ấy 2 năm và thường có dịp giao lưu sâu đậm, sếp hay nói chúng tôi "Hàng năm hãy gửi CV đi phỏng vấn ở tổ chức khác để biết giá của mình trên thị trường họ trả như thế nào? Nếu đó là cơ hội thật tốt thì hãy đi và nhận thử thách mới, còn nếu cơ hội đó chưa tốt thì hãy ở lại tiếp tục làm - học và tích lũy để nâng cao giá trị bản thân hơn nữa, trước khi muốn bơi ra biển lớn".... và người sếp này đến nay đang là CEO của 1 bank khác :).

Vậy, với quan điểm của cụ - những người sếp khuyến khích nhân viên của mình bơi ra biển lớn và sẵn sàng nhận về đào tạo tiếp thì là chém gió à hay như nào cụ?

coolpix8700

Xe ngựa
Chủ yếu là các ngành mang tính chất thương mại hoặc sửa chữa nhỏ lẻ thì nhân viên hay tách ra làm riêng được , còn nếu sản xuất phức tạp thì rất khó. Yêu cầu về công nghệ và vốn lớn.
Bên lĩnh vực chính của tụi em lại thấy mấy cái doanh nghiệp mở ra mà thành công (sau vài năm vẫn tồn tại) lại toàn những người trước đã từng làm cho FDI, còn các tập đoàn lớn không nói (nhưng họ lại có các mảng khác hỗ trợ, chứ nhiều ông to cũng cõng lỗ cả chục năm!

coolpix8700

Xe ngựa
...
Vậy, với quan điểm của cụ - những người sếp khuyến khích nhân viên của mình bơi ra biển lớn và sẵn sàng nhận về đào tạo tiếp thì là chém gió à hay như nào cụ?
Em thấy chém gió thôi.
Đào tạo đã có cả 1 cái bộ to hàng năm nhận kinh phí khủng từ Nhà nước để lo, còn doanh nghiệp không phải là các trường dậy học nhận tiền từ Nhà nước thì lập ra với mục đích để kinh doanh, kiếm tiền, nếu họ có đào tạo thì cũng mục đích chính để sử dụng phục vụ cho công việc kiếm tiền của họ. Ai vừa vào đã tuyên bố tôi vào đây với mục đích học để tự ra làm hay đi nơi khác tìm việc thì vào gửi xe cũng bị từ chối.
Những cái khẩu hiệu về lợi ích xã hội nên dành cho những người nhận tiền Nhà nước làm dịch vụ công!

Hải Linh Lưu

Xe tải
Đi làm thuê thì ngoài những cái luật pháp nó quy định, thì còn có cái gọi là Đạo đức nghề nghiệp. Có những cái về mặt luật pháp không sai, nhưng xét về đạo đức nghề nghiệp thì sẽ không ổn.

Trước có ông kỹ sư Lê Văn Tạch đang làm nhân viên của Toyota đi tố cáo sai phạm của chính công ty mình. Ok, xã hội hưởng lợi, nhưng ông ta bị cả công ty họ ghét, và rất khó công ty nào khác thuê ông ta nữa.

Sau này thì có thầy giáo chống tiêu cực Đỗ Việt Khoa nữa. Báo chí ca ngợi, nhưng kết cục ra sao thì ai cũng rõ.

Tất nhiên là không có mẫu số chung trong việc này, mà tùy hoàn cảnh, ngành nghề để mà mình nhìn vào soi xét.

Ví dụ: Ronaldo trước đá cho MU, biết điểm yếu của MU là ở vị trí hậu vệ trái, sau đó anh ta chuyển sang Real. Khi Real gặp MU, anh ta hoàn toàn có thể nói cho HLV biết về điểm yếu của MU để Real khai thác. Việc này không ai người ta Ronaldo là kẻ phản bội MU cả.
Cơ bản là làm cách nào đừng lộ liễu quá. Chứ thấy xấu mà im thì cũng vẫn bị chửi cơ mà. Nếu ai cũng thấy sai thấy xấu ngồi im hay ủng hộ thì xã hội sau có về tay TQ cũng không khó hiểu đâu ạ. Cách làm thế nào mới là vấn đề nhé. Ví dụ 1 thằng nhân viên nó làm ở mảng sản xuất, nó biết quy trình thế nào đúng sai, nó có kinh nghiệm biết chất nào cho nhiều cho ít hại thế nào, nó đưa ra cho doanh nghiệp mới để họ học hỏi và rút kinh nghiệm. Như thế vẫn là thiếu đạo đức nghề nghiệp với nơi cũ nhưng làm lợi cho nơi mới cơ mà, xã hội hưởng lợi cơ mà ? Nên nhìn nhận 1 việc là tốt hay xấu nó cần nhiều yếu tố ạ.

Hải Linh Lưu

Xe tải
Tư tưởng này giống sếp cũ của em, cũng nói là ai muốn ra làm riêng, nếu muốn thì có thể trở thành đối tác của công ty luôn.

Cái này anh em cty can là đúng, cụ ạ! Chắc họ sợ nó sẽ thành tiền lệ xấu.

Em ko hiểu sao nhiều người rời cty lại có thói quen lấy tài liệu, data của công ty đó mang sang cty mới. Quan điểm của em luôn là: tài liệu và data là do cty trả lương cho mình tìm kiếm, thu thập và nó sẽ thuộc về cty đó. Ít nhất thì mình cũng lãi ở khoản học thêm đc tư duy tìm kiếm tài liệu, data rồi cơ mà.

Đậm: Cái này chưa chắc đã đúng như thế đâu cụ. Có thể có một giả thiết là bà chị của cụ thấy kế hoạch ngon mà ko muốn chia cho thằng kia nên tìm cớ loại thì sao?
Vâng, em coi như không biết câu chuyện thế nào , chị em kể vậy thì cụ cứ coi như đây là câu chuyện thật đi, tưởng tượng sang nội dung khác làm gì. Tóm lại là không làm được với nhau nữa, thằng kia cũng không triển khai được kế hoạch của chính nó nhưng chị em lại triển khai được và thành công xuất sắc. Nên thị trường luôn là cạnh tranh và khốc liệt, muốn tồn tại phải có giá trị , có vậy thôi ạ.

Hải Linh Lưu

Xe tải
Nhiều cụ bênh cựu nhân viên quá :)
Ko ai cấm họ tự lực cánh sinh, nhưng cách nghỉ & cách startup tạo nên tư cách con người.
- Nếu bạn nghỉ, thông báo trước 3-6 tháng. Công ty sẽ có chính sách để thông báo cho bạn hàng, đối tác, nhà cung cấp về thay đổi nhân sự & thay đổi quy cách làm việc của bạn thì bạn làm đúng, quan hệ của bạn và đồng nghiệp cũ cũng sẽ tốt, sau này còn hợp tác với nhau
- Còn nếu đùng 1 cái bạn nghỉ, ngày hôm sau bạn mở cty mới, mang theo hết cả database & mối quan hệ khách hàng cũ, nhà cung cấp, thậm chí giá cả mua bán bạn cũng mang sang cty mới thì khó chấp nhận được. Đây là ăn cắp
Cơm thầy - vợ bạn ... các cụ nói mãi rồi
Em làm phòng kinh doanh, công ty em bỏ tiền mua data từ các nguồn kinh tế thống kê và qua đó biết công ty nào lấy hàng mua hàng của công ty nào . Nếu không mua data thì em cũng hoàn toàn có thể biết khách hàng nào đang lấy hàng đối thủ vì khách hàng họ không hề dấu việc này trừ họ đang làm hàng cấm. Nhà cung cấp đang bán hàng cho ai cũng không dấu em vì họ càng có nhiều khách hàng họ càng thích. Vì vậy việc nhân viên có data khách hàng hay có thông tin nhà cung cấp ... nó cũng chỉ là mặt nổi , là hình thức chứ nó không quyết định việc các cụ mất khách . Và em vẫn nói lại là , tâm lý khách hàng họ luôn có nhu cầu so sánh, luôn nghe ngóng để tìm chọn lựa tốt hơn, vì vậy không ai cướp được khách của ai cả, mà đó là nhu cầu của thị trường thôi.

Hải Linh Lưu

Xe tải
Chuyện này là chuyện thường ở làng và không có j cần bàn cãi thêm ạ.
Chỉ sợ nhất là lúc nhân viên làm việc cho mình thì âm thầm gom data khách hàng, bí quyết kinh doanh. Đồng thời nó phát hiện ra những nhược điểm mà cải tiến sẽ mang lại nhiều lợi ích nhưng không để xuất mà để dành làm của riêng sau này.
Em thấy nhân viên nó làm thế này chả có gì sai cả .

Nó làm lâu năm cũng đã là một sự đóng góp cho doanh nghiệp rồi , chủ cũng có được nhờ nó chứ nuôi nó không công đâu.

Nó có danh sách khách hàng là bình thường không có gì sai ? Ai cũng có thể có được danh sách khách hàng nhé , cụ chủ không đòi hỏi nhân viên nó è cổ làm, xong nó nghỉ mà các cụ hưởng không mối khách cả đời lấy hàng cho cụ được .

Nó nắm được bí quyết kinh doanh cũng không có gì sai, vì đó là công việc bất cứ ai mất công học hỏi cũng phải có .

Nó phát hiện ra nhược điểm mà không đề xuất cũng không sai. Vì đó là bộ não của nó mất công làm việc nhiều hơn cụ chủ, nhiều khi nó ngu gì mà đi đề xuất với doanh nghiệp để rồi doanh nghiệp ăn không cái chất xám ấy mãi mãi và cho nó mấy đồng thưởng rẻ mạt . Là em em cũng phải cân nhắc.

Tất cả mọi cái học hỏi được ở trường đời đều là của mình các cụ nhé, và là nền tảng để phát triển cho mình. Chứ học xong chữ thầy giả thầy em lại giấy trắng đi xin việc khác á , có phải không có não đâu . Các cụ chủ muốn phát triển làm ơn cũng tự học hành mày mò và học cách quản lý nhân viên chứ không phải độc quyền vô lý.

Những gì thuộc về sở hữu trí tuệ , kinh nghiệm do chính các cụ nghĩ ra: một là không cho nhân viên biết , hai là đăng ký sở hữu trí tuệ . Chứ nhiều khi kinh nghiệm mà các cụ có cũng học được ở đâu đâu từ quá khứ làm đủ việc từ doanh nghiệp khác từ học hỏi họ mà ra, song giờ đòi nhân viên không được học hỏi áp dụng từ mình thì ... ích kỉ thiển cận và vô lý.

Muốn khách hành trung thành : phụ thuộc chất lượng sản phẩm, giá cả sản phẩm, chất lượng chăm sóc. Và và cần có hợp đồng giao kèo giữa chính khách hàng và doanh nghiệp rằng để được giá tốt thì khách hàng phải kýt hợp đồng trên x năm chỉ lấy hàng của mình không được lấy hàng đối thủ chẳng hạn, rồi hợp đồng với nhân viên để được mức lương này thì sau khi nghỉ ở đây 1-2 năm không được làm việc cho đối thủ chẳng hạn....

Chính các cụ làm chủ cũng chỉ khôn lỏi, chụp dật, muốn vắt chanh bỏ vỏ , độc quyền ích kỉ .... thì đòi làm sao được có nhân viên và khách hàng trung thành.