[Funland] Nhân vật Nguyễn Hoàng

Trạng thái
Thớt đang đóng

Phỡn

Xe tăng
Nguyễn Thiếp là quan nhà Lê, lúc đầu theo chúa Trịnh (phò Lê). Nguyễn Huệ nhiều lần mời ông ra giúp nhưng ông đều từ chối do coi mình là tôi nhà Lê, mãi sau mới theo về với Nguyễn Huệ. Lúc Huệ mất, Nguyễn Ánh thống nhất có đến mời Nguyễn Thiếp thì ông từ chối vì già yếu (gần 80t), 3 năm sau ông mất. vụ đuổi thẳng cổ là bác tự suy diễn ra nhé.
Cụ biết ngày xưa các cụ hay có kiểu pha trà mà lại úp chén không :))

Txpt

Xe tải
NA ăn lộc 9 chúa dân nhớ ơn chứ thu phục nhân tâm nỗi gì cụ?
NH không được lòng dân mà mới đầu La Sơn Phu Tử còn gọi là thằng giặc phương Nam mà sau vụ trà chanh chém gió lại ra giúp, NA được lòng người mà sao đến mời lại bị cụ ấy đuổi thẳng cổ?
Dăm 3 cái đám La Sơn, Trạng nọ Trang kia chỉ ăn tục nói phét loè tụi dân đen, đội làm chính trị thượng tầng coi như ếch, nhưng vì có chút uy tín khu vực nên giả trịnh trọng mà đám này tưởng thật. Khi binh hùng tướng mạnh rồi thi chỉ đc ngồi ngâm thơ vì biết xếp vào việc gì.

Phục Quy

Xe tăng
Địa phận huyện Giang Thành thì biên giới vẫn vẽ theo sông rạch, đoạn Thành phố Hà Tiên có mấy quả núi 2 bên biên giới. Cụ nào mở bản đồ địa hình biên giới đoạn Hà Tiên xem.
Em thật .
Cụ chém ghê quá , em nghĩ cụ chưa hề biết kênh Vĩnh Tế nó như thế nào ?
Em ở miền Tây đây , vì công việc những vùng đó em đi suốt liên tục cụ ạ .
Núi ở Hà Tiên nó giáp ở phía biển , và nó không hề liên quan gì kênh Vĩnh Tế .
Huyện Giang Thành thì kênh Vĩnh Tế nó chảy ngang giữa huyện và cách biên giới gần 20km cụ nhé .
Nhắc cho cụ rõ lần nữa . Kênh Vĩnh Tế nằm sâu trong lãnh thổ VN , chứ không phải biên giới với Cam nào hết .

RongPhuongBac

Xe điện
Cụ cứ khéo đùa. Cái bày mưu mà chưa biết hồi sau ra sao của cụ. Nó tựa như Tào Tháo thường hỏi mưu sĩ, rồi cười haha, việc đó ta đã tính từ lâu rồi. Cụ nhìn vào dữ liệu Nguyễn Hoàng đã ở đất bản bộ Thuận Quảng bao nhiêu năm. Nhẫn nhịn thời cơ để thoát li, chứ ở Bắc thì gần mặt giời vừa vạ sát thân vừa không phải đất căn bản, có bao giờ vẫy vùng được. Hỏi tất nhiên là hỏi thôi, người tài người ta thường hỏi nhau qua cũng thống nhất được nhận định.
Nói chung, việc hỏi đó cũng tốt, không hỏi cũng không thể nào mà ....ở lại Bắc được. Chả nhẽ nghĩ đi nghĩ lại, sợ đi hẳn bị đập thì ra sao, nên phải hỏi cụ Trạng Trình chăng? Gì có chuyện đó, là thời điểm chín thôi.
Quân sư là phải như Đào Duy Từ, mới là giúp ích được thực tiễn.
3 gia tộc Mạc Trịnh Nguyễn không hỏi không được ấy chứ cụ. Tộc Nguyễn (Nguyễn Hoàng) hỏi thoát ly để vừa thoát họa diệt thân vừa có đủ thế lực cân thế lực khác thì cụ Trạng phán: Hoành Sơn nhất đái - vạn đại dung thân. Tộc Trịnh ( Trịnh Kiểm ) nhờ người đi hỏi cụ Trạng sau khi vua Lê mới chết thì mình có nên làm vua thì nhận câu: Giữ chùa thờ Phật thì ăn oản. Thế là họ Trịnh lại tìm con cháu vua là ông Duy Bang về cho ngồi ngai vàng. Còn tộc Mạc thì cụ Trạng vốn là quân sư trong triều Mạc nên bảo chạy lên phía Bắc ( Cao Bằng ngày nay).

RongPhuongBac

Xe điện
Mấy cái chuyện sấm truyền mà các cụ cũng tin nó là thật thì đến ạ.
Có ông vua nào lên ngôi mà k có giai thoại k. Ông thì rồng bay, ông thì hổ đến nhà, ông thì vớ được kiếm thần,....
Đến thời hiện đại này mà còn có: Bò Đái thất thanh. Nam Đàn sinh thánh.
Nó thường là 1 cách tuyên truyền.
Có thể ý kiến Trạng Trình chỉ nhằm củng cố thêm quyết định thôi. Chứ ý định, kế hoạch đã có sẵn trong đầu.
“Sớm muộn rồi đế quốc Mỹ cũng đưa B-52 ra đánh Hà Nội, rồi có thua nó mới chịu thua... Phải dự kiến trước mọi tình huống càng sớm - càng tốt, để có thời gian suy nghĩ chuẩn bị. Nhớ là trước khi thua ở Triều Tiên, đế quốc Mỹ đã hủy diệt Bình Nhưỡng, ở Việt Nam, Mỹ sẽ nhất định thua. Nhưng nó chỉ chịu thua sau khi thua trên bầu trời Hà Nội”.
Hồ Chủ Tịch nói với ông Phùng Thế Tài vào năm 1967 đó cụ. Câu này là sấm truyền hay tiên tri đây.

• Vodka
Reactions: dpl

poiuy

Xe ba gác
Kẻ thắng cuối cùng chính là chân lý.
Nguyễn Huệ nhờ cái chết của Hoàng Ngũ Phúc 10 năm sau mới dám ra bắc diệt Trịnh.
Đâu có ai căn cứ vào đó mà nói ông ta kém đâu.
Lê Lợi sau cái chết của tổng binh Lý Bân thì mới trở mình giành thắng lợi.
Quân VNDCCH nhờ cái chết của ông Diệm thì VNCH mới rối loạn nhờ vậy mới thống nhất.
Cuộc đời này trên bàn cờ chính trị cái chết của đối thủ cũng là biến số thay đổi cục diện đấy
Chân lý ở đây là người thắng làm vua, thế thôi. Còn khi đã so sánh thì phải so sánh khi họ đối đầu với nhau. Chính vì vậy không thấy ai so sánh Lê Lợi và Lý Bân cả.
Nguyễn Huệ còn có công đánh bại ngoại bang còn Nguyễn Ánh thì giỏi nương nhờ ngoại bang, 2 vấn đề đấy cũng không so sánh được.
Nguyễn Ánh gặp may do Nguyễn Huệ chết trẻ, còn Nguyễn Huệ chờ ông Phúc chết thì có cơ sở hơn vì ông Phúc đã rất già, chờ ông ấy chết không lâu. Nguyễn Ánh mà chờ Nguyễn Huệ chết thì viển vông quá. Nhưng may cho ông ấy.

RongPhuongBac

Xe điện
Thì thời cụ Huệ còn "tam vua" không bảo được nhau, nồi da xáo thịt, đến Quang Toản yếu kém, đại loạn đến nơi, thì cụ Ánh phải lo thống nhất đất nước đã chứ? Khó ai đỡ được 2 mũi nội công ngoại kích - lo được 1 mặt (thống nhất đất nước) mà ko mất đất là giỏi rồi.
Bây giờ giả sử có 5 lô đất. Cụ 2 em 2 và thằng khác 1 lô chẳng liên quan tới em và cụ. Bây giờ em và cụ tranh lô. Tranh giành mãi không được thì em cắt 1 lô của em cho thằng 1 lô ấy để nó tiếp quân cho em giành 2 lô của cụ. Thế em sau này là người thống nhất ( 3 lô ), vậy em có được tính là người giỏi mà không mất đất không?

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Chém gió ko mất tiền mua mà.

Triều Tiền Lý này tồn tại gần 6-70 chục năm, truyền dc mấy đời, nếu bỏ quả thông lệ công nhận ngoại giao với phương Bắc (của sử gia phương Bắc) thì cũng có thể coi là triều tái dựng nền độc lập đầu tiên luôn, chứ ko phải các cụ Đinh, Ngô, Dương. (Cụ Trãi thậm chí còn tính nhà Triệu là 1st luôn cho máu, tỏ rõ tính độc lập về văn hóa chính trị - riêng 1 góc trời).

Riêng sự nghiệp Bình Chiêm - Nam tiến - mở cõi thì công đầu cứ phải các cụ Lý Nam Đế, Phạm Tu đã viễn chinh đánh cho quân Chiêm te tua, cho vỡ mộng tưởng lấn đất, lấn dân ng Việt.

Thế anh lại phải đọc lại khởi nghĩa của Lý Nam Đế. Đánh thắng quân Lương không phải một lần đâu :v

Triệu Quang Phục thắng quân Lương là thắng rồi còn sau đánh nhau với Lý Phật Tử là nội chiến có liên quan không??

Thời kỳ Vạn Xuân là giữa của Bắc Thuộc lần 2 và Bắc Thuộc lần 3 chứ không phải là 1 thời kỳ Bắc thuộc liền mạch.

(Đương nhiên tranh luận dựa trên luồng ý kiến phổ quát trong sử học chứ còn anh nói "ý kiến cá nhân anh thấy" thì thôi nhé :D )

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ giả sử có 5 lô đất. Cụ 2 em 2 và thằng khác 1 lô chẳng liên quan tới em và cụ. Bây giờ em và cụ tranh lô. Tranh giành mãi không được thì em cắt 1 lô của em cho thằng 1 lô ấy để nó tiếp quân cho em giành 2 lô của cụ. Thế em sau này là người thống nhất ( 3 lô ), vậy em có được tính là người giỏi mà không mất đất không?
5 lô đấy còn phải xem pháp lý của cụ thế nào đã. Ngay cái giả định ban đầu của cụ đã lủng rồi. Kể cả giả định Cụ có pháp lý mà ko giữ thì coi chừng Alibaba đến cướp làm hạ tầng phân lô.

Ngày xưa Lê Lợi cũng giật nhau với Tàu 1 miếng tướng đấy, mà sau phải bỏ.

RongPhuongBac

Xe điện
5 lô đấy còn phải xem pháp lý của cụ thế nào đã. Ngay cái giả định ban đầu của cụ đã lủng rồi. Kể cả giả định Cụ có pháp lý mà ko giữ thì coi chừng Alibaba đến cướp làm hạ tầng phân lô.

Ngày xưa Lê Lợi cũng giật nhau với Tàu 1 miếng tướng đấy, mà sau phải bỏ.
Không phải lô tính như lô thời ngày nay. Trường thời buổi biến loạn ấy cơ :)).

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Em thật .
Cụ chém ghê quá , em nghĩ cụ chưa hề biết kênh Vĩnh Tế nó như thế nào ?
Em ở miền Tây đây , vì công việc những vùng đó em đi suốt liên tục cụ ạ .
Núi ở Hà Tiên nó giáp ở phía biển , và nó không hề liên quan gì kênh Vĩnh Tế .
Huyện Giang Thành thì kênh Vĩnh Tế nó chảy ngang giữa huyện và cách biên giới gần 20km cụ nhé .
Nhắc cho cụ rõ lần nữa . Kênh Vĩnh Tế nằm sâu trong lãnh thổ VN , chứ không phải biên giới với Cam nào hết .
Vậy thì mình chưa đi bằng cụ ở vùng đấy, thừa nhận. Mình phượt vài lần thôi chứ ko nằm vùng ở đấy. Câu chuyện mình muốn nói: ngày xưa đánh nhau thô sơ, thì địa hình địa vật là yếu tố quan trọng, cả vẽ biên giới khi chưa có GPS. Cả vùng biên giới Tây Nam đó thẳng cánh cò bay, cũng như thiên hạ ngồi kẻ biên giới sa mạc trong phòng vậy. Nhưng ở Tây Nam trước khi hiệp định 1847 có những yếu tố địa vật mới nhân tạo là kênh Vĩnh Tế, góp phần ko nhỏ vào phân định biên giới Tây Nam.

Cách tranh luận của cụ cũng nên xem lại, mình nói Hà Tiên, cụ lôi Giang Thành vào. Biên giới đoạn Giang Thành ko theo kênh Vĩnh Tế thì cũng theo sông Giang Thành.

10-20 km khi vẽ biên giới trên sa mạc ko là cái gì cả.

Chỉnh sửa cuối:

nasongnguyen

Xe đạp
Thớt lịch sử nào cũng hay cho đến khi một số nhân vật ộp phơ nào đó nhảy vào làm hỏng bét :));;)>:D<

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Ai bảo anh là từ Quang Trung Việt không phải chư hầu Trung Quốc?
Tào lao
Để tìm tư liệu xem vụ Quang Trung giả chầu phương Bắc thế nào đã rồi chém tiếp :) thực tế thì Quang Trung ko cho quân chính quy Thanh thiết lập chỗ đứng trên đất Việt. Còn nỗi sợ phương Bắc thì hàng trăm năm sau vẫn khó nguôi ngoai.

Phục Quy

Xe tăng
Vậy thì mình chưa đi bằng cụ ở vùng đấy, thừa nhận. Mình phượt vài lần thôi chứ ko nằm vùng ở đấy. Câu chuyện mình muốn nói: ngày xưa đánh nhau thô sơ, thì địa hình địa vật là yếu tố quan trọng, cả vẽ biên giới khi chưa có GPS. Cả vùng biên giới Tây Nam đó thẳng cánh cò bay, cũng như thiên hạ ngồi kẻ biên giới sa mạc trong phòng vậy. Nhưng ở Tây Nam trước khi hiệp định 1847 có những yếu tố địa vật mới nhân tạo là kênh Vĩnh Tế, góp phần ko nhỏ vào phân định biên giới Tây Nam.

Cách tranh luận của cụ cũng nên xem lại, mình nói Hà Tiên, cụ lôi Giang Thành vào. Biên giới đoạn Giang Thành ko theo kênh Vĩnh Tế thì cũng theo sông Giang Thành.

10-20 km khi vẽ biên giới trên sa mạc ko là cái gì cả.
Thú thật cụ chém nhưng cụ không tìm hiểu .
Huyện Giang Thành nó mới tách từ Hà Tiên ra tầm khoảng 10 năm thôi cụ ạ . Và nó là vùng đồng bằng không có núi nào hết .
Hà Tiên nó thuộc về chúa Nguyễn trước khi có kênh Vĩnh Tế cả hơn 100 năm cụ ạ .
Hầu hết kênh Vĩnh Tế đều cách biên giới tầm trên 10km chỉ có đoạn Châu Đốc là sát biên giới nhưng nó rất ngắn chỉ khoảng 1/10
Cụ cứ đùa biên giới nó phải rõ ràng , chứ làm gì có chuyện 10-20km không là gì ? Giờ cụ thử lấn qua biên giới tầm 100m thôi xem nào ?

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Thú thật cụ chém nhưng cụ không tìm hiểu .
Huyện Giang Thành nó mới tách từ Hà Tiên ra tầm khoảng 10 năm thôi cụ ạ . Và nó là vùng đồng bằng không có núi nào hết .
Hà Tiên nó thuộc về chúa Nguyễn trước khi có kênh Vĩnh Tế cả hơn 100 năm cụ ạ .
Hầu hết kênh Vĩnh Tế đều cách biên giới tầm trên 10km chỉ có đoạn Châu Đốc là sát biên giới nhưng nó rất ngắn chỉ khoảng 1/10
Cụ cứ đùa biên giới nó phải rõ ràng , chứ làm gì có chuyện 10-20km không là gì ? Giờ cụ thử lấn qua biên giới tầm 100m thôi xem nào ?
Hồi đó thuộc họ Mạc, họ Mạc chầu nhà Nguyễn. Kênh Vĩnh Tế cũng do họ Mạc đào. 10-20km gọi là vùng đệm buffer zone. Thế giới bây giờ khác thời đó nhiều lắm. Ngày xưa miền Tây làm gì có đường? Mà bây giờ có đường biên giới?

Graviu

Xe máy
Chém gió ko mất tiền mua mà.

Triều Tiền Lý này tồn tại gần 6-70 chục năm, truyền dc mấy đời, nếu bỏ quả thông lệ công nhận ngoại giao với phương Bắc (của sử gia phương Bắc) thì cũng có thể coi là triều tái dựng nền độc lập đầu tiên luôn, chứ ko phải các cụ Đinh, Ngô, Dương. (Cụ Trãi thậm chí còn tính nhà Triệu là 1st luôn cho máu, tỏ rõ tính độc lập về văn hóa chính trị - riêng 1 góc trời).

Riêng sự nghiệp Bình Chiêm - Nam tiến mở thì công đầu cứ phải các cụ Lý Nam Đế, Phạm Tu đã viễn chinh đánh cho quân Chiêm te tua, cho vỡ mộng tưởng lấn đất, lấn dân ng Việt.
thấy thời Lý này mới hăng nhất này cụ nhỉ. Dám xưng đế đối địch với phương Bắc luôn (mặc dù có lẽ là do tình hình lúc bấy giờ cụ Lý Bí cũng chưa "thấm" cái thuyết Thiên hạ độc đế của người Bắc)
Kể ra mà kéo dài được hơn thì có khi người Việt tách khỏi người Hán mạnh mẽ hơn. Tiếc là thời gian tồn tại chưa đủ để hình thành bản sắc riêng. Đến đời Ngô Đinh thì thấm văn hoá Trung Quốc mạnh mẽ quá rồi làm 1000 năm sau dập khuôn theo họ luôn

Phục Quy

Xe tăng
Hồi đó thuộc họ Mạc, họ Mạc chầu nhà Nguyễn. Kênh Vĩnh Tế cũng do họ Mạc đào. 10-20km gọi là vùng đệm buffer zone. Thế giới bây giờ khác thời đó nhiều lắm. Ngày xưa miền Tây làm gì có đường? Mà bây giờ có đường biên giới?
Cụ toàn chém ẩu .
Kênh Vĩnh Tế đào từ thời Gia Long chứ Mạc nào hả cụ ?
Thời nào biên giới nó cũng có cách để phân .
Ai nói với cụ thời đó 10-20km đó là vùng đệm ? Thậm chí thời nhà Nguyễn biên giới còn nằm sâu vào lãnh thổ Cam nữa cụ ạ .

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
3 gia tộc Mạc Trịnh Nguyễn không hỏi không được ấy chứ cụ. Tộc Nguyễn (Nguyễn Hoàng) hỏi thoát ly để vừa thoát họa diệt thân vừa có đủ thế lực cân thế lực khác thì cụ Trạng phán: Hoành Sơn nhất đái - vạn đại dung thân. Tộc Trịnh ( Trịnh Kiểm ) nhờ người đi hỏi cụ Trạng sau khi vua Lê mới chết thì mình có nên làm vua thì nhận câu: Giữ chùa thờ Phật thì ăn oản. Thế là họ Trịnh lại tìm con cháu vua là ông Duy Bang về cho ngồi ngai vàng. Còn tộc Mạc thì cụ Trạng vốn là quân sư trong triều Mạc nên bảo chạy lên phía Bắc ( Cao Bằng ngày nay).
Sao ko đặt câu hỏi ngược lại: tại vì lối tư duy giữ chùa thờ Phật ăn oản mà thế cục vẫn thế. Nếu đúng như chuyện kể thì thử soi rọi cụ NBK dưới ánh sáng khoa học xem sao?

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm của cụ Liên kém cụ Trãi 1 bậc, có thể do nhu cầu bang giao mỗi thời điểm nó có khác nhau.

Cụ Trãi mãi đỉnh cao có lẽ do đã xổ toẹt cái quan điểm Thiên hạ độc đế thiển cận, ích kỷ của phương bắc nhỉ :D

Cứ thớt lịch sử là có mổ bò =))
thấy thời Lý này mới hăng nhất này cụ nhỉ. Dám xưng đế đối địch với phương Bắc luôn (mặc dù có lẽ là do tình hình lúc bấy giờ cụ Lý Bí cũng chưa "thấm" cái thuyết Thiên hạ độc đế của người Bắc)
Kể ra mà kéo dài được hơn thì có khi người Việt tách khỏi người Hán mạnh mẽ hơn. Tiếc là thời gian tồn tại chưa đủ để hình thành bản sắc riêng. Đến đời Ngô Đinh thì thấm văn hoá Trung Quốc mạnh mẽ quá rồi làm 1000 năm sau dập khuôn theo họ luôn

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng