[Funland] Nhân tài lương 5 triệu rưỡi, ống bằng nghề bưng bê quán hủ tiếu

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Ai có cách nhìn của người đấy, một số có thế giới quan. Họ không càm ràm khỏi cần người khác đàm tiếu.

lá vàng rơi

Xe tải
Có những người không muốn đồng tiền làm lệch hướng tư duy của họ, sống vì đam mê tìm kiếm chân lý, các cụ không thích thì cũng đừng dè bỉu.

xegiacmo

Xe container
Sai lầm lớn nhất là không kiếm slot ở nước ngoài :D
Về Việt Nam cũng không biết sử dụng

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Có những người không muốn đồng tiền làm lệch hướng tư duy của họ, sống vì đam mê tìm kiếm chân lý, các cụ không thích thì cũng đừng dè bỉu.
Thực ra, ý chung trong thớt có vẻ đồng thuận là quê ta cần ếch gì lý thuyết, tay nào lý thuyết suông thì nhịn đi để không di hại cho giống nòi.
Nghe hơi nghiệt nhưng mà .... có khi không sai với xu thế chung mấy.

simo2001

Xe tăng
Kiếm tiền là thứ dễ nhất. Như cụ này tạm gọi là thành công, đáng là tấm gương vào tầm top 1% của quốc gia.

keyon

Xe tăng
Em cũng trong khối học thuật nghiên cứu đây, em nói thật, người làm khoa học giỏi dù cho không giàu như mấy thằng tham nhũng chính sách nhưng cũng chả thiếu gì tiền.. Riêng ngành toán thì toán ứng dụng, thống kê xác suất, big data... đang cần người như khát nước, lương trả tiền tỉ mỗi năm còn chả có người làm. Ông này củ chuối thế nào chứ nếu đã muốn kiếm tiền thì thiếu gì cách.
Đời cũng nhiều người nhiều tính cách , có ông vì cứng mà gẫy , vì mềm mà thành ra nhu nhược , cũng có thiên tài trên thế giới chết trong nghèo khó và cô đơn đấy thôi. Cũng như nhiều ông chẳng ra hồn người nhưng gái vẫn theo ầm ầm đến là tỵ với các ông ấy.

vihali

Xe container
Bẩm các cụ, anh ấy làm ở Khoa Toán ĐHKHTN TPHCM chứ có phải suốt ngày bê hủ tiếu đâu.

Chắc đợt Tết, trời lạnh nên cụ dùng nó rọi vại hành muối:D
Bố mẹ và anh đã thống nhất thì cụ/mợ sang luôn tên đi. Chần chừ nhỡ một trong hai cụ làm sao là không sang được đâu. Vì lúc đấy phải cần chữ ký của tất cả anh chị em, dâu rể ...
Em nghĩ sang xong mình là chủ rồi thì không có ai có thể có cớ chây ỳ được. Đừng trông chờ ông anh cụ giải quyết. Anh cụ chỉ mượn vợ để làm khó cụ/mợ khi chưa được các cụ sang tên thôi
Vụ này nghe vô lý sao ấy, trình độ giỏi như vậy thừa sức sống bằng chuyên môn, làm gì có chuyện thu nhập thấp k đủ sống. Bà chị ruột e dạy ĐHBK, tiến sĩ ở Pháp về, lương đều 18 củ/ tháng, chưa kể tiền hướng dẫn đồ án cao học, dạy ở các cơ sở liên kết. Bà ấy sống khoẻ re mặc dù hơn 20 năm đi dạy chưa cầm một đồng phong bì nào của sinh viên đang dạy, chỉ có SV ra trường kiếm đc nhiều tiền nhớ đến cô lễ Tết đến thăm biếu chút đỉnh thì nhận.
Nhiều cụ đem tiền ra làm thước đo thành công thì cụ này thua là đúng rồi. Có thể cụ ấy đam mê nghề giáo viên nên muốn như vậy. Cụ đấy bưng bê chứ có ăn cắp ăn trộm đâu mà nhiều cụ coi thường mỉa mai cụ ấy nhỉ. Nghề nào lương thiện chả là nghề. Đó là lựa chọn của cụ Hà, cụ ấy không kêu ca thì thôi, các cụ xắn quần lội vào đời tư người ta làm gì.
Họ là nhà khoa học, họ có đam mê nghiên cứu, và nghiên cứu tìm tòi ra là cuộc sống của họ. Nhưng nó là ngành kho học cơ bản làm ở viện với chế đôn đãi ngộ đang áp dụng nước mình nghẻo quá
Mình nên có cái nhìn khác hơn thay vì cứ xoáy vào đồng tiền
Bỏ qua những mặt tiêu cực thì thực sự mình cũng cần nhìn lại, đánh giá khách quan cả về phần tư duy nữa
Theo em thì k nên kêu. Giỏi thì có thể làm thêm như dạy thêm tại các đh tư, tư vấn...
Bằng đỏ nhưng anh đã làm sản phẩm gì chưa? Giá trị của nó ra sao? Tính ứng dụng như thế nào... có các cái đó mới khẳng định được giá trị của mình, rồi sau đó mới đòi hỏi đến lương được.
Trong bất kỳ hoàn cảnh XH nào, con người luôn luôn có nhu cầu học giỏi và hiểu biết rộng.
Em biết một số người, không học hành gì nhiều rồi vật lộn với đời may mắn giầu có, giờ 'phú quý sinh lễ nghĩa' muốn 'đắp' lên người chút học thức nhưng vẫn đặc là anh trọc phú. Không khác được.
Mọi người đang gấp gáp chạy theo nhu cầu vật chất cũng là dễ hiểu, vì dân tộc ta nghèo quá. Đến nhu cầu sinh hoạt cơ bản của một con người còn thiếu thốn.
Và nói gì thì nói, sống trong 01 gia đình có học thức gia giáo nó vẫn khác hoàn toàn.
Năng lực toán có rồi, logic, giải thuật có rồi thì học thêm 6 tháng code, lương ko dưới 3 chục củ. Còn biết đâu bác ấy bưng hủ tiếu vì đam mê thì phải cổ vũ động viên bác ấy bưng cho khéo chứ, chê gì
Sản phẩm của các môn lý thuyết khéo phải trăm năm nữa mới dùng và trong lĩnh vực vũ trụ chả hạn thì biết thế nào?
Nói như cụ thì mấy nhà khoa học lượng tử như Niels Bohr hay Einstein chắc toạch từ lúc ra trường vì bên đó muốn bưng bê cũng không ai mướn ông bằng cao, nộp bảo hiểm hộ ổng thì cháy ví chủ.
Ý em là nhiều người vẫn có thể có cuộc sống sung túc và tiếp tục nghiên cứu mà :)
Đâu cần bài báo khóc thuê này.
Nhiều cụ hình như không dọc báo.Ngta có nhiều lời mời ở nước ngoài nhưng không phải nhận chứ không phải người t không giỏi
Họ cảm thấy công việc không phù hợp thì họ phải thay đổi.
Thế mới là nhân tài chứ.
Đã hám Danh (PGS) thì phải bỏ Lợi và ngược lại.
Ngành Toán thì chuyên về Lý thuyết, ông nào học toán ứng dụng thì lại ngon.
Nói chung, học là một chuyện, nhưng năng lực và trình độ làm việc lại là một chuyện khác.
Chọn nhầm chỗ ngồi cũng chết, Cụ scorp8x ạ.
Đồng môn của em có kẻ thành trưởng khoa rồi, nhưng cũng có những kẻ kém tắm như em, về buôn thúng bán mẹt.
Tầm này dạy học thiếu gi tiền, nghe cứ sao sao ấy
Em tin là ông Hà này giỏi hơn tất cả các cụ đang chê bai ông ấy ở đây, cụ nào giỏi bằng hay hơn ông ấy thì sẽ không chê bai.
Tiền không phải là thước đo lúc nào cũng chính xác.
Gặp ông Hà này, em sẽ dành sự tôn trọng lớn hơn rất nhiều sự tôn trọng dành cho các "soái ca" đi Land Rover, BMW, Lexus...có thu nhập hay tài sản gấp trăm ngàn lần ông Hà kia nếu tài sản là tất cả những gì họ có.
Những bài báo kiểu này thực sự rất có hại, vì nó mang lại một góc nhìn khá hoang tưởng với công chúng.

Nếu cụ trẻ này ở nước ngoài thì sao? Có thể cũng vẫn đi bưng phở cho vợ như thường, mà còn chả có cái job lương cứng 5 triệu nào (à, có thể có độ 20 triệu tiền trợ cấp thất nghiệp, từ nhà nước).

Các cụ học xong PhD, với 1-2 năm kinh nghiệm postdoc từ bầu sữa của ông Thầy rồi về VN ngay thường sẽ không hiểu được sự khắc nghiệt của việc kiếm tiền để làm nghiên cứu ở tư bản (để thoả mãn “đam mê”, hay đơn giản chỉ để có việc làm đúng chuyên môn). Không có cái xã hội nào nó trả tiền cho các ông “đam mê” cả, những grant thuần tuý nc khoa học cơ bản thường chỉ dành cho các tay to trong ngành. Ai cũng phải xông pha thi đấu kiếm tiền hết, ko có đề tài (của chính mình hoặc đứng tên người khác nhưng mình là người tạo ra) là có thể ra đường. Khoa học nhiều lúc nói ko ngoa nó như một kiểu chợ người, cứ có cái grant call nào là bắt đầu loay hoay nhào nặn cái chuyên môn hay lĩnh vực mình làm cho vừa vặn rồi apply loạn xạ, thật ra ko khác lắm kiểu “cần 2 thằng đi đào đất, 4 thằng đội xi măng”.

Cứ ở hẳn nước ngoài độ chục năm sau PhD thì về sẽ ko bao giờ than vãn kiểu thế này nữa, mà chỉ chăm kiếm tiền thôi. Lĩnh vực nào cũng vậy, ai kiếm đc nhiều tiền người đó có tiếng nói, khoa học cũng ko ngoại lệ.
Nói thẳng ra mấy cô cậu này éo có thực tiễn, mặc dù đầu óc chúng nó học và ghi nhớ rất tốt, ko thể phủ nhận. Nhưng mà hỡi ôi, giờ 4.0 rồi, thầy Gúc học và nhớ còn dai hơn con người. Nếu ko có cái mà thị trường muốn thì lương 5 củ là đúng rồi.
Em cũng trong khối học thuật nghiên cứu đây, em nói thật, người làm khoa học giỏi dù cho không giàu như mấy thằng tham nhũng chính sách nhưng cũng chả thiếu gì tiền.. Riêng ngành toán thì toán ứng dụng, thống kê xác suất, big data... đang cần người như khát nước, lương trả tiền tỉ mỗi năm còn chả có người làm. Ông này củ chuối thế nào chứ nếu đã muốn kiếm tiền thì thiếu gì cách.
Từ bao giờ mà người ta dùng đồng tiền để đánh giá thành công của con người vậy? Em cực nể những người như cụ Hà, đam mê khoa học và cống hiến hết mình cho nó.
Thôi đi ạ, thiếu đếch gì tiến sĩ tư bản về xứ này kiếm tiền ầm ầm. Có thích định hướng cũng có suy nghĩ tí đi.

Mandalord

Xe điện
Đời cũng nhiều người nhiều tính cách , có ông vì cứng mà gẫy , vì mềm mà thành ra nhu nhược , cũng có thiên tài trên thế giới chết trong nghèo khó và cô đơn đấy thôi. Cũng như nhiều ông chẳng ra hồn người nhưng gái vẫn theo ầm ầm đến là tỵ với các ông ấy.
Mà lương PGS cũng đâu phải là thấp? PGS mặc định được bổ nhiệm Giảng viên cao cấp, hệ số ít nhất là 6,2 => lương cơ bản đã là 6,2*1490 = 9,2tr, cộng thêm tiền giảng, phụ cấp, phúc lợi, tiền đề tài các loại cấp... bét 1 tháng trung bình cũng 20tr, không nhiều nhưng cũng chả phải thiếu thốn.

year2020

Xe tải
2130067

Lý Kim Hà, “bằng đỏ” ngành toán tin Đại học Khoa học tự nhiên. Lý Kim Hà, tiến sĩ Đại học Nghiên cứu Padova (Ý). Lý Kim Hà, 17 bài báo quốc tế. Lý Kim Hà, nổi tiếng với các công trình nghiên cứu độc lập về “Giải tích phức nhiều biến”. Lý Kim Hà, vừa được công nhận đạt chuẩn Phó Giáo sư (PGS) ở tuổi 31, trẻ nhất trong số 349 ứng viên PGS đợt này. Và Lý Kim Hà, lương cứng 5,5 triệu, sống bằng nghề bưng bê quán hủ tiếu.

Học cao nhưng sao ko vận dụng những thứ đã học để kiếm tiền nhỉ ?
như này có đầy cửa và quan hệ ra chứ ?

Kỵ Sĩ

Xe buýt
Bạn Hà này kiên trì quá, đáng nể. Không nề hà lao động để theo đuổi con đường làm giảng viên và nghiên cứu.

lá vàng rơi

Xe tải
Như thông tin cụ vihali đã đưa, cụ Hà này rất đáng kính trọng.

Gaz_66

[Tịch thu bằng lái]
Học xong môn code nó hết hot thì sao? Nói thế thì bảo ổng đi oánh Aoe thay chim sẻ chim ri gì đó có phải đúng trào lưu không.
Tức nà, xứ ta chưa đủ sức chứa những anh vô dụng trong hiện tại nhưng hữu dụng ở tương lai và ở tầm . ... ngoại xứ.
Hình như bây giờ gọi là cái gì nhưu tinh tinh lạc chỗ ;)).
Kiểu như T. khỉ nếu vào thời oánh Mỹ khéo thành dũng sĩ diệt Mỳ rồi.
E nghĩ cũng giống Cụ! Cụ Hà này sinh ra có lẽ không gặp thời! cũng giống như trường hợp 1 ông Tướng chột nào đó! hết thời binh đao khói lửa lại trở thành con chim lạc đàn!!!

khanhtx8

Xe tăng
Nhân tài, muốn làm nhà nước cho ổn định thì phải chấp nhận thôi.

Chứ bọn bất tài nó đầu quân cho nước ngoài thì chả ai chửi, chứ nhân tài mà làm cho nước ngoài thì lại mang tiếng ăn cháo đái bát.

Trục

Xe ba gác
Bẩm các cụ, anh ấy làm ở Khoa Toán ĐHKHTN TPHCM chứ có phải suốt ngày bê hủ tiếu đâu.

Căng, thảo nào buôn chổi đót xây biệt phủ. ;))

Bọn lều báo đúng là láo. :D

scorp8x

Xe container
Từ bao giờ mà người ta dùng đồng tiền để đánh giá thành công của con người vậy? Em cực nể những người như cụ Hà, đam mê khoa học và cống hiến hết mình cho nó.
Từ ... Lâu rồi thì phải :) ở xứ này

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
E nghĩ cũng giống Cụ! Cụ Hà này sinh ra có lẽ không gặp thời! cũng giống như trường hợp 1 ông Tướng chột nào đó! hết thời binh đao khói lửa lại trở thành con chim lạc đàn!!!
Đọc bài này thì rõ hơn:
Cái xe hủ tiếu ấy đã tồn tại 3 đời, tức là thu nhập cũng đủ nuôi vài miệng ăn giữa đô thành đắt đỏ.
Còn thế nào là gặp thời thì quả khó nói, chưa thời nào ở ta có ông khoa học vì có công trình mà nên nhà nên cửa, vợ đẹp con khôn cả. Hoặc là có nhưng lều báo không đưa chăng.

meotamthe

Xe cút kít
Nhà khoa học mô "cần lời động viện để họ vui vẻ cống hiến", bác làm ơn cho biết!!
Cậu Ngô Bảo Châu chăng??
Anh Châu muốn cống hiến chính trị, mà chả thằng nào vui vẻ để anh ấy cống hiến, anh ấy không chịu nổi gạch đá chính trường và nhận ra là anh ấy phù hợp với công tác giảng dạy nghiên cứu hơn, nên chỗ nào lương cao anh ấy đến. Đám lúc đầu muốn mượn danh anh Châu thì nghĩ anh ấy học nhiều biết điểm dừng hợp lý, ai ngờ anh ấy tưởng sự đời ngon ăn. Tựu chung 2 bên đều tưởng bở nên ra đám trong trạng thái không mấy vui vẻ vì sự cống hiến của nhau.

Dodge Ram

Xe điện
Dường như các cụ không đọc hết bài báo nên chê bai PGS Lý Kim Hà?!

Đó là con đường mà anh nói đã “dứt khoát lựa chọn, không lăn tăn dù biết chặng đường sắp đi sẽ chật vật”. Đó là niềm vui đơn giản mỗi khi nhận tin học trò có thành tựu.

Đầu chim sẻ không hiểu được óc Đại Bàng cũng đúng thôi.