[Funland] Nhân tài lương 5 triệu rưỡi, ống bằng nghề bưng bê quán hủ tiếu

CAC

Xe buýt
Nhân tài thì phải trả lương cho người ta. Còn vẫn đi nhận lương thì đừng kêu.

vihali

Xe container
Thông tin thêm cho các cụ là anh ấy là GV khoa Toán ở ĐHKHTN TPHCM ạ.
Lều báo viết vẫn theo kiểu nhà nghèo học giỏi thôi, chứ giờ thì ấm rồi.

Nhân tài, muốn làm nhà nước cho ổn định thì phải chấp nhận thôi.

Chứ bọn bất tài nó đầu quân cho nước ngoài thì chả ai chửi, chứ nhân tài mà làm cho nước ngoài thì lại mang tiếng ăn cháo đái bát.
Vẫn có thời gian bưng bê hủ tiếu sao ko làm thêm bằng chính nghề của mình.
Tôi thấy bác này nhiều kiến thức và bằng cấp. Đó là tốt, điều kiện Cần, nhưng chưa bao giờ Đủ để làm ra tiền. Bác chỉ có kiến thức về mặt chuyên môn hẹp thì công việc làm nghiên cứu là Ok.
Đọc thấy điêu điêu, thiêu thiếu cái gì đó, không phải là kíên thức, chuyên môn,... mà là sự nhanh nhạy, kỹ năng và nghề nghiệp cuộc sống....

Lý Kim Hà, “bằng đỏ” ngành toán tin Đại học Khoa học tự nhiên. Lý Kim Hà, tiến sĩ Đại học Nghiên cứu Padova (Ý). Lý Kim Hà, 17 bài báo quốc tế. Lý Kim Hà, nổi tiếng với các công trình nghiên cứu độc lập về “Giải tích phức nhiều biến”. Lý Kim Hà, vừa được công nhận đạt chuẩn Phó Giáo sư (PGS) ở tuổi 31, trẻ nhất trong số 349 ứng viên PGS đợt này. Và Lý Kim Hà, lương cứng 5,5 triệu, sống bằng nghề bưng bê quán hủ tiếu.

==> Không biết làm các công việc về đầu óc, chuyên môn của mình sao ?
Ví như giảng dạy, lập trình (toán tin và), phân tích thị trường công nghệ, khoa học, cộng tác nghiên cứu, hướng dẫn sinh viên, đề tài nghiên cứu,....

==> Tại sao bằng cấp, chuyên môn là ngành kỹ thuật, host,.... như thế mà lại đi chọn việc bưng bê quán hủ tiếu để kiếm sống ??????????

Nếu là đam mê, sử thích, là muốn trải nghiệm, muốn khám phá công việc bưng bê quán hủ thiếu thì cũng rất đáng trân trọng, chả có gì phải bỉ bôi cả

faceid15

Xe buýt
Thằng lều cuối tháng đói bài. Chứ ông này kiểu gì tổng thu nhập cũng >40tr/tháng. Không làm được đem cả bằng ts, pgs ra nhóm lò cho hủ tíu nó thêm tí trí thức.

Chỉnh sửa cuối:

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cậu em họ em giảng viên Toán thu nhập một tháng 60 triệu chỉ bằng dạy học. PGS này phải đi bê hủ tiếu kiếm tiền thêm thì chẳng đáng khoe là mình giỏi.

iTrust

Xe buýt
Lý Kim Hà, “bằng đỏ” ngành toán tin Đại học Khoa học tự nhiên. Lý Kim Hà, tiến sĩ Đại học Nghiên cứu Padova (Ý). Lý Kim Hà, 17 bài báo quốc tế. Lý Kim Hà, nổi tiếng với các công trình nghiên cứu độc lập về “Giải tích phức nhiều biến”. Lý Kim Hà, vừa được công nhận đạt chuẩn Phó Giáo sư (PGS) ở tuổi 31, trẻ nhất trong số 349 ứng viên PGS đợt này. Và Lý Kim Hà, lương cứng 5,5 triệu, sống bằng nghề bưng bê quán hủ tiếu.
Không có “ệ” thì đi bưng bê cho có “ê” là hợp lý rồi mà cụ, ở cái đất nước sùng bái “ệ” của mình thì nhân tài cũng chỉ là lá chuối khô đem ra chùi mít mà thôi ợ

Tuananhhau

Xe điện
Có cụ nào đọc bài không hay chỉ đọc tít. Báo ghi là “phụ cấp các thứ khác thì cg đc 9-10tr/tháng” vậy cg ổn rồi. Còn việc bưng bê thì đã sao. Hay tất cả giáo sư, pgs .... thì chỉ có ngồi và nghĩ. Con đường đó người ta chọn, người ta quyết thì để yên người ta thực hiện.

kienvinh

Xe lăn
Những bài báo kiểu này thực sự rất có hại, vì nó mang lại một góc nhìn khá hoang tưởng với công chúng.

Nếu cụ trẻ này ở nước ngoài thì sao? Có thể cũng vẫn đi bưng phở cho vợ như thường, mà còn chả có cái job lương cứng 5 triệu nào (à, có thể có độ 20 triệu tiền trợ cấp thất nghiệp, từ nhà nước).

Các cụ học xong PhD, với 1-2 năm kinh nghiệm postdoc từ bầu sữa của ông Thầy rồi về VN ngay thường sẽ không hiểu được sự khắc nghiệt của việc kiếm tiền để làm nghiên cứu ở tư bản (để thoả mãn “đam mê”, hay đơn giản chỉ để có việc làm đúng chuyên môn). Không có cái xã hội nào nó trả tiền cho các ông “đam mê” cả, những grant thuần tuý nc khoa học cơ bản thường chỉ dành cho các tay to trong ngành. Ai cũng phải xông pha thi đấu kiếm tiền hết, ko có đề tài (của chính mình hoặc đứng tên người khác nhưng mình là người tạo ra) là có thể ra đường. Khoa học nhiều lúc nói ko ngoa nó như một kiểu chợ người, cứ có cái grant call nào là bắt đầu loay hoay nhào nặn cái chuyên môn hay lĩnh vực mình làm cho vừa vặn rồi apply loạn xạ, thật ra ko khác lắm kiểu “cần 2 thằng đi đào đất, 4 thằng đội xi măng”.

Cứ ở hẳn nước ngoài độ chục năm sau PhD thì về sẽ ko bao giờ than vãn kiểu thế này nữa, mà chỉ chăm kiếm tiền thôi. Lĩnh vực nào cũng vậy, ai kiếm đc nhiều tiền người đó có tiếng nói, khoa học cũng ko ngoại lệ.
Ông này là ông Mode Tathy đúng không?

Phán chuẩn của nó.

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Ngon như Ngọc Trinh nếu không gặp Khắc Tiệp thì cũng chỉ xếp bi a đợi đến 3h sáng làm phát kiếm 500k thôi

faceid15

Xe buýt
Cậu em họ em giảng viên Toán thu nhập một tháng 60 triệu chỉ bằng dạy học. PGS này phải đi bê hủ tiếu kiếm tiền thêm thì chẳng đáng khoe là mình giỏi.
Em này chỉ không giỏi kiếm 60tr như em họ cụ chứ còn Toán thì em ấy giỏi đấy. 31 tuổi phó GS ngành toán ở VN nó là hàng thật giá thật chứ không phải phá giáo sư mấy ngành xoã hội đâu.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Kg đủ khả năng làm cho người khác trả giá cao trình độ của mình, đừng gọi nhân tài.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Bác không biết không có nghĩa là không có.
Cụ kg biết kg có nghĩa là có. KH chân chính là cống hiến vô điều kiện cho tất cả, chứ kg cho riêng chính quyền, trước hết là cho đam mê KH của chính bản thân.

hp220606

Xe tải
Thằng lều báo khóc thuê, cơ mà E nghĩ cụ này cũng có phần bất mãn vì học cao quá cũng khó lựa chọn công việc "vừa phù hợp vừa có thu nhập cao"

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Thông tin thêm cho các cụ là anh ấy là GV khoa Toán ở ĐHKHTN TPHCM ạ.
Lều báo viết vẫn theo kiểu nhà nghèo học giỏi thôi, chứ giờ thì ấm rồi.
Viết giật gân câu viu thôi. Bưng hủ tiếu giúp mẹ thì coi như việc gia đình chứ nâng cao quan điểm làm quái gì. Em ngày nào chả đi đổ rác. :))

Logen

Xe hơi
Làm cho các cơ quan nhà nước thì mức lương "cứng" theo bậc. Bộ trưởng hình như cũng chỉ 10 phẩy, em Hà (nếu chưa là PGS) có mức là hơn 3 phẩy, tính ra hơn 5tr. Bạn em cũng toàn tiến sỹ bằng đỏ ở trường top cũng xin về các viện nghiên cứu với mức lương như thế, mỗi ngày chỉ cần thở thôi mà cũng có 200k.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em này chỉ không giỏi kiếm 60tr như em họ cụ chứ còn Toán thì em ấy giỏi đấy. 31 tuổi phó GS ngành toán ở VN nó là hàng thật giá thật chứ không phải phá giáo sư mấy ngành xoã hội đâu.
Ý em nói là chỉ giỏi chuyên môn mà không biến thành thu nhập được thì không phải là giỏi. Còn về học thức học vị thì đúng là giỏi rồi.
Cá nhân em thấy cậu này không khéo trong việc để lều báo nhào nặn hình ảnh mình như trong bài báo.

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Viết giật gân câu viu thôi. Bưng hủ tiếu giúp mẹ thì coi như việc gia đình chứ nâng cao quan điểm làm quái gì. Em ngày nào chả đi đổ rác. :))
Bà già em thỉnh thoảng vẫn bảo em mang trứng gà nhà nuôi đi cho, hoá ra em là shiper à :)

cô giáo thỏ

Xe hơi
Báo chí vớ va vớ vẩn khóc mướn linh tinh. Cậu Hà này em quen. Lương kia chỉ là lương cứng nhà nước. Thu nhập cậu này một tháng ko dưới trăm củ. Quán hủ tiếu đó là của bố mẹ cậu đó mở từ hồi xưa xửa xừa xưa...