[Funland] Nhân nói về Phong Thủy-Ngoại Cảm. Em có một chút kinh nghiệm dư lày.

ngochaviet

Xe buýt
Các cụ toàn cao nhân học rộng, hiểu nhiều nhưng khi tranh luận thì lại hơi bị miên man. Nếu là em, em sẽ tranh luận theo hướng Phong thủy là gì? Phong thủy với với kiến trúc có liên quan như thế nào? Phong thủy với kiến trúc có ảnh hưởng như thế nào đến một con người? một nhóm người? một xã hội? Như quan điểm cụ thớt đưa ra thì kiến trúc có bao hàm được phong thủy hay không? phong thủy có tính khoa học hay không... Nếu các cụ tranh luận theo từng vấn đề nhỏ nêu trên thì mới giải quyết được vấn đề chứ? Em lại hóng.

mercilon

Xe buýt
Thớt này công nhận nhiều chữ thật #:-s

abc_cad

Xe tăng
Các cụ toàn cao nhân học rộng, hiểu nhiều nhưng khi tranh luận thì lại hơi bị miên man. Nếu là em, em sẽ tranh luận theo hướng Phong thủy là gì? Phong thủy với với kiến trúc có liên quan như thế nào? Phong thủy với kiến trúc có ảnh hưởng như thế nào đến một con người? một nhóm người? một xã hội? Như quan điểm cụ thớt đưa ra thì kiến trúc có bao hàm được phong thủy hay không? phong thủy có tính khoa học hay không... Nếu các cụ tranh luận theo từng vấn đề nhỏ nêu trên thì mới giải quyết được vấn đề chứ? Em lại hóng.
hầy zà...Phải hiểu đang vỡ ra nhiều vấn đề. Bố thằng Tây nào dám khẳng định và giả nhời thằng vào hết những luận điểm của cụ. Mà nếu có giả nhời hết ngay thì sự việc nó chỉ theo kiểu cưỡi ngựa xem hoa. Ở đây "chúng mình":)) đang "trao đổi" để rút ra và bổ sung nhiều vấn đề xung quanh cái này. Như thế gọi là muốn đào giếng sâu phải đào cho rộng.:)) Phải không?:)):)):))

ngochaviet

Xe buýt
hầy zà...Phải hiểu đang vỡ ra nhiều vấn đề. Bố thằng Tây nào dám khẳng định và giả nhời thằng vào hết những luận điểm của cụ. Mà nếu có giả nhời hết ngay thì sự việc nó chỉ theo kiểu cưỡi ngựa xem hoa. Ở đây "chúng mình":)) đang "trao đổi" để rút ra và bổ sung nhiều vấn đề xung quanh cái này. Như thế gọi là muốn đào giếng sâu phải đào cho rộng.:)) Phải không?:)):)):))
Vâng nhưng e sợ ban đầu các cụ định đào giếng, tiện tay đào thành ao, vui vui đào luôn thành biển cho nó mấu.

abc_cad

Xe tăng
"Cụ bảo nó ăn lông ở lỗ, nó nghĩ ra khái niệm vớ vẩn về khí, nhưng thưa cụ hiện nay người ta phải công nhận là trong cơ thể người có các huyệt đạo, có vòng Nhâm vòng Đốc, kinh lạc lan toả và có cái gọi là khí. Tại sao người ta vẫn đang nghiên cứu về Thiền, công nhận Yoga chữa bệnh, châm cứu các huyệt đạo bằng mấy cái kim dài ngoẵng...Toàn là những thứ do cái thằng ăn lông ở lỗ cụ bảo nó nghĩ ra đấy ạ"
Cái này chuẩn à ghen.
Cái thằng người từ khi sinh ra cấu tạo nó cúng ít thay đổi các cụ nhể:D.

dexom

Xe Cứu Trợ
Hầy zà. Lại phải phản biện dồi:D
"1. Quan điểm Thiên - địa - nhân trong phong thuỷ đi trước thời đại, nó quan điểm con người sống trong vũ trụ phải hài hoà, kể cả về mặt tâm linh. So với việc gần đây mới cuống quýt lên là "kiến trúc bền vững thân thiện" khi môi trường bị tàn phá quá nghiêm trọng. Đây là nhận xét khách quan của cá nhân em, cụ không đồng ý mời cụ phản biện".
- Cái quan điểm Thiên Địa Nhân em đã lý giải ở mấy com mờn trước rồi nhé.
- Cụ hiểu sai về kiến trúc bền vững. Không phải là ngày xưa thằng Tàu Khựa nó đã nghĩ đến cái mà ngày nay thằng Tây to xác nó gọi là Kiến Trúc Bền Vững. Cũng không phải thời gian gần đây người ta xây những công trình kiến trúc không bền vững do không biết về Phong Thủy mà bây giời mới cuống quýt lên. Các công trình ngày xưa tuy không "nói ra" nhưng nó cũng luôn "quan điểm" và hướng tới tiêu chí Kiến trúc bền vững. Chỉ khác bây giờ người ta mới khái quát và đưa ra những tiêu chuẩn đánh giá về kiến trúc bền vững thôi.
- Thế nào là Kiến trúc bền vững thì cụ "kientrucbenvun" đã khái quát rồi:D. Em chỉ nói thêm dư lày:
+ Trên thế giới hiện nay có 3 tổ chức đánh giá về Kiến Trúc bền vững hàng đầu. Hiểu theo nghĩa này thì cứ công trình nào được 3 cái thằng này nó cộp dấu theo kiểu "mày đủ tiêu chuẩn Kiến trúc bền vững" là y như rằng léo thằng nào cãi được
+ Đây, ba thằng đấy đây: BREEAM (của Anh) thằng này nó đưa ra phương pháp đánh giá sớm nhất, năm 1990. Tổ chức thứ 2 GBC 2000 tên gọi là "Thách thức kiến trúc xanh 2000". Đầu xỏ là Bộ tài nguyên Canada. Thằng thứ 3 LEED. Thằng này do UB Kiến trúc xanh của thằng Mẽo nó đề ra.
tạm thế đã nhể:D
Ờ thế thì kiến trúc hiện đại bắt đầu từ thế kỷ 19, còn Phong Thuỷ đã có bản trước tác trước Công Nguyên hờ hờ :D.

qay

Xe đạp
Ờ thế thì kiến trúc hiện đại bắt đầu từ thế kỷ 19, còn Phong Thuỷ đã có bản trước tác trước Công Nguyên.
Ôi trời, nhà em làm trước cả khi có khái niệm Phong thủy lẫn kiến trúc.

abc_cad

Xe tăng
Ờ thế thì kiến trúc hiện đại bắt đầu từ thế kỷ 19, còn Phong Thuỷ đã có bản trước tác trước Công Nguyên hờ hờ :D.
Hầy zà...cụ lại vưỡn chưa thông ý em roài. Cụ lại bó hẹp cái khái niệm về Kiến Trúc mà quên đi lịch sử hình thành của nó hàng bao nhiêu là nghìn năm. Vậy biết 1 mà không biết 2 là cái giề hả cụ. Hay Phong Thủy nó bó cái "tư duy hữu hạn" của "trí tuệ vô hạn" rồi cụ =))
Lịch sử kiến trúc cụ gối đầu giường thời sinh viên giờ vứt đâu rồi. Thay bằng sách Kinh Dịch, Phong Thủy phỏng???

Chỉnh sửa cuối:

Hoathanhtao

Xe điện
Các cao nhân giải thích hộ em,phong thủy thế nào mà hai tay này xuân xuýt thế!giống và khác nhau ở điểm nào?

Chỉnh sửa cuối:

ngochaviet

Xe buýt
Đấy em ví dụ như vấn đề cụ còm: phong thủy và kiến trúc phải là hai lĩnh vực khác nhau, giữa nội hàm của hai khái niệm này có giao nhau. Hai khái niệm này không phủ nhận nhau. Phong thủy ở Việt Nam có được coi là một lĩnh vực khoa học hay không? Nếu đc coi là một lĩnh vực khoa học thì nó sẽ có một hệ thống lý luận riêng chứ? Và nếu nó có hệ thống lý luận riêng thì kiến trúc sao phủ nhận được nó. Nếu nó không được coi là một lĩnh vực khoa học thì các cụ đi so sánh với kiến trúc làm gì vì nó có cùng hệ quy chiếu đâu? E lại hóng.

abc_cad

Xe tăng
Đấy em ví dụ như vấn đề cụ còm: phong thủy và kiến trúc phải là hai lĩnh vực khác nhau, giữa nội hàm của hai khái niệm này có giao nhau. Hai khái niệm này không phủ nhận nhau. Phong thủy ở Việt Nam có được coi là một lĩnh vực khoa học hay không? Nếu đc coi là một lĩnh vực khoa học thì nó sẽ có một hệ thống lý luận riêng chứ? Và nếu nó có hệ thống lý luận riêng thì kiến trúc sao phủ nhận được nó. Nếu nó không được coi là một lĩnh vực khoa học thì các cụ đi so sánh với kiến trúc làm gì vì nó có cùng hệ quy chiếu đâu? E lại hóng.
Hầy zà............hay à ghen...........nói như zầy lại phải lập thớt mới có khi cả trăm tầng ấy chứ. Em thề....

humxam75

Xe điện
Hầy zà...cụ lại vưỡn chưa thông ý em roài. Cụ lại bó hẹp cái khái niệm về Kiến Trúc mà quên đi lịch sử hình thành của nó hàng bao nhiêu là nghìn năm. Vậy biết 1 mà không biết 2 là cái giề hả cụ. Hay Phong Thủy nó bó cái "tư duy hữu hạn" của "trí tuệ vô hạn" rồi cụ =))
Lịch sử kiến trúc cụ gối đầu giường thời sinh viên giờ vứt đâu rồi. Thay bằng sách Kinh Dịch, Phong Thủy phỏng???
Kiến trúc kèm phong thủy thì nó mới dễ kiếm xiền

dexom

Xe Cứu Trợ
Cụ lại đào giếng hơi rộng rồi.

Em đã viết ở comment trước: Nếu bỏ qua thời kỳ sơ khai ăn lông ở lỗ đào hang...
Nghĩa là nói thế thì nói làm đếc.h gì, vì tự bản chất thằng nào chả nhận thời kỳ đấy đã hình thành môn này một cách sơ khai.

Ở đây là cái thứ kiến trúc chúng ta đang bàn, đang so sánh để mà thấy nó hay ho gọi là kiến trúc hiện đại thì nó được định hình từ thế kỷ 19.
Còn cái Phong Thuỷ chúng ta đang bàn nó có bản trước tác từ đời Lưỡng Hán, TCN.

Mà thôi, trước sau quan trọng gì vì chúng phát triển độc lập ;)

abc_cad

Xe tăng
Cụ lại đào giếng hơi rộng rồi.

Em đã viết ở comment trước: Nếu bỏ qua thời kỳ sơ khai ăn lông ở lỗ đào hang...
Nghĩa là nói thế thì nói làm đếc.h gì, vì tự bản chất thằng nào chả nhận thời kỳ đấy đã hình thành môn này một cách sơ khai.
Ở đây là cái thứ kiến trúc chúng ta đang bàn, đang so sánh để mà thấy nó hay ho gọi là kiến trúc hiện đại thì nó được định hình từ thế kỷ 19.
Còn cái Phong Thuỷ chúng ta đang bàn nó có bản trước tác từ đời Lưỡng Hán, TCN.

Mà thôi, trước sau quan trọng gì vì chúng phát triển độc lập ;)
Vâng. nên như cái đo đỏ không nhà cháo lại cãi nữa đới. Cụ đọc lại comment này đi. Nhiều từ buồn cười lắm. Cháu thề.
Nhưng phải công nhận một điều kiến thức về Kinh Dịch, Phong Thủy cụ rất rộng.

ngochaviet

Xe buýt
Theo em để tranh luận dứt điểm được các cụ trước hết chỉ cần thống nhất việc lấy khoa học đương đại làm cơ sở để tranh luận hay lấy thực tế cuộc sống làm thước đo để tranh luận. Nếu các cụ lấy khoa học làm thước đo thì mới tranh luận được. Còn nếu lấy thực tế cuộc sống làm thước đo thì thôi khỏi phải tranh luận. Cuộc sống đâu chỉ có khoa học.

abc_cad

Xe tăng
Cụ ơi. Đừng com mờn kiểu này nữa. Nhà cháu từ tầng 15 gì đó đã không com mờn kiểu này là tranh luận nghiêm túc nhằm khai trí cho nhà cháu và nhiều cụ nữa.
Ở đây đang có cụ XPQ, cụ dexom, cụ kientrucbenvung, cụ cayxanhkientruc (có thể) và rất nhiều cụ nữa rất thú vị đấy. Đừng để các cụ ấy chán bỏ đi phí lắm.

dexom

Xe Cứu Trợ
Vâng. nên như cái đo đỏ không nhà cháo lại cãi nữa đới. Cụ đọc lại comment này đi. Nhiều từ buồn cười lắm. Cháu thề.
Nhưng phải công nhận một điều kiến thức về Kinh Dịch, Phong Thủy cụ rất rộng.
Chỉ để hiểu thôi cụ. Hiểu được rất sướng!
Cháu có cái niềm vui khi tự tìm tòi những thứ liên quan đến kiến trúc.

Còn trong kiến trúc hiện đại nó đã xử lý được hết toàn bộ rồi, từ chiếu sáng, thông gió cho đến nội thất ngoại thất, nếu vận dụng thì là cho yên tâm làm ăn khỏi phải cứ xảy ra cái gì lại suy nghĩ xem có cần phải sửa nhà hay không :)

Nhưng em không thích mấy cụ hay bài xích, nhất là bài xích về tư tưởng, văn hoá của họ mà chẳng hiểu các cụ ý hiểu biết đến đâu.

Chỉnh sửa cuối:

dexom

Xe Cứu Trợ
Cụ nói chuẩn.

1 thằng thiết kế cho cụ cái nhà, cả đời cụ chắt chiu làm mỗi cái.
Em chưa thấy thằng nào cuốc móng mà không cúng bái.
Cúng cái đé.o gì? Thổ với chả địa toàn thứ dị đoan vớ vẩn!

Ờ nhưng mà nó vẫn cúng, đối với bọn cúng bái này thì giữa 1 thằng chỉ biết nguyên lý kiến trúc và cắm đầu vào thiết kế, 1 thằng khác vừa biết nguyên lý kiến trúc vừa biết thiết kế lại còn làm cho mình yên tâm bằng môn Phong Thuỷ gì đó, nếu kết hợp được cho yên tâm thì tội gì không làm? Chết ai đâu?

Vậy là chuẩn!

abc_cad

Xe tăng
Chỉ để hiểu thôi cụ. Hiểu được rất sướng!
Cháu có cái niềm vui khi tự tìm tòi những thứ liên quan đến kiến trúc.

Còn trong kiến trúc hiện đại nó đã xử lý được hết toàn bộ rồi, từ chiếu sáng, thông gió cho đến nội thất ngoại thất, nếu vận dụng thì là cho yên tâm làm ăn khỏi phải cứ xảy ra cái gì lại suy nghĩ xem có cần phải sửa nhà hay không :)

Nhưng em không thích mấy cụ hay bài xích, nhất là bài xích về tư tưởng, văn hoá của họ mà chẳng hiểu các cụ ý hiểu biết đến đâu.
Ơ. cái đo đỏ này cháu cực thích. Bây giờ thì cụ như nhà cháu rồi nhá =)).