[Funland] Nhân nói về Phong Thủy-Ngoại Cảm. Em có một chút kinh nghiệm dư lày.

abc_cad

Xe tăng
=))
Nếu cái giường của cụ mà nằm dưới 1 cái dầm bê tông, cái xà gỗ chắc chắn to uỵch không thể rơi được, nhất là theo chiều dọc thì cụ cũng tìm cách mà chuyển chỗ thôi chứ chả cần phải cái que sắp rơi xuống.
Thằng Tây thì nó không hạn chế cái này đâu.
Em nói thật, tất cả các cụ ở đây có ai dám khẳng định mình không có tâm linh? Nếu thế thì về đốt bàn thờ đi.
Hầy zà. Bắt lỗi kụ quả này.
Cái đầu thằng Tây nó chả có Phong Thủy (hoặc ít vì em chửa gặp chứ không như Việt Nam) nhưng nó cũng "tâm linh" bỏ mẹ. Nó cũng tin vào chúa trời. Cũng nhớ tổ tiên, cũng thờ cúng (đương nhiêu kiểu khác nhưng cùng biểu hiện)

XPQ

Xe cút kít
Phong thủy là để sống khỏe mạnh hay là để thăng quan tiến chức ạ? :D

Nếu phong thủy là để tạo ra hay sửa đổi vận mệnh cho tốt thì mời các cụ xem lại 1 ví dụ điển hình ở chính VN: Chính quyền SG làm tòa nhà phủ tổng thống thì cũng nghiên cứu phong thủy chán chê, và các quan chức cao cấp hẳn cũng làm theo phong thủy ghê lắm với các tư dinh của mình. Nhưng tất cả vận mệnh của họ đều kết thúc vào ngày 30/4/1975. Chẳng lẽ tất cả bọn họ đều làm sai phong thủy giống hệt nhau? :D
Thì đến vua chúa Trung Hoa ngày trước thì phong thủy chả đệ nhất,thế mà vẫn đứng đường như thường thây.

abc_cad

Xe tăng
Có một ông với nick: cayxanhkientruc quẳng vào một thớt về vấn đề phong thủy xong chạy mất hút, các cụ nhà ta thì lao vào tranh luận.
P/s: e dự 1 chú mới học kiến trúc ra trường, cứ bị cái gọi là phong thủy can thiệp vào bản thiết kế, éo làm được việc nên ức chế mang quẳng vào đây. Cụ nào khẳng định ko có phong thủy, ko có tâm linh là hoàn toàn sai, bởi ta phải tự hỏi mình hiểu nó đến đâu đã, chứ đừng phủ nhận khi ko chứng minh đc. VD: những người luyện công phu người ta chạy trên mặt nước, hay ninza làm những việc mà người thường ko làm nổi, liệu ko thấy trực tiếp thì ta có tin ko? hay lại hùng hổ phán ngay là làm éo có thằng nào chạy trên nước được?
Mầu đỏ: Cái kết luận này là "cái hữu hạn của cái đầu một thằng người" giống như chủ thớt không sai. Chỉ khác nhau về nội dung kết luận.
Mầu xanh: Kụ đã thấy chưa???:D. Họ làm thế nào mà đia được trên nước:D. Em thì thấy rồi đấy, ảo thuật ra còn cưa người làm nhiều khúc, xiếc gia còn nuốt kiếm nhé, chạy trên mặt nước là cái đinh gỉ:D

kientrucbenvung

Xe máy
Thưa với cụ , bao nhiêu ông thì cũng chỉ có 2 loại: Đông tứ trạch (mệnh) và Tây tứ trạch thôi ah
he....Cụ lại nguy hiểm rồi.
Diễn nôm cho lành chứ chả quen mồm Đông Tứ Trạch, Tây Tứ Trạch, Trạch Mệnh Trương Phối ....làm gì cho u đầu. Và cũng tự giả nhời cho cho câu hỏi em đặt ra. Giả sử tất cả các ông này cùng mệnh đi thì trong cái tổng thể 1ha đó nó cũng tạo ra sự lộn xộn rồi.
Ví con nhà dụ nhá: Cái miệng của em hoa hậy biển xinh kinh hồn, đôi mắt mơ màng của em hoa hậu hoàn vũ hút hồn vãi lái. Cái mũi của mợ Pha Lê trông xinh khôn tả (ví dụ thế chứ chả xinh), cặp đùi của mợ Thanh Hằng nhìn buốt con mắt. Thế những cái đẹp, cái hoàn hảo này đặt vào một dáng em thiên thần như mợ Hồ Ngọc Hà có đẹp được không???

vietbamboo

Xe điện
Em khẳng định luôn quan điểm cá nhân "cái gọi là" Phong Thủy hay "ngoại cảm" chỉ là vớ vẩn. Nó lợi dụng tín ngưỡng để "hành nghề". Vì sao nó sống được thì dài lắm nhưng nguyên nhân chính là truyền thông và quan chức và lòng tin mù quáng của nhiều người dân Việt. Để lật tẩy họ dễ lắm:
- Nhìn thẳng mắt họ khi nói chuyện. Họ sẽ chốn tránh ảnh mắt của bạn
- Khi họ đưa ra một giả thuyết nào đó, bạn hãy tế nhị chất vấn họ bằng kiến thức bạn biết. Đảm bảo họ sẽ đuối lý và lảng tránh dần.
- Khi họ khoe đã giúp người này người kia thế nào, bạn hãy tế nhị hỏi chi tiết những thông tin của người mà họ nói đã giúp. Sẽ ra nhiều vấn đề đằng sau đó.
- Bạn hãy tậm trung suy luận những vấn đề học đưa ra để tự mình kiểm chứng.
....ai có kinh nghiệm gì xin chia sẻ tiếp......
Đại Gia thủy sản thuê cả thầy số 1 Đài Loan về VN để tung trưởng... hàng triệu đô la ra đi... và kết quả khả quan là công ty sập tiệm, chủ thì ung thư... MAY LÀ CHƯA CHẾT... nếu không có phong thủy tốt khéo chết rồi...

Giang hồ bẩu là: Khi mà nhận thức, kiến thức... còn hạn chế thì... lắm thứ mông muội lên ngôi!!!

kientrucbenvung

Xe máy
@dexom:
Có những mâu thuẫn trong lập luận của cụ cũng hơi khó nhận biết và phản biện. Em cứ mạo muội tranh luận dư lày:
"Tâm linh chẳng có gì sai, miễn nó đừng phá cái hiện hữu, bản thân tất cả chúng ta ở đây thờ cúng ông bà tổ tiên cũng là tâm linh, nên tôn trọng họ nếu không muốn thằng Tây nó chửi là thắp hương làm că.c gì cho ô nhiễm môi trường, là hủ lậu, là đé.o văn minh, Tâm linh, Tư tưởng lại là cả 1 phạm vi rất rộng để nghiên cứu 1 cách nghiêm túc của các nhà Sử học, nhà Văn hóa chứ đé.o phải như 1 số người tự cho là học rộng biết nhiều quay đầu nã đại bác phủ nhận lịch sử mà đị.t thèm tìm hiểu nó là cái gì."

Cụ hiểu sai về thằng Tây vì nếu bây giờ em dùng phương pháp lập luận như cụ đã lập luận thì cụ lại bế tắc và trở thành ........chủ thớt.
- Thằng Tây nó có tưởng nhớ tổ tiên ông bà nó không? Thằng Tây nó có tin vào thánh thần hồn cốt không? Thằng Tây nó có tôn trọng văn hóa bản địa không???
- Cái đầu thằng Tây nó to hơn thằng Tàu (và một vài thằng nữa) nên lão nó nhớn hơn, tư duy nó nhớn hơn nên nó tiếp nhận đa văn hóa, đa chủng tộc một cách dễ dàng hơn cái đầu quả nho như thằng Tàu (và mấy thằng nữa).
- Việc nghiên cứu Phong Thủy mà không đi kèm với nghiên cứ Văn hóa, Lịch sử thì có gọi là học rộng và hiểu sâu và ứng dụng Phong Thủy tốt không?
"Tạm thời chưa bàn đến căn cứ, cơ sở hay một số logic lỏng lẻo có phần hơi hướng Tâm Linh thì Phong Thủy của người xưa chỉ với mục đích làm thế nào đấy để con người sống trong môi trường HÀI HÒA với VŨ TRỤ, như thế là thế nào?
Cái môn kiến trúc bấy lâu nay có nhiều trường phái, gần đây do môi trường tàn phá quá nghiêm trọng thì người ta hô hào nhau là phải BỀN VỮNG, thật các cụ giờ cái đé.o gì chả phải bền vững không thì chết sạch, kinh tế phát triển bền vững, kinh doanh bền vững, kiến trúc bền vững, thị trường chứng khoán bền vững vân vân ..."

Như cụ abc_cad đã phân tích và cụ đã công nhận thì Phong Thủy là nghệ thuật, khoa học kiến trúc cổ của thằng Tàu. Vậy cụ abc_cad đã phân tích tại sao nó đề cập đến Hài Hòa với Vũ Trụ rồi đấy.
Cụ hiểu thế nào về kiến trúc bền vững và "hài hòa với vũ trụ" của Phong Thủy???.
"Dạ, là ngoài các vấn đề làm sao phải hài hòa với địa hình tự nhiên, với núi sông, với vật liệu sẵn có, hài hòa với tôn giáo (VD mái dốc, có đầu đao như mái chùa...), hài hòa giữa VUA với QUAN, giữa QUAN với Dân thì TƯ TƯỞNG của họ còn phải hài hòa giữa CON NGƯỜI với VŨ TRỤ (chứ *** phải THẦN LINH nhé) thể hiện qua việc họ sử dụng Tứ trụ (ngày giờ tháng năm sinh ra của 1 con người) để áp dụng triết lý ÂM DƯƠNG vào tính toán như thế nào đấy () ra kết luận: Ông A hợp với hướng Tây, tốt nhất nên Tọa vị Đông Nam hướng mặt về Tây - Nghe có vẻ rất buồn cười Giả dụ thế đi.

Ờ thế thì mục đích như thế là tốt hay xấu?"

Những cái này trùng lặp với điều trên cụ đã nói, hay ổn hơn chút em thêm "vũ trụ" bằng "vũ trụ quan"
tạm thế đã. Nhưng công nhận phản biện cụ cũng phải động lão phết đấy:-bd

dexom

Xe Cứu Trợ
Thờ cúng Gia tiên là phong tục truyền thống Việt Nam,ý nghĩa chính yếu của nó,động lực mạnh mẽ giúp nó duy trì được cho đến tận bây giờ và sẽ tiếp nối đến mãi mai sau không phải ở việc tâm linh mà là ở câu :"Uống nước nhớ nguồn".Là người Việt Nam,dù quan niệm thế nào về tâm linh thì vẫn thành kính ngưỡng vọng công ơn Tổ tông Cha Mẹ của mình thông qua việc cúng giỗ những ngày Một ngày Rằm,ngày Giỗ ngày Tết hay thậm chí khi bán con lợn khi ăn con lô,mua cái xe hay tậu cái nhà đều thỉnh Liệt Tổ Liệt Tông về chứng giám phù hộ - Đấy là bởi Lòng Chí Thành,không bởi sự Biết Dị Đoan.Không cần phải phủ tấm rèm tâm linh lên làm gì.
Đúng truyền thống Việt Nam,Ban Thờ Gia tiên chỉ dành để thờ Gia tiên thôi,về sau do điều kiện chật chội thì nhiều nhà có thêm các ông Tiền chủ bà Tiền chủ,rồi Chủ Ngu(Trong đất mới Nam bộ) hay Thổ địa ở ngoài Bắc cùng thượng hưởng chung trên một Ban Thờ.Khái niệm Tâm Linh ở Việt Nam khởi thủy rất Sạch.
Chữ tâm linh hoàn toàn không phải mê tín dị đoan, việc thờ cúng ông bà tổ tiên, tất nhiên phải là lòng thành thì người ta mới thờ cúng.
Ý em là việc các cụ thờ cúng tổ tiên, rồi thổ địa...thậm chí kinh doanh cũng vác thiềm thừ, tỳ hưu về bày thì đã là tâm linh rồi, nó đã là một niềm tin khi cụ khấn vái "...con lạy các bậc liệt tổ liệt tông dưới suối vàng...".

Nếu chỉ là lòng chí thành thì cũng không cần bày biện làm gì cho nhiều, suy nghĩ trong lòng được rồi.

Em không cổ súy mê tín, em kể cho cụ 1 chuyện:

Đợt trước bọn em thuê phải 1 cái nhà có người treo cổ mà chỉ em và 1 người nữa biết, thôi bỏ qua những việc khác em chỉ kể thế này: Bản thân em nghĩ bụng, mình là người tốt, mình đi làm ăn chẳng qua sống nhờ ở đây một thời gian, mình ko tin lắm vào chuyện ma mãnh nhưng mà nếu có thì nó cũng không nỡ hại người tốt như mình, rồi nếu mà có ông thổ địa thì ông ấy cũng phải thông cảm, che chở cho mình. Đấy, cứ tâm niệm trong lòng thế thôi chứ cũng chẳng làm gì vì sợ ảnh hưởng đến anh em, mà em cũng không tin mấy lão thầy chùa có mấy bài kinh cứ đem ra niệm cho cả thiên hạ vẫn phong bì như bình thường.

Một thời gian sau ai cũng phờ phạc, nhà có 8 người đều bị mất ngủ, kém ăn mặc dù ăn uống bình thường có người phục vụ hẳn hoi. Thôi chuyển cho lành!

Hầy zà. Bắt lỗi kụ quả này.
Cái đầu thằng Tây nó chả có Phong Thủy (hoặc ít vì em chửa gặp chứ không như Việt Nam) nhưng nó cũng "tâm linh" bỏ mẹ. Nó cũng tin vào chúa trời. Cũng nhớ tổ tiên, cũng thờ cúng (đương nhiêu kiểu khác nhưng cùng biểu hiện)
Em có bảo tâm linh là phong thủy đâu cụ?
Khi viết dòng đó em chỉ muốn nói mấy ông cứ vỗ ngực ta đây duy vật nhưng về nhà vẫn xì xụp tin tưởng các cụ phù hộ độ trì cho năm nay chúng con làm ăn phát đạt. Em thề đêm 30 không nói câu đấy em bé bằng con kiến.

hung303

Xe điện
Với giả thiết: "sóng" này chính là linh hồn... Sóng nó nói chuyện bằng cái gì? Cụ dexom vẫn tin là sóng có thể nói chuyện, giao tiếp.... "sóng" này rất khôn nó tìm được nhà ngoại cảm để nói chuyện... Dexom ơi, sóng nó không thể truyền tải và nó không biết nghĩ, nó không có mồm, nó không biết đói, nó không biết yêu thương, không có cảm xúc... Vài trăm năm nữa vẫn thế. Sóng là sóng.
Có thể cụ chưa gặp bao giờ, hoặc đã gặp phải toàn thầy lởm nên cụ ko tin là đúng, nhưng thực sự chưa hiểu rõ cũng ko nên báng bổ
E mà ko chứng kiến, ko trải nghiệm mà chỉ nghe kể ko thì cũng thể tin ngay đc.
E xin kể cho cụ chuyện nhà e thật 100%: ông cụ nhà e mất đc hơn 4 năm cũng đã nhờ thầy gọi hồn cụ mấy lần nhưng ko ko lần nào đc.
Trước Tết vừa rồi nhà e làm sang cát cho cụ, trước ngày sang cát cụ tự dưng về, nhập vào đứa cháu gái con bà chị. Cụ cho gọi con cháu lại dặn dò, nói chuyện, tỏ thái độ hài lòng về việc chuẩn bị sang cát. Kể cả những chuyện mà bí mật, giới hạn người đc biết cụ cũng nắm đc luôn và đưa ra lời căn dặn đúng như khi còn sống.
Mọi tác phong, cử chỉ, cách nói đúng hệt 100% như khi cụ còn sống, kể cả cách hút thuốc, uống nc chè đặc (cái món này cháu gái e ko biết nhé) đến giờ cơm trưa cụ còn đòi dùng bữa cùng con cháu.
Tổng thời gian cụ về là hơn 4 tiếng.
Mới đầu mọi người còn gượng gạo khi nói chuyện với "thân xác" đứa cháu gái, nhưng sau đó cuộc nói chuyện thực sự gần gũi như 1 cuộc đoàn tụ với người thân.
Lần này là cụ tự về bất ngờ, ko nhờ thầy nào cả!

Chỉnh sửa cuối:

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em khẳng định luôn quan điểm cá nhân "cái gọi là" Phong Thủy hay "ngoại cảm" chỉ là vớ vẩn. Nó lợi dụng tín ngưỡng để "hành nghề". Vì sao nó sống được thì dài lắm nhưng nguyên nhân chính là truyền thông và quan chức và lòng tin mù quáng của nhiều người dân Việt. Để lật tẩy họ dễ lắm:
- Nhìn thẳng mắt họ khi nói chuyện. Họ sẽ chốn tránh ảnh mắt của bạn
- Khi họ đưa ra một giả thuyết nào đó, bạn hãy tế nhị chất vấn họ bằng kiến thức bạn biết. Đảm bảo họ sẽ đuối lý và lảng tránh dần.
- Khi họ khoe đã giúp người này người kia thế nào, bạn hãy tế nhị hỏi chi tiết những thông tin của người mà họ nói đã giúp. Sẽ ra nhiều vấn đề đằng sau đó.
- Bạn hãy tậm trung suy luận những vấn đề học đưa ra để tự mình kiểm chứng.
....ai có kinh nghiệm gì xin chia sẻ tiếp......
kính cụ! cụ có thể giải thích giúp em làm thế nào mà một người có thể ngồi ở nhà vẽ ra bản đồ mộ của người đã mất từ thời chiến tranh (người nhà đã cất công tìm rất nhiều năm nhưng ko có một manh mối nào để tìm dc cả) một cách chính xác để người nhà đưa về (cái này em chắc chắn vì em là người trực tiếp biết và đi làm xét nghiệm ADN ạ). em là người theo khoa học nhưng em không phủ nhận các vấn đề tâm linh, em tin đến lúc nào đó khoa học sẽ giải thích được các vấn đề đó.

kientrucbenvung

Xe máy
"Khí là 1 quan niệm trừu tượng, giống như là "đường thẳng" trong hình học:
- Đường ngắn nhất nối giữa hai điểm A và B không bị ngăn cản bởi các yếu tố khác là 1 đường thẳng.
Trong thực tế thì làm đé.o gì có đường thẳng? Đường thẳng chỉ xuất hiện trong đầu chúng ta bằng 1 khái niệm có lý. Thực tế thì có mặt phẳng tương đối, các cạnh thẳng, các mặt cong, cạnh cong, các khối, các dạng bí hiểm khác như \i/ chứ làm Lo| gì có cái gì gọi là đường thẳng???"

Chịu *** nó kụ cái "ní nuận" này.
Đã không có đường thằng thì làm lờ gì có mặt phẳng. Cái lờ gì chả có tính chất tương đối. Như định luật bảo toàn khối lượng ở một phạm vi nào đó trong cơ học người ta vẫn sử dụng như thường. Đừng lập lờ đánh lận con đen theo kiểu. Mày phải biết là léo có đường thẳng, người ta chỉ tưởng tượng trong đầu thôi nên khí nó cũng như vậy. Nghe quen *** nó tai rồi.
Em tiếp tục......

dexom

Xe Cứu Trợ
@dexom:
Có những mâu thuẫn trong lập luận của cụ cũng hơi khó nhận biết và phản biện. Em cứ mạo muội tranh luận dư lày:
Cụ hiểu sai về thằng Tây vì nếu bây giờ em dùng phương pháp lập luận như cụ đã lập luận thì cụ lại bế tắc và trở thành ........chủ thớt.
- Thằng Tây nó có tưởng nhớ tổ tiên ông bà nó không? Thằng Tây nó có tin vào thánh thần hồn cốt không? Thằng Tây nó có tôn trọng văn hóa bản địa không???
- Cái đầu thằng Tây nó to hơn thằng Tàu (và một vài thằng nữa) nên lão nó nhớn hơn, tư duy nó nhớn hơn nên nó tiếp nhận đa văn hóa, đa chủng tộc một cách dễ dàng hơn cái đầu quả nho như thằng Tàu (và mấy thằng nữa).
- Việc nghiên cứu Phong Thủy mà không đi kèm với nghiên cứ Văn hóa, Lịch sử thì có gọi là học rộng và hiểu sâu và ứng dụng Phong Thủy tốt không?
+ Thằng Tây nó không cầu xin ông bà điều này điều kia, không xì xụp ông bà phù hộ cho chúng con...
+ Như em đã nói, bản thân Phong thủy liên quan đến rất nhiều thứ cần phải nghiên cứu, có gì sai???

Như cụ abc_cad đã phân tích và cụ đã công nhận thì Phong Thủy là nghệ thuật, khoa học kiến trúc cổ của thằng Tàu. Vậy cụ abc_cad đã phân tích tại sao nó đề cập đến Hài Hòa với Vũ Trụ rồi đấy.
Cụ hiểu thế nào về kiến trúc bền vững và "hài hòa với vũ trụ" của Phong Thủy???.
Vấn đề nó hài hòa với vũ trụ trong tư tưởng Thiên - Địa - Nhân thế nào chưa bàn vì nó rất khó hiểu và căn cứ lỏng lẻo như việc lấy Tứ trụ để tính toán, ý em chỉ muốn nói là cái TƯ TƯỞNG VƯỢT THỜI ĐẠI của nó để chúng ta nhìn nhận cụ hiểu chứ?
Còn trước đây thì thầy cô cũng dạy là phải hài hòa với môi trường, nhưng không nhấn mạnh. Nó được nâng lên cái khái niệm kiến trúc bền vững gần đây xuất hiện là từ khi con người cảm thấy môi trường bị tàn phá quá nhiều, còn thằng Khựa tư tưởng của nó có từ lâu rồi cơ cụ, ý em thế.
Thanks cụ.
Em type cho đủ chữ :)

Chỉnh sửa cuối:

dexom

Xe Cứu Trợ
"Khí là 1 quan niệm trừu tượng, giống như là "đường thẳng" trong hình học:
- Đường ngắn nhất nối giữa hai điểm A và B không bị ngăn cản bởi các yếu tố khác là 1 đường thẳng.
Trong thực tế thì làm đé.o gì có đường thẳng? Đường thẳng chỉ xuất hiện trong đầu chúng ta bằng 1 khái niệm có lý. Thực tế thì có mặt phẳng tương đối, các cạnh thẳng, các mặt cong, cạnh cong, các khối, các dạng bí hiểm khác như \i/ chứ làm Lo| gì có cái gì gọi là đường thẳng???"

Chịu *** nó kụ cái "ní nuận" này.
Đã không có đường thằng thì làm lờ gì có mặt phẳng. Cái lờ gì chả có tính chất tương đối. Như định luật bảo toàn khối lượng ở một phạm vi nào đó trong cơ học người ta vẫn sử dụng như thường. Đừng lập lờ đánh lận con đen theo kiểu. Mày phải biết là léo có đường thẳng, người ta chỉ tưởng tượng trong đầu thôi nên khí nó cũng như vậy. Nghe quen *** nó tai rồi.
Em tiếp tục......
Ý em nói đó là 1 tư duy trừu tượng.
Cụ bảo em ní nuận thì cụ chỉ cho em 1 đường thẳng trong thực tế đi hay nó chỉ là 1 khái niệm tồn tại trong đầu cụ :)

Chỉnh sửa cuối:

kientrucbenvung

Xe máy
Ý em nói đó là 1 tư duy trừu tượng.
Cụ bảo em ní nuận thì cụ chỉ cho em 1 đường thẳng trong thực tế đi hay nó chỉ là 1 khái niệm tồn tại trong đầu cụ :)
cụ nối dư lày lại đi vào ngõ cụt mất rồi.... Cụ nghĩ thử đi mà xem.
Thứ nhất. Đường mà nối 2 điểm A và B chỉ là đoạn thẳng chứ chẳng phải đường thẳng.
Thứ hai: Cụ muốn em chỉ cho cụ đường thẳng thì cụ chỉ cho em mặt phẳng, mặt cong đi.
Cụ nói là cái bàn, cái gương, quả cầu chứ gì???

hung303

Xe điện
Thì vấn đề nó nằm ngay ở chỗ nghe thì rất đơn giản này, cùng là hai thằng người, sinh ra trên trái đấy mà cùng một hướng nhà, thằng này ở thì hợp, thằng kia thì không.
Thế e hỏi cụ tại sao cũng cùng là người mà số lượng người tuổi Dần điều kiện kinh tế thường khá hơn hẳn tuổi Thân và Dậu (xét về số đông nhé) ?
Tại sao cùng là người đẻ ra, số nơ ron thần kinh như nhau, học cùng 1 lớp mà có người giỏi người dốt?
Cũng là ngừoi sao có người giỏi về quân sự , người giỏi về kinh tế, khoa học ?
Hỏi kiểu cụ thì câu hỏi còn dài lắm
Mà sao cụ ko hỏi chủ thớt kiến thức thế nào mà nhầm từ 2 ra thành 50?

Chỉnh sửa cuối:

qay

Xe đạp
....em chia sẻ chuyện ảo....
!
Em nói chuyện vui và không báng bổ gì (bởi vì xét đến cùng Ma không biết chữ, nếu biết chữ, biết viết thì đã gửi thư cho con cháu).
Em kể chuyện em thật 100%. Bạn gái của em mất. (Chia tay)
Đợt vừa rồi xuống Đồ Sơn chơi...
Mọi cử chỉ, tác phong, lời nói giống hệt 100 % bạn gái luôn, xong lần 1 bảo anh nghỉ tý tiếp lần nữa... Xong, free luôn.
tổng thời gian 1 tiếng.

Chỉnh sửa cuối:

dexom

Xe Cứu Trợ
cụ nối dư lày lại đi vào ngõ cụt mất rồi.... Cụ nghĩ thử đi mà xem.
Thứ nhất. Đường mà nối 2 điểm A và B chỉ là đoạn thẳng chứ chẳng phải đường thẳng.
Thứ hai: Cụ muốn em chỉ cho cụ đường thẳng thì cụ chỉ cho em mặt phẳng, mặt cong đi.
Cụ nói là cái bàn, cái gương, quả cầu chứ gì???
OK nếu cụ bắt bẻ thì em sửa thành "đường đi qua 2 điểm A và B" ok nhé :)

Cụ thích đi vào ngõ cụt thì em cũng chiều cụ: Em ví dụ ra là để muốn nói nó là 1 dạng tư duy trừu tượng tồn tại trong ý niệm còn thực tế thì không có cái gì tuyệt đối như thế, em mà bảo cụ là cái mặt bàn kính là mặt phẳng thì cụ 1 là sẽ nói nó ko phẳng, hoặc nếu phẳng thì cạnh của nó là đường thẳng chứ gì? Em trả lời luôn cụ để đỡ phải comment lại: Cái cạnh bàn nó thẳng, nhưng nó không phải đoạn thẳng - thực tế nó là cái cạnh bàn.

Ý tứ của em rất rõ ràng: Tôi nói đây là 1 khái niệm trừu tượng và tôi ví dụ ra như thế.

Cụ thích tranh luận vào chủ đề chính hay lạc sang vấn đề khác: Thế nào là 1 tư duy trừu tượng?

kientrucbenvung

Xe máy
OK nếu cụ bắt bẻ thì em sửa thành "đường đi qua 2 điểm A và B" ok nhé :)

Cụ thích đi vào ngõ cụt thì em cũng chiều cụ: Em ví dụ ra là để muốn nói nó là 1 dạng tư duy trừu tượng tồn tại trong ý niệm còn thực tế thì không có cái gì tuyệt đối như thế, em mà bảo cụ là cái mặt bàn kính là mặt phẳng thì cụ 1 là sẽ nói nó ko phẳng, hoặc nếu phẳng thì cạnh của nó là đường thẳng chứ gì? Em trả lời luôn cụ để đỡ phải comment lại: Cái cạnh bàn nó thẳng, nhưng nó không phải đoạn thẳng - thực tế nó là cái cạnh bàn.

Ý tứ của em rất rõ ràng: Tôi nói đây là 1 khái niệm trừu tượng và tôi ví dụ ra như thế.

Cụ thích tranh luận vào chủ đề chính hay lạc sang vấn đề khác: Thế nào là 1 tư duy trừu tượng?
OK cụ. Định tranh luận tiếp nhưng mình vào chủ để chính. Nói chung em hiểu được đường thẳng, đoạn thẳng và cạnh thẳng :D. Nhưng thôi
"+ Thằng Tây nó không cầu xin ông bà điều này điều kia, không xì xụp ông bà phù hộ cho chúng con..."
Cụ chủ quan điều này. Mỗi nền văn hó nó khác nhau về hình thái, đặc trưng....nhưng những ý niệm, mong ước là như nhau...Nó cũng cầu xin được an lành trong các dịp nôel, cầu xin điều may mắn trong những dịp khác (tùy vào vùn văn hóa). KỤ ĐỪNG BẮT THẰNG TÂY NÓ ĐỘI NÓN, TRÔNG BUỒN CƯỚI LẮM hi.....
"Vấn đề nó hài hòa với vũ trụ trong tư tưởng Thiên - Địa - Nhân thế nào chưa bàn vì nó rất khó hiểu và căn cứ lỏng lẻo như việc lấy Tứ trụ để tính toán, ý em chỉ muốn nói là cái TƯ TƯỞNG VƯỢT THỜI ĐẠI của nó để chúng ta nhìn nhận cụ hiểu chứ?"

Nới là tư tưởng vượt thời đại chưa hẳn.
Như cụ abc_cad đã phân tích: Từ khí cái trái đất này nó hình thành trong vũ trụ bao la và thằng người xuất hiện thì hầu như mong ước về nơi trú ngụ, quan hệ của đời sống với vũ trụ, sinh, lão, bệnh tử về căn bản "NGUYỄN Y VÂN". Thế nên theo em chỉ dừng ở mức: Phản ánh hiện thực.

Chỉnh sửa cuối:

qay

Xe đạp
kính cụ! cụ có thể giải thích giúp em làm thế nào mà một người có thể ngồi ở nhà vẽ ra bản đồ mộ của người đã mất từ thời chiến tranh (người nhà đã cất công tìm rất nhiều năm nhưng ko có một manh mối nào để tìm dc cả) một cách chính xác để người nhà đưa về (cái này em chắc chắn vì em là người trực tiếp biết và đi làm xét nghiệm ADN ạ). em là người theo khoa học nhưng em không phủ nhận các vấn đề tâm linh, em tin đến lúc nào đó khoa học sẽ giải thích được các vấn đề đó.
Em cũng thắc mắc giống cụ
Ở dưới âm phủ: Đang lan truyền câu chuyện này và các "Cụ" dưới đó cũng chẳng biết là tại sao?
Trên hạ giới: Đang tranh luận nảy lửa và các "Cụ" cũng chẳng biết là tại sao?
Nhà ngoại cảm: Thì bảo, các "Cụ" chỉ đường.
... Khó thật

Chỉnh sửa cuối:

kientrucbenvung

Xe máy
Em nói chuyện vui và không báng bổ gì (bởi vì xét đến cùng Ma không biết chữ, nếu biết chữ, biết viết thì đã gửi thư cho con cháu).
Em kể chuyện em thật 100%. Bạn gái của em mất.
Đợt vừa rồi xuống Đồ Sơn chơi...
Mọi cử chỉ, tác phong, lời nói giống hệt 100 % bạn gái luôn, xong lần 1 bảo anh nghỉ tý tiếp lần nữa... Xong, free luôn.
tổng thời gian 1 tiếng.
^#(^%-(o:-)
Em sợ quá cụ ạ. Mặc dù chuyện ma em nghe nhiều rồi nhưng chưa gặp.

dexom

Xe Cứu Trợ
OK cụ. Định tranh luận tiếp nhưng mình vào chủ để chính. Nói chung em hiểu được đường thẳng, đoạn thẳng và cạnh thẳng :D. Nhưng thôi
"+ Thằng Tây nó không cầu xin ông bà điều này điều kia, không xì xụp ông bà phù hộ cho chúng con..."
Cụ chủ quan điều này. Mỗi nền văn hó nó khác nhau về hình thái, đặc trưng....nhưng những ý niệm, mong ước là như nhau...Nó cũng cầu xin được an lành trong các dịp nôel, cầu xin điều may mắn trong những dịp khác (tùy vào vùn văn hóa). KỤ ĐỪNG BẮT THẰNG TÂY NÓ ĐỘI NÓN, TRÔNG BUỒN CƯỚI LẮM hi.....
"Vấn đề nó hài hòa với vũ trụ trong tư tưởng Thiên - Địa - Nhân thế nào chưa bàn vì nó rất khó hiểu và căn cứ lỏng lẻo như việc lấy Tứ trụ để tính toán, ý em chỉ muốn nói là cái TƯ TƯỞNG VƯỢT THỜI ĐẠI của nó để chúng ta nhìn nhận cụ hiểu chứ?"

Nới là tư tưởng vượt thời đại chưa hẳn.
Như cụ abc_cad đã phân tích: Từ khí cái trái đất này nó hình thành trong vũ trụ bao la và thằng người xuất hiện thì hầu như mong ước về nơi trú ngụ, quan hệ của đời sống với vũ trụ, sinh, lão, bệnh tử về căn bản "NGUYỄN Y VÂN". Thế nên theo em chỉ dừng ở mức: Phản ánh hiện thực.
1. OK, đồng ý là thằng tây sẽ bỏ nón ra nếu cụ cứ bắt bẻ vào câu này :)
Nhưng không ảnh hưởng gì đến ý chính của em cả: Các cụ còn khấn vái ông bà tổ tiên, còn xì xụp phù hộ độ trì đêm 30 thì nghĩa là các cụ cũng có 1 niềm tin tâm linh, bỏ qua chuyện thằng tây chửi thế nào.
2. Mong ước của con người thì ok, nhưng ở đây chúng ta đang bàn cụ thể đến món PHONG THỦY và KIẾN TRÚC và đang so sánh giữa chúng nó. Nhớ rằng Phong thủy có trước.