[Funland] Nhân nói về Phong Thủy-Ngoại Cảm. Em có một chút kinh nghiệm dư lày.

kientrucbenvung

Xe máy
1. OK, đồng ý là thằng tây sẽ bỏ nón ra nếu cụ cứ bắt bẻ vào câu này :)
Nhưng không ảnh hưởng gì đến ý chính của em cả: Các cụ còn khấn vái ông bà tổ tiên, còn xì xụp phù hộ độ trì đêm 30 thì nghĩa là các cụ cũng có 1 niềm tin tâm linh, bỏ qua chuyện thằng tây chửi thế nào.
2. Mong ước của con người thì ok, nhưng ở đây chúng ta đang bàn cụ thể đến món PHONG THỦY và KIẾN TRÚC và đang so sánh giữa chúng nó. Nhớ rằng Phong thủy có trước.
Cụ lại chủ quan rồi. Em không bao giờ bắt bẻ câu chữ mà em luôn bắt ý cụ nói gì trong đó. Điều em muốn nói ở đây là cái bản năng, cái gốc về mong ước cuộc sống của loài người là như nhau.
Thứ nữa, cụ nói Phong Thủy có trước là quá chủ quan đấy ạ. Cụ xem lại đi nhé.
Em sửa lại ý này. Phải hiểu rộng nghĩa không gian và thời gian của Kiến Trúc nhé. Đừng bó hẹp nó trong một vài đình nghĩa của mấy ông trẻ gần đây.

Chỉnh sửa cuối:

phongpts2000

Xe tải
Ngoại cảm e chưa tin lắm nhưng mà phong thủy hoàn toàn khoa học mà cụ

kientrucbenvung

Xe máy
kính cụ! cụ có thể giải thích giúp em làm thế nào mà một người có thể ngồi ở nhà vẽ ra bản đồ mộ của người đã mất từ thời chiến tranh (người nhà đã cất công tìm rất nhiều năm nhưng ko có một manh mối nào để tìm dc cả) một cách chính xác để người nhà đưa về (cái này em chắc chắn vì em là người trực tiếp biết và đi làm xét nghiệm ADN ạ). em là người theo khoa học nhưng em không phủ nhận các vấn đề tâm linh, em tin đến lúc nào đó khoa học sẽ giải thích được các vấn đề đó.
Vâng. Em cũng chờ. Nhưng lúc đó phải nhờ thằng Tây nó "quản trị" cái món này giúp chứ không loạn nước ngay.

duyhoan

Xe hơi
có nhiều chuyện mà mắt trần tục như ae mình ko hiểu hết được, nên em ko phản đối những gì liên quan tới tâm linh..Bà Bích Hằng về quê em cúng cho 1 ông đang ốm gần chết, bệnh viện trả về, thi thoảng tâm thần ...giờ khỏe mạnh, làm ăn bình thường ( bà Hằng bắt ông này phá nhà, xoay lại hướng nhà..)

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Phong thủy thì hình như là khoa học mà.

quynhanh03

Xe điện
Đến đây thì em loạn xừ nó thủ rồi các cụ ợ8-x

dexom

Xe Cứu Trợ
Cụ lại chủ quan rồi. Em không bao giờ bắt bẻ câu chữ mà em luôn bắt ý cụ nói gì trong đó. Điều em muốn nói ở đây là cái bản năng, cái gốc về mong ước cuộc sống của loài người là như nhau.
Thứ nữa, cụ nói Phong Thủy có trước là quá chủ quan đấy ạ. Cụ xem lại đi nhé.
Em sửa lại ý này. Phải hiểu rộng nghĩa không gian và thời gian của Kiến Trúc nhé. Đừng bó hẹp nó trong một vài đình nghĩa của mấy ông trẻ gần đây.
1. Về việc đội nón cho Tây:

Đây em copy lại cho cụ đọc:
"Tâm linh chẳng có gì sai, miễn nó đừng phá cái hiện hữu, bản thân tất cả chúng ta ở đây thờ cúng ông bà tổ tiên cũng là tâm linh, nên tôn trọng họ nếu không muốn thằng Tây nó chửi là thắp hương làm că.c gì cho ô nhiễm môi trường, là hủ lậu, là đé.o văn minh, Tâm linh, Tư tưởng lại là cả 1 phạm vi rất rộng để nghiên cứu 1 cách nghiêm túc của các nhà Sử học, nhà Văn hóa chứ đé.o phải như 1 số người tự cho là học rộng biết nhiều quay đầu nã đại bác phủ nhận lịch sử mà đị.t thèm tìm hiểu nó là cái gì."

Ở đây ý em muốn nói thằng Tây nó sẽ chửi chúng ta khi khấn vái, cầu xin bằng 1 niềm tin tâm linh vì em nghĩ nó Duy vật 100%. Nếu em nhầm là thằng tây nó cũng có niềm tin như cụ nói là nó cũng cầu an lành thì tất nhiên em sẽ gỡ nón nó ra thôi. Vấn đề là nó cầu ai ban cho nó an lành vậy cụ?
Nếu nó chỉ là mong ước cái gì trong lòng nó, kiểu như "tôi ao ước thế giới này hoà bình" thì em tiếp tục đội mũ cho nó.
Nếu nó xin ai ban phước lành thì thôi em chán chả buồn nói, cụ hiểu ko?

Toàn bộ ý tứ là vậy!

2. Về tính tiên phong trong 2 môn đang tranh luận:

Có thể em chủ quan, nhưng chắc chắn nó phát triển độc lập và nếu bỏ qua quan điểm "từ khi loài người xuất hiện đã có ý niệm về kiến trúc như đào hang" theo như em biết thì kiến trúc hiện đại bắt đầu từ thế kỷ thứ 19 chính là cái mà ngày nay chúng ta đang được học và ở đây đang tranh luận giữa nó và phong thuỷ.

Còn môn phong thuỷ thì đã có trước tác Cung trạch địa hình, Kham dư kim quý xuất hiện từ thời nhà Hán (nhà Hán bắt đầu từ năm 202 trước CN khi Lưu Bang đánh xong Hạng Vũ).

Mà bỏ qua việc cái gì có trước thì cũng chắc chắn là nó phát triển độc lập, ở thời điểm đấy mà tư duy như vậy là vượt thời gian rồi, ý em chỉ thế thôi chứ so sánh nó cũng khập khiễng lắm vì trước sau em quan điểm của em vẫn là: Kiến trúc hiện đại là chính, Phong thuỷ là phụ.

Chỉnh sửa cuối:

comlangtri

Xe tải
ngồi hóng các cụ cao tay, cái này em không biết.=P~

ngochaviet

Xe buýt
Em thấy các cụ tranh luận với nhau hay quá, nhưng để tranh luận sâu và có thể làm rõ vấn đề thì ta nên chăng cùng thống nhất giới hạn vấn đề của tranh luận? Và thống nhất một hệ quy chiếu thì mới hay được. Em hóng hớt tý.

cayxanhkientruc

Xe hơi
@ các kụ: Vừa mới phải đọc mấy chục trang trong thớt này em cũng "ngộ" ra nhiều điều (và nhiều cụ cũng thế).
Việc "tung" một vấn đề "nhạy cảm" (em để trong ngoạc kép vì bản thân nó chả có gì nhạy cảm nhưng người ta làm cho nó nhạy cảm) mà lại phủ định ngay thì đương nhiên ăn gạch đá tơi tới. Nhiều cụ bẩu em là kinh doanh trá hình:D. Rồi oánh bóng.:D . Tỏ ra nguy hiểm hơn còn xem bói cho em. Nhưng em xin tiết lộ dư lày.
- Em mới là học sinh cấp III:D
- Em chả biết gì về Phong Thủy, Kinh Dịch:D
- Em chém bừa:D

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
dexom nói:
Em viết, để cho các cụ biết là tư duy của họ là như thế để mà nhìn nhận đánh giá đúng về họ, nguyên cái tư tưởng đã khủng khiếp và đi trước thời đại rồi còn tất nhiên trong môi trường hoàn cảnh xã hội như thế, trình độ kỹ thuật còn hạn chế thì họ tư duy và làm như vậy chứ em ko nói là nhà em hoàn toàn làm được như vậy, hiểu ko cụ?
Thế nào là "đi trước thời đại"? Em thấy nó phong thủy nó nhảm nhí không khác gì các thứ mê tín di đoan khác từ thời xa xưa, thậm chí là ngớ ngẩn hơn.

Cụ không hiểu khí là thế nào thì cụ nên đi học 1 lớp Yoga hoặc thiền nó sẽ dạy cho cụ khái niệm về khí trong cơ thể
Thế "khí" trong phong thủy với yoga với thiền nó là cái gì hở cụ? Không phải là chất khí như trong vật lý thì nó là cái gì, cụ tỉ về mặt khoa học?
Các nhà khoa học và các chính phủ phải tốn nhiều tỷ đô la xây cái đường hầm bắn phá hạt nhân để tìm ra các dạng vật chất mới. Nhiều tiền đến mức phải có nhiều chính phủ cùng góp tiền hợp tác với nhau để xây.
Đằng này dăm ba thằng Tàu từ thời ăn lông ở lỗ ngồi nghĩ ra vài thứ ba lăng nhăng thế là hàng trăm triệu người cứ thế mà theo, trong suốt hàng nghìn năm trời.

Như em đã nói rồi, cái này nó giống tôn giáo, giống mê tín dị đoan, nó vô căn cứ, nó ẩm ương, nhưng lại được số đông đi theo bởi vì khoa học khó, đám đông không hiểu về khoa học như một số ít nhà khoa học, trong khi cái này nó "dễ hiểu" (mặc dù thực tế cả thằng nghĩ ra lẫn thằng đi theo đều chẳng hiểu gì).
Để kiểm chứng nó thì đôi lúc quá dễ, nhưng đôi lúc chẳng có gì để kiểm chứng bởi vì các khái niệm của nó là tự trong đầu nghĩ ra, có phải khái niệm vật lý đâu mà kiểm chứng được.

(...) là như thế nào chứ không phải đơn giản chỉ là không khí hít vào thở ra, còn phạm vi khái niệm của khí trong phong thuỷ cực rộng, kể cả đến giờ người ta vẫn mượn từ khí để nói "nhân tài là nguyên khí quốc gia"
"Nguyên khí quốc gia" là một từ để chỉ cái nguồn gốc sức mạnh quốc gia, hoàn toàn nằm trong lĩnh vực xã hội học, không phải là khoa học tự nhiên.
Cụ càng nói càng để lộ cái ẩm ương trong mớ kiến thức của cụ.

Thực ra cụ có hàm ý đúng, là lỗi ở đây không phải do mấy thằng Tàu ăn lông ở lỗ thời xưa. Lỗi ở đây là do những người thời nay mà vẫn nghe theo bọn nó, cách suy nghĩ không khác gì bọn nó.

Em không thích đả kích cá nhân, chỉ đả kích quan điểm, nhưng vì cụ nói cụ gì "nguy hiểm" cho nên em xin nói là cụ mới "nguy hiểm", nhưng là nguy hiểm cho chính bản thân cụ, người thân, và những người phải nghe theo cụ.

Chỉnh sửa cuối:

abc_cad

Xe tăng
@ các kụ: Vừa mới phải đọc mấy chục trang trong thớt này em cũng "ngộ" ra nhiều điều (và nhiều cụ cũng thế).
Việc "tung" một vấn đề "nhạy cảm" (em để trong ngoạc kép vì bản thân nó chả có gì nhạy cảm nhưng người ta làm cho nó nhạy cảm) mà lại phủ định ngay thì đương nhiên ăn gạch đá tơi tới. Nhiều cụ bẩu em là kinh doanh trá hình:D. Rồi oánh bóng.:D . Tỏ ra nguy hiểm hơn còn xem bói cho em. Nhưng em xin tiết lộ dư lày.
- Em mới là học sinh cấp III:D
- Em chả biết gì về Phong Thủy, Kinh Dịch:D
- Em chém bừa:D
Khàm khạp chủ thớt. Dưng không sao. Lâu lắm caffe mới đậm dư lày. Đầu tiên tưởng chủ đề nhạt nhưng càng về sau càng đậm. Thank phát cho lành

dexom

Xe Cứu Trợ
Thế nào là "đi trước thời đại"? Em thấy nó phong thủy nó nhảm nhí không khác gì các thứ mê tín di đoan khác từ thời xa xưa, thậm chí là ngớ ngẩn hơn.

Quan điểm Thiên - địa - nhân trong phong thuỷ đi trước thời đại, nó quan điểm con người sống trong vũ trụ phải hài hoà, kể cả về mặt tâm linh. So với việc gần đây mới cuống quýt lên là "kiến trúc bền vững thân thiện" khi môi trường bị tàn phá quá nghiêm trọng. Đây là nhận xét khách quan của cá nhân em, cụ không đồng ý mời cụ phản biện

Thế "khí" trong phong thủy với yoga với thiền nó là cái gì hở cụ? Không phải là chất khí như trong vật lý thì nó là cái gì, cụ tỉ về mặt khoa học?
Các nhà khoa học và các chính phủ phải tốn nhiều tỷ đô la xây cái đường hầm bắn phá hạt nhân để tìm ra các dạng vật chất mới. Nhiều tiền đến mức phải có nhiều chính phủ cùng góp tiền hợp tác với nhau để xây.
Đằng này dăm ba thằng Tàu từ thời ăn lông ở lỗ ngồi nghĩ ra vài thứ ba lăng nhăng thế là hàng trăm triệu người cứ thế mà theo, trong suốt hàng nghìn năm trời.

Khí là 1 khái niệm trừu tượng, đa dạng và tồn tại trong mọi thứ như cơ thể con người, nước, đất...Cụ có thể bắt được từ này trong rất nhiều từ mượn mà ta đang dùng: Khí sắc của cụ không được tốt, Vận khí của nước đang hèn...
Em chỉ biết giải thích với cụ như vậy, cụ bắt phải đo đếm nó thì cụ không bao giờ hiểu và chấp nhận khái niệm này, em nói rồi, nó không dành cho những người không có tư duy mở.

Còn khí trong Yoga hay Thiền nó là ý niệm kết hợp với hít thở, đại loại như: Hít sâu vào chậm, nín hơi, dồn khí xuống đan điền, đi qua vòng mạch Nhâm, Đốc loằng ngoằng...rồi lên đỉnh đầu toả ra ở huyệt Bách Hội .v.v.v

Theo cụ thì nó là cái gì? Không khí chắc?

Cụ bảo nó ăn lông ở lỗ, nó nghĩ ra khái niệm vớ vẩn về khí, nhưng thưa cụ hiện nay người ta phải công nhận là trong cơ thể người có các huyệt đạo, có vòng Nhâm vòng Đốc, kinh lạc lan toả và có cái gọi là khí. Tại sao người ta vẫn đang nghiên cứu về Thiền, công nhận Yoga chữa bệnh, châm cứu các huyệt đạo bằng mấy cái kim dài ngoẵng...Toàn là những thứ do cái thằng ăn lông ở lỗ cụ bảo nó nghĩ ra đấy ạ.

Như em đã nói rồi, cái này nó giống tôn giáo, giống mê tín dị đoan, nó vô căn cứ, nó ẩm ương, nhưng lại được số đông đi theo bởi vì khoa học khó, đám đông không hiểu về khoa học như một số ít nhà khoa học, trong khi cái này nó "dễ hiểu" (mặc dù thực tế cả thằng nghĩ ra lẫn thằng đi theo đều chẳng hiểu gì).
Để kiểm chứng nó thì đôi lúc quá dễ, nhưng đôi lúc chẳng có gì để kiểm chứng bởi vì các khái niệm của nó là tự trong đầu nghĩ ra, có phải khái niệm vật lý đâu mà kiểm chứng được.

Cụ nên nhìn nhận tổng quan nó là cái gì rồi hãy phát biểu cho đúng.
Ở đây cụ chỉ nói đến khía cạnh dị đoan của nó là Cung số, Quẻ quái...để phủ nhận hoàn toàn nó như thế là cụ biết 1 mà không biết 2, cụ nhìn thấy 1 mặt mà chưa chịu nhìn các mặt khác.
Em cũng nói rồi, nó rất lỏng lẻo và căn cứ không vững, bỏ qua đi và đừng dùng nó có gì đâu?
Chính vì lỏng lẻo và căn cứ không vững nên nó cực khó hiểu chứ cụ đừng nói dễ hiểu ở đây, từ hồi em còn đi học, bây giờ ra trường làm nghề mười mấy năm em đã để tâm chú ý mà còn không thể nuốt được mà cụ bảo là dễ hiểu thì em ạ cụ bằng 4 chân

"Nguyên khí quốc gia" là một từ để chỉ cái nguồn gốc sức mạnh quốc gia, hoàn toàn nằm trong lĩnh vực xã hội học, không phải là khoa học tự nhiên.
Cụ càng nói càng để lộ cái ẩm ương trong mớ kiến thức của cụ.

Thực ra cụ có hàm ý đúng, là lỗi ở đây không phải do mấy thằng Tàu ăn lông ở lỗ thời xưa. Lỗi ở đây là do những người thời nay mà vẫn nghe theo bọn nó, cách suy nghĩ không khác gì bọn nó.

Em không thích đả kích cá nhân, chỉ đả kích quan điểm, nhưng vì cụ nói cụ gì "nguy hiểm" cho nên em xin nói là cụ mới "nguy hiểm", nhưng là nguy hiểm cho chính bản thân cụ, người thân, và những người phải nghe theo cụ.

Cụ nên đọc lại kỹ cái chỗ em viết về từ Khí, em có cần trích lại cho cụ không?
Thứ 1, cũng giống như 1 cụ trước đã comment về vấn đề này, em nói luôn em viết ra những điều ấy để các cụ biết họ - người Trung Hoa cổ - nghĩ gì và có khái niệm gì, chứ em không sáng tác ra những thứ đó.
Em viết ra để các cụ chưa biết thì biết, biết không phải để tin để làm theo mà biết để hiểu họ nghĩ thế nào cụ thủng chưa?
Tiếp tục, đặt mình vào suy nghĩ, luận với cái lý của họ cũng chỉ 1 mục đích duy nhất là để hiểu họ, hiểu để biết, để mà khi đi vào công trình của họ còn biết được ý nghĩa của việc tại sao nó lại sắp đặt thế này thế kia
Còn nói về Khí, cũng là theo quan điểm của Dịch, cụ không hiểu thây kệ cụ:

Khí nó rộng, với tư duy của Dịch thì sự vật biến chuyển không ngừng, Khí bao hàm nhiều thứ, nó tồn tại trong các dạng vật chất, từ nước mang khí đi, khí tụ trong đất, khí phát lên cây cối v.v.v Nghĩa rằng khí là điều cốt lõi quan trọng bậc nhất, nói hàm ý Khí trong câu hiền tài là nguyên khí quốc gia không có gì sai và cái nghĩa của từ Khí trong câu này cũng giống như nghĩa của Khí trong Phong Thuỷ vậy.

Nếu không thì sao lại nói hiền tài là Nguyên khí??? Hiền tài là con người cơ mà???

Mọi thứ khác cụ nói em bỏ qua :)
Viết cho đủ chữ vậy.

Chỉnh sửa cuối:

qay

Xe đạp
Có cách lý giải đơn giản thế này, linh hồn là dạng năng lượng tồn tại dạng sóng và nó mã hóa thông tin tạm coi là phần mềm. Thể xác là phần cứng, máy móc hoạt động được đều là nhờ phần mềm chạy trên nền tảng phần cứng. Linh hồn muốn tiếp xúc với ai đó thì nó cần mượn cái xác ông đồng bà cốt để phán cũng như cách ta cài phần mềm lên máy tính. Khi cơ thể có lỗi bảo mật thì dễ bị ma nhập dạng như kiểu nhiểm virus.
Nếu hiểu theo cách này thì linh hồn kô thể bất diệt được vì năng lượng sẽ bị tiêu hao rất nhanh chóng (siêu thoát). Theo nhà Phật thì con người chết đi sẽ được đầu thai kiếp khác (chuyển hóa NL) vậy mà tụi đồng cốt vẫn gọi được hồn của các cụ thăng cỡ vài trăm năm vẫn được :)).
Tâm linh e không dám lạm bàn nhưng mấy ông bà ngoại cảm buôn thần, bán thánh, u mê người khác cần được loại bỏ khỏi XH
Cụ nói đúng, em lấy ví dụ dễ hiểu hơn.
1. linh hồn là dạng năng lượng tồn tại dạng sóng và nó mã hóa thông tin tạm coi là tinh binh.
2. Thể xác là cái trim.
3. Linh hồn muốn tạo ra ai đó cần phải có thể xác.
Đại loại xx+xy=xx hoặc xy đấy.

Chỉnh sửa cuối:

abc_cad

Xe tăng
Em không biết về Vật lý,nhất là vật lý lượng tử về những sóng vấy lỵ hột cơ bản,em chỉ cũng chỉ mới đọc sách của ông Sít tê phần Hốc Kin,ông Trịnh Xuân Thuận và ông Nguyễn Quang Riệu,rất tự hào là trong các sách về lĩnh vực cực kỳ cao siêu của vật lý lý thuyết và vật lý thiên văn có hẳn hai ông Việt Nam ta trong độ dăm ông thế giới..
Khi ngoại cảm kiếm ăn được,tất yếu các ông ngoại cảm phải gán cho nó một căn cứ khoa học để thuyết khách mở rộng thị phần.Thế là "giả thuyết" linh hồn là một dạng sóng"bí ẩn" ra đời.Theo em hiểu thì nếu nói đúng,sóng tự nó là một hiện tượng,ví dụ như sóng ánh sáng,sóng biển,sóng vô tuyến điện,sóng âm.....vân vân và vi vu.Nếu nói linh hồn quá cố được nhận biết bằng một dạng sóng,thể hiện vật chất của nó sẽ là một dạng hạt nào đấy thuộc về thế giới lượng tử.
Các phòng thí nghiệm vật lý thiên văn ngày nay có những thiết bị tối tân có thể bắt,"nhốt" phục vụ nghiên cứu những hạt dạng Nơ tri nô(Là gì thì đã có anh Gúc) và ngâm cứu nguồn gốc xuất xứ của nó.Mỗi giây đi qua,cơ thể con người lại bị bắn phá bởi hàng triệu thậm chí hàng tỷ các hạt vật chất thông qua các đợt sóng lượng tử từ không gian tế vi của địa cầu và từ vũ trụ không giới hạn.Cái này anh Gúc cũng có thể làm chứng.
Câu hỏi có linh hồn sau khi qua đời hay không,khoa học Thái Tây chắc chắn có điều kiện nắm bắt hơn nhờ vào lý thuyết lượng tử và trình độ trang thiết bị của họ.Tất nhiên đến giờ họ vẫn chưa kết luận là bởi vì như thế mới chính là tinh thần khoa học,chứ không phải như mấy ông ngoại cảm lợi dụng một khái niệm khoa học lửng lơ để tự sáng tác ra một cách giải thích chưa ai cãi được về một vấn đề chưa có thực chứng hay còn gọi là "Bất khả tri".
Nhà Chùa cũng nói đến một khái niệm gọi là "A lại da thức"(Cái này em không có duyên nên không dám chắc là chính xác),là một trong 8 thức,em hiểu như một cái file back up những nghiệp của kiếp này và tiền kiếp trong giai đoạn Thân trung ấm,chính sự tồn tại của thức này dẫn dắt người ta vào lần trả nghiệp tiếp theo.Không thấy nói đến trong cái file back up ấy những thứ như là ngôn ngữ tiếng Việt hay English,bản đồ hay nhật ký sự kiện như các ông bà ngoại cảm vẫn dịch ra.
Còn nói vui,nếu các vị ây có duyên mà thông linh các cõi,sao không thấy kêu oan kể khổ giúp hằng hà sa số những "vong" khác mà lại chỉ thông dịch giúp những trường hợp người nhà phải có "Tâm".Thế thì hóa ra là "làm kế hoạch 3" còn gì?:)):)):)):)):))
Văn phong cụ "yêu" quá.
Em bổ sung thêm: Hôm hội thảo (lâu lắm rồi) GS VS Vũ Tuyên Hoàng cũng giới thiệu một cuốn sách (chả nhớ tên) nói rất sâu về vấn đề này.

archmoc

Xe tải
Em vừa nghĩ 1 câu chuyện đơn giản dư này: Xa xưa khi con người mới xuất hiện, giả dụ họ dựng cái lều lần 1, rồi 2... Mỗi lần là 1 lần rút kinh nghiệm, họ dân thấy rằng cần phải chọn chỗ dựng lều làm sao ngủ ko rét, giữ đc lửa, dễ chống lại hổ báo...và đây là việc cải tiến rút kinh nghiệm liên tục, liên tục. Các việc khác cũng vậy, khởi sự thg từ những chuyện đơn giản và dần tốt hơn qua việc cải tiến. Người Trung Quốc cũng vậy mà Ng chau Âu cũng thế. Nhưng một Bên thì phát triển một phần câu chuyện đó Kết hợp các yếu tố khác thành nghệ thuật phong thủy, một bên thi vẫn coi đó là sự cải tiến rút kinh nghiệm.... Đôi khi kết quả cho cái lều có thể giống nhau (gặp nhau tại một số điểm nào đấy) nhưng các cụ cũng biết rồi đấy, bên nào gây nhiều sự phức tạp, dễ hiểu lầm, dễ lợi dụng hơn??! Em chỉ dám nói những điều đơn giản thế thôi ợ!

abc_cad

Xe tăng
Hầy zà. Lại phải phản biện dồi:D
"1. Quan điểm Thiên - địa - nhân trong phong thuỷ đi trước thời đại, nó quan điểm con người sống trong vũ trụ phải hài hoà, kể cả về mặt tâm linh. So với việc gần đây mới cuống quýt lên là "kiến trúc bền vững thân thiện" khi môi trường bị tàn phá quá nghiêm trọng. Đây là nhận xét khách quan của cá nhân em, cụ không đồng ý mời cụ phản biện".
- Cái quan điểm Thiên Địa Nhân em đã lý giải ở mấy com mờn trước rồi nhé.
- Cụ hiểu sai về kiến trúc bền vững. Không phải là ngày xưa thằng Tàu Khựa nó đã nghĩ đến cái mà ngày nay thằng Tây to xác nó gọi là Kiến Trúc Bền Vững. Cũng không phải thời gian gần đây người ta xây những công trình kiến trúc không bền vững do không biết về Phong Thủy mà bây giời mới cuống quýt lên. Các công trình ngày xưa tuy không "nói ra" nhưng nó cũng luôn "quan điểm" và hướng tới tiêu chí Kiến trúc bền vững. Chỉ khác bây giờ người ta mới khái quát và đưa ra những tiêu chuẩn đánh giá về kiến trúc bền vững thôi.
- Thế nào là Kiến trúc bền vững thì cụ "kientrucbenvun" đã khái quát rồi:D. Em chỉ nói thêm dư lày:
+ Trên thế giới hiện nay có 3 tổ chức đánh giá về Kiến Trúc bền vững hàng đầu. Hiểu theo nghĩa này thì cứ công trình nào được 3 cái thằng này nó cộp dấu theo kiểu "mày đủ tiêu chuẩn Kiến trúc bền vững" là y như rằng léo thằng nào cãi được
+ Đây, ba thằng đấy đây: BREEAM (của Anh) thằng này nó đưa ra phương pháp đánh giá sớm nhất, năm 1990. Tổ chức thứ 2 GBC 2000 tên gọi là "Thách thức kiến trúc xanh 2000". Đầu xỏ là Bộ tài nguyên Canada. Thằng thứ 3 LEED. Thằng này do UB Kiến trúc xanh của thằng Mẽo nó đề ra.
tạm thế đã nhể:D

Chỉnh sửa cuối: