[Funland] Nhân nói về Phong Thủy-Ngoại Cảm. Em có một chút kinh nghiệm dư lày.

Nine

Xe điện
Em thì lơ tơ mơ về phong thủy nhưng em đoán nó là cách can thiệp vào khí trong tự nhiên.

dexom

Xe Cứu Trợ
@ dexom.
1. Hài hòa với vũ trụ, nói thế chắc cụ biết thế. Nhà cụ có hài hòa với vũ trụ không, nếu không nó ảnh hưởng thế nào đến vũ trụ... Khái niệm "hài hòa với vũ trụ" là đúng, nhưng nói cho sướng mồm nên không thể áp dụng được.
2. Long mạch, nếu hội tụ...nhờ khí con bò, con chim nó khỏe, con người nhờ khí mà phát triển toàn diện, quốc gia nhờ khí mà duy trì bền vững. Cụ viết thế cụ có thấy ngượng không? Ngụy biện không? Này nhé, cụ sinh ra được học hành, được bố mẹ, ông bà chăm sóc... Lớn lên béo tốt, biết chữ, được học hành.... Tốn tỷ tiền, vội quên... Bảo là nhờ khí. Như con bò, béo tốt do ăn uống, chăm sóc, thuốc thang... Chứ không phải chỉ đưa bò vào chuồng đúng phong thủy là nó béo.
Phong thủy nó giống như thuốc b1, b6... Nghĩa là thuốc bổ, chứ không phải thuốc chữa bệnh. Cụ cứ nghĩ kỹ nó là vậy.
Cụ nguy hiểm vãi lái.
Trình đọc hiểu của cụ em thật rất non và xanh.

"Đấy là quan điểm về khí của họ" là câu gần phía dưới cùng em viết, để biết là họ tư duy trừu tượng nó vãi đá.i thế nào.

Em viết, để cho các cụ biết là tư duy của họ là như thế để mà nhìn nhận đánh giá đúng về họ, nguyên cái tư tưởng đã khủng khiếp và đi trước thời đại rồi còn tất nhiên trong môi trường hoàn cảnh xã hội như thế, trình độ kỹ thuật còn hạn chế thì họ tư duy và làm như vậy chứ em ko nói là nhà em hoàn toàn làm được như vậy, hiểu ko cụ? Tất nhiên nhà em có vận dụng phong thuỷ trong kiến trúc như em đã nói ở comment trước, vận dụng thế nào cụ nên đọc lại để ngộ ra.
Cũng nói luôn với cụ, nếu em đủ tiền thì em cũng chu du thiên hạ làm 1 miếng và làm đúng như thế cho nó thoả chí.

Cụ lại tư duy là: Đé.o làm được thì đừng nói cho sướng mồm, em ạ cụ luôn.

Vấn đề nữa em muốn cụ cố gắng động não hiểu hộ là em muốn chúng ta nên nhìn nhận thật khách quan và đúng đắn về 1 vấn đề để mà hiểu, mở rộng kiến thức, nếu có thể thì dùng câu trên thông thiên văn, dưới tường địa lý chứ đé.o phải dùng nó để phủ nhận khoa học.

Cụ không hiểu khí là thế nào thì cụ nên đi học 1 lớp Yoga hoặc thiền nó sẽ dạy cho cụ khái niệm về khí trong cơ thể con người là như thế nào chứ không phải đơn giản chỉ là không khí hít vào thở ra, còn phạm vi khái niệm của khí trong phong thuỷ cực rộng, kể cả đến giờ người ta vẫn mượn từ khí để nói "nhân tài là nguyên khí quốc gia". Vì cái hiểu biết về khái niệm khí của cụ quá hạn hẹp nên cụ ko thể tư duy được về nó. Theo em không hiểu thấu đáo đừng nên nhận định bừa bãi.

Chỉnh sửa cuối:

dexom

Xe Cứu Trợ
@qay: Em có nhận xét về cách tranh luận của cụ thế này:

- Những comment của cụ không sử dụng kiến thức hiểu biết của cụ để tranh luận trực tiếp vào 1 vấn đề với ai đó, có chăng thì là tìm cách bắt bẻ ở một vài câu, nếu người bị bắt bẻ comment lại được thì thôi, tiếp tục tìm chỗ khác để bắt bẻ.

Em không phải cổ suý cho sự bí hiểm, cũng không mê tín dị đoan vì em tự thấy em là con người duy vật, nhưng em phản đối cách nhìn hạn hẹp, thiếu hiểu biết cơ bản về 1 vấn đề nào đó, chưa tìm hiểu thấu đáo để hiểu nó là cái gì mà lại hô hào phủ nhận, nhất là khi nó là kết quả của cả 1 nền văn minh mà còn ảnh hưởng đến tận bây giờ, lại có cả những công trình còn tồn tại sờ sờ ra đấy sao không chịu nhìn mà lại bịt mắt quay lưng phủ nhận?

Từ đây, nếu cụ đọc hiểu được vấn đề em muốn nói cái gì và dùng trí tuệ, kiến thức của cụ để tranh luận vào vấn đề thì em sẽ comment trả lời cụ, còn không xin miễn.

Người ta bảo không nên nói lý với 1 hòn đá là như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Hai_75

Xe điện
nick cụ có dính kiến trúc mà lại "mắng" phong thủy thế à? CỤ nằm ngủ mà trên trần có cái que cột nó thò trên trần xuống như sắp rơi giữa giường cụ có ngủ ngon ko???
Phong thủy cũng dựa trên kiến thức khoa học mà nên phần lớn quan điểm là trùng nhau. Tuy nhiên khoa học thì ngày càng phát triển còn Phong thủy vẫn thế nên nó có nhiều hạn chế.

Mà cái việc "trên trần có cái que cột nó thò trên trần xuống như sắp rơi giữa giường" chẳng cần biết tý gì về phong thủy thì cũng thấy khó chịu bỏ mẹ. Chẳng lẽ đến lúc đấy mới đi tìm thầy phong thủy hỏi xem là cái que đấy để như thế có hợp lý hay không?

Nói chung ý phong thủy không bằng ý mình.

Jo9926

Xe điện
Thì vấn đề nó nằm ngay ở chỗ nghe thì rất đơn giản này, cùng là hai thằng người, sinh ra trên trái đấy mà cùng một hướng nhà, thằng này ở thì hợp, thằng kia thì không.
Về cái này thì chưa chắc phong thủy đã dạy như thế mà do các sách bây giờ nói vậy. Em thích quan điểm phong thủy của phương Tây hơn.
Ví dụ, để tìm một mảnh đất tốt để xây nhà thờ, sau khi tìm được vị trí giao thông thuận lợi thì họ tiến hành quan sát và đánh giá một số yếu tố:
- Vùng đất đó phải có cây cối xanh tốt.
- Dân trong vùng có sức khỏe tốt, không có những bệnh mà nhiều người mắc (kiểu như làng ung thư).
- Có nhiều người sống lâu
- Tránh chỗ có hai mạch nước ngầm giao nhau, hoặc mạch nước chảy hướng N-B, T-Đ, mạch nước có hướng B-N thì tốt.
- Tiếp đó, họ cho chăn thả gia súc trên vùng đất đó, sau một năm, mổ thịt gia súc và kiểm tra gan, nếu gan tươi tốt không nhiễm bệnh thì tốt. (ngày nay có thể rút ngắn công đoạn này bằng thiết bị đo điện từ trường).
- Nhà thì dù tuổi gì thì hướng tốt nhất là hướng Nam. (các cụ ở ta đã đúc kết rồi: lấy vợ hiện hòa, làm nhà hướng Nam). Thời phong kiến, triều đại nào, vua nào thì cũng ngồi thiết triều quay mặt về hướng Nam.
- Nằm ngủ thì dù mệnh gì cũng quay đầu Bắc chân Nam vì thuận với từ trường trái đất, tốt cho giấc ngủ và sức khỏe.
- Dựng sơ đồ lưới Hartmann trong bản vẽ kiến trúc để tránh bố trí các vị trí ngủ, ngồi làm việc... bị lưới cắt qua, đặc biệt là mắt lưới.
.....
Có thể thấy, ngoài việc bố trí kiến trúc trên mặt đất thì người phương Tây rất chú trọng đến các bức xạ địa từ trường từ lòng đất, sách phong thủy phương Đông ít nói đến, nhưng các vị "thầy phong thủy" đúng nghĩa thì chắc chắn phải biết. Các Thầy muốn cảm nhận được bức xạ địa từ trường thì cần phải luyện tập công phu trong nhiều năm chứ không phải chỉ có đọc sách rồi thực hành như các "thầy" hiện nay.

qay

Xe đạp
Tiếp theo mời cụ dexom nghiên cứu
Dẫn nhập.
ỨNG DỤNG PHONG THỦY TRONG CUỘC SỐNG VÀ KINH DOANH
Bạn có tin rằng Hướng Nhà có ảnh hưởng ít nhiều đến cuộc sống, công danh sự nghiệp của mình hay không… ?
Bạn đã bao giờ tự hỏi, các mối quan hệ trong cuộc sống, cũng như trong công việc có người rất hợp và rất khắc với mình hay không… ?
Viện đào tạo kỹ năn abc xin trân trọng giới thiệu chương trình “Ứng dụng Phong Thủy trong cuộc sống và kinh doanh” để phần nào sẽ giúp bạn có cái nhìn bao quát hơn về phong thủy . Từ đó có thể kiểm soát được nhiều yếu tố hơn trong việc quản lý nhân sự, tài chính,và xử lý hiệu quả công việc.
Chương trình sẽ được chia sẻ  bởi chuyên gia nghiên cứu phong thủy cao cấp.... Ông hiện là Tổng thư ký hiệp hội Phong Thủy dịch học Thế Giới phân hội tại Việt Nam. Với chia sẻ giải thích mang tính khoa học, nhưng hết sức đời thường của chuyên gia phong thủy.... bạn sẽ giúp bạn hiểu được bản chất của Phong Thủy ứng dụng thực tế trong cuộc sống và kinh doanh như thế nào
....
kết quả. Lệ phí: 300.000 VNĐ/1 người
.....
Kết luận. ỨNG DỤNG PHONG THỦY TRONG CUỘC SỐNG VÀ KINH DOANH ... Là dạy phong thủy kiếm tiền.

dexom

Xe Cứu Trợ
Phong thủy cũng dựa trên kiến thức khoa học mà nên phần lớn quan điểm là trùng nhau. Tuy nhiên khoa học thì ngày càng phát triển còn Phong thủy vẫn thế nên nó có nhiều hạn chế.

Mà cái việc "trên trần có cái que cột nó thò trên trần xuống như sắp rơi giữa giường" chẳng cần biết tý gì về phong thủy thì cũng thấy khó chịu bỏ mẹ. Chẳng lẽ đến lúc đấy mới đi tìm thầy phong thủy hỏi xem là cái que đấy để như thế có hợp lý hay không?

Nói chung ý phong thủy không bằng ý mình.
=))
Nếu cái giường của cụ mà nằm dưới 1 cái dầm bê tông, cái xà gỗ chắc chắn to uỵch không thể rơi được, nhất là theo chiều dọc thì cụ cũng tìm cách mà chuyển chỗ thôi chứ chả cần phải cái que sắp rơi xuống.

Thằng Tây thì nó không hạn chế cái này đâu.

Em nói thật, tất cả các cụ ở đây có ai dám khẳng định mình không có tâm linh? Nếu thế thì về đốt bàn thờ đi.

dexom

Xe Cứu Trợ
Tiếp theo mời cụ dexom nghiên cứu
Dẫn nhập.
ỨNG DỤNG PHONG THỦY TRONG CUỘC SỐNG VÀ KINH DOANH
Bạn có tin rằng Hướng Nhà có ảnh hưởng ít nhiều đến cuộc sống, công danh sự nghiệp của mình hay không… ?
Bạn đã bao giờ tự hỏi, các mối quan hệ trong cuộc sống, cũng như trong công việc có người rất hợp và rất khắc với mình hay không… ?
Viện đào tạo kỹ năn abc xin trân trọng giới thiệu chương trình “Ứng dụng Phong Thủy trong cuộc sống và kinh doanh” để phần nào sẽ giúp bạn có cái nhìn bao quát hơn về phong thủy . Từ đó có thể kiểm soát được nhiều yếu tố hơn trong việc quản lý nhân sự, tài chính,và xử lý hiệu quả công việc.
Chương trình sẽ được chia sẻ  bởi chuyên gia nghiên cứu phong thủy cao cấp.... Ông hiện là Tổng thư ký hiệp hội Phong Thủy dịch học Thế Giới phân hội tại Việt Nam. Với chia sẻ giải thích mang tính khoa học, nhưng hết sức đời thường của chuyên gia phong thủy.... bạn sẽ giúp bạn hiểu được bản chất của Phong Thủy ứng dụng thực tế trong cuộc sống và kinh doanh như thế nào
....
kết quả. Lệ phí: 300.000 VNĐ/1 người
.....
Kết luận. ỨNG DỤNG PHONG THỦY TRONG CUỘC SỐNG VÀ KINH DOANH ... Là dạy phong thủy kiếm tiền.
Ý cụ là sao?

Cụ đòi bóc bánh free?

Cái gì cũng có giá của nó, còn chuyện nó dạy dỗ thế nào, mê tín dị đoan hay không, kết quả cho người ta nhận thức ra sao thì là chuyện khác.

Nine

Xe điện
.....
Em léo hiểu câu kết luận của cụ có ý gì luôn :)
Cụ tẩu hỏa nhập ma rồi à

Su_Hayate

Xe hơi
mình là mình không tin và ghét bói toán lắm, toàn 50-50

XPQ

Xe cút kít
=))
..............
Em nói thật, tất cả các cụ ở đây có ai dám khẳng định mình không có tâm linh? Nếu thế thì về đốt bàn thờ đi.
Thờ cúng Gia tiên là phong tục truyền thống Việt Nam,ý nghĩa chính yếu của nó,động lực mạnh mẽ giúp nó duy trì được cho đến tận bây giờ và sẽ tiếp nối đến mãi mai sau không phải ở việc tâm linh mà là ở câu :"Uống nước nhớ nguồn".Là người Việt Nam,dù quan niệm thế nào về tâm linh thì vẫn thành kính ngưỡng vọng công ơn Tổ tông Cha Mẹ của mình thông qua việc cúng giỗ những ngày Một ngày Rằm,ngày Giỗ ngày Tết hay thậm chí khi bán con lợn khi ăn con lô,mua cái xe hay tậu cái nhà đều thỉnh Liệt Tổ Liệt Tông về chứng giám phù hộ - Đấy là bởi Lòng Chí Thành,không bởi sự Biết Dị Đoan.Không cần phải phủ tấm rèm tâm linh lên làm gì.
Đúng truyền thống Việt Nam,Ban Thờ Gia tiên chỉ dành để thờ Gia tiên thôi,về sau do điều kiện chật chội thì nhiều nhà có thêm các ông Tiền chủ bà Tiền chủ,rồi Chủ Ngu(Trong đất mới Nam bộ) hay Thổ địa ở ngoài Bắc cùng thượng hưởng chung trên một Ban Thờ.Khái niệm Tâm Linh ở Việt Nam khởi thủy rất Sạch.

Chỉnh sửa cuối:

abc_cad

Xe tăng
@các cụ: Lúc nãy biên dài dài thì mạng lởm văng mựa mất 2 lần. Giờ em biên từ từ làm rõ ý.
Như đã comment. Muốn đào giếng sâu phải đào cho rộng. Việc làm kiến trúc mà biết càng nhiều lĩnh vực liên quan (hoặc đếch liên quan nhưng ép nó phải liên quan) là rất tốt. Biết Phong Thủy, Kinh Dịch,Tôn Giáo, Văn hóa vùng miền, Môi trường.....thậm chí cả đỡ đẻ càng tốt. Nhưng, biết và hiểu sâu đến mức có thể ứng dụng được nhuần nhuyễn lại là vấn đề. Phải hiểu, cái hữu hạn của đầu một thằng người nó khác xa cái khả năng vô hạn của đầu những thằng người qua những thời kỳ lịch sử. Cái kiểu trên thông thiên văn dưới tường địa lý. Rồi địa lý và thiên văn giúp ông soi tỏ Y học, Văn học thì phỏng có mấy người.
Lại nữa, Từ khi cái thằng người nó xuất hiện trên cái quả cầu này cho đến bây giờ và ngàn năm sau nó vấn thế (vạn năm sau thì em éo biết he...).
Thế nó xuất hiện thì quan trọng nhất nó phải tìm nơi cưu ngụ chứ. Nó biết tìm ra chỗ thuận lợi để sinh sống và săn bắn, sản xuất......
Thế rồi cái thằng người nó văn minh một chút. nó dùng chữ viết để lưu chữ những kinh nghiệm đó để thế hệ con cháu nó đỡ mất công hơn (hoặc có cái mà tham khảo).
Tại sao nó thế. Vì để giải thích cho cụ dexom hiểu tại sao mà thằng Tàu Cổ nó đã nói về cái nơi cư ngụ như tiên tri về tương lai he.....
(em đang biên tiếp....)

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Phong thủy là để sống khỏe mạnh hay là để thăng quan tiến chức ạ? :D

Nếu phong thủy là để tạo ra hay sửa đổi vận mệnh cho tốt thì mời các cụ xem lại 1 ví dụ điển hình ở chính VN: Chính quyền SG làm tòa nhà phủ tổng thống thì cũng nghiên cứu phong thủy chán chê, và các quan chức cao cấp hẳn cũng làm theo phong thủy ghê lắm với các tư dinh của mình. Nhưng tất cả vận mệnh của họ đều kết thúc vào ngày 30/4/1975. Chẳng lẽ tất cả bọn họ đều làm sai phong thủy giống hệt nhau? :D

Hai_75

Xe điện
=))
Nếu cái giường của cụ mà nằm dưới 1 cái dầm bê tông, cái xà gỗ chắc chắn to uỵch không thể rơi được, nhất là theo chiều dọc thì cụ cũng tìm cách mà chuyển chỗ thôi chứ chả cần phải cái que sắp rơi xuống.

Thằng Tây thì nó không hạn chế cái này đâu.

Nhà em chỉ có bàn thời tổ tiên thôi. Theo kiểu tưởng nhớ đến các cụ chứ không mê tín tý nào.

abc_cad

Xe tăng
Thằng abc_cad cũng ngốn mất nhiều thời gian trong "vòng xoáy xã hội" để tồn tại kiếm cháo cho vợ con nên cũng võ vẽ đôi phần về Phong Thủy. Trước kia cái đầu hữu hạn của thằng người này (hồi còn làm cave) cũng áp dụng phương pháp như cụ dexom đã làm. Cũng trạch mệnh tương phối có nghĩa là.....=)), rồi âm dương hòa hợp có nghĩa là....=))... Nhiều khi ngậm miệng lại không thở hơi thở của Phong Thủy vì nếu không thì bế tắc về ý và phải trả giá về công năng, hình thức. Thằng KTS có nghề nào thì trong huyết quản nó cũng có chút lương tâm. Và cái đầu hữu hạn của thằng người này nhận thấy:
Nếu vứt đi những thứ huyền hoặc khó kiểm chứng của Phong Thủy chỉ giữ lại phần Khoa học của nó thôi thì nó như cụ dexom hiểu. Tức là nó được coi như khoa học Kiến trúc Tàu cổ. Còn ưu điểm nhược điểm của nó cũng gần giống với cụ KTS Vẽ Tay dùng bút lông trên thanh tre với dùng phần mềm vẽ máy ấy. (lưu ý em là em chỉ giữ lại phần khoa học thôi nhé, cụ nào thích huyền hoặc nó thì cứ làm).
em đang biên tiếp.

Chỉnh sửa cuối:

abc_cad

Xe tăng

Nếu phong thủy là để tạo ra hay sửa đổi vận mệnh cho tốt thì mời các cụ xem lại 1 ví dụ điển hình ở chính VN: Chính quyền SG làm tòa nhà phủ tổng thống thì cũng nghiên cứu phong thủy chán chê, và các quan chức cao cấp hẳn cũng làm theo phong thủy ghê lắm với các tư dinh của mình. Nhưng tất cả vận mệnh của họ đều kết thúc vào ngày 30/4/1975. Chẳng lẽ tất cả bọn họ đều làm sai phong thủy giống hệt nhau? :D
Kụ mod lại đồng tình với chủ thớt giống em rồi. Chỉ khác là nhà em đang tranh biện với mấy cụ "tương đồng ý thức hệ" để làm rõ về Phong Thủy thôi.

qay

Xe đạp

Để sống khỏe mạnh cần: có ăn, ngủ nghỉ, ốm đau uống thuốc, abc đều đặn....
Để thăng quan tiến chức: cần nhiều thứ... Quan trọng là $, quan hệ...
....
Những ông ngộ về phong thủy cứ tưởng phong thủy nó giải quyết được các vấn đề trên, thần thánh hóa nó lên.
Theo em, có thể ví phong thủy nó giống như một liều thuốc, mà là thuốc bổ (vitamin B1, B6). Đau bụng, đau đầu, ung thư... Đều uống được cả, uống khỏe hơn một tý, bổ một tý... Nhưng không khỏi bệnh được. Vì thế, con người muốn thành công phải học tập, phấn đấu và làm việc, phong thủy hỗ trợ như một chút thuốc bổ mà thôi.

abc_cad

Xe tăng
Em lấy kụ nó một ví dụ thế này:
Từ cái khi thằng người nó sinh ra trên cái quả địa cầu sóng gió này thì nó cũng muốn sống lâu, khỏe mạnh, nó ăn lá ăn ăn cỏ cây, động vật và dần dần rút ra được cái kinh nghiệm và cứ gọi là Đông Y đi. Thằng người ngày nay cũng có nhu cầu như vậy. Thằng Tây Y xuất hiện sau thằng Đông Y hàng nghìn năm nhưng nhu cầu của cái thằng người cũng vậy. Như vậy là Đông Y hoặc Tây Y cũng chung một đối tượng và mục đích. Nếu nói về Đông Y thì nó đương nhiên là khoa học rồi. Tây Y cũng rứa. Nhưng cái thằng Đông Y nó khôn ở chỗ biết tiếp thu khoa học hiện đại và phát triển theo đúng quy luật vận động và phát triển nhưng chậm hơn thằng Tây Y vì tồn tại trong nó nhiều vấn đề cốt tử.
Ngày nay, nhiều bệnh mới mà ngày xưa thời Tây Y chưa xuất hiện nó không có (em đếch đổi lỗi cho Tây Y đâu nhé he...) HIV. H5N1 chẳng hạn. Thế thằng Đông Y có chữa được không. Câu giả nhời là có thể nhưng để để anh thiến thêm vài vạn thằng nữa (chuột bạch để rút ra kinh nghiệm mà). Thằng Tây Y nó cũng vậy nhưng nó nhiều ưu điểm hơn nhiều.
Cho nên, chả phủ nhận vai trò của Đông Y cũng như chả dám phủ nhận vai trò của Phong Thủy. Chỉ hiềm một nỗi là nhiều cụ trong nghề u mê hay giả vờ u mê để huyền bí hóa cái Phong Thủy này hòng kiếm cháo nhiều hơn hoặc tạo ra sự độc đáo cho mình mà đẩy nền kiến trúc Việt Nam đến nông nỗi này.
(he...các cụ đã thấy tính tương đồng của giữa Đông Y với Phong Thủy và Tây Y với Kiến Trúc chưa ạ???)
Thử phân tích những công trình của KTS Võ Trọng Nghĩa xem cụ ấy có đặt nặng cái tính Phong Thủy như nhiều cụ không nhé???
Em đang biên tiếp......

Chỉnh sửa cuối:

Tinh Tam

Xe tải
hêh, nhg đây đang là cv hái ra tiền đấy các cụ ah