[Funland] Nhân nói về Phong Thủy-Ngoại Cảm. Em có một chút kinh nghiệm dư lày.

dexom

Xe Cứu Trợ
Đời nó đơn giản như thế thì đã chẳng có gì phải bàn cụ ạ.
....
:))
Cách dùng từ rất quan trọng cụ ạ.
Mê tín dị đoan là em cực lực phản đối.
Nhưng cụ bảo Phong thuỷ là mê tín dị đoan thì em không đồng ý vì bản chất của nó không phải thế, chỉ là một vài luận điểm nó dùng có thể còn phải xem xét lại cho phù hợp với xã hội ngày nay.

Nếu cụ bảo có một số người lợi dụng phong thuỷ để mê tín dị đoan thì em chấp nhận.

Chỉnh sửa cuối:

qay

Xe đạp
Ứng dụng phong thủy làm chuồng nuôi bò.
Lời dẫn, nhờ ứng dụng phong thủy lão nông làm giàu, kinh nghiệm như sau.
Chuồng trại

- Chuồng trại chăn nuôi bò thịt phải đảm bảo các yếu tố như sau :

- Đông ấm, hè mát, nền chuồng không trơn trượt, diện tích từ 4-5 m2/con; thuận tiện cho việc quản lý, chăm sóc và nuôi dưỡng. Chuồng có thể xây 1 dãy hoặc 2 dãy. Có thể tận dụng các vật liệu sẵn có như tranh, tre, lá cọ… để làm chuồng nhằm hạ giá thành. Cần phải xây dựng hầm biogas để bảo đảm vệ sinh môi trường, đồng thời có khí để đun nấu và thắp sáng, mỗi gia đình nuôi 2-3 con bò xây 1 bể từ 5-7 m3 thì có thể sử dụng cho gia đình 5-6 khẩu.
Lão giàu nhất nhì làng em đấy cũng là nhờ phong thủy.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Ứng dụng phong thủy làm chuồng nuôi bò.
Lời dẫn, nhờ ứng dụng phong thủy lão nông làm giàu, kinh nghiệm như sau.
Chuồng trại

- Chuồng trại chăn nuôi bò thịt phải đảm bảo các yếu tố như sau :

- Đông ấm, hè mát, nền chuồng không trơn trượt, diện tích từ 4-5 m2/con; thuận tiện cho việc quản lý, chăm sóc và nuôi dưỡng. Chuồng có thể xây 1 dãy hoặc 2 dãy. Có thể tận dụng các vật liệu sẵn có như tranh, tre, lá cọ… để làm chuồng nhằm hạ giá thành. Cần phải xây dựng hầm biogas để bảo đảm vệ sinh môi trường, đồng thời có khí để đun nấu và thắp sáng, mỗi gia đình nuôi 2-3 con bò xây 1 bể từ 5-7 m3 thì có thể sử dụng cho gia đình 5-6 khẩu.
Lão giàu nhất nhì làng em đấy cũng là nhờ phong thủy.

Thôi xóa :)
-------------------------------------------------------------

Chỉnh sửa cuối:

SangoCoban

Xe tải
Website
cobanjsc.com
Sau cuộc thập tự chinh (có rất nhiều cuộc, kéo dài trong hàng thế kỷ nhá), cụ trở về nhà, tuy bị tàn phế nhưng may mắn là vẫn sống. Cụ lấy vợ, đẻ con, đi lễ nhà thờ, làm việc thiện như bao nhiêu người khác.
@cụ policeman: Không biết có phải cụ sinh sống ở nước ngoài nhiều năm rồi phải không? mà em thấy hình như cụ đánh giá dân trí bây giờ của người dân VN như người Châu Âu thời Trung cổ.
Ông anh em có một người quen sống ở Tây Âu nhiều năm, khi về VN chơi có mua quà cho ông anh em. Khi mang quà về đưa cho ông anh em, bảo là đồ này bên đấy ít người bản xứ dám dùng vì nó đắt lắm, quí em lắm mới mua làm quà đấy. Khi ông anh em mở ra xem thì hóa ra đồ này ở VN có từ lâu rồi và ông anh em cũng dùng từ lâu rồi.

kientrucbenvung

Xe máy
@dexom:
Đừng nói ở Thành phố công năng đặt lên hàng đầu mà ở đâu cũng vậy. Cái khái niệm "ứng dụng phong thủy trong kiến trúc" cũng đã có vấn đề và nó Thâm như Tàu. Nhìn bên ngoài thì nó là cái phụ, bổ sung cho Kiến Trúc nhưng thực chất nó lại quyết định cái quan trọng nhất trong kiến trúc nếu "dính" vào nó. Cụ dexom cũng tự mâu thuẫn với mình khi khẳng định Phong Thủy là cái phụ nhưng cụ "hành xử" với Phong Thủy lại đư nó là cái chính.
Đây này: Dê xồm nói: Đầu tiên là chọn hướng hợp tuổi theo cái ông Phong Thủy. Đây là cái gò bó đầu tiên về ý tưởng, về tính toán công năng, kỹ thuật khác. Thâm chưa.
Khi không có hướng nào khác để chọn, nó mới "chịu" nghe nhời thằng Kiến Trúc. Rồi thằng Kiến Trúc phải nịnh bợ nó bằng cách phải Khắc Phục cho nó.
Nói chung chả có thằng Phong Thủy này thì còn cởi mở ý tưởng, tự do sáng tác và tính toán các yếu tố kỹ thuật. Có thằng này rồi thì:
- Thằng cao thủ khắc phục phần nào, thằng "thấp thủ" sẽ nhất nhất chiều theo mấy ông Phong Thủy và làm không gian trở lên dị dạng.
- Những cái mà Phong Thủy chứng minh được thì lại trùng bố nó với Nguyên lý kiến trúc và khoa học kỹ thuật khác.
Bonus:
Khái niệm kiến trúc rất rộng. Định nghĩa Kiến Trúc cũng rất nhiều và có cả tá. Cái định nghĩa của thằng wiki cũng chản bỏ mẹ. Cá nhân em tâm đắc nhất khái niệm này:
“KIẾN TRÚC là Nghệ thuật tổ chức môi trường sống, là thế giới vật chất bao quanh con người, là không gian có tổ chức đạo diễn quá trình sống, là nghệ thuật làm biến đổi môi trường tự nhiên thành môi trường lý tưởng cho con người, bẵng cách sử dụng các công trình xây dựng, công trình kiến trúc sao cho hài hòa với cảnh quanh thiên nhiên và đáp ứng một cách tốt nhất những nhu cầu vật chất, tinh thần ngày càng cao của con người”
(KTS Platônốp – Tổng thư ký hội KTS LX)

Chỉnh sửa cuối:

kientrucbenvung

Xe máy
@cụ policeman:
Cụ lại chưa hiêu sâu vấn đề rồi.
Ví dụ: Đạo dạy không sát sinh mà lại đi chém giết nhau thì là ngược đạo. Vậy tinh thần Đạo bị hiểu sai và đó chỉ là thiểu số trong một nhánh đạo nào đó thôi cụ ạ.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
@cụ policeman: Không biết có phải cụ sinh sống ở nước ngoài nhiều năm rồi phải không? mà em thấy hình như cụ đánh giá dân trí bây giờ của người dân VN như người Châu Âu thời Trung cổ.
Ông anh em có một người quen sống ở Tây Âu nhiều năm, khi về VN chơi có mua quà cho ông anh em. Khi mang quà về đưa cho ông anh em, bảo là đồ này bên đấy ít người bản xứ dám dùng vì nó đắt lắm, quí em lắm mới mua làm quà đấy. Khi ông anh em mở ra xem thì hóa ra đồ này ở VN có từ lâu rồi và ông anh em cũng dùng từ lâu rồi.
Em nghĩ vừa giống vừa khác với gì cụ đoán.
Đúng là em nghĩ rằng cái "cơ chế" mà mê tín dị đoan nó phổ biến ở VN ngày nay là giống như thời Trung cổ ở châu Âu (tất nhiên là mức độ tàn phá của nó thì không thể so được)
Nhưng mà cái này nó có thể bùng lên ở bất kỳ xã hội nào, bất cứ lúc nào. Tình trạng ở nhiều nước Hồi giáo bây giờ cũng không khác thời Trung Cổ ở châu Âu là mấy.
Ngay cả ở châu Âu, Mỹ, rất có thể mai kia nó lại bùng lên. Chỉ cần một mồi lửa thôi. Nhiều khi chính bọn lợi dụng là bọn châm lửa.

Sau khi có mồi lửa thì nó lan rộng hay không là do phản ứng của XH quyết định. Nếu tỷ lệ những người mù quáng là quá cao, hoặc những người tỉnh táo quá thụ động, thì nó sẽ thành nghiêm trọng.

SangoCoban

Xe tải
Website
cobanjsc.com
Sự ích kỷ của bộ môn Phong Thủy (em nói điều này nhiều cụ sẽ tranh luận nhưng em sẵn sàng) khiến cho việc làm hài hòa tổng thể cả một không gian kiến trúc lớn (từ những không gian nhỏ riêng lẻ) là rất khó vì ai cũng chỉ tính riêng cái tốt cho mình.
Thôi ví dụ cho dễ hiểu vậy:
Có một khu đất 1ha bán cho 50 hộ dân. Nếu không có thiết kế chi tiết 1/500 trước và phương án kiến trúc trước thì sao nhỉ. Mối hộ gia đình sẽ:
50 ông KTS
50 ông Phong Thủy gia (toàn loại ngon cả nhé)
50 chủ nhà với 50 mệnh
Thế theo các cụ cái khu này có đẹp, có hài hòa tổng thể được không???
Các cụ KTS võ vẽ chút Phong Thủy sẽ giả nhời được ngay.
Cụ ơi, ngày xưa nhà Lý chọn đất Thăng Long rộng bao nhiêu ha nhỉ ? Nhà Nguyễn đóng đô ở Huế là rộng bao nhiêu ha nhỉ ? 1 ha thì có là gì.
Chả nhẽ cụ nói ngày xưa do cụ Lý Công Uẩn chọn đất đóng đô sai nên bây giờ qui hoạch của Hà Nội mới lộn xộn và xấu xí như thế ?

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi, ngày xưa nhà Lý chọn đất Thăng Long rộng bao nhiêu ha nhỉ ? Nhà Nguyễn đóng đô ở Huế là rộng bao nhiêu ha nhỉ ? 1 ha thì có là gì.
Chả nhẽ cụ nói ngày xưa do cụ Lý Công Uẩn chọn đất đóng đô sai nên bây giờ qui hoạch của Hà Nội mới lộn xộn và xấu xí như thế ?
Theo em Hà nội lộn xộn và xấu xí là do nhiều nguyên nhân, nhưng không phải là phong thủy.
Em làm ăn thất bát là do em lười, sản phẩm và dịch vụ của em kém, tình hình kinh tế bi đát... chứ không phải là do cái cột điện trước cửa nhà.
Em nghèo là vì hay chém gió trên OF chứ không phải do cái ghế để sai chỗ.

kientrucbenvung nói:
- Những cái mà Phong Thủy chứng minh được thì lại trùng bố nó với Nguyên lý kiến trúc và khoa học kỹ thuật khác.
Câu này của cụ kientruc là chuẩn này.
Giả sử bây giờ em phát minh ra một lý thuyết gồm 2 nhận định như thế này:
(1) 1 + 1 = 2
(2) Con gà là bà con trâu
Cái luận điểm (1) của em là đúng, nhưng mà "trùng bố nó với" toán học rồi. Vì cái luận điểm (2) là sai thế cho nên cái lý thuyết của em cũng sai.

(Nhưng mà lý thuyết của em "khoa học" hơn phong thủy, vì xác suất để gà với trâu có quan hệ huyết thống còn cao hơn xác suất để cái cột điện có liên quan đến số mệnh. Dù sao gà với trâu cũng đều được thả rông trong vườn nhà, biết đâu chúng nó làm gì đấy...)

Chỉnh sửa cuối:

jackie_tuan

Xe hơi
cụ này chắc muốn xây nhà tầng.lên đưa ra vấn đề để sưu tầm gạch.có những điều mà khoa họ không giải thích nổi 'duy tam và duy vật chư thắng nhau nhé cụ'

kientrucbenvung

Xe máy
Việc chọn kinh đô (hay thủ đô bây giờ) là một việc hệ trọng bậc nhất liên quan đến vận mệnh đất nước.
Kinh đô ngày xưa nó là tập hợp của Trung tâm kinh tế-Trung tâm văn hóa-Trung tâm chính trị. Bây giờ có khác. Thủ đô ngày nay yếu tố trung tâm chính trị là chủ yếu. (Trung tâm kinh tế là TPHCM). Việc định đô quan trọng như vậy nên khi chọn nơi định đô tùy theo thời kỳ lịch sử mà chọn chứ không phải chỉ căn cứ vào phong thủy.
Ví dụ: Thời chiến tranh nên Hoa Lư được chọn vì thế núi hiểm trở, dễ phòng thủ (lúc này yếu tố quân sự được đặt lên hàng đầu). Thời bình lại khác nhé.

kientrucbenvung

Xe máy
cụ này chắc muốn xây nhà tầng.lên đưa ra vấn đề để sưu tầm gạch.có những điều mà khoa họ không giải thích nổi 'duy tam và duy vật chư thắng nhau nhé cụ'
Hic....Nguy hiểm quá........

SangoCoban

Xe tải
Website
cobanjsc.com
Em nghĩ vừa giống vừa khác với gì cụ đoán.
Đúng là em nghĩ rằng cái "cơ chế" mà mê tín dị đoan nó phổ biến ở VN ngày nay là giống như thời Trung cổ ở châu Âu (tất nhiên là mức độ tàn phá của nó thì không thể so được)
Nhưng mà cái này nó có thể bùng lên ở bất kỳ xã hội nào, bất cứ lúc nào. Tình trạng ở nhiều nước Hồi giáo bây giờ cũng không khác thời Trung Cổ ở châu Âu là mấy.
Ngay cả ở châu Âu, Mỹ, rất có thể mai kia nó lại bùng lên. Chỉ cần một mồi lửa thôi. Nhiều khi chính bọn lợi dụng là bọn châm lửa.

Sau khi có mồi lửa thì nó lan rộng hay không là do phản ứng của XH quyết định. Nếu tỷ lệ những người mù quáng là quá cao, hoặc những người tỉnh táo quá thụ động, thì nó sẽ thành nghiêm trọng.
Em đồng ý với cụ, phải bài trừ mê tín dị đoan.
Mê tín là gì ? Là tin một cách mê muội, mù quáng, bất biết đúng sai. Phủ nhận hoàn toàn mà không cần biết đúng sai có khác gì mê tín.
Cuộc tranh luận này nhằm mục đích: tin hay không tin đều dựa trên cơ sở hiểu biết về vấn đề đó, đủ khả năng phân biệt được đúng sai, tốt xấu. Đó chẳng phải là một cách để bài trừ mê tín đó sao.

kientrucbenvung

Xe máy
Một yếu tố nữa em nói thêm:
Tạm gọi là thằng Tây đi nó đang bước những bước hùng dũng trong kiến trúc bền vững với những tính toán lợi hại. Kiến trúc bền vững thôi thì tạm hiểu tiêu chí của nó như sau:
- Bền vững về kết cấu, vât liệu, kỹ thuậ: Cái này đương nhiên rồi
- Bền vững về thẩm mỹ:
- Bền vững về Quy hoạch-Cảnh quan-Môi trường
- Bền vững về văn hóa.
Nếu các cụ cần em sẽ giải thích tiếp. Vậy mà mình thì vẫn cứ loanh quanh luẩn quẩn. Không gian cảnh quan làng quê bị phá nát trầm trọng. Những thứ sai lầm của các nước phát triển từ đầu thế kỷ 20 vẫn vẫn cứu nhao vào (nhà ống).

kientrucbenvung

Xe máy
Em đồng ý với cụ, phải bài trừ mê tín dị đoan.
Mê tín là gì ? Là tin một cách mê muội, mù quáng, bất biết đúng sai. Phủ nhận hoàn toàn mà không cần biết đúng sai có khác gì mê tín.
Cuộc tranh luận này nhằm mục đích: tin hay không tin đều dựa trên cơ sở hiểu biết về vấn đề đó, đủ khả năng phân biệt được đúng sai, tốt xấu. Đó chẳng phải là một cách để bài trừ mê tín đó sao.
hi..............Thế QUANG VINH MUÔN NĂM có phải là mê tín phỏng cụ=))

SangoCoban

Xe tải
Website
cobanjsc.com
Theo em Hà nội lộn xộn và xấu xí là do nhiều nguyên nhân, nhưng không phải là phong thủy.
Em làm ăn thất bát là do em lười, sản phẩm và dịch vụ của em kém, tình hình kinh tế bi đát... chứ không phải là do cái cột điện trước cửa nhà.
Em nghèo là vì hay chém gió trên OF chứ không phải do cái ghế để sai chỗ.
Em lại hoàn toàn đồng ý với cụ.
Không chịu trau dồi kiến thức, nâng cao chuyên môn, học hỏi điều hay lẽ phải, chí thú làm ăn thì có mà phong thủy giời cũng không lại được. Có khác nào đi xem lá số bảo sau này có số thành đại gia, thế là ngày ngày ăn chơi, không chịu làm gì để chờ đến ngày mác đại gia trên trời rơi xuống.

Hộp Đen

Xe tải
vậy em đưa ra câu hỏi nghiêm túc, các cụ cao tay giải quyết giúp em.
phong thủy là gi?????
em khẳng định luôn quan điểm cá nhân "cái gọi là" phong thủy hay "ngoại cảm" chỉ là vớ vẩn. Nó lợi dụng tín ngưỡng để "hành nghề". Vì sao nó sống được thì dài lắm nhưng nguyên nhân chính là truyền thông và quan chức và lòng tin mù quáng của nhiều người dân việt. để lật tẩy họ dễ lắm:
- nhìn thẳng mắt họ khi nói chuyện. Họ sẽ chốn tránh ảnh mắt của bạn
- khi họ đưa ra một giả thuyết nào đó, bạn hãy tế nhị chất vấn họ bằng kiến thức bạn biết. đảm bảo họ sẽ đuối lý và lảng tránh dần.
- khi họ khoe đã giúp người này người kia thế nào, bạn hãy tế nhị hỏi chi tiết những thông tin của người mà họ nói đã giúp. Sẽ ra nhiều vấn đề đằng sau đó.
- bạn hãy tậm trung suy luận những vấn đề học đưa ra để tự mình kiểm chứng.
....ai có kinh nghiệm gì xin chia sẻ tiếp......

vậy em đưa ra câu hỏi nghiêm túc, các cụ cao tay giải quyết giúp em.
phong thủy là gi?????

Ếch ngồi đáy giếng

Lúc nào kụ lên ngỏi cái đáy giếng sẽ thấy bầu trời to hơn miệng cái giếng nước nhiều lắm :))))

Chỉnh sửa cuối:

SangoCoban

Xe tải
Website
cobanjsc.com
Việc chọn kinh đô (hay thủ đô bây giờ) là một việc hệ trọng bậc nhất liên quan đến vận mệnh đất nước.
Kinh đô ngày xưa nó là tập hợp của Trung tâm kinh tế-Trung tâm văn hóa-Trung tâm chính trị. Bây giờ có khác. Thủ đô ngày nay yếu tố trung tâm chính trị là chủ yếu. (Trung tâm kinh tế là TPHCM). Việc định đô quan trọng như vậy nên khi chọn nơi định đô tùy theo thời kỳ lịch sử mà chọn chứ không phải chỉ căn cứ vào phong thủy.
Ví dụ: Thời chiến tranh nên Hoa Lư được chọn vì thế núi hiểm trở, dễ phòng thủ (lúc này yếu tố quân sự được đặt lên hàng đầu). Thời bình lại khác nhé.
Nhân tiện cụ nói về vận và mênh của đất nước. Cụ đọc Chiếu dời đô này:

Xưa nhà Thương đến đời Bàn Canh năm lần dời đô, nhà Chu đến đời Chu Thành Vương ba lần dời đô, há phải các vua thời Tam Đại; ấy theo ý riêng tự tiện dời đô. Làm như thế cốt để mưu nghiệp lớn, chọn ở chỗ giữa, làm kế cho con cháu muôn vạn đời, trên kính mệnh trời, dưới theo ý dân, nếu có chỗ tiện thì dời đổi, cho nên vận nước lâu dài, phong tục giàu thịnh. Thế mà hai nhà Đinh, nhà Lê lại theo ý riêng, coi thường mệnh trời, không noi theo việc cũ Thương Chu, cứ chịu yên đóng đô nơi đây, đến nỗi thế đại không dài, vận số ngắn ngủi, trăm họ tổn hao, muôn vật không hợp. Trẫm rất đau đớn, không thể không dời.
Huống chi thành Đại La, đô cũ của Cao Vương, ở giữa khu vực trời đất, được thế rồng chầu hổ phục, chính giữa nam bắc đông tây, tiện nghi núi sông sau trước. Vùng này mặt đất rộng mà bằng phẳng, thế đất cao mà sáng sủa, dân cư không khổ thấp trũng tối tăm, muôn vật hết sức tươi tốt phồn thịnh. Xem khắp nước Việt đó là nơi thắng địa, thực là chỗ tụ hội quan yếu của bốn phương, đúng là nơi thượng đô kinh sư mãi muôn đời.
Trẫm muốn nhân địa lợi ấy mà định nơi ở, các khanh nghĩ thế nào?

Thời cụ Lý Công Uẩn biên giới chưa đến mũi Cà Mau như bây giờ, đặt kinh đô ở Thăng Long có phải góp phần giữ đất, giữ nước trước kẻ thù phương Bắc, mở rộng bờ cõi về phương Nam, tránh được họa xóa sổ như đất nước của Chế Bồng Nga.
Kiến trúc liệu có bền vững nổi trong một tổng thể qui hoạch không bền vững ?