[Funland] Nhân nói về Phong Thủy-Ngoại Cảm. Em có một chút kinh nghiệm dư lày.

kientrucbenvung

Xe máy
Nhân tiện cụ nói về vận và mênh của đất nước. Cụ đọc Chiếu dời đô này:

Xưa nhà Thương đến đời Bàn Canh năm lần dời đô, nhà Chu đến đời Chu Thành Vương ba lần dời đô, há phải các vua thời Tam Đại; ấy theo ý riêng tự tiện dời đô. Làm như thế cốt để mưu nghiệp lớn, chọn ở chỗ giữa, làm kế cho con cháu muôn vạn đời, trên kính mệnh trời, dưới theo ý dân, nếu có chỗ tiện thì dời đổi, cho nên vận nước lâu dài, phong tục giàu thịnh. Thế mà hai nhà Đinh, nhà Lê lại theo ý riêng, coi thường mệnh trời, không noi theo việc cũ Thương Chu, cứ chịu yên đóng đô nơi đây, đến nỗi thế đại không dài, vận số ngắn ngủi, trăm họ tổn hao, muôn vật không hợp. Trẫm rất đau đớn, không thể không dời.
Huống chi thành Đại La, đô cũ của Cao Vương, ở giữa khu vực trời đất, được thế rồng chầu hổ phục, chính giữa nam bắc đông tây, tiện nghi núi sông sau trước. Vùng này mặt đất rộng mà bằng phẳng, thế đất cao mà sáng sủa, dân cư không khổ thấp trũng tối tăm, muôn vật hết sức tươi tốt phồn thịnh. Xem khắp nước Việt đó là nơi thắng địa, thực là chỗ tụ hội quan yếu của bốn phương, đúng là nơi thượng đô kinh sư mãi muôn đời.
Trẫm muốn nhân địa lợi ấy mà định nơi ở, các khanh nghĩ thế nào?

Thời cụ Lý Công Uẩn biên giới chưa đến mũi Cà Mau như bây giờ, đặt kinh đô ở Thăng Long có phải góp phần giữ đất, giữ nước trước kẻ thù phương Bắc, mở rộng bờ cõi về phương Nam, tránh được họa xóa sổ như đất nước của Chế Bồng Nga.
Kiến trúc liệu có bền vững nổi trong một tổng thể qui hoạch không bền vững ?
Đồng ý với cụ. Nhưng cụ đọc thêm một số tư liệu về việc này nhé.

Kẹo Mút Dở

Xe đạp
Sự ích kỷ của bộ môn Phong Thủy (em nói điều này nhiều cụ sẽ tranh luận nhưng em sẵn sàng) khiến cho việc làm hài hòa tổng thể cả một không gian kiến trúc lớn (từ những không gian nhỏ riêng lẻ) là rất khó vì ai cũng chỉ tính riêng cái tốt cho mình.
Thôi ví dụ cho dễ hiểu vậy:
Có một khu đất 1ha bán cho 50 hộ dân. Nếu không có thiết kế chi tiết 1/500 trước và phương án kiến trúc trước thì sao nhỉ. Mối hộ gia đình sẽ:
50 ông KTS
50 ông Phong Thủy gia (toàn loại ngon cả nhé)
50 chủ nhà với 50 mệnh
Thế theo các cụ cái khu này có đẹp, có hài hòa tổng thể được không???
Các cụ KTS võ vẽ chút Phong Thủy sẽ giả nhời được ngay.
Định không còm nữa nhưng thấy cụ làm kiến trúc mà chém chuối quá nên cũng cố chém thêm 1 nhát. Có 1 cái có thể cụ chưa biết hoặc có thể cụ cố tình lờ đi, nhưng khẩu quyết khi xem phong thủy có câu: "nhất vị nhị hướng" cụ nhé! Nếu đã ưu tiên vị trí thì phải chấp nhận hướng, còn nếu cụ đảo lại, ưu tiên hướng thì mời cụ mua riêng 1 khu, lập quy hoạch riêng, lúc đấy cụ muốn sấp, muốn ngửa, muốn Đông, muốn Tây gì thì tùy cụ :P :P :P Ở huyện gì Nghệ An có ông lão tự xây cái nhà 6-7 tầng gì đó ko có thiết kế, chả theo chuẩn mực nào đấy mà cũng có ma nào làm gì được đâu :P :P :P

kientrucbenvung

Xe máy
Định không còm nữa nhưng thấy cụ làm kiến trúc mà chém chuối quá nên cũng cố chém thêm 1 nhát. Có 1 cái có thể cụ chưa biết hoặc có thể cụ cố tình lờ đi, nhưng khẩu quyết khi xem phong thủy có câu: "nhất vị nhị hướng" cụ nhé! Nếu đã ưu tiên vị trí thì phải chấp nhận hướng, còn nếu cụ đảo lại, ưu tiên hướng thì mời cụ mua riêng 1 khu, lập quy hoạch riêng, lúc đấy cụ muốn sấp, muốn ngửa, muốn Đông, muốn Tây gì thì tùy cụ :P :P :P Ở huyện gì Nghệ An có ông lão tự xây cái nhà 6-7 tầng gì đó ko có thiết kế, chả theo chuẩn mực nào đấy mà cũng có ma nào làm gì được đâu :P :P :P
Có thể cụ chưa hiểu câu hỏi (mà phải nói nó rất cụ thế nhất là + với mấy comment dưới) thì cũng chả muốn chém nữa và em xin dừng ở đây.
Nếu cụ muốn chém tiếp thì tách riêng vấn đề này ra cho đỡ loãng. Với tư tưởng của nợ của cụ nên thử xem kiến trúc làng quê mình ra sao, phố xã thế nào. L.èo mẹ, trăm hoa đua nở, nhà nào cũng đẹp, nhà nào cũng xinh hĩ hĩ.....
Phân tích thật sâu mẹ nó cái Phong Thủy ra lòi ngay tư tưởng ích kỷ tiểu nhân.
Quan điểm của em cũng giống với cụ XPQ, cụ abc_cad mà thôi. Em hy vọng chém sâu hơn thì cụ dexom sẽ tiệm cận với ý 2 cụ kia. Hết.
Thôi em té khẩn trương. Cái gì em cần nói nhiều cụ đã nói hết rồi.

Chỉnh sửa cuối:

abc_cad

Xe tăng
Thử xem nào:
KIẾN TRÚC là Nghệ thuật tổ chức môi trường sống, là thế giới vật chất bao quanh con người, là không gian có tổ chức đạo diễn quá trình sống, là nghệ thuật làm biến đổi môi trường tự nhiên thành môi trường lý tưởng cho con người, bằng cách sử dụng các công trình xây dựng, công trình kiến trúc sao cho hài hòa với cảnh quanh thiên nhiên và đáp ứng một cách tốt nhất những nhu cầu vật chất, tinh thần ngày càng cao của con người”

PHONG THỦY là một nghệ thuật ứng dụng đạo học Âm Dương vào thiết kế, cải biến môi trường sống tốt đẹp hơn. Lý thuyết của Phong Thủy được xây dựng trên nền tảng triết lý Âm Dương của Kinh Dịch đồng thời nó cảm thụ tinh hoa nghệ thuật từ hội họa Sơn Thủy.
Bóng bảy chưa???
Nhưng đi sâu vào xem nhé.

qay

Xe đạp
Nhân cụ Dexom chém về sóng thì nhà cháu chém luôn:
Có linh hồn hay không?
Cháu giải thích theo "thành tựu khoa học phương Tây"
Theo thuyết tương đối của "ông tây"=)) . Độ hụt khối và năng lượng liên kết. Cái này kiến thức phố thông nên em không giải thích nữa. Khi con người chết đi, Một phần khối lượng được giải phóng thành năng lượng sóng. Cái "sóng" này chính là linh hồn. Nhà ngoại cảm "người có khả năng đặc biệt" có bước sóng trùng với bước sóng của các linh hồn sẽ bắt được sóng này nên có thể nói chuyện được với họ.
Tất cả các điều này nghe thì có lý lắm. Kiểm chứng thì em Chệu.
Với giả thiết: "sóng" này chính là linh hồn... Sóng nó nói chuyện bằng cái gì? Cụ dexom vẫn tin là sóng có thể nói chuyện, giao tiếp.... "sóng" này rất khôn nó tìm được nhà ngoại cảm để nói chuyện... Dexom ơi, sóng nó không thể truyền tải và nó không biết nghĩ, nó không có mồm, nó không biết đói, nó không biết yêu thương, không có cảm xúc... Vài trăm năm nữa vẫn thế. Sóng là sóng.

Hoathanhtao

Xe điện
Với giả thiết: "sóng" này chính là linh hồn... Sóng nó nói chuyện bằng cái gì? Cụ dexom vẫn tin là sóng có thể nói chuyện, giao tiếp.... "sóng" này rất khôn nó tìm được nhà ngoại cảm để nói chuyện... Dexom ơi, sóng nó không thể truyền tải và nó không biết nghĩ, nó không có mồm, nó không biết đói, nó không biết yêu thương, không có cảm xúc... Vài trăm năm nữa vẫn thế. Sóng là sóng.
Vừa có nhà ngoại cảm nữa được bêu dương đây,mời các Cụ:

'Liệt sỹ' trở về: Nhà ngoại cảm tìm mộ 'người sống'
http://vtc.vn/2-390662/xa-hoi/liet-sy-tro-ve-nha-ngoai-cam-tim-mo-nguoi-song.htm
Như thế này thì chả là tội ác thì là cái gì?

Chỉnh sửa cuối:

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Có cách lý giải đơn giản thế này, linh hồn là dạng năng lượng tồn tại dạng sóng và nó mã hóa thông tin tạm coi là phần mềm. Thể xác là phần cứng, máy móc hoạt động được đều là nhờ phần mềm chạy trên nền tảng phần cứng. Linh hồn muốn tiếp xúc với ai đó thì nó cần mượn cái xác ông đồng bà cốt để phán cũng như cách ta cài phần mềm lên máy tính. Khi cơ thể có lỗi bảo mật thì dễ bị ma nhập dạng như kiểu nhiểm virus.
Nếu hiểu theo cách này thì linh hồn kô thể bất diệt được vì năng lượng sẽ bị tiêu hao rất nhanh chóng (siêu thoát). Theo nhà Phật thì con người chết đi sẽ được đầu thai kiếp khác (chuyển hóa NL) vậy mà tụi đồng cốt vẫn gọi được hồn của các cụ thăng cỡ vài trăm năm vẫn được :)).
Tâm linh e không dám lạm bàn nhưng mấy ông bà ngoại cảm buôn thần, bán thánh, u mê người khác cần được loại bỏ khỏi XH

Chỉnh sửa cuối:

dexom

Xe Cứu Trợ
Thử xem nào:
KIẾN TRÚC là Nghệ thuật tổ chức môi trường sống, là thế giới vật chất bao quanh con người, là không gian có tổ chức đạo diễn quá trình sống, là nghệ thuật làm biến đổi môi trường tự nhiên thành môi trường lý tưởng cho con người, bằng cách sử dụng các công trình xây dựng, công trình kiến trúc sao cho hài hòa với cảnh quanh thiên nhiên và đáp ứng một cách tốt nhất những nhu cầu vật chất, tinh thần ngày càng cao của con người”

PHONG THỦY là một nghệ thuật ứng dụng đạo học Âm Dương vào thiết kế, cải biến môi trường sống tốt đẹp hơn. Lý thuyết của Phong Thủy được xây dựng trên nền tảng triết lý Âm Dương của Kinh Dịch đồng thời nó cảm thụ tinh hoa nghệ thuật từ hội họa Sơn Thủy.
Bóng bảy chưa???
Nhưng đi sâu vào xem nhé.
:))
@ Cụ kiến trúc bền vững:
Cụ nên đọc lại comment của em, em không mâu thuẫn mà chỉ khách quan nhìn nhận: Theo quan điểm của Phong thủy thì abc xyz...Nhưng thực tế ngày nay nó thế nên phải #!@&#%^!@*...

@ Cụ a bờ cờ cát:
Cái tinh hoa nghệ thuật từ hội họa sơn thủy em không dám chắc.

Nhưng tựu chung thì với nhìn nhận như vậy, cũng đã công nhận môn Phong Thủy chính là Kiến trúc của người Trung Hoa. Còn nó hay ho ở điểm nào, dở ở đâu, có hơn món Kiến trúc hiện đại của phương Tây bây giờ không thì gần như các cụ đều đã có câu trả lời rồi.

Anh là người trong nghề, anh có con mắt biện chứng thì tất nhiên anh sẽ biết cái gì có lý, cái gì vô lý và cái gì có lý nhưng yếu, thiếu chặt chẽ.
Anh được đào tạo chuyên môn về 1 ngành học, nhưng anh không muốn dừng cái hiểu biết của mình tại đây mà anh bắt đầu tìm tòi những cái mới mà anh chưa biết của các nền văn hóa khác, đấy là điều tốt.

Anh thấy kiến trúc pháp các vùng cũng khác nhau, Việt Nam 3 vùng cũng có sự khác nhau từ cái đình, chùa trở đi, anh tìm hiểu tại sao...
Anh sang TQ anh thấy kiến trúc của họ rất đặc trưng trong khi ngày xưa có ai đi học môn kiến trúc hiện đại như ngày nay đâu? Anh tìm hiểu, đấy cũng là việc tốt.

Anh sẽ nhận ra nhiều điều, rằng kiến trúc bị ảnh hưởng bởi TÔN GIÁO, ĐỊA HÌNH, KHÍ HẬU, ĐIỀU KIỆN VẬT LIỆU XÂY DỰNG (gỗ, đá, trấu, tre trúc ...) và cái Ý THỨC HỆ TƯ TƯỞNG của cả 1 dân tộc, 1 đất nước trong 1 thời kỳ rất dài.

Phong Thủy là quan điểm của người Trung Hoa trong rất nhiều vấn đề, từ việc kinh doanh nhà ai cũng đặt 1 cặp tỳ hưu ngoài cửa, giống như tín ngưỡng của ta là 1 cặp chó đá ở cổng chùa, có thể nói trong nhiều trường hợp thì TÔN GIÁO và PHONG THỦY rất khó tách biệt. Nó thể hiện cái suy nghĩ, quan điểm, Ý THỨC HỆ TƯ TƯỞNG của cả 1 nền văn minh trong vấn đề nó giải quyết, ở đây là công trình nhà ở.

Vậy chúng ta nghiên cứu nó có gì sai ở đây?

Nghiên cứu để biết thêm văn hóa, để có thể cảm thụ được cái đẹp, cái hay khi bước chân vào trong 1 công trình của người xưa mà bây giờ tất cả các Chính phủ đều ra sức bảo tồn.

Nếu không chịu nghiên cứu, không tìm tòi thì biết cái cặ.c gì? Chụp 1 kiểu ảnh quăng lên phây kèm trích dẫn: Bố là kiến trúc sư, bố đã từng đến đây các con ạ!
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Phong Thủy quan trọng nhất là Khí.

Đầu tiên phải quán triệt với nhau về vấn đề Tâm linh:
Tâm linh chẳng có gì sai, miễn nó đừng phá cái hiện hữu, bản thân tất cả chúng ta ở đây thờ cúng ông bà tổ tiên cũng là tâm linh, nên tôn trọng họ nếu không muốn thằng Tây nó chửi là thắp hương làm că.c gì cho ô nhiễm môi trường, là hủ lậu, là đé.o văn minh, Tâm linh, Tư tưởng lại là cả 1 phạm vi rất rộng để nghiên cứu 1 cách nghiêm túc của các nhà Sử học, nhà Văn hóa chứ đé.o phải như 1 số người tự cho là học rộng biết nhiều quay đầu nã đại bác phủ nhận lịch sử mà đị.t thèm tìm hiểu nó là cái gì.

Tạm thời chưa bàn đến căn cứ, cơ sở hay một số logic lỏng lẻo có phần hơi hướng Tâm Linh thì Phong Thủy của người xưa chỉ với mục đích làm thế nào đấy để con người sống trong môi trường HÀI HÒA với VŨ TRỤ, như thế là thế nào?

Cái môn kiến trúc bấy lâu nay có nhiều trường phái, gần đây do môi trường tàn phá quá nghiêm trọng thì người ta hô hào nhau là phải BỀN VỮNG, thật các cụ giờ cái đé.o gì chả phải bền vững không thì chết sạch, kinh tế phát triển bền vững, kinh doanh bền vững, kiến trúc bền vững, thị trường chứng khoán bền vững vân vân ...

Thế mà từ xưa họ đã quan điểm là phải HÀI HÒA với VŨ TRỤ, như thế đã đủ lớn chưa? Đã hơn cái bền vững chưa? Đã máu lửa chưa? Cái tôn chỉ mục đích như thế đã vãi đá.i ra quần chưa?

Tại sao em dám khẳng định họ quan điểm như vậy?

Dạ, là ngoài các vấn đề làm sao phải hài hòa với địa hình tự nhiên, với núi sông, với vật liệu sẵn có, hài hòa với tôn giáo (VD mái dốc, có đầu đao như mái chùa...), hài hòa giữa VUA với QUAN, giữa QUAN với Dân thì TƯ TƯỞNG của họ còn phải hài hòa giữa CON NGƯỜI với VŨ TRỤ (chứ *** phải THẦN LINH nhé) thể hiện qua việc họ sử dụng Tứ trụ (ngày giờ tháng năm sinh ra của 1 con người) để áp dụng triết lý ÂM DƯƠNG vào tính toán như thế nào đấy (:D) ra kết luận: Ông A hợp với hướng Tây, tốt nhất nên Tọa vị Đông Nam hướng mặt về Tây - Nghe có vẻ rất buồn cười =)) Giả dụ thế đi.

Ờ thế thì mục đích như thế là tốt hay xấu?

Đương nhiên là tốt!
-----------------------

Nói về khí, các cụ vẫn hay nghe những câu đại loại như: Khu vực này cây cối tốt tươi, trăm hoa đua nở, vạn vật sinh sôi, là khu đất tốt, Khí vượng, khu gò cao kia bằng phẳng, đất toàn đá ong có thể xây chính điện được...

Giống như sếp cũ em, hiện lên chủ tịch mất rồi, ông này ra công trường chỉ cần bốc 1 nắm đất lên là chém cho bọn kỹ thuật tơi tả từ thành phần hạt, độ kết dính...Vì là hắn được học là 1 chuyện, nhưng hắn có KINH NGHIỆM.

Ngày xưa mấy chú thầy địa lý làm sao dám mơ đến cái khoan khảo sát địa chất, làm sao biết thí nghiệm về đất, nước để phân tích thành phần hạt, làm gì có nghiên cứu hiện đại như bi h. Vậy thì họ cũng chỉ dựa vào kinh nghiệm được học hỏi hay tự bản thân quan sát, đúc rút và suy nghĩ phân tích hiện tượng, sự vật. Nếu các cụ không được học hành tử tế - mà em thật chắc gì học hành tử tế đã hiểu nổi chúng nó nghĩ gì?

Nói về phân tích thì các cụ ở đây chắc đều biết thằng Khổng Minh, nó đã tính thì thôi quên mẹ đi, film giờ chiếu trên VTV thì khán giả vẫn chăm chú xem, cứ cho là thằng Khổng Minh được chúng nó bịa nhiều chuyện thì cái thằng bịa đấy nó cũng vãi lều, thế nên đừng coi thường đầu óc của họ.

Khí là 1 quan niệm trừu tượng, giống như là "đường thẳng" trong hình học:
- Đường ngắn nhất nối giữa hai điểm A và B không bị ngăn cản bởi các yếu tố khác là 1 đường thẳng.
Trong thực tế thì làm đé.o gì có đường thẳng? Đường thẳng chỉ xuất hiện trong đầu chúng ta bằng 1 khái niệm có lý. Thực tế thì có mặt phẳng tương đối, các cạnh thẳng, các mặt cong, cạnh cong, các khối, các dạng bí hiểm khác như \i/ chứ làm Lo| gì có cái gì gọi là đường thẳng???

- Khí được nước mang đi trong các LONG MẠCH, nếu tụ ở đâu thì thấy gò, đống, ao hồ. Khí tích tụ, tỏa ra làm đất ấm, cây cối nhờ khí mà xanh tốt, chim muông nhờ khí mà có giọng hót hay, trâu bò nhờ khí mà gia tăng sức kéo...Con người nhờ khí, bế tinh dưỡng khí tồn thần mà phát triển toàn diện, mắt sáng tóc đen thần khí linh mẫn cơ thể tráng kiện. Quốc gia nhờ khí mà duy trì bền vững.

Vũ trụ là 1 tổng thể thống nhất như cơ thể con người, con người sống trong vũ trụ là 1 thành phần quan trọng trong vũ trụ trong quan điểm THIÊN - ĐỊA - NHÂN, vì thế con người phải sống làm sao hài hòa với vũ trụ trong tất cả mọi mặt. Khí giống như máu huyết trong một cơ thể, khí được luân chuyển qua các mạch, bộ phận cơ thể nào thiếu khí sẽ sinh bệnh, không phát triển thậm chí đi đến chỗ diệt vong.
---------------------------------------------------------------------------------------------

Quan điểm về khí, mạch thì là như thế, thực tế thì các cụ cũng đã biết cảm giác thế nào là bước vào một nơi mà cảm thấy không an tâm (chứ không phải an toàn), rùng mình, gai người, cảm giác lạnh lẽo sởn da gà trong khi mọi nơi đều sáng sủa minh bạch...Có những chỗ thì kể cả tắt đèn ngồi 1 mình xem se.x mệt thì lăn ra ngủ chả làm sao.

Tất nhiên đấy chỉ là quan điểm về khí của họ, và họ có 1 loạt thủ thuật để xử lý khí, đơn giản nhất như treo chuông gió tạo âm thanh cho dương khí mạnh trong môi trường nhiều ám khí mà các cụ có thể giải thích bằng khoa học, nhưng hồi đấy họ chưa có khoa học, và khoa học của họ là như thế.
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Vấn đề là nhìn nhận cho nó đúng, chứ đé.o phải vào xong chém phũ 1 phát chả thể hiện cái cặ.c gì!

Chỉnh sửa cuối:

dexom

Xe Cứu Trợ
Cụ hiểu Nghe là gì? Nói là gì? Nhìn là gì?
Để em giải thích cho cụ vỡ:
Sự Nghe của con người là do sóng âm thanh tác động vào màng nhĩ, tạo ra rung động trong màng nhĩ và từ đó màng nhĩ truyền tín hiệu này tới não.
Sự nói hay sủa hay nói chung là âm thanh phát ra là do động vật hay đồ vật ép không khí tạo ra sức nén trong môi trường, nhờ đó tạo ra sóng âm, sóng âm truyền trong không gian tác động vào mọi vật xung quanh.
Sự nhìn của mắt người cũng là do các sóng có thể nhận biết bằng mắt người trong Ánh sáng (lục lam chàm tím...) chiếu lên bề mặt của vật và phản xạ lại tác động vào võng mạc...Do võng mạc của mỗi loài khác nhau nên có loài chỉ nhìn thấy màu này, có loài nhìn được rất nhiều màu.

Nếu nhìn trên quan điểm khoa học thì toàn bộ vật chất cơ thể cụ cũng chỉ là những nguyên tử, bản thân nguyên tử thì đé.o thể tư duy, cũng ko biết nghĩ. Vậy khi cụ mới (sr cụ hehe) die xong thì cơ thể cụ vẫn thế phải không ạ? Thế suy nghĩ của cụ là cái gì và nó biến đi đâu mà em gọi cụ chỉ nhắm mắt không trả lời em??? :D

Cụ có thể nói sóng khôn hay không khôn là tùy cụ, đó là con mắt nhìn sự vật và tư duy của cụ em không bàn.

Đối với em, chỉ những người có khả năng đặc biệt mới nhận biết được những năng lượng đặc biệt mà có thể chúng ta còn chưa biết đến, nếu có những người có biểu hiện như thế thì cần phải tìm hiểu nghiêm túc về họ chứ không phải phủi 1 phát, sau khi tìm hiểu có thể biết sự thật của trường hợp này là gì (chứ không nên vơ đũa cả nắm). Suy nghĩ này của em rất khách quan và thận trọng chứ không áp đặt, chụp mũ cái kiểu cá nhân như cụ.

Cụ hiểu chứ???

Chỉnh sửa cuối:

Tran Thanh Tung

Xe điện
Cụ dexom viết hay, nhiều kiến thức. Em vote +
Nhưng cụ văng bậy quá, không nên cáu như thế cụ ạ.

dexom

Xe Cứu Trợ
Ô em văng cho vui, em nghĩ các cụ ở đây cũng thân thiện như anh em thôi nên chém là văng, sai thì các cụ thông cảm :D
Thanks cụ góp ý.

hung303

Xe điện
Sự ích kỷ của bộ môn Phong Thủy (em nói điều này nhiều cụ sẽ tranh luận nhưng em sẵn sàng) khiến cho việc làm hài hòa tổng thể cả một không gian kiến trúc lớn (từ những không gian nhỏ riêng lẻ) là rất khó vì ai cũng chỉ tính riêng cái tốt cho mình.
Thôi ví dụ cho dễ hiểu vậy:
Có một khu đất 1ha bán cho 50 hộ dân. Nếu không có thiết kế chi tiết 1/500 trước và phương án kiến trúc trước thì sao nhỉ. Mối hộ gia đình sẽ:
50 ông KTS
50 ông Phong Thủy gia (toàn loại ngon cả nhé)
50 chủ nhà với 50 mệnh
Thế theo các cụ cái khu này có đẹp, có hài hòa tổng thể được không???
Các cụ KTS võ vẽ chút Phong Thủy sẽ giả nhời được ngay.
Thưa với cụ , bao nhiêu ông thì cũng chỉ có 2 loại: Đông tứ trạch (mệnh) và Tây tứ trạch thôi ah

zoeller

Xe tải
Em khẳng định luôn quan điểm cá nhân "cái gọi là" Phong Thủy hay "ngoại cảm" chỉ là vớ vẩn. Nó lợi dụng tín ngưỡng để "hành nghề". Vì sao nó sống được thì dài lắm nhưng nguyên nhân chính là truyền thông và quan chức và lòng tin mù quáng của nhiều người dân Việt. Để lật tẩy họ dễ lắm:
- Nhìn thẳng mắt họ khi nói chuyện. Họ sẽ chốn tránh ảnh mắt của bạn
- Khi họ đưa ra một giả thuyết nào đó, bạn hãy tế nhị chất vấn họ bằng kiến thức bạn biết. Đảm bảo họ sẽ đuối lý và lảng tránh dần.
- Khi họ khoe đã giúp người này người kia thế nào, bạn hãy tế nhị hỏi chi tiết những thông tin của người mà họ nói đã giúp. Sẽ ra nhiều vấn đề đằng sau đó.
- Bạn hãy tậm trung suy luận những vấn đề học đưa ra để tự mình kiểm chứng.
....ai có kinh nghiệm gì xin chia sẻ tiếp......
nick cụ có dính kiến trúc mà lại "mắng" phong thủy thế à? CỤ nằm ngủ mà trên trần có cái que cột nó thò trên trần xuống như sắp rơi giữa giường cụ có ngủ ngon ko???

congngo

Xe điện
Thưa với cụ , bao nhiêu ông thì cũng chỉ có 2 loại: Đông tứ trạch (mệnh) và Tây tứ trạch thôi ah
Thì vấn đề nó nằm ngay ở chỗ nghe thì rất đơn giản này, cùng là hai thằng người, sinh ra trên trái đấy mà cùng một hướng nhà, thằng này ở thì hợp, thằng kia thì không.

trunglawyer

Xe buýt
Mỗi người một quan điểm, một cách nhìn nhận khác nhau. Em tuy không cùng cách nhìn nhận của cụ nhưng em tôn trọng quan điểm của cụ.

DeislerX

Xe tải
Theo ý kiến của em thì Phong Thủy thực chất là một bộ môn khoa học nghiên cứu về Địa Lý từ thời cổ xưa. Vì ngày trước làm gì có máy khoan, máy trắc địa giống như bây giờ nên khi xây dựng phải dựa trên những kinh nghiệm (từ thầy Phong Thủy/ Địa Lý) để đảm bao xây nên công trình không bị hư hỏng, vững chắc.

Ví dụ: thầy Địa lý khuyên xây nhà lưng dựa núi vì có móng chắc do có nền đất / đá tốt. Mặt hướng ra sông - mát mẻ ...

Bây giờ đã có khoa học kỹ thuật thì Phong Thủy chỉ mang tính chất tham khảo, các công trình lớn đều phải khoan thăm dò nên móng (cụ nào làm xây dựng/ mỏ địa chất chắc biết rõ hơn em), trắc địa, khảo sát trước cho nên còn có thể gọi các đồng chí kỹ sư trắc địa là thầy Phong Thủy cũng được.:-?

Chỉnh sửa cuối:

Getz9204

Xe tải
Em Vote + cho cụ Dexom. Cụ có cái nhìn rất thực tế, khách quan, phân tích nhìn nhận sự việc theo nhiều chiều chứ không như 1 số cụ trên này trong đó có chủ thread. Cụ chủ không nên mang cái kiến thức hiểu biết hạn hẹp của mình mà phủ nhận những cái mà mình còn chưa hiểu rõ về nó.

XPQ

Xe cút kít
Em không biết về Vật lý,nhất là vật lý lượng tử về những sóng vấy lỵ hột cơ bản,em chỉ cũng chỉ mới đọc sách của ông Sít tê phần Hốc Kin,ông Trịnh Xuân Thuận và ông Nguyễn Quang Riệu,rất tự hào là trong các sách về lĩnh vực cực kỳ cao siêu của vật lý lý thuyết và vật lý thiên văn có hẳn hai ông Việt Nam ta trong độ dăm ông thế giới..
Khi ngoại cảm kiếm ăn được,tất yếu các ông ngoại cảm phải gán cho nó một căn cứ khoa học để thuyết khách mở rộng thị phần.Thế là "giả thuyết" linh hồn là một dạng sóng"bí ẩn" ra đời.Theo em hiểu thì nếu nói đúng,sóng tự nó là một hiện tượng,ví dụ như sóng ánh sáng,sóng biển,sóng vô tuyến điện,sóng âm.....vân vân và vi vu.Nếu nói linh hồn quá cố được nhận biết bằng một dạng sóng,thể hiện vật chất của nó sẽ là một dạng hạt nào đấy thuộc về thế giới lượng tử.
Các phòng thí nghiệm vật lý thiên văn ngày nay có những thiết bị tối tân có thể bắt,"nhốt" phục vụ nghiên cứu những hạt dạng Nơ tri nô(Là gì thì đã có anh Gúc) và ngâm cứu nguồn gốc xuất xứ của nó.Mỗi giây đi qua,cơ thể con người lại bị bắn phá bởi hàng triệu thậm chí hàng tỷ các hạt vật chất thông qua các đợt sóng lượng tử từ không gian tế vi của địa cầu và từ vũ trụ không giới hạn.Cái này anh Gúc cũng có thể làm chứng.
Câu hỏi có linh hồn sau khi qua đời hay không,khoa học Thái Tây chắc chắn có điều kiện nắm bắt hơn nhờ vào lý thuyết lượng tử và trình độ trang thiết bị của họ.Tất nhiên đến giờ họ vẫn chưa kết luận là bởi vì như thế mới chính là tinh thần khoa học,chứ không phải như mấy ông ngoại cảm lợi dụng một khái niệm khoa học lửng lơ để tự sáng tác ra một cách giải thích chưa ai cãi được về một vấn đề chưa có thực chứng hay còn gọi là "Bất khả tri".
Nhà Chùa cũng nói đến một khái niệm gọi là "A lại da thức"(Cái này em không có duyên nên không dám chắc là chính xác),là một trong 8 thức,em hiểu như một cái file back up những nghiệp của kiếp này và tiền kiếp trong giai đoạn Thân trung ấm,chính sự tồn tại của thức này dẫn dắt người ta vào lần trả nghiệp tiếp theo.Không thấy nói đến trong cái file back up ấy những thứ như là ngôn ngữ tiếng Việt hay English,bản đồ hay nhật ký sự kiện như các ông bà ngoại cảm vẫn dịch ra.
Còn nói vui,nếu các vị ây có duyên mà thông linh các cõi,sao không thấy kêu oan kể khổ giúp hằng hà sa số những "vong" khác mà lại chỉ thông dịch giúp những trường hợp người nhà phải có "Tâm".Thế thì hóa ra là "làm kế hoạch 3" còn gì?:)):)):)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

tdhien

Xe buýt
Có một ông với nick: cayxanhkientruc quẳng vào một thớt về vấn đề phong thủy xong chạy mất hút, các cụ nhà ta thì lao vào tranh luận.
P/s: e dự 1 chú mới học kiến trúc ra trường, cứ bị cái gọi là phong thủy can thiệp vào bản thiết kế, éo làm được việc nên ức chế mang quẳng vào đây. Cụ nào khẳng định ko có phong thủy, ko có tâm linh là hoàn toàn sai, bởi ta phải tự hỏi mình hiểu nó đến đâu đã, chứ đừng phủ nhận khi ko chứng minh đc. VD: những người luyện công phu người ta chạy trên mặt nước, hay ninza làm những việc mà người thường ko làm nổi, liệu ko thấy trực tiếp thì ta có tin ko? hay lại hùng hổ phán ngay là làm éo có thằng nào chạy trên nước được?

qay

Xe đạp
@ dexom.
1. Hài hòa với vũ trụ, nói thế chắc cụ biết thế. Nhà cụ có hài hòa với vũ trụ không, nếu không nó ảnh hưởng thế nào đến vũ trụ... Khái niệm "hài hòa với vũ trụ" là đúng, nhưng nói cho sướng mồm nên không thể áp dụng được.
2. Long mạch, nếu hội tụ...nhờ khí con bò, con chim nó khỏe, con người nhờ khí mà phát triển toàn diện, quốc gia nhờ khí mà duy trì bền vững. Cụ viết thế cụ có thấy ngượng không? Ngụy biện không? Này nhé, cụ sinh ra được học hành, được bố mẹ, ông bà chăm sóc... Lớn lên béo tốt, biết chữ, được học hành.... Tốn tỷ tiền, vội quên... Bảo là nhờ khí. Như con bò, béo tốt do ăn uống, chăm sóc, thuốc thang... Chứ không phải chỉ đưa bò vào chuồng đúng phong thủy là nó béo.
Phong thủy nó giống như thuốc b1, b6... Nghĩa là thuốc bổ, chứ không phải thuốc chữa bệnh. Cụ cứ nghĩ kỹ nó là vậy.